[Funland] Đã bao giờ bác nhầm chân ga, chân phanh chưa?

Đã bao giờ bác nhầm chân ga, chân phanh chưa?

• Đã từng nhầm

Lượt chọn: 154 67.5%
  • Chưa bao giờ

Lượt chọn: 74 32.5%

• Tổng bình chọn
    228

captain81

Xe tải
Các cụ không nên quá tự tin rằng không bao giờ nhầm đâu. Em thấy rằng thường nhầm lúc cơ thể không tỉnh táo, chân đang rà phanh nhưng bất ngờ gặp sự cố, não nó điều khiển vô thức là chuyển chân để phanh ( nhưng lúc này chân lại đang rà phanh) thế là bị sang chân ga.

Tuy nhiên nếu kinh nghiệm lâu năm thì hầu như chỉ như bị giật mình và ngay lập tức nhấc chân về phanh, nhưng lái mới cộng với dễ bị hoảng khi gặp sự cố thì không nói trước được điều gì.

Được gửi từ from captain - Otofun

nozinomuo

Xe tải
Trong vài ngày đã có 2 vụ nhầm chân ga, chân phanh.

Một vụ ở Hồ Tây, xe rơi xuống hồ nhưng may mắn cả 3 người không bị làm sao.

Vụ hôm qua ở Võ Chí Công - Xuân La đã làm 18 người bị thương, 17 xe máy hư hỏng.

Khi làm khảo sát trên FB, em thực sự bất ngờ với kết quả.

Thực ra không phải vụ nhầm chân ga, chân phanh nào cũng gây hậu quả nghiêm trọng, nó phụ thuộc chúng ta đang đi hay dừng, xe đang ở số nào, xe loại gì, có đông người và phương tiện không...

Nếu có, nguyên nhân là gì? Bài học rút ra là gì?
em ko nhầm nhưng bị mắc cạnh giày lúc chuyển chân, rùng hết cả mình, giờ em cạch đôi giày ấy luôn

repsol8666

Xe đạp
Trong vài ngày đã có 2 vụ nhầm chân ga, chân phanh.

Một vụ ở Hồ Tây, xe rơi xuống hồ nhưng may mắn cả 3 người không bị làm sao.

Vụ hôm qua ở Võ Chí Công - Xuân La đã làm 18 người bị thương, 17 xe máy hư hỏng.

Khi làm khảo sát trên FB, em thực sự bất ngờ với kết quả.

Thực ra không phải vụ nhầm chân ga, chân phanh nào cũng gây hậu quả nghiêm trọng, nó phụ thuộc chúng ta đang đi hay dừng, xe đang ở số nào, xe loại gì, có đông người và phương tiện không...

Nếu có, nguyên nhân là gì? Bài học rút ra là gì?
hồi mới lái em 2 lần đạp nhầm khi dừng đèn đỏ, tuy nhiên may mắn là lần nào e cũng về N khi dừng đèn nên máy chỉ rồ lên chứ không sao cả.
Nguyên nhân: lái mới dừng đèn đỏ, về N + đạp phanh chân, một phút lơ đãng nhìn ngang thấy xe khác chạy lên giật mình tưởng xe mình trôi - khi đang trôi thì nghĩ là mình đang đạp chân ga (thực tế là phanh) --> chuyển chân sang bên kia để đạp phanh (thực tế là rồ ga).

--> Giải pháp: dừng đèn đỏ PHẢI về N - bắt buộc phải có thói quen này, nếu <20 đạp phanh + chú ý đường, >20s dùng phanh tay + chú ý đường, hạn chế dùng điện thoại khi chờ đèn đỏ vì đang chú ý vào điện thoại khi nhìn lên hoặc sang rất dễ giật mình.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Em bị nhầm khi đi xe lạ.
Đang chạy xe chân ga mà cái trục tác động nó nằm dưới sàn (em không biết gọi như thế nào) thì nó thấp, chuyển sang xe mượn chân ga treo nó cao (như chân phanh) là em bị nhầm 1 lần.
Đến ngã tư rà chân phanh cứ thấy xe tăng tốc 1-2s, giật mình đổi chân. Ơn giời.

small_best

Xe container
Em cũng đã từng nhầm chân ga hồi mới có bằng lái, nhưng may hồi đó cuống quá đạp cả chân ga và chân côn (lúc đầu em đi xe số sàn) nên xe chỉ rú ầm lên thôi.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chả cần say rượu hay ngủ gật, chỉ cần cụ ko tập trung là có nguy cơ nhầm ngay. Vd đang lái xe mà nhận đc đt báo người nhà gặp tai nạn, đúng thời điểm đó nếu giao thông phía trước cụ đang hỗn loạn thì khả năng nhầm sẽ cao hơn là nếu cụ đang đi trên đường vắng.
Vâng đúng rồi cụ, lúc đấy khéo tâm trí mình nó không dành cho việc lái xe nữa rồi, có khi đang cầm vô lăng còn bỏ tay ôm mặt khóc ấy chứ, như người vô thức. Mà đã là vô thức khi lái xe thì không tồn tại khái niệm nhầm hay không nhầm!

echnikj

Xe container
Khi mới lái xe em cũng bị nhầm, nhầm số sàn, có đạp côn, nên ko gây ra bất cứ hậu quả gì.

