[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

haiyen1012

Xe điện
Đúng là tận dụng đồ thừa đấy cụ ạ. Nhặt nhạnh mỗi món một ít nhưng lại hợp miệng. Sau Tết ăn cũng giải ngán nữa.
Ngày xưa thì như vậy mợ ạ, đồ thừa của Tết là Gà luộc với giò lụa còn trứng tráng, củ cải, nấm hương, ruốc tôm thì là nguyên liệu mới. Nhưng bây giờ thì khác, để làm ra bát bún thang ngon người ta dùng nguyên liệu tươi mới hết. Bún thang nấu ngon ko phải dễ đâu chính vì thế những hàng bán bún thang ngon không nhiều.
Bún thang là 1 trong những món quà chan nước dùng mà em thích nhất cùng với Phở bò, bún riêu cua và mì vằn thắn/sủi cảo

TorienT

Xe container
Đúng là tận dụng đồ thừa đấy cụ ạ. Nhặt nhạnh mỗi món một ít nhưng lại hợp miệng. Sau Tết ăn cũng giải ngán nữa.
Đơn giản là món bún thang sinh ra trước khi có tủ lạnh mợ, thịt gà nào để được qua đêm. Nồi nước bún thang tiêu chuẩn là sá sùng, tôm he khô, gà mái dầu, nấm hương làm nguyên liệu toàn những nguyên liệu thượng hạng (ngay cả với bây giờ) thì lấy đâu ra mà ngày xưa đồ thừa được ạ. Thằng thần kinh nào nghĩ rằng bún thang là đồ thừa chỉ vì nó trùng mỗi thịt gà với ngày Tết vậy.

TorienT

Xe container
Em xin phép không tranh luận Đúng - Sai, vì mỗi người có góc nhìn, và được tiếp cận thông tin từ các nguồn khác nhau.
Em dùng cụm từ món bún thang ĐƯỢC CHO LÀ có nghĩa em không khẳng định và không biết rõ nhận định đó có vững chắc không. Nhưng trong nội dung em trình bày, thì nhận định này có lôgíc.
Rất có thể cụ đọc đến cụm từ "tận dụng đồ ăn thừa" và đối chiếu với độ ngon, độ cầu kỳ của món bún thang thì cụ thấy nó vô lý, "thật không thể tin được".
Nhưng nếu cụ đọc kỹ và tham khảo thêm thông tin, thì nhận định đó không hoàn toàn vô căn cứ. Rất nhiều bài viết về món bún thang có nội dung về nguồn gốc như em đã tổng hợp và trình bày vd: https://tuoitrethudo.com.vn/bun-thang-mon-an-the-hien-duoc-net-tinh-te-cua-nguoi-phu-nu-ha-thanh-216419.html
Em dùng lối diễn đạt đối nghịch đó, để nhấn mạnh 3 yếu tố tiết kiệm, tinh tế, dinh dưỡng, chứ không đi sâu vào khía cạnh chế biến hay cảm nhận chất lượng.
Mong cụ cụ đại xá :)
Giả thiết nó phải có logic cụ, không phải giả thiết bịa ba lăng nhăng được. Thế khác gì lẩu bảo có cảm hứng từ nồi cám lợn.

Koạt mo

Xe điện
Vâng, em nói về nguồn gốc xuất hiện của món ăn này, chứ không đi sâu về sự cầu kỳ cách chế biến, độ tươi ngon của nguyên liệu.
Ngày xưa thì như vậy mợ ạ, đồ thừa của Tết là Gà luộc với giò lụa còn trứng tráng, củ cải, nấm hương, ruốc tôm thì là nguyên liệu mới. Nhưng bây giờ thì khác, để làm ra bát bún thang ngon người ta dùng nguyên liệu tươi mới hết. Bún thang nấu ngon ko phải dễ đâu chính vì thế những hàng bán bún thang ngon không nhiều.
Bún thang là 1 trong những món quà chan nước dùng mà em thích nhất cùng với Phở bò, bún riêu cua và mì vằn thắn/sủi cảo

Nhân văn Dân

Xe tăng
HN vốn là đất Kẻ Chợ, nơi bốn phương quy tụ để làm ăn buôn bán, do vậy cũng đủ thành phần góp mặt. Nhưng hình như khi đã bén rễ xanh cây thì lại có những điểm chung tương đồng, tất nhiên HN bây giờ rộng lớn nên nói về HN người ta chỉ tập chung vào khu vực trung tâm. Em tự cảm nhận vậy không biết đúng không, các cụ/mợ có thể tham khảo cuốn "Hà Nội còn một chút này" sẽ thấy rõ hơn. Rãnh rỗi biên mấy câu góp vui với các cụ/mợ.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Các cụ mợ up ảnh bát bún thang ngon lên em thẩm xem nào, lâu lắm em chưa được ăn. Thèm ghê :))

minhtallica

Xe buýt
Gai HN.jpg

Nước ảnh, fashion này là tầm 1988-1990 đúng không Cụ
Tấm hình này nguyên gốc là của anh Hữu Bảo chồng chị Quỳnh, chụp vào năm 1982-83

