Các hỏi đáp thường gặp về phần mềm các loại, kể cả HĐH

Mazspeed

Xe container
télécharger nghĩa là download hay sao ấy:) , em bấm vào đó là down liền. Đang thử xem lợi ích thế nào. Cám ơn bác Fiat, voted.

Fiat Lux

Xe đạp
Vâng, xin lỗi các bác, télécharger đúng là download đấy ạ.
Trang web này không có bản tiếng Anh. Có thể xem bản dịch tự động bằng google ở đây
Nếu các bác có thắc mắc gì thì em có thể dịch giúp, với cái vốn tiếng Pháp còi của em…

xmen

Xe buýt
Bây giờ máy tính cá nhân của em cũng có bản quyền hết rồi ( Winxp with laptop + Office 2003 - cty cấp ). Sắp tới các cty từ lớn tới nhỏ sẽ lần lượt đc kiểm tra, còn cá nhân có lẽ còn lâu lắm. Dưng mà bây giờ em dùng Linux cũng thành thạo nên nếu bí quá thì cài Fedora Core lên rồi cài OpenOffice cũng vào OF vèo vèo, và vẫn làm được một số công việc thường ngày khác.

baby_driver

Xe tải
supra nói:
ở VN có bao nhiêu phần trăm có bản quyền các bác nhỉ?
Em cứ lo lo là đến trên 90% chùa |-) |-) |-)
Bác supra này cứ hay đùa.Làm gì có chuyện 90% là chùa? Em thấy trừ laptop của Vaio+Acer+... thì chẳng có PC nào dùng đúng bản quyền cả|-)

Anton Tran

Xe đạp
2snguyen nói:
OEI = Original Equipment Installation.

Hôm nay em nhận được 2 cái bản WinXP và Office 2003 SP2 rồi đây ạ:

chỉ có 3 cái CD này mà chú Bill Gate xơi của em hơn 500 bucks, như thế này thì sao mà không giàu nhất thế giới cơ chứ.:s
Điều khó hiểu nhất là sản phẩm mà chú ấy bán không bao giờ làm chú ấy cạn kiệt, bán Coca cola thì cũng phải đưa cho họ nước coca trong chai, rồi phải pha chế sản xuất, làm nữa, đằng này chú ấy chỉ cần copy, lấy cái ảnh của sản phẩm để bán mà cũng được tiền thật! Lại nữa, thì cứ cho là chú ấy bán dịch vụ chứ không phải sản phẩm thì thử hỏi mấy ai ở VN này mỗi khi có vấn đề với M$ Looser lại có được sự trả lời, trợ giúp từ người bán ?! Cứ so sánh với các phần mềm có bản quyền GNU GPL thì mới thấy cách mà chú Bill làm tiền cực kỳ hữu hiệu và đáng học hỏi.

Vài lời mạo muội dông dài, tám chút cho vui, mong các sư phụ đừng thổi còi.

Cheers,

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
busycat555 nói:
Công ty em mua qua Công ty này, được mấy năm rồi
Em phụ trách sales tên là :
Dam Hong Lan

VIETBAY COMPANY

----------((-:)

Tel: +844 7755301

Fax: +844 7755302

Mobile: +849 0414 9389

Email: dh_lan@vietbay.com.vn;landh@fpt.vn

Website: www.vietbay.com.vn
Em có gặp em Lan này rồi, lúc làm dự toán quên béng mất anh Bill đến lúc dựng máy chạy cái gì cũng đòi license :( . 3 con server 2003 Advance kèm SQL, Office... đi tong mấy ngàn bạc

anhbq

Xe tải
Zdô UUTO rồi, nông dân sẽ được mua gạo, hoa quả, nông sản nói chung từ USA, Thailand giá rẻ, ngư dân sẽ được ăn thủy hải sản từ Japan... nhân dân sẽ được mặc quần áo, sài đồ tiêu dùng chất lượng cao - giá thành rẻ từ Trung Quốc, dân Kiên Giang sẽ được ăn nước mắm Phú Quốc sx tại Thailand... Sướng nhất là các khối doanh nghiệp NN, được bảo trợ từ bé, nay đã vài chục năm tuổi lại phải ra gió bão, công nhân sẽ được nghỉ làm một thời gian dài trước khi chuyển quyền cho ông chủ khác.
Đất nước sẽ chi trả hàng tỷ đô la cho bản quyền phần mềm mà chả làm ra được gì có giá trị, ngoài mấy cái MS-Office. Rồi IT sẽ phát triển ra sao đây?
Hoan hô UUTO, Bravo Globalization!

