[Funland] Chung cư còn là tiêu sản nữa ko ạ

sivibi

Xe tăng
hoặc giờ làm cái quyết định di rời thủ đô như bên indo kéo theo 1 đống thứ đi theo thì may ra mới ổn áp được ạ :D
Trước có kế hoạch kéo lên ba vì rồi đấy nhưng bị chê trên đó phong thủy kém

Mc Bia

Xe tăng
Tiêu sản là tài sản bị tiêu hao theo thời gian nên gọi chung cư là tiêu sản là đúng rồi còn gì. Chung cư thì phần lớn giá trị nằm ở xây dựng nên sau tầm 50-60 năm giá trị nó phải khấu hao đến 70-80% rồi lúc đó phải lập lại dự án trên khu đất cũ.

Nhà đất cũng vậy thôi nhưng khá hơn là tỉ trọng phần nhà trên đất chiếm 20-30% so với giá đất nên phần khấu hao thấp hơn.
Nhà đất ở Hà Nội chỉ có tăng sản thôi cụ ạ.

Gừng

Xì hơi lốp
Xui từ 2022 đến tận 2024 vẫn không thay đổi quan điểm :) Mà kể cũng lạ, mấy cụ ấy có khi chẳng gửi tk đâu nhưng cứ đi xui trẻ con ăn cgs. Tay cầm tiền chờ thị trường sập để nhảy vào ôm làm vòng mới thôi. Khổ nỗi vẫn chưa được như ý. Em là e sợ bung toang sập lắm, đến cái nịt còn chả còn chứ ngồi đấy mà đi ôm. Bung toang sập hay sốt ảo ma canada đều ko tốt.

đu đọt đơ là đu đọt đơ
lơ tơ phơ là lơ tơ phơ

Kurumasuki

Xe container
đu đọt đơ là đu đọt đơ
lơ tơ phơ là lơ tơ phơ
Thói đời lúc cò thổi thì lao vào đu đọt bất chấp
Chỉ cần nó bắt đầu đóng băng như bây giờ phát là hạ giá mấy cũng không mua.
:)) :)) :))

CafeHoangmai

Xe đạp
Giá vẫn neo lắm

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xì hơi lốp
Giá vàng hôm nay lên 86,5 tr. Việc này có phần hỗ trợ cho giá bđs thời gian tới lên tiếp
Thích thì mua vàng chứ liên quan gì bđs?
Thời nào rồi còn tính bds theo vàng nữa. Cụ thấy ai rao mua bán nhà theo cây vàng ko?

chuvitpanpan

Xe tải
E tin trong 5-10 năm tới, giá chung cư sẽ vượt nhà đất trong ngõ mà oto không đi vào được.

E ở chung cư giờ cho e xuống nhà ngõ e chịu, gửi xe 1km mới có chỗ, giá gửi thì cao, để ngoài trời k có hầm. Chợ búa thì nhếch nhác, mất vệ sinh( thử hỏi mấy đứa nhỏ 15-20 tuổi giờ biết đi chợ? Hay là toàn vào minimart và siêu thị mua đồ?) . Mưa gió thì lụt lội, nhà cửa ẩm thấp, mốc meo. Côn trùng ruồi muỗi rán rết. Tiện ích như cà phê,ăn uống, bệnh viện, … thì xa k tiện ngay dưới chân nhà. Gọi taxi, xe cứu thương, cứu hoả chữa cháy cũng k tới tận nơi. An ninh k đảm bảo trộm cắp…Hàng xóm thì ầm ĩ, phức tạp, chó mèo thả rông ị đái đái đầy đường…. Việt Nam đang ở thời đại ô tô hoá, nhà trong ngõ 30 năm tới cũng sẽ phải vẽ lại hết, quy hoạch lại hết. Mà để vẽ lại được thì nhà nước phải làm sao cho nó rẻ hẳn để đền bù thấp đi.

Thêm nữa, 1 thế hệ sinh năm 2k đang có nhu cầu mua nhà. Họ sinh ra và lớn lên ở nhà chung cư. Thừa hưởng thói quen và các tiện ích nhà chung cư mang lại rồi nên họ k ở nhà ngõ sâu đc. Họ k biết đi chợ, họ cần sự tiện lợi ngay dưới chân nhà, cần sự riêng tư và sạch sẽ, cần taxi đỗ dưới chân nhà, …. Và thế hệ 2k đó họ đang giảm dần nhu cầu tích sản, họ chỉ cần hưởng thụ cs thôi, họ cũng lập gđình muộn hơn, sinh ít con hơn. Vậy nên các căn chung cư diện tích nhỏ, ở những khu đại đô thị mà có đầy đủ: gần trung tâm hoặc tương lai có các phương tiện cộng cộng đi qua, gần công viên, TTTM, bệnh viện, trường học, ăn uống, giải trí… sẽ rất có giá trị. Đó là xu thế chung của toàn thế giới.

