[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vova

Xe container
Mít tinh tại Hà Nội:

ltgbau

Xe tăng
Em lại thấy huyền thoại điện cao thế, cái này các cụ bên quân sử bảo bốc phét :D

pain

Xe ba gác
Thời đó, lính HN (Nội Thành) vẫn còn đang ở...Căm Pu Chia bác ạ. Cho đến năm 84 thì người dân tộc trên Lạng Sơn toàn đi săn bằng AK và CKC chứ không dùng K44 nữa
thế cụ ko biết những ai được lên biến giới phỏng? công nhân, dân quân tự vệ, ba chấm. quy lại là những ai đang lao động ở vùng trung du thì nhanh chóng được điều động lên hết ạ. Nếu chỉ có mỗi dân quân địa phương và 1 số đơn vị nhỏ bộ đội của mình ở biên giới thì ko thể chặn được nó như thế đâu, chắc đc 3 ngày là nó xuống đến HN mất.
Sau này hồi năm 84-85 chị em học Sư phạm ở trên Bắc Kạn còn thấy nguyên cả 1 đoàn quân đi qua, đông lắm. Toàn lính trẻ. Thấy các thầy bảo là nguyên cả tiểu đoàn. Sau này rơi rớt về được vài anh nguyên vẹn, cũng vẫn đi qua. Mọi người vừa chạy ra nhét cho mấy đồ rừng vừa khóc ( đói như nhau cả, có biết cho cái gì đâu, hồi đấy chân thành lắm).
Thêm 1 điều nữa, mà những ai ko đi săn ko biết, là CKC thì có thể, nhưng em xin thưa là AK khá vô dụng trong cái công tác này khi so với K-44 đấy cụ ạ. Ko phải cứ xả đc cả băng đã là ngon đâu. Đường đạn của K-44 đơn giản và đáng tin cậy hơn nhiều. Bắn thú là chính, ko phải kiểu bắn người chiều cao ngang nhau đâu ạ :D
Tô đậm trên: Cả tỉnh Lạng Sơn khi xảy ra chiến tranh chỉ có một sư 3 và bộ đội địa phương, dân quân tự vệ. Còn sau đó là cả Quân Đoàn 14.

Tô đậm dưới: Ý em không nói về chất lượng súng khi săn mà lúc đó súng (của bộ đội và cả của TQ) nhiều vô kể. Toàn AK và CKC.
Năm 1983 - 1985 bọn em toàn mang đạn AK đi đổi rượu, thuốc cuốn. Những bác to hơn thì đổi hộp gỗ lát (một thùng đạn ba hộp gỗ) chứ mang đạn K44 đi đổi thì rất khó vì ít súng (K44 dùng chung đạn bắn tỉa và đại liên K53)
Hướng Lạng sơn lúc bấy giờ chỉ có nhõn sư 3 Sao Vàng trấn thủ và được bổ sung 1 d của tỉnh đội Bắc Thái. Sư 3 đã làm nên kỳ tích là cầm cự thành công hơn 10 ngày với một lực lượng vượt trội về quân số, vũ khí. Tới cuối tháng 2/79, sư 337 ( sư làm kinh tế tại Nghệ An) được tăng cường lên và cung Sư 3 làm nên trận Khánh Khê lẫy lừng.

Hướng Lào Cai, cơ sở hạ tầng bị tàn phá nặng nề. Ví dụ như mỏ Apatit, sáng sớm dậy tập thể dục thì quân TQ cũng đã lổn nhổn ở dưới chân đồi. Mọi người còn bảo nhau, sao bộ đội hôm nay dậy sớm thế.

Nhưng, một điều đáng tự hào là : mặc dù thua kém tuyệt đối về quân số, vũ khí, yếu tố bất ngờ và sự chỉ huy thống nhất từ Bộ Tổng Tham mưu nhưng tất cả các đơn vị đã dùng vũ khí, lực lượng và kế hoạch tại chỗ chiến đấu, ngăn chặn một cách cực kỳ hiệu quả các đợt tấn công của kẻ thù. Đã có những mất mát, hy sinh cực kỳ to lớn nhưng kẻ thù hoàn toàn bị chặn đứng. Hướng Lạng Sơn, sư 3 thiệt hại nặng nhưng đã có nhưng địa danh, quả đồi mang tên các anh. Có nhưng chốt chỉ 3 người nhưng ròng rã 7 ngày trời đã chặn đứng hướng tiến công của cả 1 sư đoàn quân thù, khi chúng tràn lên chiếm chốt, chúng ước lượng quân số chốt chặn của ta phải lên tới cấp C.
Có những chốt, cán bộ chiến sĩ đã bắn đến viên đạn cuối cùng, khi kẻ thù tràn lên , anh em dùng lê, báng súng giáp lá cà và tự dành cho mình một quả chạm nổ để đánh đổi vài mạng quân thù sau nỗ lực cuối cùng phá hũy vũ khí cá nhân không để lọt vào tay giặc.

