Chế độ ăn thực tế cho tập thể hình ?

pavilon

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cho hỏi tí, 40 tuổi rồi thì tập thể hình còn lên được nữa không?
Lên tốt bác ah!
Nhưng bác nên tập vừa thôi đừng muốn to nhanh mà tập nặng => quá sức => mệt => mau chán
Cái môn này từ từ mới ngấm chứ: Dục tốc bất đạt đó bác.
Cái qtrọng mới tập bác fải có ng hướng dẫn tập cho đúng động tác.
Hiện tại có 2loại thảo dược nhập khẩu từ USA:
1loại cho lên cơ và 1loaị làm săn chắc tiêu mỡ
Bác nên tham khảo
@@@ Bác nào tập môn này tập các động tác về chân, đùi đạp vừa thôi nha chứ đạp qua tối về k đạp đc nữa đâu.
Tốt nhất nên tập chân, đùi cách 3buổi/lần

hanoi2007

Xe hơi
Lên tốt bác ah!
Nhưng bác nên tập vừa thôi đừng muốn to nhanh mà tập nặng => quá sức => mệt => mau chán
Cái môn này từ từ mới ngấm chứ: Dục tốc bất đạt đó bác.
Cái qtrọng mới tập bác fải có ng hướng dẫn tập cho đúng động tác.
Hiện tại có 2loại thảo dược nhập khẩu từ USA:
1loại cho lên cơ và 1loaị làm săn chắc tiêu mỡ
Bác nên tham khảo
@@@ Bác nào tập môn này tập các động tác về chân, đùi đạp vừa thôi nha chứ đạp qua tối về k đạp đc nữa đâu.
Tốt nhất nên tập chân, đùi cách 3buổi/lần
Bác cho biết tên của 2 loại thảo dược đó với. Nếu có thông tin chỗ bán thì tốt quá.

Linh_tiger

Xe đạp
Show ảnh trước và sau khi tập thể hình.

Tình hình là đã đến lúc show ảnh trước và sau khi đi tập thể hình rồi.
Các bác đón xem (b)

Đấy là lúc trước khi tập.
Và sau khi tập thì là đây :21:

Em dạo này bận nên dừng tập.
Nhưng vẫn duy trì chống đẩy trăm cái một ngày.
Ngực tròn.
Sung lắm!
Không bị chê gầy nữa.
Vậy là không uổng công 2 tháng khổ luyện.
Nào thì cố tiếp (b)

mr_limo

Xe buýt
Báo cáo tình hình : Báo cáo với các bác là thế này : em dừng vào đây 20 ngày. Em đi tập từ 1/4 tới ngày 20/4 em nhảy lên bàn cân. Eo ôi! Phép màu xảy ra rồi!!! :)) Em tăng 5kg. Bây giờ ngực em có múi, nhìn rắn chắc.
Còn sức khỏe thì thôi rồi luôn.
Em ăn như trâu.
Chuối thì 2 ngày 1 nải, thịt bò 2 ngày 2 lạng, cơm, canh, cá mú... mọi thứ vào bụng em hết.
Lúc nào cũng căng, sữa uống tì tì.
Em tậpt thì hăng máu, cái gì cũng tập.
Nhưng rút kinh nghiệm, một ngày chỉ tập 3 cơ thì hiệu quả nên chấp hành.
Em có ảnh trước khi tập rồi.
Còn ảnh sau khi tập thì đợi một thời gian ngắn nữa em sẽ up lên cho cả nhà xem hiệu quả.
Chả biết mọi người thấy thế nào, chứ em em thấy cuộc đời tươi sáng hẳn khi có sức khỏe và thân hình đẹp.
Không tiếc vẻ lãng tử nữa, giờ nhìn khô khan, rắn chắc là sướng lắm rồi :))

