[Funland] Các cụ nào đã mở hàng ăn lấy Lỗ làm lãi như em chưa???

xegiacmo

Xe container
Để bếp không quản lý được nó phá ngầm kinh lắm, nhà em đây, đồ ngon nó cắt cho nv ăn, đồ đểu nó vất cm đi, vd thịt 3 chỉ chỗ nào mỡ lọc ra là nó vất, thay vài thằng rồi mới có thằng có ý thức tý, đấy là cái nhỏ đấy, mấy cái nhỏ cộng vào thành cái lớn là lỗ
Có quán em hay ngồi , gọi gà không bao giờ đủ con . Mặc dù chỗ rất tiện nhưng quá tam 3 bận em té

Anh em cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé: Còn em kể cho mọi người kinh nghiệm làm nhà hàng của em
Chẳng là thế này 6 tháng trước e có mở 1 cái nhà hàng có thể gọi là hoành tráng. Tổng đầu tư và sửa chưa gần nửa tỷ. Cứ nghĩ là hàng ăn siêu lợi nhuận. Buôn bán đắt khách nhanh giầu ai ngờ đâu:
Tháng thứ nhất doanh thu 300 tr -> chi phí cũng gần 290 tr lãi đc 10 tr
Tháng thứ 2-3 doanh thu giảm dần 180 và 150 tr-> cắt giảm chi phí lỗ mỗi tháng 30 tr
tháng 4-5 doanh thu 150 tr -> lỗ 30 tr
Tháng thứ 6-> doanh thu 130 tr lỗ toàn tập
=> Đóng cửa sang nhượng quán cắt lỗ => Trở về cuộc sống AN NHàn

Nguyên nhân : Quản lý kém, từ việc nhập hàng ko kiểm soát chặt chẽ, bếp không quản lý về việc nguyên liệu dư thừa, nhân sự bàn nghỉ thay đổi liên tục, mkt yếu......
Bài học rút ra. Đời không như là mơ=> Làm gì cũng phải tập chung kiểm soát chặt chẽ có định hướng
Ko để bị động, luôn có phương án dự phòng.
nếu muốn đi nhanh thì đi 1 mình, nếu muốn đi xa thì đi cùng nhau - em đoán cụ đi có mỗi mình phỏng
rất muốn nghe thêm kinh nghiệm của các cụ !

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Trước em mở hàng bia hơi. Chưa nói đến vần đề kt chỉ nói đến vần để sk, phải nói là mệt kinh khủng. Khách nhiều khi người ta muốn đến với chủ. Bàn nào cũng ngồi uống 1 cốc, gần như chiều nào cũng khỏi ăn cơm luôn, trong dạ dày chỉ có mỗi bia không, mà né không ra quán thì không an tâm. Sau đó thì các cụ biết rồi đấy. Toang - đời không như là mơ :(

ubisapro

Xe trâu
Ông anh zai e mở quán, tự đứng quản lý mà 6 tháng sau nghỉ hoà vốn. Món này nói chung phải trụ qua 6 tháng đầu kết quả khả quan thì mới trụ được. Ông anh e mở tháng đầu trừ chi phí lãi 40 củ, sau đó giảm dần đều đến tháng thứ 6 thì trừ hết chi phí lỗ 5 củ. Quyết định thanh lý luôn, trừ chi phí đầu tư vào + lãi nếu gửi ngân hàng thì same same hoà vốn :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Trước em mở hàng bia hơi. Chưa nói đến vần đề kt chỉ nói đến vần để sk, phải nói là mệt kinh khủng. Khách nhiều khi người ta muốn đến với chủ. Bàn nào cũng ngồi uống 1 cốc, gần như chiều nào cũng khỏi ăn cơm luôn, trong dạ dày chỉ có mỗi bia không, mà né không ra quán thì không an tâm. Sau đó thì các cụ biết rồi đấy. Toang - đời không như là mơ :(
Đúng rồi cụ à, cái ông chủ ở quán Ken Hàng Chuối kêu trời, ngày nào cũng về nặc mùi bia:|

Chủ ko nghiêm, lính ko ngoan, toang trong nốt nhạc.

Chưa bao giờ làm ql thì ko thể làm chủ đc đâu, e thật.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Em đang lên kế hoạch bán mỳ xào Asia ở các cổng trường. Quy mô đầu tư mỗi tiệm chỉ 60tr. Chỉ bán học sinh

haizz

Xe tải
Bọn nó có lúc lỗ saaspml , đợt này cũng lỗ đấy.
Ai bảo cụ lỗ ạ? Siêu lãi đấy.
Các cụ ko quản lí được ko có nghĩa là thằng nào làm cũng thế, ai làm cũng làm tốt hết thì cả xã hội đã giàu hết rồi.
Vấn đề của nhiều cụ mới kinh doanh toang là toàn vì tính cua trong lỗ, làm mà ko tính đến đường lùi an toàn, ko nghĩ đến điểm hoà vốn và ko biết gì về quản lí, kiểu handmade tay chân theo bản năng. Cũng có người gặp thời may mắn thành công nhưng làm hàng ăn uống mà bùm phát chưa biết gì mở to thì thường là toang. Làm từ bé đến lớn, mở rộng dần thì may ra...

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Cụ đưa lên thế này không sợ người khác lấy mất ý tưởng ạ?
dạ lấy cũng chẳng làm đc. Nhiều thứ lắm chứ ý tưởng chỉ là việc nhỏ cụ ạ. Em ấp ủ mãi giờ mới làm, rất là thích. Tính đợi con gái lớn mới làm nhưng có lẽ năm nay hợp lý nhất. Hy ộng mỗi tiệm ngày bán đc 50-100 suất :D

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ à, cái ông chủ ở quán Ken Hàng Chuối kêu trời, ngày nào cũng về nặc mùi bia:|
Tính tình dân Việt Nam là thế, đôi lúc quí nhau hơi quen nhau 1 tý là phải gọi bằng đc chủ ra. Nào là uống với a 1 cốc, uống với em 1 chén, mình k uống k ra thì họ dỗi, mà dỗi k đến nữa thì mất khách hi hi :D. Xưa em còn thêm món karaoke nữa, phải nói là nghỉ đc mấy bộ môn đấy người khỏe hẳn.

sakai_yo

Xe lăn
Vào thớt này em mới biết việc quản lý nhà hàng ăn nó khó khăn đến vậy. Các cụ cho em hỏi là nếu chỉ mở đồ uống kiểu caffe-sinh tố thì đỡ hơn nhiều đúng không ạ? Ít nhất không lo thực phẩm tươi sống như thịt cá

TamAn7810

Xe tăng
Quan trọng là có thể cứng mà duy trì được lâu, e cũng giống cụ làm đúng nửa năm nhưng nghĩ lại mình dần dần hoàn thiện sẽ ok thôi :D

anhdangtimvo

Xe máy
Nhiều kinh nghiệm quá, trc em cũng định mở quán, may ko thuê đc mặt bằng :))