[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

Alexandre Ciskob

Xe điện
Ý cụ là ông T lái xe xiên Việt trong khoảng từ 1950 đến 1954?

Thời đó oánh nhao tùm lum mà lái được tour đó là bất khuất đó cụ
Vâng ạ, ngoại em kể ông T đi chơi hội chợ trong SG 1 tháng mới về, ác liệt luôn (ổng cũng nhiều vợ) .
Sau này (sau CCRĐ) tài sản của ông cũng mai một dần đi, vì nhiều lí do

Cụ k bon chen thì vào thớt này chưa chắc đã hạp. Công nhận chủ thớt cho cccm gặm cục xương cũng khoai, vật nhau thoải mái k hồi kết. :))
Cụ có nhầm gì ở đây không vậy, có ai gây hấn gì với nhau đâu. Người tốt, người tử tế thì ở đâu cũng tốt,... mọi người đang lưu giữ và ghi nhận lại một thời đã qua, một điều tốt của vùng đất và con người. Có thấy ai vật vã gì đâu.

HTlangtu

Xe điện
Hàng Bột cũng có tên Hàng nhưng ngày xưa thì được coi như ngoại thành rồi...
Cụ nói chuẩn đấy, bạn e mấy đứa phố cổ nó bảo trước thì đi chơi hết bà Triệu quay về, phía Đống Đa hết Sinh Từ - Giám là quay đầu. Chứ k đi xa hơn
Hồi đó Hàng Bột - Khâm Thiên vẫn còn nhiều ao hồ ruộng rau. Bên kia nhà thờ Hàng Bột là làng An Trạch và Hào Nam còn kênh mương với âm u, tù mù ruộng,
Nhà e ngay sau cái hồ Văn, ngày bé tan học Tô Vĩnh Diện cứ lang thang đi ngõ Kiến Thiết, Tiến Bộ, Trung Tả ra Khâm Thiên, lúc thì Văn Chương Văn Hương, Trần Quý Cáp, Linh Quang ra ga, hồi ấy những chỗ đó còn nhiều ruộng rau với ao và kênh mương, không so với phố cổ đc thật
Còn ngày Tết, theo các cụ lên hàng Bông lễ Tổ, trung Thu sang Hàng Mã.
Sau này lên cấp 3 rảnh lang thang xe đạp lượn khắp phố cổ mới thấy trên đó nhộn nhịp hơn phố mình nhiều
Nói chung so với 36 phố phường, Hàng Bột - Hàng Cháo vẫn kém 1 bậc.

Minmatday

Xe tải
Ông cụ nhà em sinh 1933 mà cao 1,71m (thời đó là cao rồi); Nhưng bà cụ nhà em cũng cao, cụ bà 1938 mà cũng 1,62m.
Gửi các cụ ảnh cụ bà cùng những người bạn của cụ (Nữ sinh Trưng Vương thập niên 50 thế kỷ trước).
Nét đẹp của các cụ thuần khiết và trang nhã. K son phấn gì nhưng ăn đứt các thể loại công nghệ làm đẹp bây giờ. Hình thức ntn + nữ công gia chánh + đối nhân xử thế khéo léo thì tôi nghĩ chẳng cần thêm định nghĩa nào khác về người HN nữa! Các cụ ông thì tương tự với cụ ông trong bức ảnh cụ gì đưa lên :))

DurexXL

Xe lăn

Khác với khá nhiều Người Hà Nội, à, Người điều khiển xe ô tô biển số Hà Nội ngày nay

xukthal

Xe lăn
Gái HN ở phố cổ cũng khác biệt lắm ;)) Ko học nhiều học cao nhưng văn thơ đàn hát thạo vài phần, đảm đang việc nhà và khéo buôn bán, giao tiếp khéo ... thường gđ học c3 đã biết đi học Nữ công tinh hoa ở cuối phố Bà Triệu và học đàn hát ở nhà VH Hàng Buồm hoặc Cung TN.
Gái HN cứ phải là sau Tết biết nấu Bún Thang, Bún riêu và Rằm, M1 phải biết nấu chè Hoa Cau :x