Mà quan điểm của em nhà chung cư cũng là tài sản, k phải tiêu sản. Nhà đất thì cụ có quyền sử dụng đất lâu dài, tài sản trên đất thì xây 30-50 năm cụ cũng phải đập đi tốn tiền xây lại. Chung cư cũng vậy, cũng đc quyền sử dụng mảnh đất đó lâu dài( có điều nhiều người cùng sử dụng chung 1 mảnh to). Và tài sản trên đất thì 50-100 năm sau cũng phải bỏ tiền đập đi xây lại( chung cư có tuổi thọ cao hơn nhà riêng lẻ nhiều). Vậy chung cư và nhà đất là như nhau, đều là tài sản và đều phải tăng giá. Trong khi đó 10-20 năm nay chung cư bị lứa u40 u50 u60 với quan điểm chuộng nhà đất nên đã dìm nén quá lâu. Giờ bật tăng như cái lò xo có gì sai?

Chỉnh sửa cuối:

eterniti

Xe buýt
E tin trong 5-10 năm tới, giá chung cư sẽ vượt nhà đất trong ngõ mà oto không đi vào được.

E ở chung cư giờ cho e xuống nhà ngõ e chịu, gửi xe 1km mới có chỗ, giá gửi thì cao, để ngoài trời k có hầm. Chợ búa thì nhếch nhác, mất vệ sinh( thử hỏi mấy đứa nhỏ 15-20 tuổi giờ biết đi chợ? Hay là toàn vào minimart và siêu thị mua đồ?) . Mưa gió thì lụt lội, nhà cửa ẩm thấp, mốc meo. Côn trùng ruồi muỗi rán rết. Tiện ích như cà phê,ăn uống, bệnh viện, … thì xa k tiện ngay dưới chân nhà. Gọi taxi, xe cứu thương, cứu hoả chữa cháy cũng k tới tận nơi. An ninh k đảm bảo trộm cắp…Hàng xóm thì ầm ĩ, phức tạp, chó mèo thả rông ị đái đái đầy đường…. Việt Nam đang ở thời đại ô tô hoá, nhà trong ngõ 30 năm tới cũng sẽ phải vẽ lại hết, quy hoạch lại hết. Mà để vẽ lại được thì nhà nước phải làm sao cho nó rẻ hẳn để đền bù thấp đi.

Thêm nữa, 1 thế hệ sinh năm 2k đang có nhu cầu mua nhà. Họ sinh ra và lớn lên ở nhà chung cư. Thừa hưởng thói quen và các tiện ích nhà chung cư mang lại rồi nên họ k ở nhà ngõ sâu đc. Họ k biết đi chợ, họ cần sự tiện lợi ngay dưới chân nhà, cần sự riêng tư và sạch sẽ, cần taxi đỗ dưới chân nhà, ….

Mà quan điểm của em nhà chung cư cũng là tài sản, k phải tiêu sản. Nhà đất thì cụ có quyền sử dụng đất lâu dài, tài sản trên đất thì xây 30-50 năm cụ cũng phải đập đi tốn tiền xây lại. Chung cư cũng vậy, cũng đc quyền sử dụng mảnh đất đó lâu dài( có điều nhiều người cùng sử dụng chung 1 mảnh to). Và tài sản trên đất thì 50-100 năm sau cũng phải bỏ tiền đập đi xây lại( chung cư có tuổi thọ cao hơn nhà riêng lẻ nhiều). Vậy chung cư và nhà đất là như nhau, đều là tài sản và đều phải tăng giá. Trong khi đó 10-20 năm nay chung cư bị lứa u40 u50 u60 với quan điểm chuộng nhà đất nên đã dìm nén quá lâu. Giờ bật tăng như cái lò xo có gì sai?
Đúng là còn tăng nữa cụ

Amigo

Xe buýt
Em thấy quanh Hà Nội k chỉ dự án cũ mà những dự án mới bàn giao giá cao ngất ngưởng 70_80tr 1m. Liệu sau đó có giảm ko ạ???
E chờ thị trường bình ổn e mua ạ
Thị trường dạo này em thấy bình ổn rồi đấy, cụ đang ngó nghiêng ở dự án nào đấy để em hỗ trợ.

