[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

Habuon89

Xe buýt
Chiến tranh thật khốc liệt!

Tahknct

Xe buýt
Em có ông chú, làm công nhân nông trường. Chạy bộ từ CB về, từ bấy đến giờ vẫn mê mê tỉnh tỉnh, hồi mới về kể đang ngủ thì nó mò vào, chỉ dùng dao, kiếm, lê đâm chém chứ ko bắn. Chết nhiều lắm.

tranvuhoang2005

Xe điện
Còn câu chuyện về người lính lúc đấy cầm súng bắn nhau như thế nào em nghe kể qua ô Thọ khi còn sống, em xin kể tiếp sau, nếu thớt này còn tồn tại... cũng mọi tay, cũng lâu quá rồi em kể lại, thú thực với các cụ, lúc đánh máy, nước mắt cứ tràn, vì chưa bg em kể với ai, nghĩ hận bọn Khựa quá, Nhưng cũng vì đất nứoc, chứ chả ai muốn mình chết, còn người cũng chỉ là 1 phần của đất nứoc, khi lâm vào cuộc chiến tranh thì ai cũng vậy, phải cầm súng, chết sống ko quan trọng, Cốt là sống sho ra sống. Đấy là chưa còn câu chuyện của chú Họ em khi đánh nhau năm 1984 đến 1989 nhé, em nghe kể lại còn khủng khiếp hơn
Đọc những dòng này của cụ e cũng uất hận trào nước mắt cụ ah. Đúng là ý chí người Việt Nam, không dễ gì khuất phục được khi bị xâm lược. Trong số các cụ trẻ bây giò nhiều người còn không biết ngày 17/2/1979 là ngày gì, chưa nghe bài Vì độc lập tự do (tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới), hay bài Lấy lại Hoàng Sa (bài này mới sáng tác mấy năm gần đây)

Chỉnh sửa cuối:

yourdalink

Xe container
Nhà em hồi đó bên Than Uyên, giờ ghép vào Lai Châu ấy. Nhưng lúc đó em chưa sinh :D. Chỉ có mẹ em với các cậu, ông bà nội ngoại thôi. Bố em thì lúc đó hình như đi học ĐH rồi. Em chỉ thấy mọi người kể ông bà ngoại đưa cho mỗi đứa con (4 đứa) mỗi đứa một ít tiền, đồ ăn uống rồi chạy lên đội 9. Sau đó khựa nó chỉ đánh tới Sa Pa thôi nên lại về. Lúc đó đàn ông trai tráng ở lại hết, chuẩn bị chiến đầu. Nhiều sư đoàn trèo qua sườn Hoàng Liên Sơn để sang Sa Pa tiếp viện. Nhiều sư đoàn bị xóa sổ.

Lúc đó ngay lập tức thì có các nông trường do quân đội chuyển thành nên cũng đỡ, chứ không thì tèo rồi.

Chỉnh sửa cuối:

duyson_bacsy

Xe buýt
Những năm sau cháu hành quân lên biên giới lên Cao Bằng cảnh đổ nát vẫn còn nguyên,thị xã Cao bằng ngổn ngang gạch ngói!Mặc dù mặt trận Cao Bằng vẫn thuộc diện ít ác liệt hơn Hoàng Liên Sơn!Sau năm 79 thì bọn cháu chủ yếu nằm chốt dọc biên,thỉnh thoảng nã nhau vài loạt pháo và canh thám báo thâm nhập là chính!Mìn thì cài dày đặc suốt dải đất vùng biên!Thỉnh thoảng hoẵng chạy vướng mìn nổ đì đùng,rừng sát chốt cực nhiều gà rừng mà chả dám mò xuống bắn!
Ảnh trên Avata là ảnh hồi trai trẻ cháu chụp ở sát biên đấy ợ!

