[Funland] Cụ nào từng bỏ thuốc lá thành công xin vào giúp cháu với ạ!

xmanvn

Xe buýt
Em cũng vất vả bỏ mấy lần mới được, cuối cùng phải dựa vào mốc giao thừa năm 2006 để quyết tâm. Sau hơn năm thấy mùi thuốc lá sợ luôn.
Hay cụ cứ đốt tẹt đến giao thừa đi ;)

xomo

Xe buýt
chúc mừng cụ thành công. e cũng tính bỏ mà khó quá. học theo cách của cụ xem sao
Nếu cụ có vợ rồi sẽ thấy bỏ thuốc lá có tác dụng gì. Rõ rệt luôn.

Còn hút thuốc thì 10 ăn 5 ăn 3 nhưng bỏ rồi thì 10 phải ăn 8 - 9. Từ hồi bỏ thuốc tới giờ em chả thấy bà xã thất vọng bao giờ. Khác hẳn thật!
Cố lên cụ!

james88

Xe buýt
Em hút được gần 10 năm, song bỏ được 3 năm. Giờ thỉnh thoảng ngày làm 1 - 2 điếu cho vui mồm. Một số kinh nghiệm của bản thân là:

- Cụ nên bỏ từ từ, ko nên dừng hẳn mà giảm số lượng lại, ví dụ 10 điếu 1 ngày thì còn 5 điếu và giảm đến 1 - 2 điếu 1 ngày. Mỗi lần hút thì ko nên hút cả điếu mà chia nửa thậm chí một phần ba rồi dập đi ngay.
- Nên hạn chế giao lưu với những người hút thuốc, rất khó nhưng nếu giao lưu thì cụ phải quyết tâm tránh tái nghiện dễ dàng.
- Tập thể thao (gym ) nếu có thời gian, và sinh hoạt ăn uống lành mạnh.

khải23c0545

Xe tăng
Em bỏ 5 lần rồi lần nào cũng thành công hết

Em hút được gần 10 năm, song bỏ được 3 năm. Giờ thỉnh thoảng ngày làm 1 - 2 điếu cho vui mồm. Một số kinh nghiệm của bản thân là:

- Cụ nên bỏ từ từ, ko nên dừng hẳn mà giảm số lượng lại, ví dụ 10 điếu 1 ngày thì còn 5 điếu và giảm đến 1 - 2 điếu 1 ngày. Mỗi lần hút thì ko nên hút cả điếu mà chia nửa thậm chí một phần ba rồi dập đi ngay.
- Nên hạn chế giao lưu với những người hút thuốc, rất khó nhưng nếu giao lưu thì cụ phải quyết tâm tránh tái nghiện dễ dàng.
- Tập thể thao (gym ) nếu có thời gian, và sinh hoạt ăn uống lành mạnh.
Theo em 2 đoạn đỏ đỏ của cụ thì không gọi là bỏ được thuốc mà chỉ là giảm hút thôi.
Em hút thuốc hơn 20 năm rồi, bỏ vài lần, lần lâu nhất là 3 năm, hiện tại vẫn đang hút, cho dù ngày một vài điếu. Lý do là em nghiện cafe, mà cafe mà không có thuốc lá thì chẳng ra cái vị gì.
Em cũng muốn bỏ hẳn lắm rồi mà không được.

vitbau

Xe tải
Em chưa bao giờ thấy bao "thuốc lá thành công" thì bỏ sao đc nhể ;) :D

NHON 2012

Xe điện
Em hút 20 năm ngày it thì 1 gói, Đã bỏ được 5 tháng rồi. Vấn đề là quyết tâm, cụ quyết tâm bỏ thì chẳng cần hỗ trợ gì hết cứ không hút là xong

captivaltz

Xe điện
Toàn cao thủ nhưng em ứ học được oa oa oa

kaxide

Xe hơi
Em nghiện nhẹ nên thi thoảng vẫn hút cho vui! có điều chẳng ngon lắm! Theo em các cụ cứ thay đổi các loại thuốc khác nhau đừng cố hữu 1 loại thì dễ bỏ hơn! Chuyển từ nặng sang các loại nhẹ nhẹ thế là từ từ bỏ!

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Kinh nghiệm của em là bỏ phát phải bỏ luôn, em hút thuốc 11 năm, đã bỏ được 1 năm, trong một năm vừa qua không hút một điếu nào, và em thấy bỏ không khó, nhưng để không hút lại thì phải vượt qua được những tình huống dưới đây:

- Nhậu nhẹt, hát hò ----> không hút
- Thức khuya, mất ngủ ----> không hút
- Cãi nhau với vợ ----------> không hút
- Đánh bạc -------------> không hút
- Uống trà ngon sau mỗi bữa ăn --------> không hút
.........................................................................

Cơ bản những tình huống trên mà cụ không phải sử dụng đến thuốc lá thì em nghĩ bỏ đơn giản

Em có kinh nghiệm của 5 lần bỏ rồi, nếu muốn trao đổi cụ gọi em nhé! :P
Lão này thì cháu biết và xác nhận luôn ! Chính xác ạ !

5 lần trong 5 tiếng lão ấy bỏ 1 tóp thuốc !

Cơ mà ngồi nhậu em ko đếm được ! Em cũng có kinh nghiệm bỏ thuốc ...nhất là trong cuộc nhậu !

Hay kụ chủ mời em nhậu đê , em phổ biến cho ! :))

Tac ke

Xe buýt
E thậm chí còn chưa từng có ý nghĩ bỏ thuốc

Thietkein

Xe hơi
Website
www.thietkeinhanoi.net
e giống cụ chủ, muốn bỏ khó quá, chắc chỉ có nhốt ra đảo hoang 1 tháng ko tiếp xúc với ai mới cai đc, chứ mình định bỏ mà thằng bên cạnh nó hút sao mà thuốc nó thơm thế.

nnperav

Xe tăng
Ngày trước em hút mỗi ngày cũng gần 2 bao với thâm niên gần chục năm, thế mà e bỏ cũng chỉ mất 10 ngày.
Em nghĩ phải thật quyết tâm, do mình cả thôi. Mọi lý do đều là chưa đủ quyết tâm thôi ạ

lamdaika

Xe hơi
Em đang nghiên cứu mấy bài này :
ài 1: Củ cải rửa sạch, thái sợi, vắt bỏ nước, thêm đường trắng vừa đủ. Mỗi sáng ăn một đĩa nhỏ, sẽ cảm thấy không thèm hút thuốc, có thể ức chế cơn nghiện. Kiên trì lâu ngày sẽ bỏ được thuốc lá. Bài 2: Cỏ khô 120g, đỗ trọng 60g, bối mẫu 60g, sắc nấu bỏ bã. Nêm đường đen 20g, cô thành dạng cao. Mỗi sáng và chiều dùng 1 lần, mỗi lần 1 muỗng canh, uống với nước ấm. Dùng liên tục có thể cai thuốc lá.
Bài 3: Để “cắt” cơn nghiện, dùng bồ công anh 40g, dã cúc hoa 12g, cỏ khô 10g. Sắc uống. Ngày thường sáng và chiều uống 1 lần, dùng liên tục có thể giải độc.
Bài 4: Sinh tố cam – cà rốt: Cam tươi 2 quả, cà rốt tươi 100g, chanh tươi 1/4 quả, nước nguội 400ml, nước đá nhuyễn 1/4 ly, mật ong 1 muỗng lớn (không dùng cho người bệnh tiểu đường). Cam rửa sạch, gọt vỏ, bỏ hạt, cắt nhuyễn; cà rốt rửa sạch, gọt vỏ, cắt lát. Chanh vắt lấy nước, tất cả cho vào máy xay sinh tố, đổ vào nước nguội, nước đá nhuyễn và mật ong, đậy nắp, mở máy xay cho nhuyễn... Dùng ngay sau khi chế biến, mỗi ngày 1 ly, giúp giải độc thuốc lá rất tốt.
Bài 5: Cam thảo 4g, đương quy 4g, hoàng cầm 4g, long đởm thảo 8g, mộc thông 4g, sài hồ 4g, sinh địa 4g, sơn chi 4g, trạch tả 8g, xa tiền tử 4g. Sắc uống, ngày 1 thang. Có tác dụng ức chế cơn nghiện.
Bài 6: Cam thảo 40g, kim ngân hoa 40g, ngưu hoàng 12g, tử hà xa 20g. Tán bột, làm hoàn, ngày uống 12-16g (có thể mua thuốc thành phẩm tại tiệm thuốc). Có tác dụng ức chế cơn nghiện.

mai.thanh10

Xe container
Em bỏ mỗi lần, gần chục năm rồi chưa rít lại hơi nào. Đọc thớt này của cụ, tự dưng thấy ... thèm thuốc mới chết chứ :)).

minhchi233

Xe điện
Cụ cứ tưởng tượng cụ chỉ thọ thêm một năm nữa vì thuốc lá nghĩa là ngay trong năm nay cụ phải làm lễ thượng thọ cấp tập cùng với hình ảnh gấu cùng chục con bồ xinh như hoa hậu khóc khan sau xe tang và F1 phải đội khăn trắng bê di ảnh cụ đi giật lùi thì sẽ bỏ được.
Cụ bỏ thành công mấy lần rồi nhể?
Eim đang bỏ từ từ đây, từ hồi tết đến giờ. 3 tháng đầu giảm xuống 2 ngày 1 gói. Hiện nay vẫn 2 ngày/ gói nhưng em chỉ hút có 1 nửa điếu rồi bỏ. Eim bỏ dược 75% roài.

Hai_75

Xe điện
Chẳng là dạo này cháu thấy nhói nhói sau lưng và ngực trước bên phải ạ! Định đi chụp phổi nhưng cháu lại thấy sợ sợ, cháu thưa các cụ năm nay cháu 37 cái lá vàng rơi, thâm niên hút cũng phải đc 17 niên rùi! Sáng nào đánh răng cũng bị nôn khan ạ. Cháu cũng bỏ mấy lần rùi mà ko thành công. Cháu lập thớt này xin các cụ đã và đang cai thuốc cho cháu chút kinh nghiệm để cháu từ bỏ thuốc lá ạ!
Trân trọng cám ơn các cụ!
Thâm niên hút thuốc của em hơn cụ được 1 năm. Nhiều lần cũng muốn bỏ nhưng cũng chưa thành công. Lần gần nhất bỏ được hơn 3 tháng do em thường xuyên chăm bà già trong bệnh viện (BV Bệnh Nhiệt Đới - Khoa Hồi Sức Tích Cực) nên tiếp xúc nhiều trường hợp bệnh nhân nặng liên quan đến phổi => Em sợ thực sự. Thực ra em bỏ tự nhiên luôn không đả động đến một điếu nào trong 3 tháng đó. Bà già em mất một thời gian, em xa môi trường bệnh viện và cuộc sống thường nhật thấy anh em xung quanh cũng vẫn hút nên lại tái nghiện được 6 tháng nay.
Tóm lại, bỏ thuốc lá thực sự khó vì có quá nhiều lý do để hút thuốc.
Em nghĩ bỏ hay không là do quyết tâm của mình thôi cụ àh.
Nghĩ đến sức khỏe ... ... ... ... ... ... ... em ... ... ... ... ... ... ... !!! 8->

Cụ bỏ thành công mấy lần rồi nhể?
Eim đang bỏ từ từ đây, từ hồi tết đến giờ. 3 tháng đầu giảm xuống 2 ngày 1 gói. Hiện nay vẫn 2 ngày/ gói nhưng em chỉ hút có 1 nửa điếu rồi bỏ. Eim bỏ dược 75% roài.
Em cũng bỏ kiểu này , trước thì hút đến tóp mới búng , sau thì chừa 1 phân , giờ chỉ hút 2/3 điếu là búng !

Chỉ khi đi nhậu mới hút nhiều ! Còn bình thường 3 - 4 ngày / gói !

Phổi em giảm từ rửa rau xuống vo gạo được rồi ! :)):)):))