nguyenquangpt

Xe tăng

Thêm nữa, 1 thế hệ sinh năm 2k đang có nhu cầu mua nhà. Họ sinh ra và lớn lên ở nhà chung cư. Thừa hưởng thói quen và các tiện ích nhà chung cư mang lại rồi nên họ k ở nhà ngõ sâu đc. Họ k biết đi chợ, họ cần sự tiện lợi ngay dưới chân nhà, cần sự riêng tư và sạch sẽ, cần taxi đỗ dưới chân nhà, …. Và thế hệ 2k đó họ đang giảm dần nhu cầu tích sản, họ chỉ cần hưởng thụ cs thôi, họ cũng lập gđình muộn hơn, sinh ít con hơn. Vậy nên các căn chung cư diện tích nhỏ, ở những khu đại đô thị mà có đầy đủ: gần trung tâm hoặc tương lai có các phương tiện cộng cộng đi qua, gần công viên, TTTM, bệnh viện, trường học, ăn uống, giải trí… sẽ rất có giá trị. Đó là xu thế chung của toàn thế giới.

Những người sở hữu nhà ngõ bảo thủ không nhìn nhận ra điều này, họ sẽ phải hối tiếc.

Halinh07

Xe tăng
Mỗi lần e về quê từ Hà Nội về Nam Định là đi qua chỗ này. Mới đầu nói xây bệnh viện ở đây đất sốt dã man cò thổi giá. Nhưng sau 1 thời gian thi công xong thì chả có bác sỹ nào đầu ngành chịu về thành ra để không.
Chung quy lại nếu đầu cơ thì cứ ở Hà Nội cho lành ngay cả ít tiền thì mua chung cư cho thuê rồi lấy tiền thuê trả lãi ngân hàng cũng được đỡ đau đầu ạ... Vì Hà Nội nếu chẳng hạn thị trường có đóng băng 1 thời gian rồi lại hồi mạnh hơn trước. Chứ mấy dự án xa quá về các tỉnh cũng ko nói mạnh đc gì ạ
Không có chuyện BS không chịu về mợ nhé. Hiện nay chờ gói thầu thiết bị y tế mới là quan trọng. Thiết bị y tế cho 1 bv mới và lớn thế này rất nhiều tiền. Tình hình củi lửa như gần đây thì ai dám ký.

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không có chuyện BS không chịu về mợ nhé. Hiện nay chờ gói thầu thiết bị y tế mới là quan trọng. Thiết bị y tế cho 1 bv mới và lớn thế này rất nhiều tiền. Tình hình củi lửa như gần đây thì ai dám ký.
Thế thì xây để ko thì thật là phí quá ạ. E đi qua nhìn to đẹp hoành tráng quá ạ

mabu44

Xe tăng
Nhà chung cư lên 1 thì nhà đất lên 1,2. Dẫu sao thì lựa chọn phân khúc ở đâu là do tính cách mỗi người. Nhưng nước lên thì bèo lên, làm gì có chuyện cc tăng mà nhà đất ko tăng. Nhu cầu sẽ theo thực trạng cung - cầu của xã hội. Khi thời anh T, anh V, anh M.. đc cấp phép xây nhà CC ào ào, nguồn cung tăng thì giá bắt buộc sẽ mềm. Nhưng nhà đất thì nguồn cung ko có, chỉ có mua đi bán lại giữa các hộ dân, nguồn mới nhà đất thì chỉ ở các khu xa trung tâm, đấu giá quy hoạch...mở bán mới thôi. Mấy năm nay nhà CC ko xây thêm đc, kinh tế và chính trị làm các đại gia bds nằm im nên nguồn cung hạn chế, cầu tăng cung giảm thì giá sẽ phải thổi thôi. Nhưng xét về lâu dài, em vẫn nghĩ nhà đất sẽ có giá tăng bền vững hơn cc. Nhưng mà để hưởng thụ cs thì cc sẽ đáp ứng tốt hơn nhà đất trong ngõ. Nên cụ nào mua để ở, để hưởng thụ thì cứ cc mà chơi, tội gì, mình ở đc mấy đâu, vài chục năm là già rồi. Còn cụ nào có tiền mua găm hàng thì nhà đất sẽ là ưu tiên, các nhân em nghĩ vậy.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nhận quất đi. Chưa chắc có người cọc đâu :))
nay em mới dám rẹp lại còm của cụ sợ k bán dc, em lấy nhà hôm qua lễ ngày t5 thì CN tiếp khách xem cả ngày tối cọc luôn rồi, nhưng em chỉ dc 3 lít thôi k dc 3,5 lít như dự tính

