Chọn điện thoại loại nào? - Vấn đề về nhận thức.

HenryFord

Xe điện
Em nói thật, cứ nhìn bàn phím nhiều phím là không biết để làm gì rồi. Chân thành hỏi các cụ 1 câu: điện thoại là gì? dùng để làm gì? Vậy nó đáp ứng tiêu chí ấy thôi. Còn ba cái lăng nhăng, chụp ảnh, gúc, mép chẳng qua là gắn vào thêm như kiểu vàng đeo tai trang sức thôi và có người cần người không. Còn nếu đáp ứng được yêu cầu đa năng thì theo em nó phải là: nghe gọi ngon lành trước, nhắn tin 10G, không dùng nút bấm lằng nhằng, trẻ con lớp mầm cũng gọi cho mẹ được, chụp ảnh như pờ rồ, chơi ghêm như PS5, xử lý hình ảnh như photo, đủ các chức năng của 1 máy xách tay cao cấp, lưu trữ ngang 1 thư viện lớn, ... và giá chỉ 5 triệu thôi.

arsenal8660

Xe tăng
cháu dùng Blackberry Bold 9000 vì thích cái dáng của nó. Ngoài nghe, gọi, nhắn tin thì cháu chả làm cái gì khác vì chả có thời gian và nghịch.

PhuongDong

Xe tăng
Em đang đi trên đường nên đánh dấu phát để hôm sau vào. Cụ chủ nói là nhận thức thì sai lầm rồi. Chuyện cũ em nhắc lại MS thành công trên thị trường PC là do đưa ra một hệ điều hành được coi là tố giao diện thân thiện với người sử dụng. Đơn giản + dễ dùng thì sẽ đông người dùng thôi.

Còn về iPad / iPhone không phải là cái gì mới. Nó là sản phẩm cuộc thi 10 năm trước khi được steve lăng xê. Trước đó cũng đã từng có những sản phẩm tương tự như nó như Xbox của MS. Thế thì làm sao nó lại trở thành hot trong một thời gian rất ngắn. Em may mắn được ở mẽo đúng thời điểm nó phát hành iPad và cũng hoà vào dòng người chạy liên tiếp qua 3 của hàng để xếp hàng mua iPad vào đúng ngày đầu tiên đó. Nói thật là vào thời điểm mua đó em chưa có khái niệm gì về iPad, phần mềm ... Nhà em trẻ lên 3 đến già 70 đều dùng đọc báo, chơi cờ, fb ...mà chẳng cần phải hướng dẫn gì cả. Nó quá đơn giản và thân thiện với người sử dụng chứ còn các máy điện thoại khác mà xem, nhất là Nokia được coi là chịu khó đầu tư phần mềm mà dùng cái nào biết cái đó. Sang đời khác là chịu không biết sử dụng thế nào luôn.

kiateck

Xe tải
Chọn điện thoại nào do nhận thức là sao nhỉ ? dùng cho từng mục đích mà , ví dụ cần ghi âm cuộc gọi , cần chụp cho tiện , cần bản đồ , cần đọc báo , cần check mail, cần xem chứng khoán , vv

a_cheng

Xe điện
cái này cũng tương tự như việc Toy bán chạy ở nước ta thôi ạ.vì họ hướng tới nhu cầu chính của số đông người,bỏ qua mấy ông thợ tôn thờ "cảm giác lái" suốt ngày ngồi lướt OF :P

Wakeup

Xe điện
Em dùng Ip khá lâu rồi nhưng đa phần cần gì ra hàng mấy hôm vừa rồi mới tự đưa mấy cái video vào máy, sử dụng chủ yếu nghe, gọi ko chơi game. Mặc dù trc đây là dân kỹ thuật thích mày mò từ thời sl45 nhưng bây giờ thì cực lười.
Hôm rồi được tặng cái mới nên tặng lại ông già 3gs, sau khi hướng dẫn 1 số thứ xong ông cụ phán câu "nó xứng đáng mười mấy triệu".

EM thấy rằng các sản phẩm hay dịch vụ cần đem lại sự thoải mái, tiện lợi và thân thiện với người sử dụng.
Em kết cái câu này của bác.
Steve Jobs/Apple cũng luôn định hướng cho các sản phẩm của mình theo các tiêu chí này, và tạo nên thành công cho gần hết các sản phẩm Apple.

Tít Mù

Xe tải
Với em nghe goi chấm hết , càng nhiều tính năng càng mất nhiều thời gian

abc_cad

Xe tăng
yêu cầu bác viết đúng tên Việt nam là 1
2 là mỗi ng 1 sở thích và quan tâm riêng chuyện dùng cái gì là ở mỗi ng
sao bác không tự hỏi ai cũng nghĩ như bác vertu goldvish bán cho ma
Mợ lài nhận thức đúng vứn đề
1. Nếu sử dụng hết chức năng của điện thoại thì cái thằng sản xuất ra điện thoại nó cũng chệu.
2. Khi sử dụng điện thoại, với cá nhưn nhà cháo, ngoài tiện ích ra thì độ oai, hình thức là một vứn đề em đặc biệt quan tâm

nhatlongcamera

Xe tải
ngoài lề tí, về sản phẩm apple,
em thì đúng là ko thể ngửi được cái hdh Mac OS, hồi trước dùng macbook phải cài win vào dùng, sau cũng bán luôn sau 2 tháng vì ko thích

