Chọn điện thoại loại nào? - Vấn đề về nhận thức.

AquariusW

Xe buýt
Bạn cụ dốt nhỉ? Iphone dùng Symbian mà không biết.
Hì, em cũng dốt như thế đấy, em còn chả biết Symbian khác Android ở chỗ nào. Nhưng với em nó có tên gì chạy kiểu gì em chả quan tâm. Cái chính là em dùng có tiện lợi hay không, lúc em đi trên xe em có thể check mail, gửi tin, chat chit được không, lúc chờ đợi em có thứ gì đó để giết thời gian không. Vậy thôi ạ.:D

Tuan nguyen

Xe buýt
Em cũng thấy dùng điện thoại như một người bình thường thì cũng chẳng ai quan tâm gì tới chuyện up ROM hay cook ROM...
Cái chính là sự tiện lợi mà thôi.
Đối với 1 số người (tương đối đông), tiện lợi là nghe, gọi, nhắn tin, cứ đảm bảo tốt 3 cái tiêu chí đó là OK, cá biệt thì em có 2 người bà con, ko biết tra danh bạ luôn, mỗi khi cần gọi thì mở một quyển sổ ra, rồi bấm số và gọi thôi, người khác gọi tới, không biết là ai gọi luôn.
Đối với 1 số người khác thì thêm vào cái danh bạ khủng chứa cả nghìn tên, mỗi tên lại có nhiều trường dữ liệu...
Đối với 1 số người khác nữa thì phải có các tính năng mở rộng như chụp ảnh, quay phim, nghe nhạc...
Rồi lại có những người thì sự tiện lợi phải bao gồm tính năng check mail nhanh, vào facebook ầm ầm, gọi điện bằng skype thoải mái...lưu trữ dữ liệu đám mây...

Em nghĩ chủ thớt thừa sức hiểu điều đó, chẳng qua là tiếc thôi.
Tiếc tiền hộ những người có nhu cầu thấp, nhưng phải bỏ tiền mua một cái máy cung cấp quá nhiều tính năng.
Tiếc cho cái máy có quá nhiều tính năng, rơi vào tay những người không biết tận dụng.

Em cũng đã từng thế, trước em dùng cái điện thoại chạy WM, thích gớm lên được vì cái khả năng sync của nó với outlook.
Giờ em dùng Android, càng thích hơn vì nó sync với google account, rồi thì tải ứng dụng trên market tá lả luôn.
Ông anh cùng phòng cũng mua một em Samsung galaxy, đếk có google account, ứng dụng thì người bán máy cài cho hết roài. Mình tiếc cho ông ấy quá vì không biết rằng cái danh bạ của ông ấy hoàn toàn có thể lưu trữ trên đám mây, khỏi lo mất máy... Nhưng ông ấy vẫn sướng (màn hình to, cảm ứng nhạy, ứng dụng nhiều). Ông ấy sướng rồi thì thôi chứ, mình chỉ rồi mà ông ấy ko quan tâm thì thôi chứ, lăn tăn làm gì.

SoDepCatTuong

Xe điện
em dùng BB mà em cũng đâu biết up rom, không biết cài phần mềm! Em dùng BB chỉ vì chức năng Ktra lịch sử cuộc gọi và tính năng search danh bạ và sms của BB

tuanbeo510

Xe tải
Em dùng cái 9780, yêu cầu như cụ nêu trên, pin lúc nào cũng phải 5 ngày,chỉ nghe gọi không thì ~1 tuần cụ ợ. Tháng trước em đăng ký BIS BES thì pin được 3 ngày.
Dưng mờ so với IP4 của ông bạn thì IP giữ giá quá, mua mới cùng thời điểm gần ngang giá nhau.haizzz
Cụ vào hội này nhớ, dùng BIS chat bbm thì 978 đc cùng lắm là 2 ngày thôi.
http://www.otofun.net/threads/315846-blackberry-of-nha-so-2-don-nha-moi-don-xuan-moi-2012

Ninh Batê

Xe tải
Nói gì thì nói đồ Apple vẫn có đẳng cấp riêng của nó mà ko hãng nào có thể bắt chước được :P

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ cần vào được mạng, nhận được Email, chụp ảnh, quay phim, nghe nhac, thế thôi còn thì hệ điều hành em éo quan tâm.
Các cụ bên tinh tế có lẽ hơi tinh vi, nếu tài ba sao không làm cái hđh thay được mấy thằng đó, vọc hay vẹc thì cũng khác gì mấy người chỉ biết alo, giỏi thì biến cái TV thành cái máy tính to hoặc biến cái điện thoại bàn thành sờ mát phôn,
:D

tungwalkalone

Xe tăng
Em đang dùng BB thấy ok, nhưng mà mấy ông RIM và WP có lẽ cũng nên nhận thức lại thị hiếu thị trường thì hơn nếu như muốn bán đc nhiều máy. :D

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Em thì không quan tâm lắm đến ĐT là loại gì, em dùng hỏng thì đi mua cái mới, không bao giờ sửa. Em cũng không cần biết ĐT chạy hệ điều hành gì luôn( không biết nói hdh có chuẩn không nhỉ?:D).