Rắn Lớn

Xe điện
Chạy đến qua lào cai thì đằng sau hai bên dường là cả đoàn xe TQ chở đầy lính TQ, lúc đấy mọi người đánh liều xin thức ăn, em nói thật, lúc đấy, cái chết đang kề cận thì chả ai nghĩ đến ăn cả, chỉ lo cách nào mà sống thì về đến nhà thôi, Mẹ em liều nhất liền vãy tay bọn lính TQ, bọn nó cũng dừng xe, thấy toàn phụ nữ và người già, có một thằng thấy cho họp lương khô TQ, và 1 bao gạo, mẹ em liền lấy luôn, mấy người kia bảo đừng ăn vì sợ TQ nó cho thuốc độc vào đồ ăn, Việc này có nhé, sau khi TQ rút đi, tất cả nguồn nước em thấy bên mình đều phải kt lại và khử lại, có nhiều chứng minh chúng nó cho thuốc độc vào nguồn nước sau khi rút về HN. Thực chất phải sau 3 ngày, bộ đội mình mới thấy bóng, lúc đấy cũng đã gần xong cuộc chiến rồi. Mẹ em cứ liều cho em và anh , chị em ăn, nói thật lúc đấy ko ăn cũng chết, nên có chết vì thuốc độc cũng ổn, ko sao, mọi người cũng thấy nhà em ăn, cũng ăn theo, thế là đỡ hơn, nhưg lúc này có 2 bà cũng nhiều tuổi ko đi dược bảo mọi ngừoi đi trước vì không thể chạy theo được, Lúc đấy nghĩ thương lắm các cụ ạ, nhưng đành đi, Đoàn nhà em chỉ còn 8 người, nhà em 3 người, và 5 người khác. Cứ thế, mọi ngừoi chạy theo cái đường ray tàu, rồi chuyển sang đường quốc lộ, đến đâu thì ăn ở đấy, có thì ăn, ko có thì nhịn, mẹ em nghĩ lại đến bg vãn còn sợ, Nhưng may nhất là chạy được 5 ngày, thì lúc đấy mới thấy xe quân mình đi lên nhiều và đi nhờ về HN, ra số 6 PHạm Ngũ lão, nơi đấy là Tổng cục địa chất, lúc nhìn thấy xe của mình, mọi người mới thấy mình còn sống, mẹ em kể lại là lúc đấy tưởng em chết rồi,, anh và chị em được 2 bác đi dùng đỡ, mẹ em rách hết quần áo, mọi người cũng vậy, Tính từ khi chạy từ Lào cai về đến HN là 10 ngày, 7 ngày chạy, 3 ngày đi đường.
Còn những gì diễn ra ở Lào Cai khi mình đánh TQ, em xin kể tiếp, vì được mọi người trong đaòn khi về đến HN kể lại, chứ không được chứng kiến trực tiếp.
Đọc đoạn này của cụ, lại nhớ mấy câu thơ của bác Nguyễn Duy:

Khốn thay nỗi Hữu Nghị Quan

Giá như máu chẳng lênh lang mặt đèo

AQ túm tóc Chí Phèo

Để 2 chú lính nhà nghèo đều thua

Mọi cuộc chiến đều bắt đầu trên bàn và kết thúc trên bàn. Hy sinh thì ở chiến trường còn hậu phương mất mát!

Mr Winter

Xe tăng
Em cũng chỉ ngồi hóng thôi, năm 1979 thì em còn quá bé, chỉ biết là rất vui khi ra xem đoàn xe tăng được đưa qua sông sang Đông Triều đi biên giới Quảng Ninh....

xdthienha

Xe điện
Bố em năm ấy cũng đi lính làm liên lạc cho chiến trường 79 ở biên giới.Nhưng chắc là ko ở mặt trận chính nên ko thấy kể nhiều tư liệu thật về cuộc chiến ấy.