Em ếch tin, 20 ngày mà bác đã lên được như thế, e đã xem ảnh bác rồi, nói thẳng, 2 tháng nghe còn có lý chứ 20 ngày là em ứ tin, 20 ngày tăng 5kg sẽ gây mất cân bằng cơ thể, khá nguy hiểm đó bác.:77:

zung_zing

Đi bộ
e tha^'y u0^ng nhj-u nu0c vu-a de.p da,la.j de.p ngu0-j.ma- e tha^'y ta^p the hinh- cha dep j

Linh

Xe điện
2 tháng bác tập được như vậy là quá ổn đấy, em mất 10 năm cơ:'(:'(:'(

Okane

Xe container
Riêng vụ XXX thì kiêng trong vòng 3 năm.

Linh_tiger

Xe đạp
Thật sự là em thấy tập thể hình vô cùng hiệu quả. Và em thay đổi ngoại hình rõ ràng. Ko thư sinh nữa roài. Giờ được khen là rắn chắc và đã dừng tập một thời gian, ngực teo đi, bụng to lên, nhưng cân nặng thì ổn. Riêng cái vụ 20 ngày tăng 5kg thì hoàn toàn chính xác! Em tự hào về điều đó :)

Linh_tiger

Xe đạp
???

Ủa, lâu không thấy bác nào vào chém gió, chắc mùa Đông nên anh em lười rùi :))

phuc_thinhphan

Xe tăng
Tập chủ yếu là săn chắc, cơ nổi.
Ăn ko đc no căng bụng, chia làm nhiều bữa. Đủ chất là đc, ko phải cứ thịt bò, trứng gà.( Có thì càng tốt)
Sữa thì Top Mass nhé.
Luyện thêm cái cẳng chân nhé. (l)

win_100

Xe điện
Uống sữa bác ah..
Thằng em em trc đi làm ng` mẫu, nó phải vừa tập thể hình - vừa bịt mũi uống sữa (vì nó sợ mùi sữa). Đó là yêu cầu để có thể hình đẹp của dân mẫu đó bác.
Thêm vào đó bác ăn thịt bò và ăn lòng đỏ trứng gà nữa - giống chế độ anh Lý Đức trc đây
Bác sai rồi, ăn lòng trắng trứng chứ. Ăn lòng đỏ không tốt cho người tập thể hình đâu vì ăn lòng đỏ sẽ bị béo, mà béo thì không tốt cho người tập TH.

Mr.El

Xe buýt
Như một cụ đã nói, dân nghiệp dư thì tập thể hình ko quá quan trọng chuyện ăn uống mà là phải kiên trì tập đúng và đủ động tác.

Theo kinh nghiệm của em thì để có một cơ thể vừa ý thì ít nhất phải mất 6 tháng.

p/s: Có thuốc tăng cường bổ trợ đấy nhưng đấy là dành cho VDV chuyên nghiệp theo em ko nên dùng.

