[Funland] Đám cưới hay không đám cưới?

lanhuong1965

Xe điện
Em cảm ơn ý kiến của các cụ/mợ. Sau khi đọc hết các comment, em thấy hầu hết các cụ/mợ tổ chức đám cưới vì các lý do:
- Trả nợ miệng.
- Theo phong tục.
- Tránh điều tiếng cho bố mẹ và gia đình.
- Một số ít làm điều đó vì cảm thấy hạnh phúc.

Em cảm thấy mình đã tìm được đủ lý do cho bản thân để thực hiện một hôn nhân không "đám cưới". Vấn đề bây giờ chỉ là làm cách nào thôi :D.
Mợ daolan đã hỏi em một câu rất hay: "rốt cuộc em sợ điều gì ở đám cưới?".
Mệt mỏi, rườm rà, tốn kém - đấy là nỗi sợ chung mà em thấy mọi người liệt kê ra. Em cũng chung nỗi sợ đó, từ xem ngày, mời cưới đến khách khứa, cỗ bàn, nhưng đấy chưa phải nỗi sợ lớn nhất, em sợ nhất là sự mệt mỏi và hờ hững của khách, sợ việc phải giả lả cười, giả lả nói, giả lả mời, chào.
Ngoài ra em mắc phải nỗi sợ cá nhân, em đặc biệt ghét đám đông, nhất là đám đông mà mình lại là nhân vật chính, có lẽ đấy cũng là một trong những lý do lớn khiến em sợ đám cưới.
Đêm tân hôn là đêm thiêng liêng, nồng nàn nhất của 1 đôi vợ chồng trẻ. Nhưng thường thì nó bị phá vỡ bởi mọi sự hỉ nộ ái ố do 1 cái đám cưới có thể gây ra.

masterminh_bn

Xe tăng
Đêm tân hôn là đêm thiêng liêng, nồng nàn nhất của 1 đôi vợ chồng trẻ. Nhưng thường thì nó bị phá vỡ bởi mọi sự hỉ nộ ái ố do 1 cái đám cưới có thể gây ra.
chưa hẳn đúng mợ ơi! do chúng ta chưa có cách sắp xếp khoa học thôi

orion101

Xe tải
Em thích đám cưới nhà thờ kiểu bọn Tây. Nhanh gọn đỡ tốn kém.
Em là em ngại nhất cái khoản ăn nhậu rồi thì trả nợ miệng nhau. Vừa mệt moi vừa tốn kém.

SantaFe.84

Xe đạp
Em thì cưới rồi nên chẳng giám góp ý gì với cụ

Ô La La

Xe buýt
em cũng hơi vọng ngoại vấn đề này , cứ như mấy thằng tây nhanh gọn nhẹ , đơn giản mà tiết kiệm
như ở mình vừa ăn vừa nhẩm " chả biết sau này cưới mình nó có đến ko '' :))

chán chết , mà lại mùa cưới rồi :(

KAT

Xe tăng
Đám cưới em không đông nhưng rất vui, có lẽ phải rất lâu sau em mới gặp lại đủ mọi người bạn của em như vậy.

maymo

Xe tải
Cụ như thế là có tư tưởng tây rồi. Theo Xuân tóc đỏ thì gọi là tây hóa, âu hóa.
Em có đứa bạn người Kazakhstan lấy một thằng người Nga. 2 đứa cứ ra đăng ký rồi mời bạn bè ăn uống đây. Sau thì cũng về nhà bố mẹ 2 bên làm bữa.
Tuy nhiên ở mình thì khác, nhiều vấn đề liên quan mà quan trọng là quan điểm, lối sống. Cụ, bố mẹ cụ đã đi ăn cưới nhà người ta thì nhà người ta cũng muốn đến chúc phúc cho nhà cụ. Nếu cụ ko mời họ thì họ lại nghĩ nhà cụ khinh thường, không đáng.
Có cách dược như cụ chủ thớt muốn đó là cụ và gia đinh đừng đi ăn cưới ai nữa.

