Các hỏi đáp thường gặp về phần mềm các loại, kể cả HĐH

royalgia

Xe đạp
Chào bác.
Tôi cũng hay dùng Autocad 2004, nhưng toàn dùng Arial và Times New Roman thôi ( Chuẩn Unicode) . Mà sao bác lại thích cái font đó? nó có gì đặc biệt? Để tôi xem nếu có thì sẽ gửi cho bác,đang rảnh mà.

vctv

Xe buýt
royalgia nói:
Chào bác.
Tôi cũng hay dùng Autocad 2004, nhưng toàn dùng Arial và Times New Roman thôi ( Chuẩn Unicode) . Mà sao bác lại thích cái font đó? nó có gì đặc biệt? Để tôi xem nếu có thì sẽ gửi cho bác,đang rảnh mà.
Cảm ơn bác, không phải tôi thích dùng cái font đó mà là cái bản vẽ người ta gửi cho tôi dùng cái font đó, nên PC của tôi không đọc được, hôm nay họ gửi cho tôi cái font đó rồi, copy vào là xem được ngay. Có bác nào cần nữa không tôi gửi cho :)

@Zippo: Cảm ơn bác nhé, tôi xử lý được rồi.

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Chuyển file từ Adobe Acrobat -> text/ Word?

Cho em hỏi hơi ngu một tí nhưng có làm được không hả các bác? Nếu có thì chỉ giùm cách cho em với.
Thanks

PandaVN

Xe đạp
He he em thì thường chỉ copy and paste là cũng chuyển được từ pdf thành doc rồi.

Đùa vậy thôi, bác ra ngoài tiệm CD hỏi mua 1 cái đĩa convert file từ pdf thành doc thì tiệm nó liệt kê cho bác mấy chương trình liền, bác thích cái nào nó cung cấp ngay.

PD

busycat555

Xe hơi
Chuẩn nhất là bác cứ cài bộ Adobe Acrobat bản Professional 6.0 hoặc 7.0, chuyển đổi các file đủ loại sang PDF và tất nhiên là ngược lại, đây là cách toàn diện nhất nếu bác không muốn mất định dạng của file PDF khi convert trở về định dạng cũ. Nếu bác hay phải làm các kiểu dạng thư, báo giá, catalogue để chuyển sang PDF thì dùng loại này cực tiện vì nó tích hợp luôn vào các ứng dụng của MS Office

@Bác Có lò mà tịt: Nếu ko cần chuyển nhiều lắm thì bác dùng ngay cái Select Tool (Gần chỗ Snapshot Tool). (Dùng bản Adobe Reader mới)

xebo

Xe bò ! ©
busycat555 nói:
Chuẩn nhất là bác cứ cài bộ Adobe Acrobat bản Professional 6.0 hoặc 7.0, chuyển đổi các file đủ loại sang PDF và tất nhiên là ngược lại, đây là cách toàn diện nhất nếu bác không muốn mất định dạng của file PDF khi convert trở về định dạng cũ. Nếu bác hay phải làm các kiểu dạng thư, báo giá, catalogue để chuyển sang PDF thì dùng loại này cực tiện vì nó tích hợp luôn vào các ứng dụng của MS Office
Đúng đấy, dùng bộ này này đi cho nó Pro.(y)

Em mới kiếm được cái phần mềm rất hay, dùng cho dân coder chuyên nghiệp dùng để backup, synchronise, consolidation, replication ...

Em ví dụ nó thế này. Bác có 2 con máy tính 1 laptop xách đi xách về, 1 con máy desktop ở nhà giống em, bi giờ lúc về nhà thì bác muốn cái My Documents giống ở cơ quan, lúc ở cơ quan thì bác muốn cái MyDocuments nó giống ở nhà, vậy bác phải làm thế nào ?

1. Nối mạng 2 máy lại với nhau, bằng cái Hub, Switch hoặc đơn giản hơn là dùng cáp mạng CrossedOver nối thẳng 2 máy tính với nhau. Cài IP để có thể copy file qua lại sang 2 máy.