sleepdriver

Xe buýt
Uống sữa bác ah..
Thằng em em trc đi làm ng` mẫu, nó phải vừa tập thể hình - vừa bịt mũi uống sữa (vì nó sợ mùi sữa). Đó là yêu cầu để có thể hình đẹp của dân mẫu đó bác.
Thêm vào đó bác ăn thịt bò và ăn lòng đỏ trứng gà nữa - giống chế độ anh Lý Đức trc đây
Mình phải đến 6 năm nay chả thể thao gì nhưng có tý "thời hoa đỏ" nên vào lẩn thẩn mấy câu:
- Cái đoạn to to ấy bác nào khuyên là hại vận động viên đấy ạ. Đối với môn thể hình, người ta chỉ ăn lòng trắng trứng (vì nó không tạo mỡ). Cách chế biến phổ biển nhất là luộc và tách lòng trắng trứng ăn (tráng ra dễ ăn hơn nhưng có dầu; húp sống thì không có lợi, khó tiêu và tanh). Một cách nữa là trần qua và húp (cho được nhiều). Tất nhiên do không phải chuyên nghiệp nên cũng không cần kiêng triệt để, nhưng phải hạn chế.
- Ức gà và các phần thịt gà trắng (cái này google nói đầy ra rồi) - Lý do nó cũng không tạo mỡ.
- Cá luộc - Để bổ sung vi lượng (loại này thiếu khi ăn tuyền ức gà hay lòng trắng trứng)
- Thịt bò - Ăn tốt vì nó là loại thịt đảm bảo được nhiều tiêu chí của thể hình mà vẫn tạo độ ngọn miệng (tuyệt đối tránh gầu, gân, bạc nhạc, bắp hoa ... chỉ thăn thôi nhé)
- Hoa quả: Chuối là tốt nhất.
- Sữa: Phải tách chất béo (sữa chua không béo cũng ok). Bia rượu nên hạn chế vì làm giãn cơ (nhưng lúc vừa tập xong mà uống thì lại hay bị co rút cơ, rất khó chịu)
- Tuyệt đối kiêng hoặc hạn chế ăn mặn: càng nhạt càng tốt. Thịt hun khói, jambon muối, phô mai, nội tạng, tiết (canh hoặc luộc), óc, etc ... kiêng tiệt.
- Muốn săn cơ (tạng người hơi mỡ) nên tập nhẹ dưới sức 1 chút nhưng mỗi lần tập thì vận động nhiều lần hơn (20 - 30 lần /động tác).
- Muốn to khối cơ (tạng người gầy) nên tập tặng (tăng khối lượng liên tục) không cần quá chú ý đến số lần vận động (7 - 12 lần là ok).
- Nếu kết hợp được thể hình và chạy đều là tốt nhất (nó sẽ đốt mỡ thừa đi - Hic điều mà mình hạ quyết tâm bao lần và cũng bao lần bỏ cuộc dở chừng).

Sơ sơ vậy ... rượu nhé

Wakeup

Xe điện
Mình phải đến 6 năm nay chả thể thao gì nhưng có tý "thời hoa đỏ" nên vào lẩn thẩn mấy câu:
- Cái đoạn to to ấy bác nào khuyên là hại vận động viên đấy ạ. Đối với môn thể hình, người ta chỉ ăn lòng trắng trứng (vì nó không tạo mỡ). Cách chế biến phổ biển nhất là luộc và tách lòng trắng trứng ăn (tráng ra dễ ăn hơn nhưng có dầu; húp sống thì không có lợi, khó tiêu và tanh). Một cách nữa là trần qua và húp (cho được nhiều). Tất nhiên do không phải chuyên nghiệp nên cũng không cần kiêng triệt để, nhưng phải hạn chế.
- Ức gà và các phần thịt gà trắng (cái này google nói đầy ra rồi) - Lý do nó cũng không tạo mỡ.
- Cá luộc - Để bổ sung vi lượng (loại này thiếu khi ăn tuyền ức gà hay lòng trắng trứng)
- Thịt bò - Ăn tốt vì nó là loại thịt đảm bảo được nhiều tiêu chí của thể hình mà vẫn tạo độ ngọn miệng (tuyệt đối tránh gầu, gân, bạc nhạc, bắp hoa ... chỉ thăn thôi nhé)
- Hoa quả: Chuối là tốt nhất.
- Sữa: Phải tách chất béo (sữa chua không béo cũng ok). Bia rượu nên hạn chế vì làm giãn cơ (nhưng lúc vừa tập xong mà uống thì lại hay bị co rút cơ, rất khó chịu)
- Tuyệt đối kiêng hoặc hạn chế ăn mặn: càng nhạt càng tốt. Thịt hun khói, jambon muối, phô mai, nội tạng, tiết (canh hoặc luộc), óc, etc ... kiêng tiệt.
- Muốn săn cơ (tạng người hơi mỡ) nên tập nhẹ dưới sức 1 chút nhưng mỗi lần tập thì vận động nhiều lần hơn (20 - 30 lần /động tác).
- Muốn to khối cơ (tạng người gầy) nên tập tặng (tăng khối lượng liên tục) không cần quá chú ý đến số lần vận động (7 - 12 lần là ok).
- Nếu kết hợp được thể hình và chạy đều là tốt nhất (nó sẽ đốt mỡ thừa đi - Hic điều mà mình hạ quyết tâm bao lần và cũng bao lần bỏ cuộc dở chừng).

