[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

TorienT

Xe container
cũng có người này người kia, những ưu điểm trai Hà Nội về sự lịch thiệp sự chịu chơi chuẩn thì em nói là có nhé. còn về chon lấy làm chồng thì phải xem xét.Vì người đàn ông cho gia đình cần nhiều yếu tố. Em xác định dạy con chọn chồng trước hết nhìn bản thân con người có chịu khó và thông minh không, đàn ông lười thì vứt đầu tiên, vì người chịu khó chăm chỉ và thông minh thì chắc chắn sẽ không để mình phải lủi thủi 1 mình trong cuộc sống.
Vâng, tiêu chuẩn thế nên tránh giai Hà Nội ra ạ. Đỡ khổ cả 2.

just for fun

Xe lăn
Thật ra đặc trưng lười-ko bon chen sẽ sinh ra khi các cụ có được đời sống no đủ, ko phải lo lắng kiếm chỗ trú chân, ko cứ là người HN mà người ở đâu cũng vậy. GIờ các cháu ở tỉnh ra nhưng nhà có điều kiện, 1 phát mua cho cái nhà, cung cấp tháng 20 triệu ăn học thì các cháu cũng sống hết sức thảnh thơi. Cháu gái (con đứa em họ, nhà có điều kiện) nhà này cũng vậy, ra HN là có nhà, giúp việc tuần 1 lần đến dọn nhà cho, bố mẹ cho 1 tháng 20 triệu ăn học, đi lại gần thì cháu nó đi xe máy, đi xa thì đi taxi.

Honghen2008

Xe container
Thường đàn ông HN như vậy vì vợ họ quá đảm mợ ạ. Em nhớ hồi cách đây hơn 20 năm có dẫn cậu bạn cùng cơ quan đến nhà ông chú ruột mua tranh thêu ở góc Lý Thường Kiệt. Tiếp bạn em là bà vợ chú, cô rất đẹp và khéo. Đang xem tranh thì chú em về, ông lái con peugeot, xách cái vợt tennit lên ngồi uống trà nói chuyện. Về thằng bạn em tấm tắc mãi, đúng kiểu gái HN kiếm tiền giỏi nên chồng chỉ việc đi làm về rồi chơi thôi. Em bảo nó ra hàng Ngang hàng Đào mà xem, các bà các cô đều thế cả. Họ học hành không cao nhưng buôn bán giỏi giang và nữ công gia chánh đều tuyệt vời cả đấy. Nó bảo thảo nào cái anh đẹp trai nhất làng Mai động nhà tớ ngày xưa lên phố Huế tán gái bị nó bảo Thôi anh cứ tìm nhà nào có con gái từ chợ Mơ đổ xuống cho phù hợp. :))
Mợ chuẩn rồi, THN còn nhiều tính khác nữa cũng đáng nói Mợ nhỉ🌸

114hangbong

Xe lăn
cũng có người này người kia, những ưu điểm trai Hà Nội về sự lịch thiệp sự chịu chơi chuẩn thì em nói là có nhé. còn về chon lấy làm chồng thì phải xem xét.Vì người đàn ông cho gia đình cần nhiều yếu tố. Em xác định dạy con chọn chồng trước hết nhìn bản thân con người có chịu khó và thông minh không, đàn ông lười thì vứt đầu tiên, vì người chịu khó chăm chỉ và thông minh thì chắc chắn sẽ không để mình phải lủi thủi 1 mình trong cuộc sống.
Thực ra mọi người cứ nói chung chung là lười chứ có nhiều kiểu lười. Ví dụ hàng ngày thấy việc nhà không có gì hoặc thấy vợ hay giúp việc làm nhoằng cái là xong thì thôi kệ vợ lo hết. Thế cũng gọi là lười, nhưng ra ngoài xã hội thì lo hết thì quá được chứ mợ.
Ví dụ ông xã em thì xuống xe ô tô là mở ngay Kindle ra xem, ngày nghỉ thì mang máy ảnh tót ra ngoài. Cả ngày việc của ông ấy là cho bát vào máy và chuẩn bị cơm mang đi làm thôi. Nhưng mà ông bà em vào viện thì chỉ có ông ấy đủ sức trông buổi tối, hoặc tang gia hiếu hỉ nhà em trên này mọi người cũng trông cậy cả vào ông ý. Em cần gì ông ý kiếm tiền hay làm việc nhà đâu, chỉ cần những lúc có việc làm chỗ dựa cho em là đủ lắm rồi.

