[Funland] Chọn trường THCS Cầu Giấy hay THCS Nguyễn Tất Thành

haunt86

Xe tăng
Dạ cháu cũng có chút tố chất toán & Anh, đồng thời vào lò luyện Toán ở HT Mậu và tiếng Anh trong trường CNN từ giữa lớp 3 với mục tiêu Cầu Giấy & NTT. NTT thì nhà em hơi lo vụ kỷ luật quá sẽ ko hợp với cháu vì học tiểu học dân lập nên nhiều khi hơi thoải mái.
Toán ở HT Mậu chắc con cụ học thầy Sơn phải không ạ ?

Mytv

Xe điện
Sợ quá, hôm qua thi NTT lớp 6 gần 6000 cháu, lấy có 260 cháu, chưa trừ xuất NG. Em cũng cho con thi thố chứ ko hy vọng lắm mặc dù về tính điểm được tầm 8-8.5/môn.
Chúc con cụ vượt vũ môn. Điểm ntt chắc ko dứoi 25. Nhớ mấy năm trc con e thi 23đ. Sau có hạ xuống 22,5 thì phải. Con e đỗ nhưng ko học vì xa nhà quá. Mẹ nó cứ thích cho thi cọ xát

Smile1102

Xe container
Vâng, cháu học lớp 5V2 của thầy từ giữa lớp 3.
Ôi con em vừa hết lớp 4 mà chưa đi học thêm gì, nghe cụ nói đi học từ lớp 3 mà em lại lo quá.
Nhưng con em chắc target Ngôi Sao, Archimedes, có thể thi cả NTT. em cũng băn khoăn CG mà là trường công ko biết có nên học ko.

haunt86

Xe tăng
Ôi con em vừa hết lớp 4 mà chưa đi học thêm gì, nghe cụ nói đi học từ lớp 3 mà em lại lo quá.
Nhưng con em chắc target Ngôi Sao, Archimedes, có thể thi cả NTT. em cũng băn khoăn CG mà là trường công ko biết có nên học ko.
Theo em nghĩ thì TV thì chỉ cần học mỗi lớp 5, TA và Toán thì học từ lớp 4 sẽ ok hơn. Dạng Toán thì nó cũng chỉ cần ôn lớp 5 thôi nhưng các con học sớm thì tư duy và kỹ năng làm đề toán khó sẽ ok hơn. Vì nhiều con có khi làm được nhưng có khi không đủ thời gian vì chưa có kỹ năng làm bài vì số lượng bài nhiều mặc dù chắc nghiệm nhưng đều phải tính toán và ghi đáp án chứ ko phải lựa chọn. Còn TA học sớm chút sẽ chắc ngữ pháp và các dạng đều được làm nhiều sẽ ok hơn.
Trường Cầu Giấy là dạng bán công cụ ạ. Cơ sở vật chất tốt, môi trường học cũng tốt. Có điều xác định cho con vào các trường này thì các con học sẽ vất vả hơn chút cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Theo em nghĩ thì TV thì chỉ cần học mỗi lớp 5, TA và Toán thì học từ lớp 4 sẽ ok hơn. Dạng Toán thì nó cũng chỉ cần ôn lớp 5 thôi nhưng các con học sớm thì tư duy và kỹ năng làm đề toán khó sẽ ok hơn. Vì nhiều con có khi làm được nhưng có khi không đủ thời gian vì chưa có kỹ năng làm bài vì số lượng bài nhiều mặc dù chắc nghiệm nhưng đều phải tính toán và ghi đáp án chứ ko phải lựa chọn. Còn TA học sớm chút sẽ chắc ngữ pháp và các dạng đều được làm nhiều sẽ ok hơn.
Trường Cầu Giấy là dạng bán công cụ ạ. Cơ sở vật chất tốt, môi trường học cũng tốt. Có điều xác định cho con vào các trường này thì các con học sẽ vất vả hơn chút cụ ạ
Nhà em gần Ngôi sao và Ams nhất, đi bộ đc. Còn Archimedes vẫn đi bộ đc (dưới 1km), Cầu giấy thì phải đi xe (2.2km) nên cũng hơi cân nhắc cụ ạ. NTT thì xa hẳn rồi nên chắc ưu tiên cuối.
Tuy nhiên em muốn hỏi chút là học Cầu giấy có phải đi học thêm nhiều không? Vì em rất ngại đưa đón con đi học thêm ạ :(.
Tuy nhiên em hỏi các cụ có con thi đỗ mấy trường em nêu ấy ạ, là con các cụ có phải học thêm gì ko? và bắt đầu khi nào?
Tuy bạn này là F1.2 mà em chả có kinh nghiệm gì vì bạn đầu lại ko ôn luyện gì cả. Và tới giờ em cũng chưa biết cho học gì ở đâu.
Con nhà em có học TA ở ILA thôi (sau dịch mới học lại) chưa học Toán Văn ở đâu cả.