Sơ sơ vậy ... rượu nhé
Em toàn ăn ngược lại với các thứ mà bác liệt kê nên hạn chế ở trên thế mới chết.
Toàn phở bò tái gầu, tái nạm hay tái lăn.
Gà thì toàn miếng đen ăn.
Trứng thì toàn ốp lết 2-3 quả/lần.
Tuần nào cũng có cholotica.
Trưa nào cũng luyện tạ tay (b)(b)(b), chiều thì cũng không kém. Tập xong toàn bị rủ đi tạ tay tiếp.
Tuần tập thì buổi được, buổi không thế nhưng người không mỡ lắm, thỉnh thoảng đi bơi, du lịch còn được mấy em khen người anh còn ngon hơn chồng em :)):)):))
Gửi cái ảnh em chụp hồi năm trước ở Nha Trang để các bác nghía 1 cái xem ra sao X_XX_XX_X

Chỉnh sửa cuối:

sleepdriver

Xe buýt
Vầng, bác không kiêng nên vĩnh viễn nó chỉ là amateur được đến thế thôi ạ (giống em cách đây hơn 10 năm). Không ăn kiêng nên dễ lên và ... rất dễ xuống. Bác vẫn đang giữ được là tại bác đang tuổi thanh niên kường tráng, tuổi ăn tuổi ngủ nên nó mới thế. Cũng là điều tốt nhưng không nên chủ quan bác ạ. Các kụ bảo rồi, có kiêng có lành. Với lại mỗi người có tạng riêng. Đầu tiên cứ theo chuẩn đã rồi mới rút ra bài riêng cho cá nhân được.
Trước em cũng húng như bác, mưa gió kiểu gì cũng ở trong phòng tập 3 - 4 tiếng, đến lúc bỏ tập không theo được nữa mới thấy hậu quả là các lớp mỡ ở eo và bụng ngày càng dầy ra không gì hãm được. Mà tập Hoàng Trần thì như cái lò rèn ấy, có được máy móc như các bác ngày nay đâu ...
Em làm quen với Văn Mách từ năm 2006, vô danh tiểu tốt, chưa ai biết đến luôn. Còn cũng có vài tháng tập ở 29 Hàm Nghi, Q.1, TP. HCM, CLB mà Lý Đức có phần hùn và làm hướng dẫn viên luôn (bây h đóng cửa rồi). Lúc bt người Đức cũng không phải là quá săn nhưng trước khi đi giải thì ép cân thôi rồi luôn và kiêng triệt để. Nói chung dân chuyên nghiệp thì trông hơi bị dị ở đời thường ...
Kết luận là: Thể hình nên tập nhẹ và nhiều, kết hợp chạy đều và đánh xà (đơn kép). Như thế vừa có thể hình đẹp vừa có sức bền. Chứ sồn sồn như em bây giờ không muốn đẹp nữa roài, chỉ muốn khỏe đều đều thôi he he ...