Kemtuoi

Xe đạp
Tao nhã thanh cảnh quý phái thì tất nhiên là chất lượng rồi, nhưng nên và cần được vun đắp, nuôi dưỡng trong môi trường và điều kiện phù hợp, ví dụ tài sản thừa kế hoành tráng, ăn tiêu nhiều đời không hết. Hoặc bét nhất cũng không phải lo lắng gì về kế sinh nhai cho bản thân và gia đình. Còn nếu không có cái điều kiện kèm theo này mà vẫn tao nhã thanh cảnh quý phái thì với các mợ chưa chắc đã hay.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Thật ra đặc trưng lười-ko bon chen sẽ sinh ra khi các cụ có được đời sống no đủ... Cháu gái (con đứa em họ, nhà có điều kiện) nhà này cũng vậy, ra HN là có nhà, giúp việc tuần 1 lần đến dọn nhà cho, bố mẹ cho 1 tháng 20 triệu ăn học, đi lại gần thì cháu nó đi xe máy, đi xa thì đi taxi.
Nó do giáo dục nữa cụ ạ.
Cháu cụ ngoan đấy, chứ phải đứa ko có gen DNA tốt, ra HN học, tháng cho 20 củ thì 6 tháng là gđ lên HN nhận xác về :D

TorienT

Xe container
Thật ra đặc trưng lười-ko bon chen sẽ sinh ra khi các cụ có được đời sống no đủ, ko phải lo lắng kiếm chỗ trú chân, ko cứ là người HN mà người ở đâu cũng vậy. GIờ các cháu ở tỉnh ra nhưng nhà có điều kiện, 1 phát mua cho cái nhà, cung cấp tháng 20 triệu ăn học thì các cháu cũng sống hết sức thảnh thơi. Cháu gái (con đứa em họ, nhà có điều kiện) nhà này cũng vậy, ra HN là có nhà, giúp việc tuần 1 lần đến dọn nhà cho, bố mẹ cho 1 tháng 20 triệu ăn học, đi lại gần thì cháu nó đi xe máy, đi xa thì đi taxi.
Em thấy em với những bạn khá giả từ bé ở tỉnh vẫn hơi khang khác.

just for fun

Xe lăn
Nó do giáo dục nữa cụ ạ.
Cháu cụ ngoan đấy, chứ phải đứa ko có gen DNA tốt, ra HN học, tháng cho 20 củ thì 6 tháng là gđ lên HN nhận xác về :D
Cháu nó con nhà cơ bản, bố giám đốc 1 sở, mẹ trưởng phòng 1 sở, lành, ngoan, bạn trai cũng ngoan ngoãn con nhà cơ bản ạ.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Thực ra mọi người cứ nói chung chung là lười chứ có nhiều kiểu lười. Ví dụ hàng ngày thấy việc nhà không có gì hoặc thấy vợ hay giúp việc làm nhoằng cái là xong thì thôi kệ vợ lo hết. Thế cũng gọi là lười, nhưng ra ngoài xã hội thì lo hết thì quá được chứ mợ.
Ví dụ ông xã em thì xuống xe ô tô là mở ngay Kindle ra xem, ngày nghỉ thì mang máy ảnh tót ra ngoài. Cả ngày việc của ông ấy là cho bát vào máy và chuẩn bị cơm mang đi làm thôi. Nhưng mà ông bà em vào viện thì chỉ có ông ấy đủ sức trông buổi tối, hoặc tang gia hiếu hỉ nhà em trên này mọi người cũng trông cậy cả vào ông ý. Em cần gì ông ý kiếm tiền hay làm việc nhà đâu, chỉ cần những lúc có việc làm chỗ dựa cho em là đủ lắm rồi.
Kể chuyện ngày xưa ông già e cũng đúng kiểu sáng đi làm tối về chăm cây, bà già e lo tất. Sau rồi nhà có chuyện to đùng ông ấy đứng lên lo một nhát tròn bài luôn rồi quay về chế độ đi làm + chăm cây cả đời.

114hangbong

Xe lăn
Tao nhã thanh cảnh quý phái thì tất nhiên là chất lượng rồi, nhưng nên và cần được vun đắp, nuôi dưỡng trong môi trường và điều kiện phù hợp, ví dụ tài sản thừa kế hoành tráng, ăn tiêu nhiều đời không hết. Hoặc bét nhất cũng không phải lo lắng gì về kế sinh nhai cho bản thân và gia đình. Còn nếu không có cái điều kiện kèm theo này mà vẫn tao nhã thanh cảnh quý phái thì với các mợ chưa chắc đã hay.
Thanh cảnh quí phái thì cũng không phải ai cũng có điều kiện nhưng đủ sống thoải mái thì qui tắc lễ nghĩa cố mà theo thôi. Đây là một ngày giỗ Tổ nhà em, Tây ta cũ mới lẫn lộn...

just for fun

Xe lăn
Thanh cảnh quí phái thì cũng không phải ai cũng có điều kiện nhưng đủ sống thoải mái thì qui tắc lễ nghĩa cố mà theo thôi. Đây là một ngày giỗ Tổ nhà em, Tây ta cũ mới lẫn lộn...
Đây là mấy đời về giỗ mà đông vui thế mợ?

