Có cụ nào muốn thử surbo tăng công suất động cơ với em không

trongpaint

Xe buýt
Cụ lại chọc gậy bánh xe nữa rồi >:)>:) sao cụ vẫn chưa bị treo cổ nhỉ??>:)>:)
Thực tế nếu thiếu gió thì hơi yếu còn thừa gió thì...rất yếu,cái này nhà cháu đã test trên hệ thống turbo có VNT và ko có VNT(Variable Nozzle Turbo) thậm chí nếu quá dư gió là khỏi chạy luôn.Có mấy thớt các cụ cứ máu độ turbo,nhà cháu đọc mà tim đập chân run quá ko dám ý kiến ý cò j, thôi thì cứ để các cụ thực tế có khi mới thấy hay :D:D
Cụ nói chuẩn luôn. Theo sách thì đối với động cơ xăng, tỷ lệ lý tưởng là 13,4.1 nghĩa là 13,4 phần gió thì 1 phần xăng để tại ra hỗn hợp cháy tốt nhất. Trên hay dưới mức này thì đều kém đi cả. Nói túm lại là không có chuyện cứ tăng thêm gió thì công suất động cơ tăng.

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Nhân thớt này thì các cụ tư vấn cho em phát, cái con Lac CDX 1.6 của em mặc dù đã thay bugi Denso, modify tí cái cổ hút cũng gần được như SRI rồi, xe chạy cũng khá thoát hơn ở tầm 40km/h và vòng tua 2.000 trở lên, nhưng ghét nhất là nó vẫn bị lag ở vòng tua thấp. Cứ đang chạy nhanh đạp phanh lại rồi đạp ga lên là nó lag, giật giật bực không thể nào tả được, em chạy thử con 1.8 thì nó không có hiện tượng này, dù biết rằng chênh nhau 40 HP cũng làm thay đổi nhiều thứ. Độ exhaust thì em chưa làm được, giờ còn cách nào để xử lý cái lag đó không nhỉ?

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Cụ nói chuẩn luôn. Theo sách thì đối với động cơ xăng, tỷ lệ lý tưởng là 13,4.1 nghĩa là 13,4 phần gió thì 1 phần xăng để tại ra hỗn hợp cháy tốt nhất. Trên hay dưới mức này thì đều kém đi cả. Nói túm lại là không có chuyện cứ tăng thêm gió thì công suất động cơ tăng.
Em cũng không rõ thực sự nó ra răng, liệu có phải do nhiệu độ môi trường khác nhau không? giả dụ ở điều kiện test tiêu chuẩn tại 20oC, còn ở ta thường xuyên là 30oC + bức xạ làm capo nóng đến 40-50oC nữa như vậy thực tế thường xuyên chạy trong điều kiện thiếu khí và động cơ yếu hơn so với thiết kế, nên nếu làm mát được đường nạp đảm bảo nhiệt độ như trong test là máy đã khỏe lên rồi :D
Túm lại là không có điều kiện máy móc trang bị để test nên ta chơi theo kiểu thử đúng sai và điều chỉnh dần dần vậy :D

Bin&Nhim

Xe tải
Nhà cháu không biết gì chỉ ngồi hóng hớt thôi ạ :))

interceptor

Xe điện
He he! Đã độ xe thì phải biết mới độ cụ ạ.
Nói túm lại, chuyện tăng thêm gió là công suất tăng là chuyện hoàn toàn có thể với đa số các xe dân dụng phổ biến, vì hầu hết các xe dân dụng phổ biển đều có tỷ số nén (CR) từ 10:1 đến 12:1, và tỷ số xăng/khí (AFR) từ 10.5:1 đến 12:1, tức là nếu thêm gió vào là để đến được mức tối ưu 13:1 của cụ đấy. Đến khi mà gió quá dư thì mới độ đến bước tiếp theo là chỉnh lại ECU để tăng tỷ số nén (CR) đến mức lý tưởng là 13:1.
Ngoài ra, tỷ số nén của động cơ đốt trong ảnh hưởng rất nhiều bởi loại nhiên liệu và chỉ số Octane nữa ạ. Mỗi loại nhiên liệu, mỗi chỉ số octane sẽ có một tỷ số nén tối ưu cho nó.
Nói túm lại là: Độ xe mà không biết mình độ cái gì, có tác dụng thế nào lên xe của mình thì không ổn, đúng không các cụ? :D

ZARA

Xe tải
Nghe tin sắp tới có 2 cụ sẽ sang Sing đầu tuần sau. Em đề nghị các cụ check hàng cẩn thận, chụp choạch chi tiết và nếu mang hàng về thì phải tổ chức họp báo với một số anh em đam mê nhé. Đặc biệt là làm việc với shop để nếu có thể order về VN sau này được.