Bà béo cười toe toét là Lệ Quyên, bác zai ngồi là bác Mạnh Hà xưa hay hát cặp cùng Thúy Hà. Bà ngồi cạnh thì ko nhớ là ai còn bác đứng sau hình như bác Khôi nhạc sĩ.
Cặp ngồi dưới cùng là vợ chồng bác ca sĩ Mạnh Hà. Bà béo thì đúng là Lê Quyên rồi :) (hình như ngày xưa cùng đoàn ca múa nhạc với bác Mạnh Hà). "Cậu trẻ con" nhất hình chen giữa 2 người đẹp là Nghệ sĩ Phạm Ngọc Khôi - Nhạc trưởng, giảng viên khoa "Lý sáng chỉ" Nhạc viện (HVANQG) - là ông bô cái cô ca sĩ Ngọc Khuê "Chuồn chuồn ớt" đó! :)

TorienT

Xe container
Nói chung bây giờ có 2 xu hướng rất chán.
1. Bịa ra một món rồi vẽ ra một câu chuyện về ẩm thực Hà nội cổ: Kiểu bún chả Hà nội có chả xương xông hay cái món mọc vân ám quái quỷ rồi thuê nhà báo viết mãi thành quen.
2. Độn đủ thứ vào những thứ người ta gọi là "quà" Hà nội (Chắc duy nhất Hà nội dùng chữ "quà" cho mấy món ăn đó). Giò, đậu phụ trứng vịt lộn, bò, tóp mỡ độn tuốt tuột rồi khoe nhà mình 3 đời bán. Lấy đâu ra 3 đời, thời bao cấp dám bày hàng ăn sáng chả lên đồn tắp lự.

TorienT

Xe container
Các cụ mợ up ảnh bát bún thang ngon lên em thẩm xem nào, lâu lắm em chưa được ăn. Thèm ghê :))
:D Nấu lâu với cầu kì lắm cụ. Với lại giờ hơi bị hiếm tôm he khô và nấm hương rừng.
p/s: Haha cụ Bất lại làm em nhớ đến cái kẹp tre tôm he khô u em đi chợ mỗi khi cần làm cỗ hoặc dịp Tết. Kiểu gì em cũng nhẩy được 1,2 con bóc vỏ nướng tí ăn ngon cực kì luôn.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
:D Nấu lâu với cầu kì lắm cụ. Với lại giờ hơi bị hiếm tôm he khô và nấm hương rừng.
Sá Sùng cũng đắt, gấu nhà em hay sào mướp với con này ăn rất ngon nhưng thỉnh thoảng vẫn có sạn kiểu như cát ấy :))

TorienT

Xe container
Sá Sùng cũng đắt, gấu nhà em hay sào mướp với con này ăn rất ngon nhưng thỉnh thoảng vẫn có sạn kiểu như cát ấy :))
:D Sá sùng nướng nhắm rượu thay mực đi cụ. Mà không thoát được vụ cát đâu.

Koạt mo

Xe điện
Vâng, có một cụ tính cách cực kỳ QUYẾT LIỆT đã xuất hiện.
Diễn đàn nói chung và "thớt" nói riêng để mọi người đưa ra ý kiến từ trải nghiệm của bản thân.
Em đã xin phép không tranh luận đúng - sai với cụ ấy, nhưng cụ ấy vẫn Quyết Liệt, nên em nhường cụ ấy về với cộng đồng quyết liệt :)

haiyen1012

Xe điện
Chén đi cụ, Bát bún thang ngon mà bày biện đẹp mắt thế này giờ hiếm lắm :))

TorienT

Xe container
À nhân cụ nào ở trên bảo dân Hà nội ít học thì có một tầng lớp nữa cũng mang đặc trưng của Hà Nội bên cạnh nhóm Kẻ Chợ đấy là tầng lớp "Sĩ phu Bắc Hà". Nhóm này bây giờ chắc gọi là "trí thức độc lập" căn bản không tham gia vào bộ máy Nhà nước và thường có tư tưởng anti triều đình, sống kiêu ngạo một cách khá dở hơi :D . Nhóm này sau truyền cho người Hà nội ngoài tính "lười" với các thú vui là độ "ngang ngầm" và khả năng tự trào rất đặc trưng của người Hà nội.

Kiên Khùng

Xe điện
...
Nói chung cứ lười là em ko thích, dù là lười gì đi nữa, :)). Còn trước thì cái nhà HN hay thậm chí cái nhà mặt phố HN giá trị to chứ bây giờ cứ dậm chân thế thì cái nhà í càng ngày càng ngót lại thôi :))
Thôi e dừng ko em yếu ko dám ra gió nữa đâu :))
Biết gu của mợ rồi nhé! Thích chồng chịu khó quăng quật vác cày vác cối đúng không?

Kiên Khùng

Xe điện
Mình ném đá hội nghị phát nhé: dời quách thủ đô về Tam Kỳ chẳng hạn cho nó chính xác là trung tâm đất nước (không tin thì các cụ mợ lấy compa quay sẽ biết), thì chủ đề người Hà Nội sẽ tự nhiên duyên dáng lại như "người Sài Gòn, người Huế, người cố đô abcd..." đúng không? Lúc đó các khúc xạ hào quang sẽ biến mất, chỉ còn lại người với người.
P/s: người Huế cũng loay hoay mất mấy chục năm để tìm định nghĩa về mình. Riết Đà Nẵng thành thủ phủ miền trung. Bây giờ không còn ai bận tâm về "người Huế" nữa.

Chỉnh sửa cuối: