[Funland] Có nên mua xe oto khi ít nhu cầu, như một tiện nghi phải có?

Amethyst2020

Xe buýt
Nhà em 2 năm mới hơn 5000 cây chuối. Còn xe bà chị thì chỉ sáng đánh ra vỉa hè, tối cho vào sân, toàn ông anh ck mượn.
Thế ạ? Mợ nhà có kêu lãng phí không ạ? Em xuất thân con nhà nghèo nên vẫn tiếc tiếc :D, kinh tế ổn cũng mới được mấy năm.

quangninhgsm

Xe tải
mua là ok cụ ạ

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em 2 năm mới hơn 5000 cây chuối. Còn xe bà chị thì chỉ sáng đánh ra vỉa hè, tối cho vào sân, toàn ông anh ck mượn.
Thế này em đi nhiều gấp 10 lần cụ rồi! Mà đi quá ít như thế thì chả phải ngợi gì đến chi phí hữu hình (xăng, bảo dưỡng).

Quy Lão

Xe tăng
Xe là cần thiết đấy ạ. Lúc chưa có nó thì nghĩ là nó chỉ giải quyết 1-2 vấn đề như che mưa nắng hay đưa đón. Nhưng có rồi sẽ thấy tiện ích hơn rất nhiều so với không có. Nói chung chất lượng cuộc sống sẽ lên.
Tuy nhiên muốn chất lượng cuộc sống lên (cả về tinh thần, vật chất) thì cần tính kỹ xem mua xe gì. Cụ nên tính đến nhu cầu sử dụng trong 5 năm tiếp theo.
Ví dụ: nhà đông hay ít người, nhu cầu hình ảnh, làm ăn, nhu cầu đi du lịch, kỹ năng khả năng trình độ lái, kế hoạch tài chính, sở thích ...
Như gia đình cụ thì trong 5 năm tới làm 1 chiếc CUV 5 chỗ tầm 600-800 triệu là hợp lý nhất (nếu tài chính đáp ứng). Nếu muốn tiết kiệm thì làm 1 chiếc sedan tầm 500-600tr.
Sau 4-5 năm thì đổi lên 7 chỗ nếu gia đình đông người lên và tăng nhu cầu chứa đồ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ko hưởng thụ thì đợi tới lúc chết mua cái hòm xịn ah cụ?
Tội gì mà phải chờ đợi gọi taxi. Thích đi đâu nhảy lên xe mình đi có sướng hơn ko.
Đi có thèng lái thích hơn. Đỡ mệt.

mmxhung

Xe điện
Có tiền cứ mua ô tô đi thì người khác mới giàu, còn cứ bo bo không dám chi tiêu thì chỉ giàu một mình chán lắm.

jang

Xe tăng
Cụ chủ thớt chỉ cần thuê con xe cỏ thôi, đi thử trong vòng 2, 3 tháng. Lúc đó sẽ thấy không muốn quay lại đi xe máy chút nào. Còn nếu qua thời gian đó mà vẫn lăn tăn thì không nên mua.

sondaicajqk

Xe tăng
có tiền như này ko mua thì để làm gì ạ.

phuongnam1972

Xe buýt
Em trước đây cũng lăn tăn như mợ thớt. Nhưng khi mua rồi thì thấy quá đúng đắn.
Có những thứ không thể tính được bằng tiền.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hoàn cảnh cua em cũng na ná như của cụ, em mua chỉ dc hay đi lại mấy tháng đầu háo hức kiểu có xe, mới mua tuần nào cũng về quê, sau thì tháng đi vài lần còn lại nằm bãi xe nhưng k có thì lại thiếu.
Nhà em mua con xe nhỏ và xe cũ nên chi phí cũng k tốn và giá trị bé nên em kệ cọi như là phương tiện thôi k ảnh hưởng đến kinh tế lắm

Amethyst2020

Xe buýt
Vầng, với quan điểm mua vợ hai của ông chồng thì cũng dễ hiểu nếu anh ta mua thêm cô bồ được được tí :D
Hiện giờ chồng em chưa có tính đấy, vì đặc thù công việc không có giao lưu xã hội mấy. Trông cũng lôi thôi lệch xệch nên gái chưa chắc đã thèm ;)) . Nếu sau này no cơm rửng mỡ lại sinh tật thì em sẽ xử lý sau.

duongbaoan267

Xe điện
dãy phố xóm em gần như nhà nào cũng có xe nhưng chẳng nhà nào đi đc 1 vạn/năm, xe em ko đi nổi đến 5000/năm.

phamhungbs

Xe điện
Có điều kiện như nhà Mợ thì mua xe đi cho nó có tý thay đổi và tiện lợi, đời mấy tý. Tuy nhiên, tùy nhu cầu thì có thể chọn 7 chỗ phù hợp hoặc nhỏ nhỏ dễ quăng quật như Kia Morning, i10 hay Honda Jazz.