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Hi hi
em xài MAC OS nên chưa lo lắm về vụ bản quyền, còn ở công ty em thì mua license hết rôì, dùng bản trả tiền nó sướng lắm các bác ạ, tự động update bg, hỗ trợ đào taọ, claim xả láng.
còn quan điểm cuả em là đầu tư mua license thì cũng như các bác mua oto thôi, mua nhiều thì khấu hao nhiều, có lỗ đi đâu mà sợ , sau khi khấu hao hết thì tiền đó là cuả mình chứ cuả ai đâu

anhbq

Xe tải
Bác DK Cty LD to - thuyền lớn ra biển lớn thì các bác thích. Chúng em thuyền độc mộc quả này bị bão số 9 đánh chắc bét nhè rồi, riêng nội bộ thịt nhau đã tự chết rồi. Thôi thì trước sau gì nó cũng đến, chờ mãi thấp thỏm lắm - What will be will be. Nhưng sao đồng bào ta reo vui to thế nhỉ?

Này tôi hỏi, nếu dùng Mac, cần xem/in cái file MS-word đã có thì có tool chuyển đổi không?
Mai thuê bộ đội chuyển giao cho ít Linux vậy.

Chỉnh sửa cuối:

xmen

Xe buýt
Thầy không cần phải chuyển đổi gì cả, bộ OpenOffice for MAC or Linux đọc được những file kia bình thường, chỉ phải cái khi in thì tìm gói driver for MAC or Linux của máy in là ok.

hanoisaigon

Xe máy
anhbq nói:
Bác DK Cty LD to - thuyền lớn ra biển lớn thì các bác thích. Chúng em thuyền độc mộc quả này bị bão số 9 đánh chắc bét nhè rồi, riêng nội bộ thịt nhau đã tự chết rồi. Thôi thì trước sau gì nó cũng đến, chờ mãi thấp thỏm lắm - What will be will be. Nhưng sao đồng bào ta reo vui to thế nhỉ?

Này tôi hỏi, nếu dùng Mac, cần xem/in cái file MS-word đã có thì có tool chuyển đổi không?
Mai thuê bộ đội chuyển giao cho ít Linux vậy.
Rất nhiều người reo to thôi, chứ không phải tất cả bác ạ :P

anhemvietnam

Xe tải
BMWZ4 nói:
em không đownload được các bác ơi, làm thế nào bây giơ?????
Bác vào web này xong sẽ thấy trên hàng tool nằm ở trên có chữ télécharger click vào đó , xong rồi tiếp tục click cliquez ici !
Cái này thấy hay hay! Vote cho bác Fiat Lux (b) !

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Em đã làm y như thế bác ạ , Cứ bấm vào : Click chỗ này là nó ngủm củ tỏi cả ( close luôn), cũng có lúc trang link không vào được nữa, ( hay do PC của em nhỉ????)
bác đã load về chưa? nếu nhỏ gọn có thể gửi qua Mail được thì bác cho em xin một phát với
Thanhps@cavicovn.com
Cảm ơn các bác

sabaidee

Xe máy
BMWZ4 nói:
Em đã làm y như thế bác ạ , Cứ bấm vào : Click chỗ này là nó ngủm củ tỏi cả ( close luôn), cũng có lúc trang link không vào được nữa, ( hay do PC của em nhỉ????)
bác đã load về chưa? nếu nhỏ gọn có thể gửi qua Mail được thì bác cho em xin một phát với
Thanhps@cavicovn.com
Cảm ơn các bác

Pc của bác có nhẽ là đặt pop-up blocker rồi. Bác chơi thẳng cái link này mà đao nhé. Hơn 6M thôi.