Cụ inter: Cụ chú ý giúp em cái món DYNO nhé. Có lẽ lần tới gặp em sẽ trao đổi với cụ được nhiều hơn là viết :P

Chúc các cụ lên đường may mắn :D

interceptor

Xe điện
Cụ yên tâm về vấn đề này, vì em đã làm việc rất nhiều với bên kia. Bên ý em có agent rồi, cần gì có thể order về được. Còn món Dyno thì em đang nghiên cứu 1 phần mềm Vitual Dyno, để em thử nghiệm trên xe em trước rồi sẽ review cho các cụ! ^_^

OmegaO9

Xe container
Người OF
Cụ yên tâm về vấn đề này, vì em đã làm việc rất nhiều với bên kia. Bên ý em có agent rồi, cần gì có thể order về được. Còn món Dyno thì em đang nghiên cứu 1 phần mềm Vitual Dyno, để em thử nghiệm trên xe em trước rồi sẽ review cho các cụ! ^_^
Cụ Béo dạo này ngâm cứu sâu về mấy món công suất thật.Chiều nào em đi làm về cũng thấy xe đỏ của cụ bên Espanyol :P

tuanprado

Xe tăng
Cám ơn bạn Xe Rac.

Tuanrado

kar

Xe điện
Hơ, các bác có hội onroad đấy à? Cho em chơi mới =P~ trong offroad em là thằng duy nhất theo thuyết lightweight đấy :D Mà các bác độ xong thì phải có cái gì ghi lại thành quả của mình chứ? Hay hội onroad hàng tháng mở một cuộc drag race đi xem xe mình cải thiện thế nào? Em có con RaceLogic be bé nhưng lâu không test xe đang để mốc lên, các bác chơi đi em đem ra đo cho.

interceptor

Xe điện
Ôi xời ơi, cụ để mốc meo thì đưa ngay đây cho em xài đê! ^_^
Em cũng muốn có cuộc drag race lắm, cụ tổ chức đê! :D

Hơ, các bác có hội onroad đấy à? Cho em chơi mới =P~ trong offroad em là thằng duy nhất theo thuyết lightweight đấy :D Mà các bác độ xong thì phải có cái gì ghi lại thành quả của mình chứ? Hay hội onroad hàng tháng mở một cuộc drag race đi xem xe mình cải thiện thế nào? Em có con RaceLogic be bé nhưng lâu không test xe đang để mốc lên, các bác chơi đi em đem ra đo cho.

kar

Xe điện
Đưa là đưa thế nào! Đồ kỷ niệm làm nghề đấy bác :D Tổ chức nhé? Thế có bao nhiêu bác muốn chạy thử xem xe mình chạy thế nào hả bác?

interceptor

Xe điện
Em cũng không biết cụ ạ, nhưng chắc chắn có ít nhất 2 người. Theo em, cụ nên tổ chức cho anh em onroad một cái lịch gặp mặt thường xuyên đã, rồi mới thu thập được thông tin nhu cầu để mở drag racing tournaments. :D

xe_rac

Xe buýt
Đưa là đưa thế nào! Đồ kỷ niệm làm nghề đấy bác :D Tổ chức nhé? Thế có bao nhiêu bác muốn chạy thử xem xe mình chạy thế nào hả bác?
em chim ưng vụ này đấy cho xin 1 xuất nhé :D, mấy lần đề cập chả ai hoan nghênh tại liên quan đến vấn đề đua xe bắn súng :P
mà bac inter để chân mẫu dính *** trâu hay sao ý :))

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Hơ kụ Hải kar lại định vác Niva ra đua xe bắn súng à, xe này để bắn súng thì tiện chứ mất cửa chạy phải lấy dây thừng buộc quanh người à =))
Các kụ đua xe bắn súng ở đâu cho nhà em chân cổ vũ nhá, :P

Cho nhà em mượn cái Racelogic của kụ để lập lại kỷ lục của aston ở đài cảm tử được không? :D

Chỉnh sửa cuối:

CuTiVoDich

Xe điện
Nếu vào cuối tuần thì em cũng xin 1 chân hóng hớt ạ:D

Chuối Hột

Xe tải
Nghe giang hồ đồn về trình driff của cụ nhiều rồi, em cũng rất khoái vụ này nhưng chưa có điều kiện tập và thử. Cụ tổ chức of và đào tạo cơ bản cho anh em nào máu mê đi cụ? em xin đăng ký một chân, góp một quả lốp cụ nhé :-bd