Nhiều chiến sĩ lạc đơn vị hoặc hết đạn, chạy về tuyến sau đã được các bộ phận thu dung vào các đơn vị mới và quay trở lại mặt trận.

Một câu chuyện cực kỳ cảm động, chuyến tàu chạy từ Lạng sơn về xuôi, trên tàu rất nhiều dân quân tự vệ mang trên người đầy đủ súng ống, lựu đạn..... thoạt đầu ai cũng coi khinh nhưng khi biết rằng họ quay về chỉ để được biết rằng gia đình, vợ con đã sơ tán an toàn và lập tức quay trở lại chiến trường.

Rất nhiều CCB chống Mỹ đã tình nguyện tới đơn vị bộ đội gần nhất xin nhập ngũ chiến đấu thậm chí đã hy sinh vô danh...chỉ đơn giản: Tên anh chưa có trong danh sách!!!.

Xịn cúi đầu trước anh linh các liệt sĩ, đồng bào đã ngã xuống trong trận chiến bảo vệ miền phên dậu tổ quốc!

Vova

Xe container
Nghĩa trang liệt sĩ Khựa ở tỉnh Vân Nam. Mặc dù cho đến nay không có con số chính thức, ước tính là có ít nhất 20.000 lính Tàu thiệt mạng, về phía Việt Nam là dưới 10.000.

Tomb of the Unmourned Soldier
A "martyr's cemetery" in China's southern Yunnan province. Though casualty figures remain unclear, estimates suggest at least 20,000 Chinese soldiers died, while Vietnamese dead number under ten thousand. State media on both sides have remained quiet on the 30th anniversary of the war. While tensions flared over border disputes in the subsequent years, the Communist neighbors, linked by centuries of history, have buried the hatchet and now enjoy significant economic ties.

buidoimiennui

Xe điện
Không biết thế hệ trẻ ngày nay có còn nhớ mối thù này không nhỉ?

Cúc cù cu

Xe điện
em xin tiếo tục kể nhé:
Còn về việc bọ Khựa câu pháo thì đúng là mình gần như không thể biết được, sau khi lập chốt, Ở đấy những chốt của mình thì Pháo của KHựa nó làm bay gần nửa, Bố em ở một chốt, lúc đấy mọi người không nhớ giờ là mấy giờ, chỉ biết gần sáng, toàn bộ 2 chốt nó cẩu tan hết, đứng từ đầu này, nhìn thấy mà chú dưói quyền bố em chỉ kịp gọi là A.. cẩn thận đấy, chưa kịp thì toàn bộ chốt đấy tính tổng là gần 20 người đều bay xác lên trời hết, Khựa câo pháo đến nỗi không ai ngửa cổ kjp lên nhìn. Chỉ khi hết tiếng nổ, ngó lên thấy tung tóe hết chố cứ điểm đấy, 2 cứ đấy bị chết hết, ko còn người nào, xác bay ra ngoài, hầy như ko còn cái xác nào nguyên vẹn cả. Thực sự, những ai đã chiến đấu thì khác, đằng này những người chiến đấu đấy đều chưa bg cầm súng nên nhìn thấy cảnh tượng đấy về sau có ngươì còn không nói lên được thành lời. Chú ấy chỉ kịp nhìn đồng hồ trong tay, nhưng cái đồng hồ của chú ấy bị dập, cái đấy ô cụ em cho chú ấy, về sau em được nhận lại, đến bây giờ vẫn còn, em để ở nhà, và cái kim đồng hồ là 7h30. Một kỷ vật vô giá các cụ ạ. Sau đó, các cứ điểm còn lại đều bắn sối xả bọ Khựa đi lên. Có 2 cứ điểm phía trước bị bao vậy ghê quá, bị trúng lao vào bắn tại chỗ, kéo xác ra, từ bên này còn nhìn thấy . Lúc đấy có người ko chịu đựợc lao ra thì bị trúng đạn luôn. Sau đó, còn khoảng 20 ngươì ở cái cứ điểm đấy được lệnh rút và nhường cho TQ, để tính sau, lúc đi, còn có người ko muốn đi để cố gắng bắn lại cho bõ tức, NGhĩ đến cảnh chú ây kể chuyển nhìn thấy pháo bắn vào cứ điểm nơi bố em ở đấy, xác tung hết lên mà mẹ em ngất ko nghe được nữa, lúc về sau, những ai còn can đảm mới có thể đến nhận xác được. còn không thì không giám nhìn. Khi rút chạy, mọi người mới nói là lính TQ rất dã man, có thể được nói từ trước, chúng toàn dùng lê để đâm, ko dùng súng bắn, cứ thấy người mình đang ở đấy là đâm. CHứ ko bắn. còn ai đó còn bị dí súng vào đầu bắn luôn. CHúng ko ăn những thứ của mình để lại mà ăn những thứ chúng mang theo. Khi rút chạy, nhìn thấy cảnh mà quân mình chết, xe của nó chèn qua, nét bét,,, chỉ đỏ toàn máu trên con đường đấy thì ai đó mới nhận thấy cái giá trị lịch sử nó quan trọng, chứ lúc đấy mạng sống còn tiếc gì đâu, mọi người đều nghxi thế và luôn có 1 quả lựu đạn cài theo, cùng nhất trí là nếu gặp Khựa, ko để bị bắt sống mà cho nổ lựu đạn, nhưng còn ít lựa đạn, nên có người lấy theo dao, baỏ nếu ko làm gì được thì tự đâm mình trước khi mình đâm nó.

xonline

Xe buýt
E nhập ngũ 1991 mới nhập ngũ. Em được xem trong bảo tàng của Biên Phòng em rất nhiều những tư liệu, câu chuyện của người lính Biên Phòng (công an nhân dân vũ trang) trong suốt chiều dài từ 1979 tới 1991 rất xúc động các cụ ah.

Nhắc các cụ, cụ chủ thớt lập ra thớt này để đưa "hồi ký" về thời ấy lên OF là chính. Cũng là để mọi người có thêm một ít tư liệu về cuộc chiến này. Các post bàn luận rộng ra các vấn đề khác hoặc trích dẫn, đưa các tư liệu từ các nguồn khác vào thớt này sẽ bị xóa. Rất mong các cụ lưu tâm để thớt tồn tại lâu hơn.

Thanks all!

tranhgochay

Xe buýt
Nhà bà Ngoại em ở Phố Lu, đằng sau nhà giờ vẫn còn cái Hầm, đào vào Taluy đồi, nhưng ko sử dụng. Dấu ấn của 1 thời chạy loạn. Giờ đây, nghĩa trang cũ của Thành Phố Lào Cai nằm trọn vẹn trên 1 quả đồi, hướng nhìn thẳng sang TQ. Bao căm hờn, hận Khựa vẫn còn nguyên.

Chày em xin thể: Nếu bọn Chó Khựa mà đánh VN, em sẽ xung phong đi Bộ Đội đầu tiên !!!!!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

nothinghd

Xe điện
Quê ngoại em ở Trà Lĩnh CB, ngay sát cửa khẩu Phai Can; hồi đó cũng nhờ là vùng núi cao hiểm trở nên dân vùng đó cũng lánh vào trong núi trốn được qua lúc nóng bỏng nhất. Còn mãi tới những năm 83-84 - hầu như đêm nào cũng có pháo kích từ bên Tàu sang :(

Mà cho tới tận bây giờ, ở sát biên giới thì dân Khựa vẫn nghèo và khổ hơn cả dân mình, mùa giáp hạt nó vẫn sang cày cấy thuê cho dân mình mới hài...

FE2011

Xe tải
Lâu lắm rồi mới thấy thớt đông thế này. Em đã đọc về chiến tranh biên giới trên mạng. Giờ hóng các cụ để biết thêm về lịch sử, cả những điều không có trong sách vở.

phuongtv_76

Xe container
Một thời kì bi tráng của dân tộc, căm thù khựa đến cao điểm

Meo Thamlam

Xe lăn
Năm 1979, Hà nội cũng đào hầm Cá nhân chuẩn bị chiến tranh. Nhà em ở Phố Ngô Thì Nhậm đào hàng chục cái hầm, sau chuyển sang trồng cây hết ! :D

Văn Đoành

Xe điện
Năm 1979, Hà nội cũng đào hầm Cá nhân chuẩn bị chiến tranh. Nhà em ở Phố Ngô Thì Nhậm đào hàng chục cái hầm, sau chuyển sang trồng cây hết ! :D
Trường C1 làng cháu cũng hầm chữ A, hố cá nhân, giao thông hào nhằng nhịt, ngõ nhà cháu cũng có cái hầm chữa A mấy năm sau mới dỡ bỏ. năm 79 cháu học lớp 3, mỗi đứa phải chuẩn bị 1 cái túi cứu thương gồm bông băng, thuốc đỏ đi học đeo bên hông.

Spike

Xe tăng
liệu rằng có phải ta thiệt hại nhiều vì để lại quá nhiều quân tại Campuchia vào thời điểm ấy mà trở tay không kịp? Em vẫn nhớ đọc ở đâu là có ông tướng gì ấy trước ngày bị Tàu đánh vẫn bảo là Tàu không làm gì, đến cụ Vĩnh ở ngay tại Tàu mà còn bất ngờ. Bi thảm thật

mrkoi

Xe tăng
Đọc bài của các cụ mới thấy được chiến tranh là như thế nào, chưa chứng kiến tận mắt chắc vẫn chưa biết được nó khốc liệt như nào. Đợt vừa rồi nhà e có đi vào trong Huế đi đường HCM có hỏi Thầy e về trận chiến ở Campuchia, kể một lúc Thầy e nói về CTBG-79 là hồi xưa thằng tàu khựa nó bảu nó giúp mình trong giữ miền Bắc nên cứ yên tâm đi đánh đi nhưng ông bảo sau khi mình đánh Campuchia vào tận phnom penh thì k hiểu lý do nào ( Thầy e nói nhưng e k nhớ rõ nên k dám cmt ở đấy) mà thằng khựa nó lại bảo là muốn dậy cho mình một bài học nên xảy ra chiến tranh biên giới năm 79. Vừa nghe câu chuyện Thầy e kể vừa chạy đường HCM mà thấy sao đường xa xôi đường hẻo lánh ntn mà quân đội ta vẫn hành quân, vẫn tiến bước, ôi " cuộc đời vẫn đẹp sao, tình yêu vẫn đẹp sao, dù đạn bom man rợ thét gào." Có cụ nào đi chơi bằng 4b đi vào miền Trung theo e thì nên cố gắng bớt chút thời gian vào thăm Nghĩa Trang Trường Sơn, thắp nhén hương cho các liệt sỹ. hjx.

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]

Phim "Đường về quê mẹ" chứ nhỉ?
E khong dám chắc, hình như có nhân vật anh Đồi.
ĐẤT MẸ là film kể về thời đánh Tầu. Diễn viên chính có mấy vị như Hữu Mười, Diệu Thuần.
Còn cái ĐƯỜNG VỀ QUÊ MẸ lại nói về kccm. Diễn viên chính là đám Thế Anh, Thanh Quý.

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Hồi ấy bọn tông dật dẫn đường và hôi của là "người Nhắng" không biết cụ thể là dân tộc nào nhưng dân tộc này sống ở vùng biên quan hệ họ hàng cả 2 bên biên giới.
Oánh tàu có nhiều chuyện khó tin chẳng hạn như 1 đơn vị bộ đội của ta tăng viện lên tuyến trên, gặp 1 đơn vị lính tàu đóng giả quân ta cũng quần áo ga, mũ cối, dép lốp, cũng xe giải phóng, zil.. điều này quá đơn giản vì nó sx và đồ quân dụng cho ta, trời nhập nhoạng tối 2 bên chào và vượt qua nhau khi quân phát hoiện ra chặn cánh quân tàu, đơn vị vửa vượt qua quay lại khóa đuôi và diệt.

Chiến thuật biển người của tàu thì kinh chỉ có vài hàng lính đi đầu cầm súng, lớp đi sau không có súng, bịn đi đầu gục xuống thì thằng phía sau lấy súng của thằng chết xông lên cứ thế tràn vào trận địa. Súng AK bản tàu bắn liền vài bang đạn thì đỏ nòng nhiều bác phải lái vào rồi bắn tiếp.
Chỗ đỏ là chính xác như cháu cũng góp ý ở thớt hôm qua của Cụ Cù Cu, trong thời gian giúp ta XD đường sá, công trình .. thì bọn cẩu tàu đã vẽ bản đồ pháo binh toàn miền bắc vì thế pháo nó điểm cực kỳ chính xác.
Em có ông anh họ đi lính hồi 78.
Hắn kể năm 79, đám người Nhắng chuyên dắt Tàu về. Lính ta cú. Lúc loạn, cứ gặp thằng Nhắng nào đi lẻ là "xơi" thằng í :P

Trạng thái
Thớt đang đóng