eterniti

Xe buýt
Nhà chung cư lên 1 thì nhà đất lên 1,2. Dẫu sao thì lựa chọn phân khúc ở đâu là do tính cách mỗi người. Nhưng nước lên thì bèo lên, làm gì có chuyện cc tăng mà nhà đất ko tăng. Nhu cầu sẽ theo thực trạng cung - cầu của xã hội. Khi thời anh T, anh V, anh M.. đc cấp phép xây nhà CC ào ào, nguồn cung tăng thì giá bắt buộc sẽ mềm. Nhưng nhà đất thì nguồn cung ko có, chỉ có mua đi bán lại giữa các hộ dân, nguồn mới nhà đất thì chỉ ở các khu xa trung tâm, đấu giá quy hoạch...mở bán mới thôi. Mấy năm nay nhà CC ko xây thêm đc, kinh tế và chính trị làm các đại gia bds nằm im nên nguồn cung hạn chế, cầu tăng cung giảm thì giá sẽ phải thổi thôi. Nhưng xét về lâu dài, em vẫn nghĩ nhà đất sẽ có giá tăng bền vững hơn cc. Nhưng mà để hưởng thụ cs thì cc sẽ đáp ứng tốt hơn nhà đất trong ngõ. Nên cụ nào mua để ở, để hưởng thụ thì cứ cc mà chơi, tội gì, mình ở đc mấy đâu, vài chục năm là già rồi. Còn cụ nào có tiền mua găm hàng thì nhà đất sẽ là ưu tiên, các nhân em nghĩ vậy.
mng mới nhìn vào cc tăng hơn 1 năm nay mà quên nhà đất nó vẫn tăng liên tục ))

Thiên Bình 33

Xe đạp
Khu nhà em, 550 căn hộ và diện tích sử dụng chung là 2156m2, chia ra mỗi nhà chưa được 4m2 đâu bác, nên cái quan điểm "nhiều người sử dụng chung 1 mảnh to" nó chỉ là lý thuyết thôi,
Thêm nữa, nhà đất có 2,3 tỷ bác xây trong phút mốt, tự bác quyết định được, chứ chung cư khi nó xuống cấp thì không biết đến bao giờ mới thống nhất được phương án xây lại đâu bác, lúc đó mặc dù là nhà mình nhưng mình không được quyết định theo ý mình :D
Em thấy ở đây ai thích chung cư thì lại cuồng quá, toàn thấy nói cái tốt chả nói cái xấu gì cả :D. Nói thật là có nhiều cái khi sống ở chung cư em thấy bực lắm nhưng vì chưa có tiền mua liền kề ngõ oto nên em ở tạm thôi, thích em kể cho 1 đống nhé: giữa đêm nước nhà vệ sinh chảy ồ ồ là có nhé; nhà trên uỳnh uỳnh trên đầu; chung cư 10 năm bắt đầu xuống cấp hỏng điều hòa hành lang nóng như cái lò; mùi thức ăn bay khắp các hành lang; BQT thì lởm khởm chỉ thích găm tiền không muốn sửa, muốn tiêu quỹ bảo trì thì chia năm bảy phe, nhất là các cụ bảo không tiêu để con các cụ hưởng :D, kiện tụng nhau tùm lum; hàng tháng cũng dăm triệu đóng các loại phí; cả nhà trên 1 mặt bằng nhưng chung cư thì bếp hay ở giữa nhà, nấu ăn là mùi bay khắp các phòng trong nhà,..... nhiều lắm mà em chả buồn kể, hic (em ở chung cư Vin nhé ạ :D)
Nên em nghĩ chung cư tăng thì nhà đất cũng tăng, chả có kiểu chung cư tăng thì nhà đất đứng yên đợi các bác đâu, nên em thấy tăng giá là em sợ lắm, chả thấy vui gì.

Em cũng thấy ở chung cư nó sướng cái người nhưng nếu mua đầu tư thì cả giai đoạn dài 10 năm đất hay nhà đất mà ko bị lỗi, ko xấu, ko tệ cùng tầm tiền nó tăng nhiều hơn cc. Những căn chung cư 5-6 tỏi mua tầm 2010 đến nay chưa chắc bán được 9-10 tỏi nhưng nhà đất mua giá đó thời đó thì tăng vượt 10 tỏi và thành hàng hiếm

dog.fearless

Xe buýt
Em cũng thấy ở chung cư nó sướng cái người nhưng nếu mua đầu tư thì cả giai đoạn dài 10 năm đất hay nhà đất mà ko bị lỗi, ko xấu, ko tệ cùng tầm tiền nó tăng nhiều hơn cc. Những căn chung cư 5-6 tỏi mua tầm 2010 đến nay chưa chắc bán được 9-10 tỏi nhưng nhà đất mua giá đó thời đó thì tăng vượt 10 tỏi và thành hàng hiếm
có tiền sao phải chui vào ngõ ngách rồi lại kêu là ngõ bẩn cụ nhỉ