[Funland] Có nên mua chung cư tại thời điểm này

cococo12

Xe máy
em mua được rồi cụ ạ. Nhà em mua gấp. Để nữa nó lên giá sợ lắm cụ ạ
Chúc mừng cụ nhé, em ra Tết mới tính mua thì thấy giá toàn cao chót vót :)) Người nhà em bảo giờ giá cao cứ thư thả, mấy bữa nữa có chính sách thì mua vào đẹp hơn. Cơ mà em vẫn cứ đi tìm cho biết.

veno

Xe tải
Ôi bài viết cụ đăng giống trg hợp của em lắm ấy. Nhà em cũng mua hụt 1 căn ở Dương Nội. Bên đó cò đầu tư hở ra căn nào là họ mua lại ngay xong sơn sửa lại chút bán giá cao hơn hàng trăm triệu. Có một căn nguyên bản trước Tết 1250 mà ra Tết cái hỏi lại 1350 chưa bao sang tên :v
Cuối cùng nhà mợ mua ở khu nào thế ạ :D

Camtu234

Xe hơi
Cuối cùng nhà mợ mua ở khu nào thế ạ :D
Em mua bên hh2 Xuân Mai rồi cụ ạ, giờ căn 1 tháng trc rao 1ty320 hnay lên 1ty5xx rồi các bác nhé. Né gấp, bên đó có 1 nhóm sale chung tiền xong đầu cơ nhau, cứ có dân bán họ mua giá rẻ rồi sơn lại sau bán chênh lên 1 200 triệu là bình thường

cococo12

Xe máy
Em mua bên hh2 Xuân Mai rồi cụ ạ, giờ căn 1 tháng trc rao 1ty320 hnay lên 1ty5xx rồi các bác nhé. Né gấp, bên đó có 1 nhóm sale chung tiền xong đầu cơ nhau, cứ có dân bán họ mua giá rẻ rồi sơn lại sau bán chênh lên 1 200 triệu là bình thường
Cụ mua dưới đấy cũng dễ thở nhỉ. Em tìm trên này nên giá cũng cao

Huynguyen01

Xe máy
Chả có lẽ nên thuê để ở, rồi 1-2 năm nữa hi vọng là giá hạ nhiệt rồi tính mua các cụ nhỉ, e cũng mỏi mắt tìm 2 tháng nay mà không thấy giá hạ nhiệt...

nttung0123

Xe hơi
Chả có lẽ nên thuê để ở, rồi 1-2 năm nữa hi vọng là giá hạ nhiệt rồi tính mua các cụ nhỉ, e cũng mỏi mắt tìm 2 tháng nay mà không thấy giá hạ nhiệt...
Nếu mua chung cư để ở, mà nhu cầu cao lại muốn chung cư co tiện ích thì chỉ chung cư gọi là cao cấp. Theo tôi tình hình hiện nay không bao giờ giảm đâu, vì người mua chung cư cao cấp thường có nhu cầu thực, ít vay ngân hàng hoặc vay trong tầm kiểm xoát

cococo12

Xe máy
Như nhà em vẫn ưu tiên mua ở, vì tài chính cũng không cao mà phân khúc đó nhu cầu nhiều nên cũng chả giảm mấy, em nghĩ thế. Hoặc giảm có khi chả đến lượt mình. Mà em đến tuổi ổn định, cụ gái muốn yên ổn rồi.

Em coi chỗ ở là cái duyên. Mua được thì sẽ được. Như em mấy lần cắm đầu định chốt bừa sau thôi, giờ nghĩ lại thấy may. Nên cứ từ từ cụ ạ. Rồi sẽ tìm được nhà ưng ý.

Huynguyen01

Xe máy
Như nhà em vẫn ưu tiên mua ở, vì tài chính cũng không cao mà phân khúc đó nhu cầu nhiều nên cũng chả giảm mấy, em nghĩ thế. Hoặc giảm có khi chả đến lượt mình. Mà em đến tuổi ổn định, cụ gái muốn yên ổn rồi.

Em coi chỗ ở là cái duyên. Mua được thì sẽ được. Như em mấy lần cắm đầu định chốt bừa sau thôi, giờ nghĩ lại thấy may. Nên cứ từ từ cụ ạ. Rồi sẽ tìm được nhà ưng ý.
Thỉnh thoảng mò lên khảo giá thấy giá nhích tăng đôi chút, trong khi vẫn thấy là các căn cũ là chính thấy hoang mang quá các cụ ạ....

bmw17

Xe hơi
Chả biết thế nào Cụ ạ. Đợt rồi em cũng thuê được gần năm. Rồi nghĩ tính ra tối thiểu cũng vài năm nữa do F1 nhà em học quanh đấy thế là quyết định mua. Lúc trả lại nhà thuê, chủ nhà bảo sao húng thế, sao không thuê cho rẻ. Giá thì tùy căn, chênh lệch 3-4 giá do độ cũ mới, nội thất. Vì thuê ở đấy nên em mua được căn tốt với giá của căn cũ, xấu. Mua xong trước tết, thì sau tết giá lại rục rịch lên, căn nào tốt thì hở ra là mất, căn xấu thì cứ thấy rao mãi trên mạng. Mình mua không bị đắt, ổn định chỗ ở và sau khi mua nó không xuống với em là có lời rồi.