NHA-MINH

Xe tăng
tin tình báo kém, nó huy động quân đông thế mà không ai hay

Cúc cù cu

Xe điện
Em không ngờ bây giờ nhiều cụ vẫn còn nhớ đến những năm tháng đấy, hn khi đến cơ quan xong, cũng ổn công việc xong, bây giờ em mới ol, Trước hết em cám ơn các cụ nhiều vì có nhiều voka, cũng mừng vì bg cho dù lịch sử không nhắc đến những giai đoạn khốc liệt này, nhưng chính em nghĩ nếu có thể hãy được nói lên điều gì để mọi người biết về những tàn khốc nhất của cuộc chiến năm 1979, em thì em chả dám thay đổi gì, cũng chỉ mong sao mình yên ổn, nhưng với Khựa thì muôn đời. Nếu các cụ nghe tiếp, em xin kể tiếp những ngày chiến đấu ở đấy năm 1979 của ngươì dân quân ở nơi bố em công tác kể lại, bác ấy kể lại cho mẹ em khi gặp nhau ở Phạm Ngũ Lão, bị vết thướng 2 phát vào lưng. Ngôì kể lại cho mẹ em, vì bác ấy là lính của bố em, mẹ em nghe lại là ngất đi ngất lại mất lần, vì lúc đấy ô ấy kể đoạn ô cụ em bị pháo câu vào, để em đánh máy, kể cho các cụ nghe tiếp cho chọn câu chuyện

ThanhPhuMinh

Xe tải
Đọc đoạn này của cụ, lại nhớ mấy câu thơ của bác Nguyễn Duy:

Khốn thay nỗi Hữu Nghị Quan

Giá như máu chẳng lênh lang mặt đèo

AQ túm tóc Chí Phèo

Để 2 chú lính nhà nghèo đều thua

Mọi cuộc chiến đều bắt đầu trên bàn và kết thúc trên bàn. Hy sinh thì ở chiến trường còn hậu phương mất mát!
Cụ suy nghĩ thật sâu sắc;

tuan304

Xe hơi
E rất mong được nghe những câu chuyện thật của những người thật sự phải trải qua.
Tìm tòi về lịch sử qua tài liệu đôi lúc bị bẻ đi dưới ngòi bút, tư duy của +S

Lucky

Xe tăng
Khốn khổ cho 1 dân tộc. Nhục nhất là bây h vẫn bị bọn Tàu quấy phá đủ các kiểu, về kinh tế, y tế,tranh chấp đất đai nhưng vẫn phải lải nhải 16 chữ vàng với nó.

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Đọc đoạn này mới thấy, chiến tranh thời nào cũng vậy. Ở 2 bên chiến tuyến vẫn là NHỮNG CON NGƯỜI.
NHỮNG CON NGƯỜI này không sang đây đánh nhau thì ở nhà cũng bị chính bọn TQ nó giết.

Babetta6868

Xe tăng
Đọc những dòng này của cụ e cũng uất hận trào nước mắt cụ ah. Đúng là ý chí người Việt Nam, không dễ gì khuất phục được khi bị xâm lược. Trong số các cụ trẻ bây giò nhiều người còn không biết ngày 19/2 là ngày gì, chưa nghe bài Vì độc lập tự do (tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới), hay bài Lấy lại Hoàng Sa (bài này mới sáng tác mấy năm gần đây)
17/2 chứ cụ?

doanh_bma

[Tịch thu bằng lái]
Website
sieuthimaycafe.vn
Em vẫn đang nghe tiếp, bài viết của Bác rất ý nghĩa và có giá trị lịch sử. XIn thắp nén nhang cho Bố bạn và các anh hùng đã hy sinh vì tổ quốc. Tôi vô cùng cảm động trước những anh dũng đã hy sinh !!!

Văn Đoành

Xe điện
17-2-79 Bộ đội chính quy đang tập chung oánh Polpot trong biên giới TN, những này đầu chỉ có bộ đội địa phương, dân quân tự vệ... đánh trả. Sau ta tập chung lực lượng phản kích, tàu chết nhiều là do tập kết lượng quân lớn tại 1 điểm (Cái này sau này được nhận định là họ cố tình làm như vậy) trên LS ta dùng đại bác và H12 dập vào điểm này tiêu diệt phần lớn sinh lực địch sau phải cho nó vào chở xác về.
Còn 1 điều khó hiểu nữa là ngay đợt tấn công đầu tiên rạng sáng ngày 17 quân tàu đã bị chết rất nhiều khi vượt sông hồng bởi điện cao thế.

ThanhPhuMinh

Xe tải
Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới
Gọi toàn dân ta vào cuộc chiến đấu mới
Quân xâm lược bành trướng dã man
Đã dày xéo mảnh đất tiền phương
Lửa đã cháy và máu đã đổ
Trên khắp dải biên cương....
Đấy, hồi đấy em đã nhơn nhớn chỉ biết có đến vậy;

Trạng thái
Thớt đang đóng