cách để biết thẳng lái

hadt4b

Xe hơi
Cái này khi đi học trong trường dạy lái các thầy cũng đã nói. Đặc biệt khi dừng, đỗ xe nên trả lái cho thẳng, nhìn ngay ngắn, đẹp mắt và chuyên nghiệp, làm nhiều nó cũng thành thói quen. Nhiều cụ chạy xe không biết bao nhiêu năm, lúc đỗ xe vẫn để bánh "vắt quẩy", nhìn chẳng đẹp chút nào xe không gọn gàng.

isa

Xe tải
Trời tối đen như mực thì phải dùng tay rờ rờ sờ mó thôi. Cụ muốn biết đã thẳng lái chưa thì nhìn qua vô lăng và khẽ tiến lùi tí tẹo như mò mẫm bằng tay xem cong cong chỗ nào. Hehe. Nhiều thứ chẳng ai dạy mà vẫn giỏi sao k đem ra mà ứng dụng nhị?keke.
xe ko có đèn hả cụ

Kem2010

Xe tăng
Em có thói quen là cứ đỗ xe là thẳng lái, kể cả ở bãi rộng. Ngày trước em nghe có người doạ nếu đỗ ko thẳng lái là hại rotuyn, với lại trông cái bánh xe nó ngoẹo sang 1 bên cũng xấu. Lúc đường tối, nếu ko chắc lắm cứ bật pha lên thử, nhích cái là biết tay lái thẳng hay chưa ngay.
Em cũng có ý kiến giống cụ này ạ. CỤ muốn biết thẳng lái hay chưa thì cứ đi từ từ rồi nhích dần thôi, không đi đâu mà vội cụ ạ.

BinhminhCDS

Xe buýt
Cụ chỉ di chuyển một tí là biết ngay thẳng hay lệch ngay ấy mà. Cái này chạy nhiều là quen ngay thôi ợ.

Vova

Xe container
Ngày trước em nghe có người doạ nếu đỗ ko thẳng lái là hại rotuyn, với lại trông cái bánh xe nó ngoẹo sang 1 bên cũng xấu.
Em cũng nghĩ trả lại tay lái khi đỗ xe là thói quen tốt, tuy nhiên em không tin cái đoạn đo đỏ lắm. Nếu như thế thì xe ở các thành phố nhiều đồi núi kiểu như San Fransisco hỏng sạch :).

tran_thuat_lai

Xe lăn
cứ đè ga xem nó thẳng hay cong...biết ngay ! he he

hatuan1983

Xe hơi
Hồi đầu mình cũng hay gặp trường hợp này. Giờ thì khi nào cái vô lăng nằm ngang là ok, còn 1 vòng hay 2 vòng thì cảm nhận rất rõ, vì khi đánh thêm 1 vòng nữa, thì bánh xe nó đã rất là chéo rùi.

Cứ thế này thì thẳng lái thui :D

tamleduc

Xe đạp
cái đó còn do cảm giác của bác đên đâu , nên lùi 1 chút rồi tiến 1 chút quan sát gương là ok

congnongphonui

Xe buýt
Kụ bỏ cái thói quen đo đỏ này đi nhá:D, nên tập trung vào cảm giác, vả lại Kụ ko nhìn gương, nếu Kụ nhìn gương thấy xe chéo vào tường thì chỉnh lái chuẩn ngay, sẽ ko bị va.... chưa tự tin thì thò đầu ra:)) em chém bừa hổng bít có đúng ko nữa8->
em xin tiếp thu ạ

New_Carens

Xe điện
Thẳng lái hay không thẳng lái thì giải quyết được cái gì nhỉ!? lùi thì phải nhìn gương, thậm chí thò đầu ra mà nhìn. Lùi đến đâu chỉnh vô lăng đến đó, cọ vào tường là do quan sát + đánh lái kém thôi. Còn ngõ chật mà phải cụp gương mà lùi thì phải có người có kinh nghiệm xi nhan.

koj.k0ol

Xe tăng
em thấy cụ đếm số vòng vô lăng thế em nể vật... nhiều lúc quên, hoặc đang mải nói chuyện khác thì sao ạ... nếu cụ lái mới thì cứ thò đầu ra cho lành, chả ai trách cụ đâu, chắc ăn là trên hết, còn nếu cụ có cảm giác tốt, đã lái lâu rồi thì chỉ cần nhích 1 chút là biết ngay xe đã thẳng chưa thôi :D
à em thì lại có nhược điểm là phải tự lùi cơ, nhiều khi em chả tin người đứng xi nhan ngoài đâu, cứ để em tự sướng thì em còn cẩn thận làm được, dù đường ngõ khó đến đâu ạ, nhưng hễ cứ có người xi nhan nhiều khi lại làm em mất tập trung hoặc là tin người xi nhan quá mà khéo lại lùi cọ vào tường, em bị 1 lần như thế vì người xi nhan em không nhìn được phần đuôi bên lái mà chỉ nhìn bên kia, xi nhan em vừa bên kia thì lại bị chạm đuôi bên lái, xước nhẹ nhưng mà em vẫn thấy từ lần sau tự mình cho lành :D cái này chắc là nhược điểm của riêng em

Chỉnh sửa cuối:

longkn

Xe tải
Tóm lại e thấy kụ chủ lái vẫn còn non. Vấn đề thẳng lái như thê nào ko có quy tắc thế nào là thẳng lái, tất cả đều do KN và cảm nhận hết kụ à. cứ lái nhiều là có cảm giác hết. Chúc kụ lái cho tốt.

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Như xe em em thấy càng quay lái sang hai bên thì càng nặng, càng gần điểm thẳng lái thì vô lăng càng nhẹ. Chả phải đếm gì cũng cảm nhận được chuyện lái có thẳng hay không.

goldenlightvn

Xe tải
Em cũng nghĩ trả lại tay lái khi đỗ xe là thói quen tốt, tuy nhiên em không tin cái đoạn đo đỏ lắm. Nếu như thế thì xe ở các thành phố nhiều đồi núi kiểu như San Fransisco hỏng sạch :).

SF đỗ xe phải để thế này là đúng rồi, địa hình dốc lại có tuyết nữa đỗ bình thường nó trượt phanh chân cũng ko ăn thua mà hại lắm

longkn

Xe tải
SF đỗ xe phải để thế này là đúng rồi, địa hình dốc lại có tuyết nữa đỗ bình thường nó trượt phanh chân cũng ko ăn thua mà hại lắm
Mối quốcggiia đều có một cách đỗ xe mà kụ, như kụ nói la do đừong dốc nên phải đỗ kiểu vậy, chả liên quan gì đến việc thẳng lái hay ko. Hoặc nhiều lái xe ở VN ko phải ko bít thẳng lái hay ko mà họ cứ cố tình đỗ vậy để chơi mấy e 2b ý mà

forwin

Xe buýt
Nếu cụ chủ lái còn non, theo em cứ làm cái cảm biến lùi 4 mắt là ổn. Trước là để chống lùi không va chạm, rồi sau sẽ luyện dần tay lái.

PhuongDong

Xe tăng
Thôi cứ hạ kính xuống mà nhìn, an toàn trước đã. Hồi Em mới lái các chú lái già bảo dán cái giấy xe mới lái cho người ta tránh em nghĩ có sao đâu. Chứ ngu mà tỏ ra nguy hiểm thì mệt bỏ mợ.