CIB

Xe điện
Dùng đt mà lại lôi vấn đề nhận thức vào thì có lẽ cháu phải bỏ không dám dùng đt mất, kể cả nhu cầu của cháu chỉ là nghe-gọi thì cháu vẫn thích mua ip hơn con đt cỏ, chỉ vì đơn giản là thích thôi ạ

Latte

Xe tăng
Em chỉ chung thủy Motrola V3 , em thích hình thức máy còn tính nwng thì quá thừ thãi với nhu cầu sử dụng của em..giá mà cấu đi được cái camera là em ngắt đi ngay. Tiện đây có cụ nào biết đâu còn V3 black ( thường hoặc i đều được) thì mách dùm em nhé.

Mr-Quadcore

Xe buýt
... EM vẫn window phone HD7 ! Và vẫn ưng ý với cái này lắm :D

tutibaby

Xe máy
Em nghĩ dùng hệ điều hành nào thì đã là vẫn đề kỹ thuật rồi chứ không còn liên quan tới hình thức, tiện ích, nhận thức....
Giống như sử dụng windows và Linux, được cái đẹp thì mất đi cái chuyên nghiệp. (dân chuyên vẽ đồ họa thường sử dụng lệnh chứ không dùng chuột như mình)
Em sử dụng Windows mobile 5 năm và mới chuyển RIM được 6 tháng. Rất hài lòng vì nhiều phím tắt, tra danh bạ nhanh, tra chéo dữa các nội dung tốt và rẻ...

rgvmen

Xe container
Đủ tiền phục vụ nhu cầu thì chọn đt nào mà chả được, nhà cụ chủ thớt chắc mới được lên chức b' thu* chj bộ hở, chọn vợ mới cần nâng cao nhận thức cụ nhé:D

Tomtep1

Xe tải
Em đọc bài bên tinh tế về những khó khăn mà Windows Phone đang gặp phải là vấn đề về nhận thức.
Có một cụ nhận xét em thấy rất đúng ở nước mình hiện nay.
Em trích để các cụ cùng fun một tí (em chỉnh lại cho dễ đọc):

Đối với IOS chắc không cần nói gì thêm vì dường như nó tạo nên xu hướng trong cả phần cứng và phần mềm.
Không thể phủ nhận sự thành công của Android là nhờ kho app và HĐH nhưng cá nhân em thì nghĩ là1lượng lớn máy Android bán chạy là vì nó nhiều mẫu mã, nhiều chủng loại và có nhiều mức gía chấp nhận được.
Đơn cử 3 ví dụ sau:
1. Theo 1 thống kê đã được đăng trên tinhte.vn thì 50% người sử dụng Iphone chưa từng cắm Iphone vào máy tính.
2. Ngày hôm qua em bán 8 máy galaxy y. Đến khi cài máy cho khách em hỏi anh chị có xài gmail không để em cài vào máy để lên market tải phần mềm
5/8 người không sử dụng email​
7/8 người hỏi market là gì​
8/8 người không biết android là gì và cũng không quan tâm. (cái họ quan tâm là "Cái galaxy Y của samsung nó quảng cáo nhiều đâu hả em?"​
Cá biệt có người từ sáng tới tối quay lại hỏi em chỉ cho chị cách lưu danh bạ, chỉnh độ sáng màn hình.....
3. Cái thằng khỉ kĩ thuật bên em thậm chí còn không biết RIM OS là gì và cách load phần mềm hay up rom cho BB
Vậy thật ra thì vì đâu mà lượng máy Android, Iphone bán ra nhiều....? Quan điểm cá nhân của em là "nhận thức" người dùng về chiếc điện thoại họ mua chứ chả phải vì HĐH hay OS như anh em tinhte chúng ta hay thảo luận. ( tất nhiên em không nói tất cả mọi người đều giống vậy nhưng mà chắc chắn là sẽ có 1 lượng không nhỏ"
Với cái giao diện Metro UI đấy thì em cứ đố MS bán được cái đt nào cho mấy em xiteen dâu tối ngày "tự sướng" rồi photoshop cho mấy thứ nó "căng, trắng" ra rồi set wall, hay là mấy mẹ đốp chụp hình thằng cu, con tí với cả lão gìa nha mẹ để trưng bày sau đó lên văn phòng quảng cáo happy family.
Hi vọng MS và RIM sẽ thay đổi được nhận thức người dùng để em gặp được nhiều người xài BB mà giao lưu chứ cả cái siêu thị điện thoại bự chành bành mà có mình em xài BB. Có thằng còn kêu "9700 của mày xài không bằng X2-01 của tao" có điên không chứ.
làm con IP 15 PRM cho ló máu cụ ợ

Slimz

Xe buýt
Chục năm rồi còn đào lên tư vấn :)) max rảnh :))

HungThuy7699

Xe buýt
Đọc lại hơn 10 năm cũng hay phết. Không hiểu 10
năm nữa thì điện thoại nó phát triển như thế nào. Các cụ/mợ thử tưởng tượng rồi cho ý kiến 😁