haunt86

Xe tăng
Nhà em gần Ngôi sao và Ams nhất, đi bộ đc. Còn Archimedes vẫn đi bộ đc (dưới 1km), Cầu giấy thì phải đi xe (2.2km) nên cũng hơi cân nhắc cụ ạ. NTT thì xa hẳn rồi nên chắc ưu tiên cuối.
Tuy nhiên em muốn hỏi chút là học Cầu giấy có phải đi học thêm nhiều không? Vì em rất ngại đưa đón con đi học thêm ạ :(.
Tuy nhiên em hỏi các cụ có con thi đỗ mấy trường em nêu ấy ạ, là con các cụ có phải học thêm gì ko? và bắt đầu khi nào?
Tuy bạn này là F1.2 mà em chả có kinh nghiệm gì vì bạn đầu lại ko ôn luyện gì cả. Và tới giờ em cũng chưa biết cho học gì ở đâu.
Con nhà em có học TA ở ILA thôi (sau dịch mới học lại) chưa học Toán Văn ở đâu cả.
Cầu Giấy thì em không biết, nhưng con em đang học NTL thì thấy thế này: việc học thêm thì tùy gia đình muốn cho con đi học thêm thì kiếm chỗ cho con học nâng cao chứ trường hay giáo viên ko tổ chức để bắt các con phải học đâu ạ. Và như em biết qua buổi họp PH thì gần như con nào cũng đi học Toán và TA từ lớp 6 vì thấy bố mẹ nào cũng mục tiêu cấp 3 thi trường chuyên. Trường chỉ tổ chức thi chọn đội tuyển cho các bộ môn, nếu con thi đỗ thì sẽ được học miễn phí vào cuối tuần, thành tích thì em cũng không xác định có nhưng được học free Toán nâng cao thứ 7 nên em cũng đưa đi đc :D

Luxipe

Xe hơi
Cháu nhà a họ e học CG nó vẫn học thêm ngoài mặc dù ở trường các cô dạy khá ổn. Lên lớp 8 cô sẽ hỏi bạn nào có nhu cầu thi chuyên, e thấy vào CG thì đa phần bố mẹ sẽ cho con thi chuyên c3 và để thi dc chuyên c3 thì phải đi học thêm ạ!

bonongcoc

Xe buýt
Em thì thực ra chỉ hóng hớt theo các mẹ trên nhóm chỉ nhau, thế là theo chứ nói thật cũng không nghiên cứu gì lắm vì đợt đó bận. Thấy các mẹ bảo lớp 4 là năm bản lề, nhiều kiến thức nền tảng cho lớp 5 nên lớp 4 phải chắc thì lớp 5 mới ổn. Vậy là giữa lớp 3 cho đi học luôn.