QĐ85

Xe tải
Cưới xin mệt lắm theo e thì đấy là phong tục tập quán của người Việt chứ đám cưới to cũng có mang lại hạnh phúc cho nhau đâu.....

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Quan điểm của em là tiệc nhỏ vừa đủ ...chỉ có khách thật thân quen và em cũng đã tổ chức như vậy cho nhẹ nhàng ....
còn trả lời mợ tại sao thì nó gần như cái nợ đồng nần mợ ợ
- khi em gặp phải gấu bây giờ em cũng định 2 đứa có baby xong rồi cưới sau ( thích thì ra đăng ký kết hôn cho chuẩn pháp lý )
- song khi gặp phụ huynh bên Gấu thì bà bẩu sanh con gái ra chả lẽ khi nó xuất chuồng lại không có bừa cơm mời xóm giềng ...hàng họ....
rồi cái rá của mài rẻ vậy sao >>> thế là em tổ chức theo tục nhưng cắt gọn vào ngày oánh chén.
nhiều những cái đâu thể chỉ thỏa cái tôi của mềnh
sống nhiều khi còn vì người quanh ta mợ nó ợ
...có thể quan điểm của mợ bi giờ chưa theo lệ cũ vì mợ chưa gặp đối tượng mợ bồ kết :))
còn vụ tranh cãi cả ngày không song của mợ và các bạn thì ăn nhằm gì
em và 2 cu em ngồi nhậu chia 3 chiến tuyến
1.em chủ nghĩa 1 vợ và 1 số F1 ( thờ chủ nghĩa độc thân nhưng yêu thoải mái ...trước khi gặp gấu )
2. 1 cu chiến tuyến không hôn nhân nhưng rất nhiều người yêu ...thờ chủ nghĩa độc thân
3. 1 cu đã giải tán 1 lần nách 3 con dưng vẫn có người yêu và không có ý định kết hôn tiếp
thâu đêm không có kết luận và cũng chả thằng nào say vì nói nhiều hả hết rệu dù uốn nhiều
....
sau xxx thời gian cu đã qua tập 1 đã có tập 2 là bạn em ...
ku độc thân thì lâu không gặp không rõ
còn em đang cầy để sản xuất thêm F1 và hài lòng với lựa chọn của mềnh
>>> cu thứ 2 đã kết hôn tập 2 chứng tỏ luận điểm của nó bị phá bỏ=))
"Đám cưới hay không đám cưới?"
Quan điểm của các cụ/mợ về vấn đề này như thế nào ạ? Và mọi người thích một đám cưới như thế nào?

Cá nhân em không thích đám cưới, hôn nhân mơ ước của em là 2 đứa yêu nhau, đưa nhau về giới thiệu với gia đình, 2 nhà cùng ăn với nhau một bữa cơm, làm cái giấy đăng ký kết hôn, rồi sống vui vẻ với nhau đến hết đời. Cuối tuần mời bạn bè về nhà ăn uống hoặc đi chơi đâu đó, sẵn dịp giới thiệu chồng/vợ luôn.

Em chưa cưới bao giờ, nhưng cứ nghĩ đến đám cưới đã thấy rùng mình, xem ảnh cưới của bạn bè, ảnh wedding, em chỉ thấy nổi da gà chứ không có bất kì một cảm xúc nào được xếp loại vào hạnh phúc hay ước mong.

Cuối tuần vừa rồi em với tụi bạn ngồi chém gió, em cũng đưa ra chủ đề này, có 4 đứa thôi mà chém hết 1 buổi tối vẫn chưa hết luận điểm. Em không đi tìm sự đúng, sai của vấn đề, em chỉ muốn tìm kiếm những luận điểm có thể thuyết phục được bản thân em, tại sao phải làm đám cưới, và tại sao có thể không làm đám cưới? Em nhờ các cụ/mợ chém cho em thông suốt, vì đến giờ ngồi nghĩ "đám cưới" em vẫn thấy rùng mình.