Wakeup

Xe điện
Cám ơn bác đã nhắc nhở về chế độ ăn uống, em sẽ lưu ý chứ không về già thì khổ.
Em cũng đã đầu 4 rồi bác ạ, không phải thanh niên đâu như bác nghĩ đâu và thời gian tập cũng khá lâu và cũng tham khảo sách báo nhiều về chế độ ăn uống, dinh dưỡng cho người tập thể hình lắm nên thấy các mục bác nêu đều đúng hết.
Nhưng thực tế là đa số người tập thể hình chỉ để cho khỏe, vui vẻ nên hầu như không ai có thể theo được thực đơn bác đưa ở bên trên, vì đấy là cho VĐV chuyên nghiệp rồi.
Nhưng kể cả VĐV chuyên nghiệp thì khi nào gần thi đấu mới ăn theo chế độ trên thôi (khoảng trước 1-2 tháng), còn thì họ ăn uống thả phanh như người khác.
Huống chi là người bình thường tập amateur thì giữ mồm giữ miệng theo chế độ ăn trên được khoàng đôi tuần là giỏi.
Vấn để là gần hết người mới tập thể hình rất muốn có cơ/bắp nhanh, vừa mới tập đôi tuần/tháng đã hỏi bao giờ có ngực/tay... nên toàn quan tâm đến chuyện ăn uống để lên cho nhanh chứ đâu có biết là có thân hình đẹp, cơ bắp săn chắc thì phải mất rất nhiều thời gian, công sức, đặc biệt là quyết tâm nữa. Nhanh thì 1 năm, lâu thì đôi năm mới có hiệu quả, form người đẹp được.
Em thấy vấn đề cốt yếu của tập thể hình cho các bác amateur là các thức tập luyện ntn, động tác có chuẩn không và có quyết tâm không, chứ tập đoi tháng lại nghỉ đến năm sau tập lại thì có ăn uống kiểu gì cũng không thể đẹp được.
Em mạo muội gửi đôi câu góp vui với bác, nếu sai bác chỉ bảo giúp.
Bác đang tập ở phòng nào đấy? Nếu có thời gian rỗi anh em giao lưu, học hỏi thêm.

sleepdriver

Xe buýt
Cám ơn bác đã nhắc nhở về chế độ ăn uống, em sẽ lưu ý chứ không về già thì khổ.
Em cũng đã đầu 4 rồi bác ạ, không phải thanh niên đâu như bác nghĩ đâu và thời gian tập cũng khá lâu và cũng tham khảo sách báo nhiều về chế độ ăn uống, dinh dưỡng cho người tập thể hình lắm nên thấy các mục bác nêu đều đúng hết.
Nhưng thực tế là đa số người tập thể hình chỉ để cho khỏe, vui vẻ nên hầu như không ai có thể theo được thực đơn bác đưa ở bên trên, vì đấy là cho VĐV chuyên nghiệp rồi.
Nhưng kể cả VĐV chuyên nghiệp thì khi nào gần thi đấu mới ăn theo chế độ trên thôi (khoảng trước 1-2 tháng), còn thì họ ăn uống thả phanh như người khác.
Huống chi là người bình thường tập amateur thì giữ mồm giữ miệng theo chế độ ăn trên được khoàng đôi tuần là giỏi.
Vấn để là gần hết người mới tập thể hình rất muốn có cơ/bắp nhanh, vừa mới tập đôi tuần/tháng đã hỏi bao giờ có ngực/tay... nên toàn quan tâm đến chuyện ăn uống để lên cho nhanh chứ đâu có biết là có thân hình đẹp, cơ bắp săn chắc thì phải mất rất nhiều thời gian, công sức, đặc biệt là quyết tâm nữa. Nhanh thì 1 năm, lâu thì đôi năm mới có hiệu quả, form người đẹp được.
Em thấy vấn đề cốt yếu của tập thể hình cho các bác amateur là các thức tập luyện ntn, động tác có chuẩn không và có quyết tâm không, chứ tập đoi tháng lại nghỉ đến năm sau tập lại thì có ăn uống kiểu gì cũng không thể đẹp được.
Em mạo muội gửi đôi câu góp vui với bác, nếu sai bác chỉ bảo giúp.
Bác đang tập ở phòng nào đấy? Nếu có thời gian rỗi anh em giao lưu, học hỏi thêm.
Ối zồi ôi, thế bác phải mừng đi bác ạ, em ngưỡng mộ bác quá ấy, đầu 4 mà body vẫn hoành tráng thế thì nhất rồi (em cá là để bác ra đường bác gái lại phải lo nhiều đấy). Lịch sử thì em chôn chân ở Hoàng Trần 124 Nguyễn Thái Học lâu nhất, sau đấy là Núi Trúc, rồi Rạp Xiếc, thi thoảng dạt về CLB gì ở đối diện 108, etc (chỗ 29 Hàm Nghi, SG thì đâu được 3 - 4 tháng gì đấy vì vào đó công chuyện) ... đã không đến phòng tập khoảng gần 10 năm nay rồi bác ạ.
Cách quãng thì cũng đôi lúc húng tập ở nhà hoặc chạy đều thôi. Bây giờ thì thả lỏng hoàn toàn rồi ... Ăn cơm tối xong là mí mắt đã muốn sập xuống.
Em cũng cơ duyên với môn thể hình vì trước đây, khi thiếu niên rất gầy còm và yếu. Nhờ tập thể hình mà tự tin nhiều hơn khi ra đời ;)). Sau 3 tháng tập lên được 11 kg (từ 54kg lên 65 kg). Thời hoàng kim thì đúng là ra bể bơi toàn đi lại nhiều chứ ít xuống bể lắm (*) mà. Bây giờ đã 72 - 73 kg rồi (cơ khổ, người lại lùn 1 mẩu).
Vấn đề là hiện giờ các quy chuẩn về mỡ máu, gút etc ... cái gì cũng vượt hết nên cũng chú ý đến ăn uống hơn. Thật là tầm này ăn nhậu đến phát sợ (toàn phải trốn để giữ sức hic hic).
Cũng muốn tư vấn cho bác chủ thớt kinh nghiệm thực tế thôi vì em đã trải qua rồi (thế nên mới muốn tư vấn thông tin chuẩn). Trước em tập cũng y như bác, tập xong là uống bia, cật trần giá, 2 trứng trần hay bắp bò trần vài lạng ... sau này thì thấy nên có chế độ ăn tốt hơn thì giức sức khỏe và form người sẽ được lâu hơn. Ý thức sớm thì sau này đỡ lo hơn một tý.
Quên, bác chủ thớt nếu tập chân, đùi thì nên tập giá nằm nhé; còn nếu muốn "gánh" thì nên có thắt lưng bảo hộ, cái này cũng là 1 trong các sai lầm mà nay em đang gánh chịu hậu quả ...
Thân ái

