Các cụ tư vấn giúp em xử lý thế nào trong tình huống này !

lamant

Xe hơi
Chuyện là em lái AT vào hầm đỗ xe, nhưng vừa vào đến giữa dốc ở cửa hầm thì có anh bảo vệ bắt đỗ xe ngay trên dốc xuống ( vào song song giữa 2 xe đã đỗ sẵn). Em loay hoay 2 lần không vào được. Dốc thì cao, khoảng cách 2 bên tường thì hẹp chắc chỉ được 2 làn xe.
- Em cài số lùi nhưng ga nhẹ thì xe trôi,ga mạnh lên tí thì vọt vào xe đằng sau phanh lại chưa kịp cho chân sang bên chân ga xe cũng trôi mất 1 đoạn tí đâm vào tường:-&. Tường bên thì hẹp nên em loay hoay 2 lần không được thì anh bảo vệ vẫy tay cho xuống hầm, mệt hết cả người. Xuống hầm xong, lúc đi bộ lên đã thấy có anh đỗ được vào cái chỗ đấy. Hix tay lái mình vẫn còn non quá :(
Các cụ tư vấn xem trong trường hợp này thì nên làm thế nào để xử lý được dễ dàng hơn để lần sau gặp em còn xử lý được. Em thiết nghĩ liệu đi MT thì có khi đoạn này dễ xử lý hơn không.

Chỉnh sửa cuối:

linhdt

Xe buýt
em kinh nghiệm còn non nên hóng các cụ tay lái lụa

drumer

Xe tăng
ghép ngang giữa dốc hở cụ.ca này hơi khó,cụ ko nên đạp phanh rùi lại chuyển đạp ga vì rất dễ đụng xe kia.nếu cụ quen xe thì đệm ga vừa đủ để xe ko trôi,lúc lùi thì ga mạnh hơn chứ đạp phanh xong chuyên ga giữa dốc xe dễ bị thốc.

lamant

Xe hơi
ghép ngang giữa dốc hở cụ.ca này hơi khó,cụ ko nên đạp phanh rùi lại chuyển đạp ga vì rất dễ đụng xe kia.nếu cụ quen xe thì đệm ga vừa đủ để xe ko trôi,lúc lùi thì ga mạnh hơn chứ đạp phanh xong chuyên ga giữa dốc xe dễ bị thốc.
Cảm ơn cụ, nhưng ý cụ như vậy thì là phải vào 1 phát ăn ngay, không nên phanh, nếu em làm được như vậy thì ngon quá rồi.
Đầu xe em cắm xuống dưới, phanh lại cài số lùi, ga tí nó đã vọt lên mà tầm nhìn cũng khó góc nhìn xiên và vướng cả đầu lẫn đuôi. Va vào tường thì toi xe mình mà va vào nó thì toi cả đôi..... em toát mồ hôi quả này !

AcidS

Xe điện
Cảm ơn cụ, nhưng ý cụ như vậy thì là phải vào 1 phát ăn ngay, không nên phanh, nếu em làm được như vậy thì ngon quá rồi.
Đầu xe em cắm xuống dưới, phanh lại cài số lùi, ga tí nó đã vọt lên mà tầm nhìn cũng khó góc nhìn xiên và vướng cả đầu lẫn đuôi. Va vào tường thì toi xe mình mà va vào nó thì toi cả đôi..... em toát mồ hôi quả này !
Cụ cứ bảo thẳng bảo vệ là xe tao hết bảo hiểm rồi.
Lắm khi đi AT hai chân cũng có lý...

tieubaocaca

Xe hơi
Cũng chỉ là vấn đề chân ga, chân phanh hợp lý thôi. Còn ghép xe nganh thì chỗ nào mà chả khó

Thienthanh1504

Xe hơi
Xe cụ yếu nên mới phải đạp thốc ga nó mới lùi lên được, xe kia mạnh hơn và tay lái chắc ngon hơn nên ok.
Đương nhiên ca này thì MT ok hơn nhiều. Cụ yên tâm, cụ cứ lái 5 năm nữa thì cũng có thằng nó phục cụ sát đất!

h2419

Xe máy
e khuyên cụ chủ nếu mới đi thì không nên vào những chỗ khó, thiệt đơn thiệt kép. sau này tay lái lụa rồi thì chui thoải mái. Chúc cụ bay nhiều để lên tay!!!!