URAL CCCP

Xe ba gác
Em cũng thèm có vợ 2 nhắm dưng chẳng có xèng. Hôm nào vã quá thì lại ra công viên gần nhà mua cái vé 20k thì đi được 10 phút con xe điện của các cháu thiếu nhi cho đỡ vật. hazzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz
Mợ chủ cứ cưới em I10 cho Sói là nhã nhất ợ.

VLC

Xe hơi
Các cụ ạ, nhà em đang có dư ít tiền, nhà cửa thì có rồi, trong dài hạn thì vẫn có mục tiêu mua cái nhà nữa, nhưng còn xa, nên hiện tại trong ngắn hạn là chưa có kế hoạch gì. Dạo này 2vc đang nói chuyện mua oto, nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn không biết có đáng không.

Chồng làm việc tại nhà, ít có nhu cầu giao lưu quan hệ. Vợ làm cách nhà 3km, sáng cắp ô đi tối cắp ô về. F1 (mới một đứa) đi học cách nhà 4km. Quê nội cách nhà 100km, quê ngoại 15km. Không có xe thì rất ít về nội, nếu có thì chắc sẽ về nhiều hơn. Chẳng qua dạo này những lúc nắng nóng rồi mưa to đưa F1 đi học thấy cũng thương thương, hôm trước nó dính mưa về ốm nên 2vc lại ngồi bàn chuyện xe cộ.

Thu nhập nhà em hiện tại thì nuôi xe thoải mái, nhưng đang băn khoăn giữa hai mặt: 1. Có phải xe hơi là việc trước sau gì cũng phải sắm như một tiện nghi gia đình (như điều hòa máy giặt tủ lạnh), kể cả nhu cầu ít? 2. Nuôi như vậy có lãng phí không khi vẫn còn mục tiêu dài hạn là tích lũy, mua nhà nữa đề phòng tuổi già?

Em biết trên này nhiều cụ có xe, kể cả khi phải vay nợ, có cụ nào mua khi nhu cầu ít như em không ạ? Các cụ có thấy lãng phí hay hối hận khi mua không? Sói nhà em muốn mua xe khoảng 1 tỏi, vì bảo mua xe cho sướng (chứ ko phải vì cần) thì mua hẳn cái được được tí, em nghĩ xót quá. Bây giờ 400tr cũng đi được rồi mà, có cần thiết lắm đâu.
Tạt ngang qua quán thấy vấn đề cụ nêu nên mạo muội chia sẻ suy nghĩ và kinh nghiệm của em để cụ tham khảo!

Con oto đầu tiên của em có khi em chưa có con và lấy trong tình huống bất đắc dĩ (anh bạn vay tiền rồi trả bằng xe, một con Toyota Altis đời 2000 gì đó chứ không phải trả bằng tiền:(), đành vậy và sau vài tháng em bán thu hồi tiền vì thấy thừa và mình còn nghèo! Sau đó thì vợ chồng em có con, nhưng lúc đó tiêu chuẩn cơ quan cấp cho 1 mình 1 xe với 1 lái, nhưng em toàn tự lái (vì thích lái xe và ko muốn phiền lái xe nhiều quá do công việc đi sớm, về muộn) nên xe đó như xe của gia đình, phục vụ vợ con đi chơi, về nội, ngoại cuối tuần... thấy thật tiện nghi và an toàn cho con, nhất là khi con còn non bé.

Sau đó vài năm em nghỉ (thoát ly khỏi hệ nhà nước) nên tiêu chuẩn xe riêng không còn, bắt đầu thấy thiếu và có suy nghĩ giống cụ bây giờ, tính toán đắn đo em quyết định mua xe, lúc đó tiền mua con xe đó bằng đúng giá trị căn nhà em ở khi đó. Lúc ấy và đến cả bây giờ nhiều người vẫn nói là giá như khi đó đừng mua xe mà mua thêm cái nhà thì giờ giá trị tăng thêm cả chục lần... nhưng đến giờ em thấy quyết định mua xe lúc đó là rất đúng, có chăng là không nên mua xe nhiều tiền như thế mà nên mua con giá trị thấp hơn như Mazda Premacy chẳng hạn. Đến giờ con xe đó em vẫn giữ (cho dù đã mua thêm xe to khác cho gia đình và phục vụ đi lại giao dịch làm ăn và một con xe be bé cho vợ) vì lý do hai đứa con em nó không cho bán xe cũ đã gắn bó với chúng nó từ lúc còn bé tý và cũng vì con xe đó vẫn chạy rất tốt...

Oto đúng là tiêu sản xét ở góc độ tài chính, nhưng với thời buổi bây giờ thì hãy coi nó như là một loại đồ dùng sinh hoạt mang tính tiện nghi đi, coi nó là phương tiện đi lại đi cho dù nó không phổ thông và tiện dụng như xe máy, không có thì thiếu, có thì thừa, nhưng vẫn cần có!

Do vậy em mạo muội khuyên cụ:
1- Không phải vay tiền để mua và thu nhập của gia đình dư dả để vận hành nó thì hãy mua ngay, mua nó như là một đồ dùng tiện nghi, là phương tiện phục vụ cuộc sống của gia đình mình và xác định gắn bó với nó (không bán, đổi thì không sợ lỗ)
2- Đừng mua xe đắt tiền, phương tiện thôi mà, cảm giác sung sướng đi xe mới, tiện nghi... chỉ kéo dài trong tối đa 1 năm đầu tiên thôi, sau đó nó thuần túy là phương tiện đi lại! Hãy mua một con xe nhỏ như Kia Morning... (chi phí đầu tư, vận hành thấp, đi lại trong phố dễ dàng, đi đường xa cũng tốt chán so với xe máy hay xe khách, cả năm đi đường xa được 5, 6 lần là nhiều), phổ biến và dễ sửa chữa, chi phí phụ tùng thấp và sẵn phụ tùng...

Ỉn V

Xe buýt
Chia sẻ vs mợ nhà em. Nhà em cũng hoàn cảnh gần giống nhà mợ có nghĩa là ko cần dùng xe quan hệ làm ăn j cả. Hồi chưa mua gần như nhà em đi lại bằng 90% Grabcar, 10% xe máy đi chợ nên lúc tính toán về việc mua xe còn nghĩ để xe về quê thôi chứ đi trong HN tắc đường cứ Grab cho lành. Phân vân mãi cũng thấy ko cần thiết xong có ông bạn rủ đi xem xe thì nhà em tiện cũng lấy luôn 1 con. Bạn lấy Santafe, nhà em lấy Acent, chưa đến 700tr. Đến khi có xe rồi mới thấy nên mua, nhà em còn chưa có bé như nhà mợ mà thấy có xe thực sự rất hài lòng. Xe mình đi ko bị mùi, thích đi lúc nào lấy lúc ấy, ko bị cảnh cắc bụp như Grab hôm xe mới hôm thì xóc nảy đít. Về quê thì nhất rồi, vừa oai 🤣🤣🤣 vừa ko bị cảnh chờ xe khách, xách đồ lễ mễ...Nếu ko vì xót tiền khấu hao xe quá nhanh thì nhà em cũng làm con Merc cho sướng thằng người.

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Kể cũng hài, hàng xóm nhà em làm thầu nhân công xây dựng, chăm làm chăm ăn, mua được con xe thấy cất trong gara suốt chả đi đâu, chỉ thấy thi thoảng lôi ra lôi vào rửa và cất, và h ình như có 2, 3 lần ra khỏi nhà là phải đi chuộc xe do ông con phá gia chi tử đem đi cầm cố.. Ông ấy chắc chả có khái niệm du lịch bao giờ, loanh quanh trong xóm là hết, quê cũng chả có, Cực nhất là mua xe để phục vụ mình nhưng mình chả có nhu cầu gì để phục vụ ngoài nhu cầu tiết kiệm và cất tiền vàng. đáng thương cho những thành phần như thế

thanhcong2002

Xe buýt
Các cụ ạ, nhà em đang có dư ít tiền, nhà cửa thì có rồi, trong dài hạn thì vẫn có mục tiêu mua cái nhà nữa, nhưng còn xa, nên hiện tại trong ngắn hạn là chưa có kế hoạch gì. Dạo này 2vc đang nói chuyện mua oto, nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn không biết có đáng không.

Chồng làm việc tại nhà, ít có nhu cầu giao lưu quan hệ. Vợ làm cách nhà 3km, sáng cắp ô đi tối cắp ô về. F1 (mới một đứa) đi học cách nhà 4km. Quê nội cách nhà 100km, quê ngoại 15km. Không có xe thì rất ít về nội, nếu có thì chắc sẽ về nhiều hơn. Chẳng qua dạo này những lúc nắng nóng rồi mưa to đưa F1 đi học thấy cũng thương thương, hôm trước nó dính mưa về ốm nên 2vc lại ngồi bàn chuyện xe cộ.

Thu nhập nhà em hiện tại thì nuôi xe thoải mái, nhưng đang băn khoăn giữa hai mặt: 1. Có phải xe hơi là việc trước sau gì cũng phải sắm như một tiện nghi gia đình (như điều hòa máy giặt tủ lạnh), kể cả nhu cầu ít? 2. Nuôi như vậy có lãng phí không khi vẫn còn mục tiêu dài hạn là tích lũy, mua nhà nữa đề phòng tuổi già?

Em biết trên này nhiều cụ có xe, kể cả khi phải vay nợ, có cụ nào mua khi nhu cầu ít như em không ạ? Các cụ có thấy lãng phí hay hối hận khi mua không? Sói nhà em muốn mua xe khoảng 1 tỏi, vì bảo mua xe cho sướng (chứ ko phải vì cần) thì mua hẳn cái được được tí, em nghĩ xót quá. Bây giờ 400tr cũng đi được rồi mà, có cần thiết lắm đâu.
Như mợ nói nên mua xe để hưởng thụ cuộc sống. Mua xe 1 tỷ thì xác định mất giá khoảng 100 triệu/năm, đi ít như mợ thì nuôi mất khoảng 20-30 triệu/năm chưa kể tiền gủi xe hàng ngày.