QAZ

Xe container
Nước ảnh, fashion này là tầm 1988-1990 đúng không Cụ
Tờ lịch trên tường đề (hình như) '82 (1982) hoặc '92.
Ái Vân sang Đức từ năm 90 nên chắc hình chụp năm 82. Địa điểm chụp chắc không ở Đức, nhìn cái ổ cắm và công tắc thì rõ.

phihanhgia

Xe điện
Các ảnh ngyaf xưa nhìn rất thích, mặt ai cũng trong sáng thánh thiện.
Hì hì, bây giờ ảnh bọn trẻ con dưới 6 tuổi cũng rất trong sáng thánh thiện. Xh đương thời đề cao các giá trị "lệch chuẩn" so với thời kỳ 1950-1970.
Sự đểu cáng, thiếu chân thật rất có thể bắt đầu từ các sai lầm có tính vĩ mô "9 chị là thống soái", thẩm thấu lây lan mạnh đến vi mô gia đình, các tổ chức địa phương nhà trường, tổ chức xã hội, ... rồi nó lây lan mạnh sang các thế hệ kế tiếp.

xukthal

Xe lăn
Trong hình trên em thấy có 3 người đẹp: DV Như Quỳnh, Ca sỹ Thúy Hà (đứng ngay cạnh) và Ca sỹ Ái Vân (xa xa cạnh CS Thúy Hà)!
Bà béo cười toe toét là Lệ Quyên, bác zai ngồi là bác Mạnh Hà xưa hay hát cặp cùng Thúy Hà. Bà ngồi cạnh thì ko nhớ là ai còn bác đứng sau hình như bác Khôi nhạc sĩ.

xukthal

Xe lăn
Người Hà nội học dốt ấy ạ.
Con gái HN thì nên thế gđ sẽ trong ấm ngoài êm cụ ạ :D Em thì cứ CV cô nào mà có bằng Thuốc sâu hoặc Phun thuốc sâu trở lên là em gạch chéo như Phán quan địa phủ luôn :))
Chiều ngc lại thì zai HN ko nên học dốt và lười ;))

