Cùng tìm hiểu về Hệ thống phanh ABS.

nguyentienhung

Xe máy
Cám ơn bác raubac nhiều.Bài của bác khá đầy đủ rồi:x. Mong bác sớm post tiếp về hệ thống phân phối lực phanh điện tử (EBD) và hỗ trợ phanh gấp (BA) để anh em cùng tham khảo>:D<

PĐH

Xe tải
ơ thế xe lắp ABS k đạp nhả pe dan liên tục thì thao trác theo kiểu rà fanh akf các cụ?

thangln

Xe máy
Các cụ ơi test ABS như nào nhỉ :D Em muốn kiểm tra cái xem xe em có như sâu nói hok ạ :D
Thường thì tốc độ bao nhiêu trở lên là ABS hoạt động ạ?

kendy1611

Xe máy
cám ơn bác,bài viết quá hay

bim86

Đi bộ
Khi bánh xe chuẩn bị trượt thì độ bám là lớn nhất, khi đã trượt rồi thì độ bám lại nhỏ đi_ nguy hiểm hơn cả là sự mất lái...

anhtho

Xe ngựa
Các cụ ơi test ABS như nào nhỉ :D Em muốn kiểm tra cái xem xe em có như sâu nói hok ạ :D
Thường thì tốc độ bao nhiêu trở lên là ABS hoạt động ạ?
Bác cứ ra chỗ vắng, rộng, đi tầm 50 - 60 cây, sau đó phanh chết. Nếu vết phanh có vệt đậm, nhạt xen kẽ là ABS có tác dụng. Ngồi trên xe cảm thấy giật giật.

Chỉnh sửa cuối:

thangln

Xe máy
Xe em phi lên hẳn 80 rồi đạp phanh mà không thấy nó giật giật gì cả, liệu có phải em chưa đạp phanh hết cỡ không nhỉ? Xe em khi bật đồng hồ vẫn thấy đèn ABS xanh cái rồi tắt không biết là có hệ thống ABS ko nữa :D

duybe

Xe máy
Em không biết tý gì về xe, hỏi nggu tý:Lúc em đạp phanh, cái đèn ABS sáng lên rồi tắt (Màu vàng) thế là hệ thống ABS có hoạt động không hay đấy là báo lỗi hả các Bác??

trandiecan1

Xe máy
Em không biết tý gì về xe, hỏi nggu tý:Lúc em đạp phanh, cái đèn ABS sáng lên rồi tắt (Màu vàng) thế là hệ thống ABS có hoạt động không hay đấy là báo lỗi hả các Bác??
Trả lời ngay cho bác mừng : Nó đang làm việc tốt đấy bác.

MrTun

Xe tải
Theo ý kiến của em thì ở tốc độ trung bình thôi, các cụ đạp phanh mà nó rung rung cái chân phanh là ABS đang hoạt động đấy ạ :)

thangln

Xe máy
Theo ý kiến của em thì ở tốc độ trung bình thôi, các cụ đạp phanh mà nó rung rung cái chân phanh là ABS đang hoạt động đấy ạ :)
Em đi tầm 50-60kmh rồi đạp phanh mà đúng là phanh nó chả giật tý nào cả, đèn ABS nó cũng không sáng luôn. Mà có phải nếu phanh có ABS thì đạp phanh cái là xe dừng chết luôn không ạ? Vì em có cảm giác xe em phanh nó "mềm mềm", không chết cứng lắm :-ss

trandiecan1

Xe máy
Em đi tầm 50-60kmh rồi đạp phanh mà đúng là phanh nó chả giật tý nào cả, đèn ABS nó cũng không sáng luôn. Mà có phải nếu phanh có ABS thì đạp phanh cái là xe dừng chết luôn không ạ? Vì em có cảm giác xe em phanh nó "mềm mềm", không chết cứng lắm :-ss

Coi chừng phanh của bác nó yếu rồi chăng ?
ABS là để chống lết bánh. Khi nào phanh của bác đủ mạnh để gây lết bánh thì abs mới làm việc. Đặc điểm nhìn thấy trêm mặt đường là vết bánh xe ngắt quãng, khi tắt abs đi thì vết bánh xe là cả vệt dài, ngồi trên xe thì nghe được tiếng lết bánh rõ, xe mất kiểm soát lái (có thể bị lạng đuôi hoặc đánh lái mà xe chẳng chịu đổi hướng).
Nếu má phanh mà mòn quá rồi, hoặc trong hệ thống dầu phanh có vấn đề (chảy dầu hay cúp ben bị hư hỏng chẳng hạn) thì phanh bị kém đi. Lúc đó lực phanh còn không đủ để lết bánh xảy ra, cho nên có lẽ đó là nguyên nhân ở xe bác không thấy abs hoạt động.

Chỉnh sửa cuối:

thangln

Xe máy
Xe em mới lắm cụ ạ, mới chạy có 3k km thôi ạ, có cách gì khác test ABS ko cụ nhỉ? :D

trandiecan1

Xe máy
Xe em mới lắm cụ ạ, mới chạy có 3k km thôi ạ, có cách gì khác test ABS ko cụ nhỉ? :D
Test ABS dễ dàng nhất là test trên đường thôi bác ạ. Chứ mấy cái kiểm tra khác thì chuyên sâu hơn tí, cần vài thiết bị v.v... nên không thực tế lắm.
Còn 1 vài khả năng nữa làm cho phanh của bác yếu đi : điều chỉnh hành trình của bàn đạp phanh không đúng (cái này có thể do mấy bạn KTV bảo dưỡng nhà ta làm ẩu), hoặc do 1 nguyên nhân nào đó khiến cho dầu mỡ bám lên dĩa phanh của bác làm cho phanh kém đi.
Bác cứ test thử trên đường xem sao (đường vắng nhé), và nhớ đạp hết phanh vào, đừng có nương chân. Lúc đó sẽ xem cảm giác của ta (cảm giác lái, cảm giác chân phanh, cảm giác về gia tốc) ra sao, sau đó xuống xe xem các vệt bánh xe trên đường. Từ đó bác có thể xác định là ABS của mình có đã hoạt động hay không.
Còn nữa, để biết có trục trặc ở hệ thống ABS, bác cũng cần xem khi mở công tắc máy, đèn ABS phải sáng trong 2-3 giây rồi tắt, đó là biểu hiện hệ thống vẫn còn tốt.

thangln

Xe máy
Cảm ơn cụ trandiecan1,:) khi khởi động xe thì em thấy đèn ABS sáng rồi tắt rồi ạ. Còn mấy lần đạp thử phanh trên đường, có thể em chưa đạp hết sức và chưa giữ phanh lâu. Để em test lại lần nữa vào buổi ngày chỗ đường vắng xem sao ạ :)

trandiecan1

Xe máy
Cảm ơn cụ trandiecan1,:) khi khởi động xe thì em thấy đèn ABS sáng rồi tắt rồi ạ. Còn mấy lần đạp thử phanh trên đường, có thể em chưa đạp hết sức và chưa giữ phanh lâu. Để em test lại lần nữa vào buổi ngày chỗ đường vắng xem sao ạ :)
Ừ, chúc bác nhận được kết quả vui khi test. Chứ em nghĩ thì xe mới chạy 3k km thì khó có hư hỏng mấy cái đó lắm.