Thỉnh thoảng mò lên khảo giá thấy giá nhích tăng đôi chút, trong khi vẫn thấy là các căn cũ là chính thấy hoang mang quá các cụ ạ....
Trên mạng dù nhà chung cư hay nhà ngõ, LK thì em nghĩ toàn thông tin căn có vấn đề (cũ, phải sửa nhiều ...) là chính. Giá nhiều khi không phản ánh đúng thực tế đâu ạ. Nếu quan tâm phải tiếp cận mới nắm được thông tin chính xác hơn.

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Chả biết thế nào Cụ ạ. Đợt rồi em cũng thuê được gần năm. Rồi nghĩ tính ra tối thiểu cũng vài năm nữa do F1 nhà em học quanh đấy thế là quyết định mua. Lúc trả lại nhà thuê, chủ nhà bảo sao húng thế, sao không thuê cho rẻ. Giá thì tùy căn, chênh lệch 3-4 giá do độ cũ mới, nội thất. Vì thuê ở đấy nên em mua được căn tốt với giá của căn cũ, xấu. Mua xong trước tết, thì sau tết giá lại rục rịch lên, căn nào tốt thì hở ra là mất, căn xấu thì cứ thấy rao mãi trên mạng. Mình mua không bị đắt, ổn định chỗ ở và sau khi mua nó không xuống với em là có lời rồi.

Trên mạng dù nhà chung cư hay nhà ngõ, LK thì em nghĩ toàn thông tin căn có vấn đề (cũ, phải sửa nhiều ...) là chính. Giá nhiều khi không phản ánh đúng thực tế đâu ạ. Nếu quan tâm phải tiếp cận mới nắm được thông tin chính xác hơn.
Hầu hết các tin rao bán nhà là như vậy. Nhiều cụ bảo cứ thuê ở đấy 1 thời gian rồi quyết định mua. Thứ nhất cái nhà mình đang thuê ở 1 thời gian rất ok rồi, nhưng chủ nhà nó ko bán thì sao? Thứ hai, tìm mua 1 căn cùng trong khu đấy mình biết được thực trạng nhà ấy thế nào? Ko cẩn thận mua xong về sửa chữa ốm luôn.

Hoangxuyen

Xe đạp
Chung cư chỉ tăng ko giảm đâu các cụ

caisua

Xe lăn

Em cũng vừa được lệnh mua căn 2 tỏi gần cầu Trung Hòa, cụ chỉ em cách tiếp cận với ạ

bmw17

Xe hơi
Hầu hết các tin rao bán nhà là như vậy. Nhiều cụ bảo cứ thuê ở đấy 1 thời gian rồi quyết định mua. Thứ nhất cái nhà mình đang thuê ở 1 thời gian rất ok rồi, nhưng chủ nhà nó ko bán thì sao? Thứ hai, tìm mua 1 căn cùng trong khu đấy mình biết được thực trạng nhà ấy thế nào? Ko cẩn thận mua xong về sửa chữa ốm luôn.
Cụ nói chuẩn ạ, nhưng cũng tùy cách mình xử lý. Căn em thuê thực ra em rất ưng, không cần sửa gì. Hỏi mua nhưng chủ nhà không bán vì đang ở Mỹ, bán cũng không đủ lượng tiền để làm việc gì. Đại diện ở VN là ông anh thôi. Em tìm mua căn tương tự nhưng khác tầng, phải bố trí lại một chút, chi phí hơn 50 chục, đổi lại là ở ưng, hợp lý hơn căn em thuê (khi bố cục thì mình có kinh nghiệm với không gian đấy rồi). Với em thế là hợp lý.

Đánh giá thực trạng nhà thì lại là vấn đề quá rộng, đòi hỏi kiến thức, kinh nghiệm. Cũng như người đi mua xe cũ vậy, biết xem thì đỡ hơn, không biết thì cần người khác hỗ trợ.

Em cũng vừa được lệnh mua căn 2 tỏi gần cầu Trung Hòa, cụ chỉ em cách tiếp cận với ạ
Em cũng không phải chuyên gia đâu. Mình đi thuê ở trước, thấy ưng thực sự thì mình mua thôi.
Vì nhiều cái tưởng thế mà nó không phải thế, ở mới vỡ hết ra được. Trường hợp của em là mua ở Cụ nhé, đầu tư thì em nghĩ nó khác. Mấy mối có thể tìm hiểu thông tin ban đầu là bảo vệ, ban quản lý, hội nhóm cư dân...

Chỉnh sửa cuối:

vuchanphong

Xe tải
Long biên có tăng ko để e đăng lại căn e ở. :D

toyfriend

Xe buýt
Chung cư lúc nào rẻ thì mua, ko thì lấy tièn lãi thuê ở thôi mợ. Đừng vay mượn rước nợ vào người rồi mất hết tinh thần làm ăn, hỏng việc đấy

xedaphuyenthoai

Xe tải
em nào biết, em có đăng bán căn ở KĐT Việt Hưng mà chưa xong nên ứ bán nữa, thấy thớt bảo chung cư tăng thì định bán lại thôi ạ :)
Việt Hưng chưa hot bằng phía Sài Đồng cụ ạ. Ít nhất khoảng thời gian này

Minhduc2409

Xe tải
Ct 7 này cũng ngoat nghét chục năm rồi mợ. Không gian thì thích nhưng đi xa quá
Trc e ở dưới đó phải ngoi lên đây :(

Camtu234

Xe hơi
Căn này trước Tết em thấy rao 1350, cò họ mua lại ra Tết bán 15xx , nếu tài chính ổn chút các bác lên mạn trên la khê mà mua. Em mua ở hh2 Xuân Mai rồi, giá 1350 bao sang tên :)) nhà nguyên bản ạ.