Koạt mo

Xe điện
......
Gái HN cứ phải là sau Tết biết nấu Bún Thang, Bún riêu và Rằm, M1 phải biết nấu chè Hoa Cau :x
Em tìm hiểu về món bún thang, thì thấy có 3 yếu tố là tinh tế, tiết kiệm, và dinh dưỡng.
* Tiết kiệm.
Bún thang (hình như chỉ HN có) được cho là có nguồn gốc từ việc tận dụng đồ ăn thừa trong 3 ngày tết, như cụ nói là nó chỉ xuất hiện sau tết là có cơ sở.
Thường thì mỗi bữa ăn tết sẽ thừa vài miếng giò, vài miếng thịt gà, vài quả trứng (bây giờ vẫn thế). Nếu để nguyên như vậy, ăn sẽ rất ngán vì 3 ngày tết ăn nhiều rồi, hơn nữa số lượng còn không đủ cho một bữa ăn. Do vậy, NHN thái nhỏ các miếng giò thành dạng sợi, xé tơi các miếng thịt gà, cắt các quả trứng đã luộc (một số nhà để trên mâm cúng)tạo ra một nguyên liệu mới, không còn cảm giác là đồ thừa.
* Tinh tế.
Các đồ thừa trên, trong một hình dạng mới, thêm trứng tráng mỏng, thái nhỏ mầu vàng, và mầu xanh của hành tươi, rau thơm khác tạo ra mầu sắc tươi mới cho món ăn.
5 nguyên liệu là thịt gà, giò, củ cải khô, trứng đã thái sợi nhỏ, các loại rau thơm được trình bày trên mặt của bát bún bằng một cái khuôn tròn, chia làm 5 phần bằng nhau (gọi là thang - như thang thuốc),
* Dinh dưỡng.
NHN dùng tôm khô (chuẩn bị từ trước tết) để làm nước dùng, lý do là cả 3 ngày tết ăn nước nấu từ xương, thịt đã rất chán.
Củ cải khô, thái nhỏ vị chua, hơi mặn có tác dụng chống ngấy (tương tự như salad), như vậy cân bằng thành phần dinh dưỡng
Từ món ăn tận dụng thức ăn thừa ngày tết, ngày nay bún thang trở thành món yêu thích và có quanh năm.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Em tìm hiểu về món bún thang, thì thấy có 3 yếu tố là tinh tế, tiết kiệm, và dinh dưỡng.
* Tiết kiệm.
Bún thang (hình như chỉ HN có) được cho là món tận dụng đồ ăn thừa trong 3 ngày tết, như cụ nói là nó chỉ xuất hiện sau tết là có cơ sở.
Thường thì mỗi bữa ăn tết sẽ thừa vài miếng giò, vài miếng thịt gà, vài quả trứng (bây giờ vẫn thế). Nếu để nguyên như vậy, ăn sẽ rất ngán vì 3 ngày tết ăn nhiều rồi, hơn nữa số lượng còn không đủ cho một bữa ăn. Do vậy, NHN thái nhỏ các miếng giò, xé tơi các miếng thịt gà, cắt các quả trứng đã luộc (một số nhà để trên mâm cúng) thành các miếng nhỏ tạo ra một nguyên liệu mới, không còn cảm giác là đồ thừa.
* Tinh tế.
Các đồ thừa trên, sau khi được thái sợi đã biến thành hình dạng mới, không còn là đồ thừa. Thêm trứng tráng mỏng, thái nhỏ mầu vàng, và mầu xanh của hành tươi, rau thơm khác tạo ra mầu sắc tươi mới cho món ăn.
5 nguyên liệu là thịt gà, giò, củ cải khô, trứng đã thái sợi nhỏ, các loại rau thơm được trình bày trên mặt của bát bún bằng một cái khuôn tròn, chia làm 5 phần bằng nhau (gọi là thang - như thang thuốc),
* Dinh dưỡng.
NHN dùng tôm khô (chuẩn bị từ trước tết) để làm nước dùng, lý do là cả 3 ngày tết ăn nước nấu từ xương, thịt đã rất chán.
Củ cải khô, thái nhỏ vị chua, hơi mặn có tác dụng chống ngấy (tương tự như salad).
Như vậy, từ món ăn tận dụng thức ăn thừa ngày tết, ngày nay bún thang trở thành món yêu thích và có quanh năm.
Ai bảo cụ bún thang là món tận dụng đồ thừa?! Nó là một trong nhưng món nấu khó, nguyên liệu cầu kì và độ tươi ngon số 1 chấp tất cả các thể loại phở, bún riêu, sườn mọc gì đó 1 tầm.

Koạt mo

Xe điện
Ai bảo cụ bún thang là món tận dụng đồ thừa?! Nó là một trong nhưng món nấu khó, nguyên liệu cầu kì và độ tươi ngon số 1 chấp tất cả các thể loại phở, bún riêu, sườn mọc gì đó 1 tầm.
Em xin phép không tranh luận Đúng - Sai, vì mỗi người có góc nhìn, và được tiếp cận thông tin từ các nguồn khác nhau.
Em dùng cụm từ món bún thang ĐƯỢC CHO LÀ có nghĩa em không khẳng định và không biết rõ nhận định đó có vững chắc không. Nhưng trong nội dung em trình bày, thì nhận định này có lôgíc.
Rất có thể cụ đọc đến cụm từ "tận dụng đồ ăn thừa" và đối chiếu với độ ngon, độ cầu kỳ của món bún thang thì cụ thấy nó vô lý, "thật không thể tin được".
Nhưng nếu cụ đọc kỹ và tham khảo thêm thông tin, thì nhận định đó không hoàn toàn vô căn cứ. Rất nhiều bài viết về món bún thang có nội dung về nguồn gốc như em đã tổng hợp và trình bày vd: https://tuoitrethudo.com.vn/bun-thang-mon-an-the-hien-duoc-net-tinh-te-cua-nguoi-phu-nu-ha-thanh-216419.html
Em dùng lối diễn đạt đối nghịch đó, để nhấn mạnh 3 yếu tố tiết kiệm, tinh tế, dinh dưỡng, chứ không đi sâu vào khía cạnh chế biến hay cảm nhận chất lượng.
Mong cụ cụ đại xá :)

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe lăn
Đúng là tận dụng đồ thừa đấy cụ ạ. Nhặt nhạnh mỗi món một ít nhưng lại hợp miệng. Sau Tết ăn cũng giải ngán nữa.