_http://support.led.free.fr/LedConsommation/setup_LedConsommation_4_0_12.exe

Bye.

busycat555

Xe hơi
em có bản QL car dùng cho PPC full liscence, để mai em làm mô tả sơ lược rồi up lên cho các bác dùng

Fiat Lux

Xe đạp
Hôm qua thứ Bảy đi Lạng sơn chơi, về đến nhà mệt quá đi ngủ luôn. Hôm nay thấy có mấy bác vote cho, mới biết hôm qua các bác có xem cái threat này. Bác BMWZ4 đã download được chưa ạ?

Sau một thời gian dùng cái phần mềm này, em thấy nó hay lắm. Chỉ mỗi cái là khi đổ xăng phải nhớ nhìn bảng đồng hồ và nhớ số km, để tối về còn đưa vào máy tính… Đúng là nếu có phần mềm tương đương trên điện thoại di động thì tiện hơn nhiều (em đang chờ bác busycat giới thiệu, không rõ phần mềm đó có chạy trên Sony Ericsson P900 không?). Nhưng em cũng trộm nghĩ là phần mềm trên điện thoại di động khó có thể cung cấp các báo cáo và bảng biểu chi tiết như trên máy vi tính.

Em nghĩ phải sau khoảng 3 lần đổ xăng thì các thông số trong báo cáo mới có thể chính xác, vì lúc đó mới đủ dữ liệu để tính toán. Lần đổ xăng thứ nhất, em hơi choáng, vì theo báo cáo thì xe tiêu thụ 15,829 lít xăng cho 100km! :^) Sau lần đổ xăng thứ hai, con số có vẻ hợp lý hơn, 9,722 lít xăng cho 100km trong khoảng giữa lần đổ xăng thứ nhất và thứ hai (thời gian đó em đi trong Hà nội là chính).

Chuyện tương tự với con xe Dream II của em, cũng quản lý bằng phần mềm đó. Sau lần đổ xăng đầu tiên, nó báo em đi 100km hết những 14,3 lít ! Sau lần đổ xăng thứ hai thì con số đó là 2,6 (giữa lần đổ xăng thứ nhất và thứ hai); sau đó là 3,08 (giữa lần đổ xăng thứ hai và thứ ba). Em cho rằng khi khai báo lần đầu, mình nào biết trong xe có chính xác bao nhiêu lít xăng, nên cứ đưa bừa một con số vào dòng Price of departure full, nên mới ra mấy con số kinh hoàng ấy. Nhưng bây giờ thì OK rồi.

Đấy là về chuyện nhiên liệu. Dĩ nhiên là nếu chỉ quan tâm đến tiêu thụ nhiêu liệu thì cũng không sao. Bác nào quan tâm đến các chi phí khác, thì cũng phải đưa vào các chi tiết cùng… số km. Với những chi phí định kỳ như parking…, đến ngày đến tháng, nó sẽ nhắc mình trả tiền và ghi vào mục Nouvelle dépense (Chi phí khác, không hiểu sao nó không dịch ra tiếng Anh) cùng… số km trên bảng đồng hồ lúc đó. Các chi phí không định kỳ khác cũng phải đưa vào kèm số km trên bảng đồng hồ. Đây là lúc thấy trên máy tính đúng là bất tiện hơn trên điện thoại: lúc đó mình đang ngồi trước máy tính, nó lại bắt mình xuống xe ngó vào bảng đồng hồ. Bù lại, các báo cáo sẽ cực kỳ chi tiết, vì phần mềm theo dõi liên tục số km đã đi.