2. Dùng phần mềm để Sync và Backup phía dưới có cái link để download.

3. Giới thiệu phần mềm ViceVersa Pro

Cái phần mềm này em mới tìm ra, có nhiều tính năng rất hay dành cho cả người ko biết kỹ thuật nhiều đến dân chuyên nghiệp. Nó chủ yếu có những chức năng sau:

Synchronise : Đồng bộ hóa dữ liệu, nôm na là nó copy qua lại 2 cái hoặc nhiều cái folder làm cho nó giống hệt như nhau. Nó khác Backup ở chỗ là bất kỳ 1 file nào được sửa chữa, xóa, ghi thêm ở bất kỳ thư mục được chọn nào thì các thư mục khác cũng đảm bảo giống hệt như thế. Ví dụ,trường hợp Sync MyDocuments trên Desktop và Laptop, bác xoá 1 file trên MyDocument ở Desktop thì lúc Sync nó cũng xoá ở trong Laptop luôn.

Backup : Nói backup thì ai cũng hiểu đó là lưu trữ, ví dụ luôn trường hợp của em. Em dùng máy ảnh số chụp được cái gì thì em cho vào 1 cái thư mục, thỉnh thoảng lại phải copy toàn bộ cái thư mục đấy vào ổ cứng khác để Backup mất rất nhiều thời gian và nhiều khi rất ngại làm vì bây giờ em có đến hơn 10 G ảnh, giải pháp hay nhất là BackUp những cái mới chụp thôi. Dùng thằng này nó sẽ so sánh tất cả các file trong thư mục, thư mục con, cái nào mới thì nó copy vào, chỉ bằng 1 cái click chuột. Nếu chẳng may lúc cho ai xem ảnh, hoặc thằng cu ở nhà nó nghịch xoá mất ảnh thì lúc chạy Backup nó cũng ko xoá trong cái thư mục BackUp (cái này nó khác Sync ở mỗi chỗ đấy )

Các chức năng khác của nó như là Replication, consolidation thì ít dùng nên em ko bàn tới.

Sử dụng :

Lúc mới chạy phần mềm thì nó sẽ hỏi chọn 2 cái thư mục (có thể là 1 cái thư mục trong mạng). Chọn 1 cái là thư mục gốc, 1 cái là thư mục đến, sau đó bấm Compare. Phần mềm nó sẽ so sánh 2 thư mục đó trước, sau đó mình sẽ chọn Method như Synchronise, BackUp ... => Bấm Execute

Các bác download bản ViceVersa 2.008 ở đây

Bác nào successful thì vốt cho em phát nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

fatboy

Xe tăng
Em thường dùng Netop (www.netop.com). Chức năng chính của nó là Remote Control và File Transfer, nhưng cũng có cả các chức năng mà bác Noza nói (replication, synchronization...). Có thể viết một script để kết nối với máy khác, đồng bộ một số thư mục rồi disconnect... Tất cả chỉ cần một lần click chuột, rất tiện.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em đang dùng SyncToy download miễn phí từ Microsoft, dùng cái này để đồng bộ hóa dữ liệu trên nhiều máy hoặc giữa laptop với ổ cứng ngoài (để backup) rất tiện và gọn nhẹ. Bác dùng chương trình nào?

aqh

Xe máy
GiaoThong nói:
Em đang dùng SyncToy download miễn phí từ Microsoft, dùng cái này để đồng bộ hóa dữ liệu trên nhiều máy hoặc giữa laptop với ổ cứng ngoài (để backup) rất tiện và gọn nhẹ. Bác dùng chương trình nào?
bác giống em thế, em cũng dùng thằng synctoy(b)

Vấn đề phần mềm có bản quyền

Hôm nay em mới thấy báo đăng Daewoo-Hanel bị kiểm tra phát hiện sử dụng phần mềm máy tính không có bản quyền http://www.dantri.com.vn/cong-nghe/2006/10/145714.vip

Nghe tình hình căng thẳng lắm, không biết vụ này có phải do đoàn đàm phán WTO đang ở Geneve nên bị đưa ra làm điểm hay là do bác HVN (có cái nhà ở 12 Ng Chế Nghĩa - trước ở Hanel) hay là do tình cờ thôi nhể, em có mấy thứ pirated nên thấy lo lo là.

Mua phần mềm có bản quyền của MS

Em quyết định đầu tư bộ XP SP2 và Office SP2 có bản quyền để ngủ cho nó ngon. Dưng mà mua mấy cái phần mềm của bác "Nhỏ và Mềm" này ở đâu thì mềm nhất hả các bác? giúp em với.

busycat555

Xe hơi
Công ty em mua qua Công ty này, được mấy năm rồi
Em phụ trách sales tên là :
Dam Hong Lan

VIETBAY COMPANY

----------((-:)

Tel: +844 7755301

Fax: +844 7755302

Mobile: +849 0414 9389

Email: dh_lan@vietbay.com.vn;landh@fpt.vn

Website: www.vietbay.com.vn

SingPC, IDC bị phát hiện vi phạm bản quyền phần mềm

Thanh tra Bộ VHTT phối hợp cùng Phòng Chống tội phạm công nghệ cao, Cục cảnh sát Điều tra tội phạm về trật tự quản lý kinh tế và chức vụ đã tiếp tục thanh tra đột xuất và phát hiện thêm hai công ty máy tính lớn tại Hà Nội vi phạm nghiêm trọng những quy định của Luật Sở hữu Trí tuệ.

Đó là Công ty Phát triển Tin học IDC có địa chỉ tại 17 Lý Nam Đế, Hà Nội và Công ty máy tính SingPC tại địa chỉ số 5 Quốc Tử Giám, Hà Nội.

Tại công ty Phát triển Tin học IDC, Đoàn thanh tra liên ngành đã kiểm tra và lập biên bản vi phạm 11 máy tính thương hiệu Mekong Green và 18 chiếc đĩa CD-ROM lậu có chứa các chương trình phần mềm khác nhau. Tại Công ty tin học SingPC, đoàn thanh tra liên ngành đã kiểm tra và lập biên bản vi phạm 15 máy tính thương hiệu SingPC được cài đặt sẵn nhiều phần mềm bất hợp pháp để bán cho khách hàng và để sử dụng nội bộ như Microsoft Windows, Microsoft Office, Microsoft FrontPage, Từ điển Lạc Việt, Vietkey, Symantec Norton Antivirus.

Lần thanh tra này, đoàn thanh tra liên ngành đã kiểm tra một số máy tính đang được các nhân viên của hai công ty sử dụng tại văn phòng làm việc và phát hiện ra các máy tính này cũng được cài đặt nhiều chương trình phần mềm không có bản quyền.

Kết quả thanh tra cho biết tổng giá trị các phần mềm bất hợp pháp được cài đặt sẵn trên các máy tính nói trên ước tính xấp xỉ 400 triệu đồng. Đặc biệt hơn nữa là, đây là lần thứ 2 công ty SingPC bị lập biên bản về vấn đề vi phạm bản quyền phần mềm. Lần đầu tiên, đoàn thanh tra liên ngành đã xử phạt hành chính công ty SingPC vào tháng 5/2005.

Theo ông Vũ Xuân Thành, Chánh thanh tra bộ Văn Hóa Thông Tin: "Sau đợt thanh tra các doanh nghiệp sử dụng phần mềm vi phạm bản quyền vào đầu tháng 10, Đợt kiểm tra này là một trong những hoạt động tiếp theo nằm trong chiến dịch xoá bỏ nạn vi phạm bản quyền phần mềm do Chính phủ khởi xướng".

"Cụ thể, Thanh tra liên ngành tiếp tục kiểm tra các công ty kinh doanh máy tính có cài đặt các chương trình phần mềm vi phạm bản quyền vào máy tính trước khi bán cho khách hàng. Chủ trương của Chính phủ và các Bộ ngành liên quan là nhất quán trong việc đẩy mạnh thực thi quyền sở hữu trí tuệ, trong đó có phần mềm để tạo một môi trường kinh doanh lành mạnh đồng thời thúc đẩy đầu tư phát triển, thu hút đầu tư nước ngoài và phục vụ cho công cuộc hội nhập kinh tế quốc tế của Việt Nam”.