lanhuong1965

Xe điện
Giới trẻ Tây lông từ lâu chả coi trọng cái đám cưới là điều quá hệ trọng, thích thì cứ về ở với nhau, trang trọng tý thì thông báo/mời 1 số người thân nhất như cha mẹ/anh chị/bạn bè...ăn 1 bữa cơm thân mật gia đình, ai tới được thì tới/không tới được cũng không quá ảnh hưởng cuộc sống riêng tư của đôi trẻ.
Á đông thì cứ viện cớ truyền thống/phong tục... để rồi từ ông bà/cha mẹ/anh chị em/thậm chí đến cả bạn bè...cứ ý kiến ý bọ làm cho đôi trẻ mệt mỏi/rối rắm/nợ nần...không đáng nếu có.
Họ quên bẵng 1 điều duy nhất rằng tình yêu chỉ cần 2 con tim cùng nhịp đập mà thôi!
Họ cũng quên mất rằng truyền thống/phong tục/lễ nghĩa...do con người tạo ra thì cũng có thể bỏ bớt tùy theo hoàn cảnh/thời điểm...

Còn cái thể loại quan quyền giàu có bệ vệ thì nói làm gì, đám cưới là dịp kiếm $/khoe khoang cái sự hợm hĩnh giàu xổi/trả lễ ơn oán cho nhau...Ôi, cái nhóm ồn ào kẻ chợ này em không bàn!

dgc10b

Xe tăng
Giới trẻ Tây lông từ lâu chả coi trọng cái đám cưới là điều quá hệ trọng, thích thì cứ về ở với nhau, trang trọng tý thì thông báo/mời 1 số người thân nhất như cha mẹ/anh chị/bạn bè...ăn 1 bữa cơm thân mật gia đình, ai tới được thì tới/không tới được cũng không quá ảnh hưởng cuộc sống riêng tư của đôi trẻ.
Á đông thì cứ viện cớ truyền thống/phong tục... để rồi từ ông bà/cha mẹ/anh chị em/thậm chí đến cả bạn bè...cứ ý kiến ý bọ làm cho đôi trẻ mệt mỏi/rối rắm/nợ nần...không đáng nếu có.
Họ quên bẵng 1 điều duy nhất rằng tình yêu chỉ cần 2 con tim cùng nhịp đập mà thôi!
Họ cũng quên mất rằng truyền thống/phong tục/lễ nghĩa...do con người tạo ra thì cũng có thể bỏ bớt tùy theo hoàn cảnh/thời điểm...

Còn cái thể loại quan quyền giàu có bệ vệ thì nói làm gì, đám cưới là dịp kiếm $/khoe khoang cái sự hợm hĩnh giàu xổi/trả lễ ơn oán cho nhau...Ôi, cái nhóm ồn ào kẻ chợ này em không bàn!
Thật ra làm cái đám cưới thì người nữ đỡ thiệt thòi cụ ah, bạn bè thì đc lên xe hoa, trang trọng lịch sự. Lúc di chọn và thử váy cưới thích mê tơi luôn...
Rồi bố mẹ chồng tương lai thì hỏi han bàn bạc về lễ ăn hỏi, nhà gái cần gì, quà cho cô dâu là thích cái gì.
Bao việc bận rộn, rối beng nhưng mà vui và hồi hộp kinh khủng ...
Ngày xưa, hồi chưa cưới, mỗi khi thấy xe cô dâu chú rể đi qua, trang trí đẹp ơi là đẹp, em tòa mò ko hiểu họ nói chuyện gì trong ấy...
Đến khi em đc ngồi trên xe thì té ra chả có gì, toàn nói chuyện linh tinh lang tang như mọi ngày....hihi
Không cưới cứ về ở chung em thấy ko hay lắm

pooka

Xe container
Em cũng đồng ý là đám cưới bây giờ nên bớt cái mục cỗ bàn đi , quay lại thời tổ chức theo " đời sống mới " chỉ có hoa quả bánh kẹo và nước ngọt thôi , bỏ luôn cả cái mục phong bì mừng nữa. Như bây giờ nó thành cái nợ đồng lần , có tháng đi nhiều đám cưới mà hết cả tháng lương luôn .