114hangbong

Xe lăn
Đây là mấy đời về giỗ mà đông vui thế mợ?
Trong nhà thì em là đời thứ 5, năm đó có các ông bà đời thứ 3, bố mẹ em đời thứ 4, con và cháu đời thứ 6 và thứ 7 về dự giỗ mợ ạ.

114hangbong

Xe lăn
Kể chuyện ngày xưa ông già e cũng đúng kiểu sáng đi làm tối về chăm cây, bà già e lo tất. Sau rồi nhà có chuyện to đùng ông ấy đứng lên lo một nhát tròn bài luôn rồi quay về chế độ đi làm + chăm cây cả đời.
Ở nhà bố nó bảo thằng con giai là lao động cơ bắp nghĩa là sai gì làm nấy, vợ là lao động chân tay không cần bảo tự biết việc mà làm. Còn ông ý là lao động trí óc lo quản lý chân tay với cơ bắp hoạt động trơn tru. =))

TorienT

Xe container
Ở nhà bố nó bảo thằng con giai là lao động cơ bắp nghĩa là sai gì làm nấy, vợ là lao động chân tay không cần bảo tự biết việc mà làm. Còn ông ý là lao động trí óc lo quản lý chân tay với cơ bắp hoạt động trơn tru. =))
=)) Hờ hờ, em ở nhà giờ cũng là "đối tượng phụ thuộc" chả làm gì chỉ đợi sự chăm sóc của mọi người.

cusao

Xe lăn
Hà lội gốc gác đa phần là dân kẻ chợ, tụ hợp từ tứ xứ nên cũng có nhiều người lói ngọng. Cũng do đô thị lâu đời nên có nhiều thành phần có nguồn gốc quan lại, thương gia giàu sang nhiều đời do buôn bán mà có....nói chung là đủ các thành phần đa dạng và phong phú

Kemtuoi

Xe đạp
Đủ sống thoải mái chính là cái điều kiện "không phải lo về kế sinh nhai" đó mợ.
Không có cái điều kiện này thì câu chuyện sẽ đi theo một logic thường thấy là các cụ càng tao nhã thì các mợ càng phải ít tao nhã đi. Tất nhiên, nhiều mợ vẫn sẽ vui vẻ happy nếu thấy phù hợp.

just for fun

Xe lăn
Đủ sống thoải mái chính là cái điều kiện "không phải lo về kế sinh nhai" đó mợ.
Không có cái điều kiện này thì câu chuyện sẽ đi theo một logic thường thấy là các cụ càng tao nhã thì các mợ càng phải ít tao nhã đi. Tất nhiên, nhiều mợ vẫn sẽ vui vẻ happy nếu thấy phù hợp.
Các cụ cứ làm thơ tặng vợ khi vợ lặn lội thân cò nơi quãng vắng, eo sèo mặt nước buổi đò đông là tốt rồi.

Koạt mo

Xe điện
Không trách họ được cụ ạh, không gian tiếp xúc của họ có giới hạn. Thường phải đến 90% gặp người tự giới thiệu, tự mạo nhận là NHN - điều mà NHN đúng nghĩa không làm. Em chứng kiến thành phần mạo nhận này nhiều rồi, phổ biến là khi đến các địa phận khác hay phủ đầu bằng một câu đại loại như anh ở HN đến đây..., ở HN bọn anh phải...., ở HN không bao giờ thế này, thế kia.... Khu vực phía nam, thường coi tất cả những người nói giọng bắc là HN, thường hay hỏi anh ở HN vô đây ah? Người bán trái vải thiều ghi biển quảng cáo là vài thiều Hà nội.
Thành phần HN fake rất nhiều, nên người mọi nơi nghĩ về HN, NHN chưa đúng cũng là điều dễ hiểu.
Thực chất nhiều cụ bàn luận ở đây như thầy bói xem voi, chỉ thấy một số thành phần, khía cạnh rồi tự tổng quát lên thành Người HN.

nam_hoai

Xe tăng
Em cách dân phố Hàng 1 đoạn mà cũng ngọng N với L đây, nhưng cả ‘nàng’ e ngọng ‘lên’ e chẳng ngại :D
Dân phố Hàng, quê gốc loanh quanh ngoại thành nhầm L với N cũng không ít!
Iem ngụ cư đất Hà này từ khi chưa biết nói, cũng chả nói ngọng