Mặc dù vẫn bị đánh giá là quốc gia có tỷ lệ vi phạm bản quyền cao, nhưng những nỗ lực gần đây của Chính phủ Việt Nam, đặc biệt trong việc thanh tra các doanh nghiệp kinh doanh máy tính và sử dụng phần mềm không có bản quyền, đã cho thấy quyết tâm của Việt Nam trong việc đầy lùi và dần xóa bỏ hoàn toàn nạn vi phạm bản quyền, thực hiện đầy đủ những cam kết của Việt Nam đối với cộng đồng quốc tế.

Theo Vietnamnet

Fiat Lux

Xe đạp
Phần mềm quản lý xe hơi rất đơn giản và dễ dùng

Chào các bác, em là thành viên mới.
Tối hôm qua lên mạng, em tìm thấy một phần mềm quản lý xe hơi rất đơn giản và dễ dùng, tên là LedConsommation, xin giới thiệu cùng các bác.

Giao diện bằng tiếng Anh hay tiếng Pháp dễ hiểu, riêng phần trợ giúp chỉ có tiếng Pháp, do tác giả là người Pháp. Bản miễn phí cho phép quản lý tối đa 3 xe. Bản có phí cho phép quản lý tới 99 xe, có thể cần cho các công ty.

Sau lần khai báo đầu tiên (tên xe, đã đi bao nhiêu km…) và đưa vào lịch bảo dưỡng định kỳ theo km hay theo thời gian (thay dầu sau mỗi 5.000km, hút bụi sau mỗi 10 ngày, hạn mua bảo hiểm hay đem xe đi kiểm định… người dùng có thể thêm bao nhiêu hạng mục tùy ‎ý), chỉ cần mỗi lần mua xăng, ghi lại số km trên bảng đồng hồ và số tiền đã trả cho xăng, LedConsommation sẽ có báo cáo hàng tháng và hàng năm cụ thể về lượng xăng đã dùng hay số tiền đã chi cho xe…, và sẽ nhắc trước khi đến mỗi thời điểm đã đặt trước.

http://www.01net.com/telecharger/windows/Loisirs/automobile/fiches/18735.html

LedConsommation cung cấp
Các bảng thống kê
-Lượng xăng tiêu thụ trung bình cho 100km
-Chi phí trung bình phải trả cho 1km
-Số km (hay số ngày) giữa 2 lần đổ xăng
…
Các biểu đồ so sánh
-Số km đã đi trong tháng này so với các tháng trước
-Chi phí trung bình phải trả cho 1km tháng này so với các tháng trước
-Chi phí cho xăng tháng này so với các tháng trước
-Chi phí cho từng hạng mục trong tháng (xăng, bảo dưỡng, gửi xe, vé cầu đường…)
-Các chi phí khác (bảo dưỡng, sửa chữa…) tháng này so với các tháng trước
-Tổng số tiền đã chi cho xe tháng này so với các tháng trước
…
Ngoài ra còn có các thống kê tổng quát : tổng số tiền đã chi, số xăng đã đổ… trong một khoảng thời gian cụ thể, hoặc là từ khi có xe. Thậm chí nếu muốn tính khấu hao xe thì chỉ cần đưa số tiền mua xe và thời gian khấu hao, phần mềm sẽ cộng phần khấu hao này vào các báo cáo về chi phí hàng tháng hay hàng năm. Có cả phần thu nhập từ xe… nếu chủ xe cho thuê xe chẳng hạn.

Các báo cáo này đều có thể in ra giấy. Xem vài ví dụ tại đây : http://support.led.free.fr/LedConsommation/capture_ecran.html

Còn nhiều tính năng khác, em đang nghiên cứu dần :) .

Chỉnh sửa cuối: