[Funland] Cụ nào xin lại giấy khai sinh cho con chưa ạ?

Ladieubong8x

Xe hơi
Em bị mất giấy khai sinh của con, khi đọc thủ tục giấy tờ thì thấy liệt kê:

– Tờ khai cấp bản trích lục hộ tịch;
– Xuất trình một trong các giấy tờ như chứng minh nhân dân, căn cước công dân hay giấy tờ khác có dán ảnh và có thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp và còn giá trị sử dụng.

Đây là xin trích lục, nhà em còn hộ khẩu. Bé nhà em cấp 1 thì giấy tờ thứ 2 kia lấy đâu ra? Hay xin cấp lại luôn cho chắc ạ?
Cụ mợ có kinh nghiệm chia sẻ giúp. Em cảm ơn ạ.

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
sao nhà bác lại lằng nhằng vậy nhỉ. toàn tự bác dọa lại bác rồi hoang mang
quá dễ
cầm ngay hộ khẩu ra unnd phường và vào đúng quầy tư pháp . xin xác nhận lại giấy ks cho cháu là xong . kể cả người lớn cũng vậy

vnhn

Xe tăng
Giấy khai sinh không cấp lại cụ nhé. Em cũng lỡ làm mất bản gốc giấy khai sinh con em, ra phường, quận xin lại ko được. Họ chỉ cấp cho bản trích lục thôi. Đấy là quy định rồi nên cố gắng xin vô ích. Chắc trừ phi cụ có người nhà làm to cỡ từ CT TP trở lên, ép xuống địa phương thì chắc được :))

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
Giấy khai sinh không cấp lại cụ nhé. Em cũng lỡ làm mất bản gốc giấy khai sinh con em, ra phường, quận xin lại ko được. Họ chỉ cấp cho bản trích lục thôi. Đấy là quy định rồi nên cố gắng xin vô ích. Chắc trừ phi cụ có người nhà làm to cỡ từ CT TP trở lên, ép xuống địa phương thì chắc được :))
cụ nói linh tinh gì thế . giấy khai sinh bản gốc nếu mất thì tư pháp phường vẫn cho cấp lại bản gốc bt ( có đóng thêm con dấu chữ nhật ghi là : CẤP LẠI trên tờ giấy khai sinh bản gốc lần 2 này .

Bebon

Xe tăng
Cấp lại bình thường cụ nhé! Trước e bị thất lạc bản gốc GKS của F1 phải ra phường đề nghị cấp lại. Sau tìm lại được thành ra giờ có hẳn 2 bản gốc

TÔN

Xe container
cụ nói linh tinh gì thế . giấy khai sinh bản gốc nếu mất thì tư pháp phường vẫn cho cấp lại bản gốc bt ( có đóng thêm con dấu chữ nhật ghi là : CẤP LẠI trên tờ giấy khai sinh bản gốc lần 2 này .
Đã là cấp lại thì ko phải bản gốc nhé
Bản gốc là bản cấp lần đầu tiên ý,nên cụ kia nói đúng chứ ko sai đâu.e cũng đi xin cấp lại giấy ks bản sao cho chính bản thân e rồi

TÔN

Xe container
Em bị mất giấy khai sinh của con, khi đọc thủ tục giấy tờ thì thấy liệt kê:

– Tờ khai cấp bản trích lục hộ tịch;
– Xuất trình một trong các giấy tờ như chứng minh nhân dân, căn cước công dân hay giấy tờ khác có dán ảnh và có thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp và còn giá trị sử dụng.

Đây là xin trích lục, nhà em còn hộ khẩu. Bé nhà em cấp 1 thì giấy tờ thứ 2 kia lấy đâu ra? Hay xin cấp lại luôn cho chắc ạ?
Cụ mợ có kinh nghiệm chia sẻ giúp. Em cảm ơn ạ.
Cụ ra uỷ ban (phường / xã) nơi cụ cư trú vào bộ phận 1 cửa bảo họ cấp lại cho

202

Xe container
Bản gốc là bản cấp lần đầu tiên ý,nên cụ kia nói đúng chứ ko sai đâu.e cũng đi xin cấp lại giấy ks bản sao cho chính bản thân e rồi
Nói như cụ thì buồn cười quá. Thì chả có cái nào là gốc cả khi đã cấp lần 2. Mục đích cũng chỉ là cấp giấy khai sinh và có giá trị. Tất cả giấy tờ có ngayg tháng cấp cả.

AnhhoangSu

Xe điện
Nói như cụ thì buồn cười quá. Thì chả có cái nào là gốc cả khi đã cấp lần 2. Mục đích cũng chỉ là cấp giấy khai sinh và có giá trị. Tất cả giấy tờ có ngayg tháng cấp cả.

Chính vì chữ "cấp lại" này nên nó mới không bằng bản gốc đầu tiên đấy các cụ (bằng đại học cũng vậy). Ở trong nước thì không có vấn đề gì nhưng em vẫn nhớ rất rõ câu chuyện này. Không biết giờ nước Đức đã dễ hơn chưa chứ hồi 2000-2001 anh hàng xóm cạnh nhà em dưới tỉnh lẻ ngày xưa. Bố anh ấy đi xklđ từ thời Đông Đức gửi giấy tờ về để 2 mẹ con hoàn tất thủ tục sang bên đó định cư. Mà giấy khai sinh của anh ấy cũng là bản cấp lại, cứ đưa hồ sơ vào đsq Đức là lại bị trả lại vì họ không chấp nhận chữ "cấp lại".
Mẹ anh ấy khóc lên khóc xuống vì không làm được giấy tờ cho con, cứ sang than thở với mẹ em hoài và xác định không sang nữa rồi. Về sau may có người mách đi tìm lại ông cựu chủ tịch phường đã về hưu. Với 1 cái may nữa là mẫu giấy khai sinh kiểu cũ ngày xưa phường vẫn còn giữ lại gần chục tờ. Thế là đi "cửa hậu" viết lại toàn bộ rồi mang đến nhờ ông cựu phường kia ký lại như 1 tờ giấy khai sinh ban đầu luôn.
Làm xong cái giấy khai sinh đó là đsq Đức nhận hồ sơ luôn và hoàn thiện được giấy tờ để sang Đức.
Ngày ấy cứ đụng đến giấy tờ hành chính đúng là nhục đúng nghĩa đen luôn. Chả biết giờ đã dễ dàng hơn chưa. Với bằng đại học thì nhiều người bị mất mà định hướng hay đi qua đi lại nước ngoài học tập. Thì họ phải cố cày lên cao học thạc sĩ để thoát khỏi ràng buộc của cái bằng đại học cấp lại.

Chỉnh sửa cuối:

vnhn

Xe tăng
Em là thằng đi làm trực tiếp đây. Bản gốc chỉ có 1 bản duy nhất, không cấp lại. Phường sẽ chỉ cấp cho bản trích lục chứ không làm lại giấy khai sinh bản gốc cho con cụ nhé.

Patriots

Xe lăn
Giấy khai sinh cụ có thể xin bản chính cấp lại, hoặc bản trích lục, khai sinh ở đâu thì ra đó xin, hoặc cụ khai trực tuyến ở đây:

Người nào đi làm thủ tục thì mang theo giấy tờ tuỳ thân, mang theo cái hộ khẩu cho chắc bà bản sao nếu có.

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
nhà em đã làm lại giấy kg : ghi rất rõ . giấy khai sinh bản chính ( có đóng đè 1 con dấu ghi là : làm lại ) hiểu chưa

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
Em là thằng đi làm trực tiếp đây. Bản gốc chỉ có 1 bản duy nhất, không cấp lại.
cấp lại bt . em cũng đã đi làm vậy em hỏi bác. cái tờ làm lại nó ghi là gì . có phải là giấy khai sinh bản chính kg ? và có đóng con dấu là làm lại kg ? giống như đóng dấu : hỏa tốc hay tối mật đó

WORKNEST

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chỗ em alo cán bộ tư pháp họ cũng giúp. Họ làm ở đó mấy chục năm ai họ chẳng biết, cứ mang giấy tờ tùy thân bố mẹ lên để họ xem là cấp. Cụ nào mới đến chưa nhập tịch em không biết.

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
Chính vì chữ "cấp lại" này nên nó mới không bằng bản gốc đầu tiên đấy các cụ (bằng đại học cũng vậy). Ở trong nước thì không có vấn đề gì nhưng em vẫn nhớ rất rõ câu chuyện này. Không biết giờ nước Đức đã dễ hơn chưa chứ hồi 2000-2001 anh hàng xóm cạnh nhà em dưới tỉnh lẻ ngày xưa. Bố anh ấy đi xklđ từ thời Đông Đức gửi giấy tờ về để 2 mẹ con hoàn tất thủ tục sang bên đó định cư. Mà giấy khai sinh của anh ấy cũng là bản cấp lại, cứ đưa hồ sơ vào đsq Đức là lại bị trả lại vì họ không chấp nhận chữ "cấp lại".
Mẹ anh ấy khóc lên khóc xuống vì không làm được giấy tờ cho con, cứ sang than thở với mẹ em hoài và xác định không sang nữa rồi. Về sau may có người mách đi tìm lại ông cựu chủ tịch phường đã về hưu. Với 1 cái may nữa là mẫu giấy khai sinh kiểu cũ ngày xưa phường vẫn còn giữ lại gần chục tờ. Thế là đi "cửa hậu" viết lại toàn bộ rồi mang đến nhờ ông cựu phường kia ký lại như 1 tờ giấy khai sinh ban đầu luôn.
Làm xong cái giấy khai sinh đó là đsq Đức nhận hồ sơ luôn và hoàn thiện được giấy tờ để sang Đức.
Ngày ấy cứ đụng đến giấy tờ hành chính đúng là nhục đúng nghĩa đen luôn. Chả biết giờ đã dễ dàng hơn chưa. Với bằng đại học thì nhiều người bị mất mà định hướng hay đi qua đi lại nước ngoài học tập. Thì họ phải cố cày lên cao học thạc sĩ để thoát khỏi ràng buộc của cái bằng đại học cấp lại.
kg nói ra thì nói là ngờ u.. vậy cái bản gốc và bản cấp lại điêu đề là gì thế? có phải đều là ( GIẤY KHAI SINH BẢN CHÍNH KG )

AnhhoangSu

Xe điện
kg nói ra thì nói là ngờ u.. vậy cái bản gốc và bản cấp lại điêu đề là gì thế? có phải đều là ( GIẤY KHAI SINH BẢN CHÍNH KG )
Ồ nâu, em chỉ là người kể lại chuyện xưa chứ không phải là người tranh luận cụ nhé.
Nếu cụ muốn chửi ai đó ng.u vì nhận định khác cụ thì nên giành nó cho các nhân viên đại sứ quán Đức tại HN những năm 2000-2001 nhé:P.
Phải chi cô hàng xóm cũ nhà em mà biết nói lý như cụ, lên cãi bằng được ép đsq Đức phải nhận hồ sơ thì đâu phải chết mệt vì giấy tờ cấp lại vậy cụ nhỉ:P

vnhn

Xe tăng
cấp lại bt . em cũng đã đi làm vậy em hỏi bác. cái tờ làm lại nó ghi là gì . có phải là giấy khai sinh bản chính kg ? và có đóng con dấu là làm lại kg ? giống như đóng dấu : hỏa tốc hay tối mật đó
Đây nhé. Đẹp y như bản chính, có tem của Bộ Tư pháp đàng hoàng nhưng vẫn chỉ là bản sao.

xuantien_mobis

Xe lăn
Năm 2010 em xin cấp lại cho F1 thì phải lên Quận làm thủ tục, Phường không làm việc này, ko rõ bây giờ đã thay đổi chưa, giấy khai sinh cấp lại sẽ đóng dấu Đỏ "cấp lại"

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
Đây nhé. Đẹp y như bản chính, có tem của Bộ Tư pháp đàng hoàng nhưng vẫn chỉ là bản sao.
HA HA.. DÓ LÀ BẢN SAO . ra phường lần đầu họ làm bản chính ( ghi rất rõ là bản chính ) còn đề nghị họ xin thêm vài bản sao cùng lúc thì sẽ có bản sao y chang thế này . còn nếu vài ngày sau xin chứng thực sao y bản chính thì tự đi mà photo rồi phường đóng triện vào. cần gì trưng ra cái này lòe tôi

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2010 em xin cấp lại cho F1 thì phải lên Quận làm thủ tục, Phường không làm việc này, ko rõ bây giờ đã thay đổi chưa, giấy khai sinh cấp lại sẽ đóng dấu Đỏ "cấp lại"
bác này nói chuẩn .tất nhiên tùy nơi 2010 phường họ cũng đã đủ tư cách để cấp lại bản chính ( cấp lại) rồi