pooka

Xe container
Thật ra làm cái đám cưới thì người nữ đỡ thiệt thòi cụ ah, bạn bè thì đc lên xe hoa, trang trọng lịch sự. Lúc di chọn và thử váy cưới thích mê tơi luôn...
Rồi bố mẹ chồng tương lai thì hỏi han bàn bạc về lễ ăn hỏi, nhà gái cần gì, quà cho cô dâu là thích cái gì.
Ngày xưa, hồi chưa cưới, mỗi khi thấy xe cô dâu chú rể đi qua, trang trí đẹp ơi là đẹp, em tòa mò ko hiểu họ nói chuyện gì trong ấy...
Đến khi em đc ngồi trên xe thì té ra chả có gì, toàn nói chuyện linh tinh lang tang như mọi ngày....hihi
Đón dâu thì vẫn hoành tráng được mà mợ , chỉ là bớt đi cái khoản cỗ bàn và khoản phong bì mừng thôi .

T91

Xe container
em thích là cưới nhỏ có anh em bạn bè rất thân thiết ngồi nhậu bét tè lè nhè 1 bữa.
Sau đó "hai đứa" đi phượt 1 chuyến + du lịch
đó là quản điểm của em

dgc10b

Xe tăng
Đón dâu thì vẫn hoành tráng được mà mợ , chỉ là bớt đi cái khoản cỗ bàn và khoản phong bì mừng thôi .
Ừa hén, sau khi cưới, nhà em ai cũng bảo bớt cỗ bàn làm tiệc ngọt cho đỡ vất, nhưng các cụ họ hàng ở quê thì ko chịu vì vẫn phải theo lề lối cũ..

lanhuong1965

Xe điện
Thì giờ có nhiều đôi trẻ họ cũng quấn quít chụp hình/xe hoa rước dâu...họ thích làm gì họ muốn mà thôi. Thậm chí nhiều cặp vợ chồng cứ đúng ngày cưới hàng năm lại kéo nhau đi chụp hình...làm kỷ niệm tiếp.
Theo em thì khi tổ chức 1 đám cưới, cứ hỏi ngay đôi trẻ thích làm như nào & chúng ta tôn trọng vì chính đôi trẻ đó cưới nhau cơ mà!

lanhuong1965

Xe điện
Em thì nghĩ đám cưới tổ chức hay không cũng như mua đồ. Tiền có thì mua, không có thì thôi. Tiền nhiều mua nhiều, tiền ít mua ít. Vừa thực với khả năng, vừa đỡ đeo gánh nặng lên tương lai của cả vợ cả chồng mới cưới. Sướng không sao chứ khổ mà nghĩ tại "mày" hay tại "tao", tại nhà nội cầu kỳ hay nhà ngoại quá đáng thì đứt mja hết cả yêu thương mợ ạ :D.

Các cụ ngày xưa không mặc quần thì đóng khố, sơ khai thì quấn lá nho, vẫn chả lệch đi đâu cái tinh thần che cái thích che. Đám cưới cũng thế, nó quan trọng là ghi nhận hai người chấp nhận mang tự do đi cam kết cho và nhận lâu dài, cảm thấy xứng đáng, và muốn ở cạnh nhau. Hoa hoét là cái điều chỉnh xung quanh được. Cứ làm sao vui là được.

P/S: Nếu nhà nào cả đôi nghĩ, vay mượn cố sức làm một quả thật nặng đẹp mặt các bên, sau thế nào cũng vui vẻ cam lòng, thì người ta sướng kiểu khác. Chả sai :D.
(like)=D>(b):D

lanhuong1965

Xe điện
Ngẫm xứ nào càng nhiều hủ tục,
nào là sanh ra thì ăn đầy tháng/thôi nôi...nên vợ chồng thì cưới làm cho to, mát mặt 2 họ...chết thì cũng ma chay/mở cửa mả/49 ngày...Thế rồi sự của mình mời người ta đi, vậy sự của người ta mời mình cũng phải đi.
Một đời người mà toàn ăn tiêu theo kiểu phô trương phung phí/sanh nạnh hơn thua/cao thấp...
Thì xứ ấy chả bao giờ ngóc đầu lên được!!!