Con cụ mà nhanh thì học cũng nhanh thôi, chắc vì em lo quá nên cho học hơi sớm.

bonongcoc

Xe buýt
Cầu Giấy thì em không biết, nhưng con em đang học NTL thì thấy thế này: việc học thêm thì tùy gia đình muốn cho con đi học thêm thì kiếm chỗ cho con học nâng cao chứ trường hay giáo viên ko tổ chức để bắt các con phải học đâu ạ. Và như em biết qua buổi họp PH thì gần như con nào cũng đi học Toán và TA từ lớp 6 vì thấy bố mẹ nào cũng mục tiêu cấp 3 thi trường chuyên. Trường chỉ tổ chức thi chọn đội tuyển cho các bộ môn, nếu con thi đỗ thì sẽ được học miễn phí vào cuối tuần, thành tích thì em cũng không xác định có nhưng được học free Toán nâng cao thứ 7 nên em cũng đưa đi đc :D
Oh, em tìm mỏi mắt chẳng kiếm đc cái đề thi vào 6 của NTL các năm trước để cho thằng cu nhà em làm thử. Không biết cấu trúc đề ntn. Có mẹ lại bảo thi TA có cả nghe :).
Con cụ thi năm nào? Còn nhớ tí cấu trúc đề thi vào ko?

Smile1102

Xe container
Con lớn em học Arch, đúng là tùy gia đình mà lượng học thêm ít hay nhiều tùy từng bạn. Nhưng như con em thì học ít, nếu có học thì lại học luôn thầy cô ở trường nên ko phải đưa đón, bố mẹ cũng nhàn.
Em thì chủ trương học trên lớp là chính, lớp 8-9 học thêm chút để thi chuyên thôi.
Thành ra đứa bé em cũng thả tới tận giờ chưa bắt học gì.
Cu bé học A0 Ngôi sao, em hỏi nó có cần học thêm để thi ở lại ko? Nó bảo ko cần học, hè để chơi cơ mà.
Cũng hỏi nó là con thích lớp con, nếu ko học nhỡ trượt thì sao? Nó bảo trượt thì học lớp khác cũng ko sao, tuy là thích nhưng ko có nghĩa là phải.
Thế là em lại đang cho nó chơi luôn rồi.
Tuy nhiên vẫn định là cuối hè sẽ tính đi học thêm buổi Toán, Văn gì đó cho thi C2, vì sợ C2 ko thi đc cũng mệt. Cứ ôn cho mẹ yên tâm.

PhongFood

Xe điện
Sợ quá, hôm qua thi NTT lớp 6 gần 6000 cháu, lấy có 260 cháu, chưa trừ xuất NG. Em cũng cho con thi thố chứ ko hy vọng lắm mặc dù về tính điểm được tầm 8-8.5/môn.
Vậy là ngon rồi cụ. Khó thì khó chung :)
p/s; f1.2 nhà em tuổi này, em chả dám cho thi.

Smile1102

Xe container
Cháu nhà a họ e học CG nó vẫn học thêm ngoài mặc dù ở trường các cô dạy khá ổn. Lên lớp 8 cô sẽ hỏi bạn nào có nhu cầu thi chuyên, e thấy vào CG thì đa phần bố mẹ sẽ cho con thi chuyên c3 và để thi dc chuyên c3 thì phải đi học thêm ạ!
Em thì thực ra chỉ hóng hớt theo các mẹ trên nhóm chỉ nhau, thế là theo chứ nói thật cũng không nghiên cứu gì lắm vì đợt đó bận. Thấy các mẹ bảo lớp 4 là năm bản lề, nhiều kiến thức nền tảng cho lớp 5 nên lớp 4 phải chắc thì lớp 5 mới ổn. Vậy là giữa lớp 3 cho đi học luôn.

Con cụ mà nhanh thì học cũng nhanh thôi, chắc vì em lo quá nên cho học hơi sớm.
Đấy em thấy chủ yếu là mình lo lắng quá, con nhà em hiện tại học giữa lớp thôi. Học xong đá bóng chơi với bạn 1-2h rồi về nhà, ăn uống xong học tí bài trên lớp là chơi game hoặc loăng quăng tí rồi đi ngủ, tóm lại cũng chủ cố làm hết bài trên lớp thôi ạ.
Hồi chưa đi học em dạy nó đọc với cộng trừ thì thấy nó rất nhanh, nhưng từ hồi đi học tới giờ em chưa xem sách vở nó bao giờ, cứ thấy vẫn lên lớp là đc, thành ra chả hiểu nó học ntn nên cũng hơi lo lo. Chắc cho nghỉ hè 1 tháng rồi cho đi test trình độ coi sao để có kế hoạch ôn luyện vào C2.