SPL

Xe container
Hôm trước vừa tranh luận với 1 cụ trên này về vụ xe điên toàn AT chứ chưa thấy MT bao giờ do để điều khiển được MT thì phải vận động tứ chi nhuần nhuyễn, nhầm ga với phanh thì xe chỉ hơi rướn lên tí chứ không chồm lao vút như AT được, thành ra lái MT an toàn hơn AT, nhất với người mới lái AT hoặc chuyển từ MT sang AT. Nhà em có cả 2 loại, chuyện nhầm chân cũng có lúc xảy ra nhưng em phản xạ nhấc chân ga ra được ngay do lái MT quá quen rồi, chỉ dí ga nhẹ chứ chưa bao giờ dí mạnh thốc ga, do cách lái xe của em là đi từ từ, không phóng nhanh phanh gấp, nương theo đà, cắt côn thả trôi kể cả ở đường đèo nếu cảm thấy làm chủ được tốc độ của xe, làm sao ép cứ tầm 50km/h đổ lại là được, làm vậy chẳng qua là để đỡ tốn xăng ấy mà, đi cao tốc HN-HP em cứ diễn 80km/h ở làn 3 cho nó nhàn, ít khi lên cao hoặc ra các làn ngoài. Có lúc đi AT lại giật mình thò tay cầm cầm số, chân trái đạp sàn, do phản xạ của lái xe MT, thành ra giờ cứ lên AT là trong đầu luôn phải xác định là đang lái AT, phải cẩn thận, mặc dù lái xe bé của vợ nên lúc nào cũng thấy mình lái rất mất dạy, do luồn lách trong phố rất dễ chứ không như con xe to của em, à mà nó cũng vẫn lách dễ do bán kính vòng quay lại nhỏ, còn nhỏ hơn cả con City ấy

Chỉnh sửa cuối:

duongqua

Xe container
hic e chỉ nhớ như in hôm đầu đi học câu thầy dạy lái nhắc nhở: chân phải không đặt ở ga thì phải đặt ở phanh, tuyệt đối chân phải không được để không, còn chân trái thích để đâu thì để nhưng tuyệt đối không được đặt lên phanh hay ga. Hồi em học số tự động luôn không học sàn.

lta500

Xe buýt
Em nhầm 2 lần. 1 lần là mới khởi động, xe vẫn ở P. định dẫm phanh vào D thì dẫm nhầm chân ga ( lúc đó xe vừa khởi động, em cũng vừa giơ chân lên gãi xong đặt xuống chuẩn bị đi.
1 lần đang lùi xuống vỉa hè, chân em chuyển từ phanh sang ga nhưng bánh nó đang ở vị trí rãnh thấp, phải đệm ga mới lùi thêm được nên đệm hơi quá chân ( không biết có tính là nhầm chân ga không- lúc ấy mới lái được 1 thời gian ngắn)
Bài học rút ra là cứ ổn định vị trí ngồi, kiểm tra đâu vào đấy rồi mới đi, còn nếu như trường hợp 2 thì em cứ ấn ga từ từ thôi, không vội vàng.

poiuy

Xe cút kít
Em lúc mới lái cũng từng nhầm đôi ba lần. Nguyên nhân do cứ mớm mớm ga để chạy chậm, chân không quay về phanh. Kinh nghiệm rút ra là không được làm như vậy, chỉ được nhấn ga 1 tí rồi chân quay về phanh cho xe tự trôi. Trước khi quay chân để nhấn ga thì quan sát trước.
Hậu quả chưa có vì xe máy nhỏ, 1.5 thôi, tăng tốc không đủ nhanh.

Chelski

Xe điện
Em được cái hồi học lái xe gặp ông Thầy cẩn thận, vào nghỉ ngơi uống nước hay ăn trưa, xe đang đỗ bác ấy thường xuyên nhắc học viên trước khi lùi ra phải ra đằng sau quan sát xem có chó, mèo hay trẻ em chơi đùa phía sau. Ngồi lên xe chỉnh ghế, gương..Tư thế và tâm lý thoải mái, lấy gót chân làm trụ đặt bàn chân lên chân phanh, chân ga vài lần cho quen cảm giác chống nhầm lẫn....Sau đó mới từ tốn quan sát , bật xi nhan xin lùi .

botmingoc

Xe tải
e nhầm 1 lần nhưng may lúc đấy đang đậu xe, nó chỉ rồ máy lên thôi. Lúc đấy người đang lơ đãng nghĩ cái gì ko để ý.

giradeo

Xe tải
Em bị đôi lần, may không có hậu quả:
- Đang đỗ, về N, rồ ga;
- Vào cua ngõ hẹp, nhãng cái chớm chồm ga.
Bài học rút ra là tập trung khi lái, và đặc biệt là đừng tưởng mình giỏi, lụa.