Mua cái E72 chỉ vì nó có thể thay modem kết nối với máy tính vào internet 3g thoai. Thế mà nhiều khi treo lên treo xuống

Chỉ thế thôi mà giờ nhiều khi bực mình vì cứ rời laptop lại nhoay nhoáy đt để vào net nhất là otofun. Tốn thời gian kinh khủng và thấy chẳng lúc nào được tĩnh lặng mà suy tư cả. Vào cafe otofun thì chỉ việc c hém thui chứ nghĩ làm gì nhiều. :P

Cụ nào cứ viết tắt BB mới lại RIM... là rất ức chế nhé, vì em éo hiểu. Hjhj. Một là Cụ đó dốt cái Eng lísh sờ, hai là Cụ đó cố tỏ ra Sành điệu anh của chú Sứ điệu:P

Chỉnh sửa cuối:

IT_nd89surveyus

Xe tải
haha em có anh bạn già, nói chung là cứ iphone bản mới ra là mua, nhưng em thề ngoài chức năng nghe và gọi anh ấy chỉ biết thêm mỗi chức năng định vị để tìm đường vì dù ở ngay ngoại thành HN và vào đây làm việc suốt mà vẫn không nhớ đường :)), đi venza mà cứ đoạn lại dừng lại hỏi đường :D

quyetdaigia0901

Xe buýt
haha em có anh bạn già, nói chung là cứ iphone bản mới ra là mua, nhưng em thề ngoài chức năng nghe và gọi anh ấy chỉ biết thêm mỗi chức năng định vị để tìm đường vì dù ở ngay ngoại thành HN và vào đây làm việc suốt mà vẫn không nhớ đường :)), đi venza mà cứ đoạn lại dừng lại hỏi đường :D
Có thể bạn già của bác để đầu óc vào việc làm ăn, nên ko còn thời gian nghiên cứu nữa :D

BinhminhCDS

Xe buýt
Ơ em tưởng là iphone nó chạy android chứ nhỉ? :))
Còn htc hình như là ios gì đấy?
Cái sam sung gì mà tab plus ấy chắc là chạy wp các cụ nhỉ? :))
Không hiểu con nokia 1200 của em chạy hệ điều hành gì? :))

tratida

Xe container
Em vừa mất iphone3, vợ đang dùng iphone 4, mua con BB 9780 cũ về dùng mà ko thấy sướng lắm được mỗi cái lâu hết pin hơn iphone nếu dùng push mail, còn lại em thấy thua tất.lướt web thì quên hẳn, bàn phím querty thì chỉ hơn được với máy dòng phím cứng khác thôi, dù giờ em đã gõ bb nhanh lắm rồi. Nhưng mà được cái rẻ, vạ vật được và quan trọng nhất ko bị con gái nó đòi nghịch :).

Côngnôngv12

Xe buýt
yinglinhn nói:
Em dùng cái 9780, yêu cầu như cụ nêu trên, pin lúc nào cũng phải 5 ngày,chỉ nghe gọi không thì ~1 tuần cụ ợ. Tháng trước em đăng ký BIS BES thì pin được 3 ngày.
Dưng mờ so với IP4 của ông bạn thì IP giữ giá quá, mua mới cùng thời điểm gần ngang giá nhau.haizzz
Cụ dùng kiểu gì phổ biến cho anh em đc không ạ? Em dùng 9780 may ra đc 2 ngày. iPhone chỉ để đọc báo cũng chỉ đc hơn ngày.

quyen_susu

Xe hơi
:P em,cái Nokia 3 củ,cảm ứng,mỗi nghe gọi,nhắn tin.
Tự thề ,mất lại mua em này tiếp.
Thấy nhiều cậu bảnh dùng này nọ,xong tài khoản tính =chinh.
Cũng oai đấy,nhưng mà giờ thì có nhìn,em cũng không đánh giá cái điện thoại của cụ ý=cụ ý làm bao $,có nhà không?-Không phải em tham,đây là suy nghĩ thực tế.
Không ai muốn lấy người đi thuê nhà +ki kiệt cả .
-Ah ,em hay làm máy tính,nên nhạc ,film,web,em toàn dùng mt.(cùng lắm em bật netbook),chứ không thích dt vì nhỏ+chậm.

4weelbike

Xe tăng
Cụ dùng kiểu gì phổ biến cho anh em đc không ạ? Em dùng 9780 may ra đc 2 ngày. iPhone chỉ để đọc báo cũng chỉ đc hơn ngày.
Ngày xưa em cũng quan tâm tới vụ bin bủng, nhưng qua cả 1 quá trình dùng các loại máy thì bây giờ em chỉ cần nó trụ cho em đc khoảng 1,5 ngày là ok. Lý do vì đằng nào thì đi ngủ em cũng cắm nó vào sặc. Sáng hôm sau là 100% dùng tẹt ko phải nghĩ, đêm trc khi ngủ lại tiếp.
Ngày trước hay kiểu dùng cho gần hết mới sạc hòng bin nó bền hơn nhưng giờ thấy nó chả hơn gì hay là do công nghệ giờ nó ko chai bin theo cách đó. Mà cứ cho là nó nhanh hỏng hơn thì cùng lắm là cũng teo mất khoảng 20-30% độ bền là cùng nhưng cái giá chăm nó chắc chắn đắt hơn là hỏng thay bin mới.

BALTIC

Xe container
Thực ra thì em nghĩ vấn đề này cũng bình thường thôi, đơn giản là người ta có tiền thì người ta cứ chơi những gì mình thích mặc dù theo phong trào!

yinglinhn

Xe tải
Hay tại máy em mới, nhiều lúc lâu không sạc chả biết để sạc đâu, em cũng chỉ nghe gọi, GPS thôi, ít sms. . Tại khu nhà em sóng kém, khi về nhà nó cứ searching network mãi nên em dùng auto on/off 7am ~ 11pm cụ ợ.