Mytv

Xe điện
Oh, em tìm mỏi mắt chẳng kiếm đc cái đề thi vào 6 của NTL các năm trước để cho thằng cu nhà em làm thử. Không biết cấu trúc đề ntn. Có mẹ lại bảo thi TA có cả nghe :).
Con cụ làm để NTT điểm số trong khoảng 8-8,5 thì chơi tốt NTL. E nghĩ tỷ lệ đỗ NTL của cháu phải tới 80-85%. Đề NTL, TX bao h cũng dễ thở hơn NTT hay CG 1 bậc.

Doun

Xe điện
NTT cấp 2 thì càng ngày càng nhiều phụ huynh thích cho con học vì chất lượng ổn mà học phí vừa phải, thậm chí là rẻ so với trường tư tương đương.
NTT cấp 3 thì không hot bằng cấp 2 nhưng cũng thuộc diện trường top đầu trong số trường công ở HN rồi.
NTT không phải là trường công đâu cụ. Nó là dạng Bán công lập.

haunt86

Xe tăng
Với khả năng của nhóc nhà cụ thì thi NTL không phải lo đâu ạ, chỉ là có muốn học hay ko thôi :) . Toán năm ngoái của NTL khó hơn NTT nhưng điểm thi cũng lấy thấp mà, hình như là 18 thôi ạ

Xsara

Xe tăng
Con cụ làm để NTT điểm số trong khoảng 8-8,5 thì chơi tốt NTL. E nghĩ tỷ lệ đỗ NTL của cháu phải tới 80-85%. Đề NTL, TX bao h cũng dễ thở hơn NTT hay CG 1 bậc.
Tùy từng năm đấy ạ, toán năm ngoái đề NTL được đánh giá là khó hơn CG và NTT. Đề Anh có phần nghe, nhưng không khó.

haunt86

Xe tăng
Tùy từng năm đấy ạ, toán năm ngoái đề NTL được đánh giá là khó hơn CG và NTT. Đề Anh có phần nghe, nhưng không khó.
Đúng rồi ạ. Đề Toán NTL năm ngoái khó hơn NTT. Nhưng quan trọng là điểm thi nó lấy thấp nên ko đáng ngại nếu như con cụ ấy thi NTT mà mỗi điểm trên 8

caisua

Xe lăn
NTT cho cộng 4 điểm nếu cháu nào đỗ 300 điểm tiếng Anh IELTS hay cái chứng chỉ gì em quên mất, nhưng nói chung cũng k phải quá khó, mà cộng 4 điểm thì trừ khi quá dốt toán văn chứ nếu không thì đến 90% là đỗ, thế lại thiệt cho các cháu không có chứng chỉ hoặc giỏi toán văn chứ không giỏi tiếng Anh. Chính vì thế cháu nào tiếng Anh khá thì rất lợi, nhưng cũng vì thế em không đânh giá cao cách tư duy của nhà trường. Tiếng Anh chỉ là môn phụ, không nên lấy nó làm thước đo năng lực và quá ưu tiên.

(Cá nhân em đã học 7 8 thứ tiếng, có thể sử dụng 3 thứ tiếng, nhưng em chỉ là có năng khiếu và ham mê nên thích học, chứ nói mục đích sử dụng thì cũng chả để làm gì. Ra đời biết tiếng Anh ở mức trung bình là được rồi).
Vậy mà RMIT cứ 6.5 IELTS và tốt nghiệp THPT là nó cho vào học tất cả các ngành, chả nhẽ nó ko sợ chất lượng đầu ra hay đang tìm cách tự giảm uy tín của trường?