TuanBanhBao

Xe tăng
Ai đi xe máy (xe số) phanh tay hay phanh chân đều bên phải, nhất là phanh chân, nhưng khi đi lên ô tô thì chân ga lại bên phải. Các cụ đi nhiều năm ko nói, nhưng những người mới tập lên ô tô lầ cả vde làm quen.

sskkb

Xe tăng
Hôm trước vừa tranh luận với 1 cụ trên này về vụ xe điên toàn AT chứ chưa thấy MT bao giờ do để điều khiển được MT thì phải vận động tứ chi nhuần nhuyễn, nhầm ga với phanh thì xe chỉ hơi rướn lên tí chứ không chồm lao vút như AT được, thành ra lái MT an toàn hơn AT, nhất với người mới lái AT hoặc chuyển từ MT sang AT. Nhà em có cả 2 loại, chuyện nhầm chân cũng có lúc xảy ra nhưng em phản xạ nhấc chân ga ra được ngay do lái MT quá quen rồi, chỉ dí ga nhẹ chứ chưa bao giờ dí mạnh thốc ga, do cách lái xe của em là đi từ từ, không phóng nhanh phanh gấp, nương theo đà, cắt côn thả trôi kể cả ở đường đèo nếu cảm thấy làm chủ được tốc độ của xe, làm sao ép cứ tầm 50km/h đổ lại là được, làm vậy chẳng qua là để đỡ tốn xăng ấy mà, đi cao tốc HN-HP em cứ diễn 80km/h ở làn 3 cho nó nhàn, ít khi lên cao hoặc ra các làn ngoài. Có lúc đi AT lại giật mình thò tay cầm cầm số, chân trái đạp sàn, do phản xạ của lái xe MT, thành ra giờ cứ lên AT là trong đầu luôn phải xác định là đang lái AT, phải cẩn thận, mặc dù lái xe bé của vợ nên lúc nào cũng thấy mình lái rất mất dạy, do luồn lách trong phố rất dễ chứ không như con xe to của em, à mà nó cũng vẫn lách dễ do bán kính vòng quay lại nhỏ, còn nhỏ hơn cả con City ấy
Xe MT nhầm chân ga còn hay chết máy nữa, nên cũng khó mà rồ đi như xe AT đc.

Các cụ không nên quá tự tin rằng không bao giờ nhầm đâu. Em thấy rằng thường nhầm lúc cơ thể không tỉnh táo, chân đang rà phanh nhưng bất ngờ gặp sự cố, não nó điều khiển vô thức là chuyển chân để phanh ( nhưng lúc này chân lại đang rà phanh) thế là bị sang chân ga.

Tuy nhiên nếu kinh nghiệm lâu năm thì hầu như chỉ như bị giật mình và ngay lập tức nhấc chân về phanh, nhưng lái mới cộng với dễ bị hoảng khi gặp sự cố thì không nói trước được điều gì.

Được gửi từ from captain - Otofun
Đồng ý với cụ. Nhiều cụ quá tự tin nghĩ rằng mình không bao giờ nhầm, lại còn dùng lời lẽ miệt thị những người đã từng bị nhầm hay chê công tác sát hạch lái xe.
Em cũng đã từng 1 lần nhầm do quá mệt mỏi. Hôm đó em lái xe từ Nghệ An ra Hà Nội lúc hơn 12h đêm. Về đến chỗ để xe hơn 4h sáng, người cực kỳ buồn ngủ và mệt mỏi. Lúc vào bãi, do đường hơi dốc xuống nên em để chân rà chân phanh. Tự nhiên thấy xe đi hơi nhanh nên em nghĩ phải phanh, thế là bố tổ cái chân nó tự chuyển sang chân ga dí nhẹ 1 phát. Tất nhiên là em nhận ra và chuyển chân phanh ngay. Nhưng nếu là người nào thần kinh yếu thì chưa chắc đã làm chủ được khi nhầm thế này.

Diep1979

Xe điện
Em lái 15 năm nay, chưa nhầm chân bao giờ. Tuy nhiên hồi là lái mới cũng phải rê chân thử nhè nhẹ trước khi đi đúng tốc độ. Cái cảm giác thử chân đó đến bây giờ lâu lâu em vẫn bị lại mỗi khi lên xe ;))

Thường các bác lái xe lúc cuống mới hay nhầm chân

Alibama

Xe buýt
Em một lần dí vào ga khi ưỡn người móc ví ở túi sau ra cho đỡ vướng, may vẫn còn đảo kịp sang phanh. Bài học là đang lái xe thì đừng tập thể dục.