drumer

Xe tăng
tốt nhất gặp ca dư lày phi bố ra ngoài gửi 30k cho đậu nành.cố tí phang vào xe khác lại toi 1 mớ

lamant

Xe hơi
Xe cụ yếu nên mới phải đạp thốc ga nó mới lùi lên được, xe kia mạnh hơn và tay lái chắc ngon hơn nên ok.
Đương nhiên ca này thì MT ok hơn nhiều. Cụ yên tâm, cụ cứ lái 5 năm nữa thì cũng có thằng nó phục cụ sát đất!
Cái này có khi đúng ạ. Xe em có 1.6, đương nhiên là lúc dí ga em dí nó từ từ rồi nhưng vừa nhả phanh ra là nó trôi nên chuyển sang chân ga vội, rồi dí đến đoạn nó lại làm cái vọt lên, giật mình lại phanh lại thế là lại làm lại từ đầu. Đoạn xe thẳng còn dễ chứ đến cái đoạn xe chéo, đầu gần chạm tường thì thôi rồi.
Thế liệu trong trường hợp này có cách nào để xử lý đễ hơn không hay vẫn bắt buộc phải tập đi tập lại nhiều lần ạ. Mặc dù giờ em đỗ thế trên đường ngoài phố thì 1 phát vẫn ăn ngay nhưng mà em nghĩ 5 năm nữa mà gặp lại trường hợp thế này có khi em vẫn bị thế. hihi

Chỉnh sửa cuối:

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Riêng trường hợp này (Không khuyến khích) Cụ có thể đi 02 chân.

LuckyCar

Xe container
Cụ chủ đau đầu làm gì. Giải pháp đơn giản lắm: mở kính, thò đầu ra bảo bảo vệ: anh ơi em mới lái, chịu chả vào được chỗ này. Thế là xong. Đi đâu không muốn đỗ chỗ khó, em toàn chơi bài này.

lamant

Xe hơi
Cụ chủ đau đầu làm gì. Giải pháp đơn giản lắm: mở kính, thò đầu ra bảo bảo vệ: anh ơi em mới lái, chịu chả vào được chỗ này. Thế là xong. Đi đâu không muốn đỗ chỗ khó, em toàn chơi bài này.
Đã mời cụ vodka ! Em sẽ học bài này !

coemcoem

Xe tải
cụ này nói chuẩn
mình chưa tin tay hay chưa có kinh nghiệm thì cách này là chuẩn nhất.còn gặp trường hợp chuối thì bảo nó lên mà lái kèm thêm đâm đụng bắt đền
có vía nó chả dám,trừ khi nó là thằng chuyên lái và cứng tay.mà những thành phần đấy không bao giờ làm khó dễ cụ đâu

Lush

Xe buýt
Trường hợp này đi số sàn thì lại không thành vấn đề Cụ nhể :D

nhimkute

Xe buýt
Em thích sự thẳng thắn của cụ. Nhiều ông lái dốt bỏ mẹ mà cứ giấu giấu diếm diếm, không xử lý được thì nhờ người khác lái hộ hay tìm chỗ khác mà đi cho lành. Cuối tuần trước em chứng kiến một cụ trong bãi gửi xe trước lúc đi vào còn mở cửa ra loay hoay nhìn nhìn ngó ngó một hồi, em đã dự chuyện chẳng lành rồi. Y như rằng quay đi quay lại một lúc đã thấy cọ roẹt một phát làm 1 vạch vào con xe bên cạnh, nhảy xuống mới ngớ ra trình bày tôi mới lái --> đã biết là khó thì tìm giải pháp luôn từ đầu đi cho nó sớm lại còn cứ tinh tướng. Dù rằng chưa có kinh nghiệm và cần tự luyện thêm nhiều, nhưng chỗ nào khó quá thì cũng nên tự mà liệu sức mình chứ

nhimkute

Xe buýt
Riêng trường hợp này (Không khuyến khích) Cụ có thể đi 02 chân.
Hehe em cũng nghĩ thế này. Đi MT còn chân trái đỡ côn được, chứ đi AT mà dùng 1 chân chuyển qua chuyển lại xem ra hơi khó, nếu chơi thêm cả chân trái đỡ phanh nữa có khi lại hợp lý :D