vẫn chưa thấy rượu của bác chủ thớt đấy nhá ... :))

Chỉnh sửa cuối:

design&print

Đi bộ
ráng tập sao để vòng ngực to hơn vòng bụng nhé các bác!!

meoxinh

Xe tăng
Công nhận tập thể hình, có cơ bắp tí mặc cái gì cũng đẹp, đi ra ngoài cũng tự tin hơn:)). E tập đc 3 năm thì bỏ, bh nghĩ lại cũng thấy tiếc. Trước e tập ở HV Thanh Thiếu Niên.

Wakeup

Xe điện
Sleepdriver: Hoàng Trần thì em cũng biết ở đấy khá nhiều (Long gỗ, Thắng bán hải sản chợ Hàng Da, Khương béo, Chiến gà, Thắng Hàng Đào,....). Em chỉ tập ở Quế Lâm Cát Linh, nay đang tập ở Hoàng Cầu.
Khoản ăn uống thì em cũng biết giữ, nhưng không kham khổ quá. Năm 2008 cân gần 85kg nhưng sau điều chỉnh ăn uống còn 72-74kg (cao 1.76m). Vẫn giữ cân đến giờ, dù ăn uống đôi lúc quá đà.
Bác tập lâu thế mà bỏ thì phí quá. Tập lại đi, đừng lấy bất cứ lý do nào để bao biện (cả bác Mèo xinh cũng thế). Vừa khỏe về thể chất, vừa khỏe về tinh thần (gặp gỡ, trao đổi với nhiều người, nhiều lứa tuổi nên giảm stress).