Fiat Lux

Xe đạp
Một vài kinh nghiệm nhỏ khi dùng phần mềm này:
- Trong lần khai báo đầu tiên, có mục Consumption min Consumption max, cứ đưa bừa hai con số vào, ví dụ Consumption min là 3 và Consumption max là 30. Các thông số này không có giá trị gì liên quan tới cách tính toán sau này, nhưng có thể làm cho lần đầu tiên nhập số tiền mua xăng, nó sẽ từ chối. Trường hợp của em, khai báo Consumption max là 15, đến khi máy tính đưa ra con số 15,829 như em đã nói ở phần trên, nó bảo là em đưa số sai! Một lúc sau mới hiểu ra, nhập lại Consumption max là 20, nó chấp nhận ngay.
- Khi đổ xăng, cần đưa vào Amount of the full và giá đơn vị một lít xăng, ví dụ 200 và 10,5. Không thể ghi tiếp số lít xăng vừa đổ, vì máy sẽ tự chia số tiền cho giá đơn vị. (Vì VND có quá nhiều số 0, nên em đã tự tiện chia cho 1.000 để máy tính đỡ mệt. Một lít A92 là 10,5 thay cho 10.500, còn 200 tức là 200k.)
- Để chuyển sang tiếng Anh, nhấn vào hình cờ Anh/Pháp trên thanh công cụ rồi chọn English. Phần mềm này cho phép người dùng dịch hoàn toàn mọi thứ sang tiếng Việt, em đã thử nhưng không đánh được dấu tiếng Việt. (Đọc tiếng Việt không dấu có dễ hơn tiếng Anh không ạ?)
- Menu Administration giúp thay đổi các thông số khai báo: Vehicle để chỉnh lại các thông số về xe; Fuel để thêm bớt loại nhiên liệu, ví dụ thêm A95 và bỏ bớt A98 ở Việt nam chưa có…; Expense để thêm bớt các hạng mục bảo dưỡng, sửa chữa… (cái danh sách Expense này nó cũng không dịch ra tiếng Anh, theo em các bác cứ remove tuốt và add vào các hạng mục bằng tiếng Việt cho dễ nhớ); Currency để thêm bớt các đơn vị tiền, ví dụ thêm VND.
- Để xem thống kê, nhấn vào Affiche les statistiques trên thanh công cụ ; còn xem báo cáo thì nhấn vào Affiche un rapport.

Còn gì nữa, các bác nhắc em.

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
cảm ơn bác, em nhận qua YM từ bác AnhemVietNam và đang vận dụng thử.
em cũng làm như bác chỉ ấy là remove tất cả những thứ linh tinh và chỉ cho những thông số của mình vào, đơn vị tiền tệ thì tính là triệu đồng vì đồng không khi add vào số hàng triệu nó chẳng nhận gì cả.

Cảm ơn bác nhiều, trong lúc sử dụng, có gì không hiểu em sẽ hỏi bác nhé,

Fiat Lux

Xe đạp
Trong menu Expense của phần mềm này, mặc định có nhiều hạng mục, có cả những hạng mục cực kỳ (quá) tỷ mỷ. Em xin tạm dịch một số mà em cho là cần thiết để mắt tới nhất.

Accessoire....................phụ tùng
Amende........................trả tiền phạt :D (có cái còn tỷ mỷ hơn cơ!)
Ampoules de phares........bóng đèn pha
Aspirateur.....................hút bụi
Assurance.....................bảo hiểm
Balai d’essuie-glace.........cao su gạt nước
Batterie........................ắc quy
Bougie..........................bu gi
Contrôle technique..........kiểm tra kỹ thuật
Coupe-circuit.................cầu chì
Eau à refroidissement......nước làm mát
Entretien annuel.............bảo dưỡng hàng năm
Filtre à air......................lọc khí
Filtre à essence..............lọc xăng
Filtre à huile...................lọc dầu
Huile à frein...................dầu phanh
Joint.............................gioăng
Lavage..........................rửa xe
Parallélisme....................chỉnh độ chụm của bánh xe
Parking.........................gửi xe
Péage...........................phí cầu đường
Plaquettes de frein..........má phanh
Pneumatique arrière.........lốp sau
Pneumatique avant..........lốp trước
Tôlerie..........................tút táp lại vỏ xe
Vidange........................thay dầu máy
Vignette........................kiểm định, dán vi nhét mới

Các bác có thể thêm bớt vô tư các hạng mục này.

Tất cả các hạng mục này đều có thể đặt chế độ thông báo sau một khoảng thời gian nhất định (ví dụ một năm 6 tháng một lần), hoặc sau số km mà xe đã đi (ví dụ sau mỗi 3500km), nó sẽ nhắc mình trước vài ngày hoặc vài trăm km tuỳ mình đặt. Đến lúc đó thì trong bảng Periodic expense to make and to come hiện ra mỗi khi mình mở phần mềm này sẽ có một dòng màu đỏ để gây chú ý.

Kính các bác tham khảo.