Dán vè che mưa bằng keo gì

tuanmt

Xe máy
Xe em tự nhiên bong cái vè che mưa, các Kụ tư vấn giúp em nên dùng keo gì dán lại và mua ở đâu? (em có sẵn keo con voi và keo con chó ở nhà rồi nhưng chưa dám dán ạ). Cám ơn các Kụ

Sucukinhtrang

Xe tăng
Cụ mua lấy ít keo 3M mà dán. Các loại keo khác không đi cùng năm tháng với cái vè mưa của cụ được đâu. Chúc vui.

Chỉnh sửa cuối:

toankiss

Xe tải
3M loại xịn bền cùng năm tháng bác ợ.

tuanmt

Xe máy
Cám ơn các Kụ, các Kụ biết chỗ nào bán 3M ở Gần xuân thủy hoặc Hoàng Quốc Việt mách em với ạ.

Kiabuoisang

Xe container
Cụ tự mua về mà dán nhưng kỹ thuật dán thì như sau :
Có 2 loại có thể lựa chọn : Loại tốt là 3M hoặc loại rẻ hơn là loại màu xanh, độ rộng khoảng 1cm.
Đầu tiên làm sạch bề mặt của vè che mưa ( tẩy sạch băng keo cũ, làm sạch vết dầu mỡ, vv ).
Dán băng dính 2 mặt vào vè che mưa,miết thật đều. Để nguyên như vậy qua một đêm.
Sáng hôm sau thì làm sạch phần mép cửa định dán, ướm thử trước để căn chỉnh cho chính xác.
Bóc lớp nilon ở băng dính 1 đoạn đầu khoảng 5cm và đặt vè che mưa vào đúng chỗ sau đó kéo toàn bộ nilon ra.
Lưu ý : Không bóc nilon ra từ đầu vì khi đặt vào nếu lệch sẽ rất khó giựt ra và khó chỉnh sửa.
Phải để qua đêm và không được dán ngay là để băng dính chắc vào vè che mưa. Nếu dán ngay thì rất dễ bong chóc ( đặc biệt đối với loại vè mạ crome ), do vè che mưa thường cong vênh và băng chưa dính chặt.
Chỉ có vậy thôi.

tuanmt

Xe máy
Cám ơn Kụ Kiabuoisang đã hướng dẫn chu đáo. Tức là em chỉ cần mua băng dính 2 mặt chứ không phải keo 3M như cụ Sucukinhtrang ạ.

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Cụ hướng dẫn chuẩn quá. Em cũng phải mua 3M về dán lại thội.
Mà mua cái này ở cửa hàng nào xung quanh Cầu giấy ạ.
Thank cụ.
Cụ tự mua về mà dán nhưng kỹ thuật dán thì như sau :
Có 2 loại có thể lựa chọn : Loại tốt là 3M hoặc loại rẻ hơn là loại màu xanh, độ rộng khoảng 1cm.
Đầu tiên làm sạch bề mặt của vè che mưa ( tẩy sạch băng keo cũ, làm sạch vết dầu mỡ, vv ).
Dán băng dính 2 mặt vào vè che mưa,miết thật đều. Để nguyên như vậy qua một đêm.
Sáng hôm sau thì làm sạch phần mép cửa định dán, ướm thử trước để căn chỉnh cho chính xác.
Bóc lớp nilon ở băng dính 1 đoạn đầu khoảng 5cm và đặt vè che mưa vào đúng chỗ sau đó kéo toàn bộ nilon ra.
Lưu ý : Không bóc nilon ra từ đầu vì khi đặt vào nếu lệch sẽ rất khó giựt ra và khó chỉnh sửa.
Phải để qua đêm và không được dán ngay là để băng dính chắc vào vè che mưa. Nếu dán ngay thì rất dễ bong chóc ( đặc biệt đối với loại vè mạ crome ), do vè che mưa thường cong vênh và băng chưa dính chặt.
Chỉ có vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Cám ơn Kụ Kiabuoisang đã hướng dẫn chu đáo. Tức là em chỉ cần mua băng dính 2 mặt chứ không phải keo 3M như cụ Sucukinhtrang ạ.
Băng 2 mặt nhưng phải là loại có lớp nilon màu xanh, băng thì màu đen, xốp. Cuộn nó to bằng cái bát ăn cơm, độ rộng của băng khoảng 1cm. Không nhất thiết phải 3M, tốt nhất ra ra chợ tìm cho được loại ưng ý. Đừng loanh quanh ở Trần Nhật Duật mà lại bị cắt cổ đau lắm :-B
Trời lạnh nếu cẩn thận thì trước khi dán vào xe, lấy cái sấy tóc xì cho phát.
( Chú ý làm sạch bề mặt thật kỹ - Cái này mình làm tốt hơn thợ đấy )
Nó đây này :

Chỉnh sửa cuối:

silverhair117

Xe tăng
Băng keo 2 mặt 3M hịn mua ở Cửa hàng Công ty Hoàn Xa - Cạnh cây xăng Nhà máy ô tô 3/2 đường Giải Phóng. Dán xong trẻ con đánh đu lên cũng chả bong :D

Son Vu

Xe tăng
Cám ơn các Kụ, các Kụ biết chỗ nào bán 3M ở Gần xuân thủy hoặc Hoàng Quốc Việt mách em với ạ.
Cụ hướng dẫn chuẩn quá. Em cũng phải mua 3M về dán lại thội.
Mà mua cái này ở cửa hàng nào xung quanh Cầu giấy ạ.
Thank cụ.
Cụ gọi cho thằng cu em này: Tuấn 0979758599. Cu này phân phối hàng 3M, mang đến tận nơi cụ luôn. Nhà cháu thỉnh thoảng vẫn lấy hàng ở đấy.

trienchieu12

Xe tăng
Một cuộn 3M thế này bi nhiêu hả các cụ ?

Mistral

Xe tải
Cám ơn bác kiabuoisang, em cũng đang định dán mấy cái vè che mưa trước đã nhờ thợ dán sau lại tháo ra vứt trong cốp. Thanks bác đã hướng dẫn chi tiết, nhưng cho em hỏi thêm là làm sạch bề mặt chỗ dán bằng cách gì là tối ưu nhất ? Dùng xăng, cồn được ko ah?

Kiabuoisang

Xe container
Cám ơn bác kiabuoisang, em cũng đang định dán mấy cái vè che mưa trước đã nhờ thợ dán sau lại tháo ra vứt trong cốp. Thanks bác đã hướng dẫn chi tiết, nhưng cho em hỏi thêm là làm sạch bề mặt chỗ dán bằng cách gì là tối ưu nhất ? Dùng xăng, cồn được ko ah?
Nếu vè của bác là loại mạ crome thì có thể dùng xăng để tẩy. Nếu là loại không mạ thì bác có thể dùng dầu hỏa, hoặc dầu diezen cũng được ( để tránh bị làm hỏng nhựa do phản ứng quá mạnh của xăng ). Trường hợp sợ các món trên thì có thể thử ở 1 góc vè xem có bị phản ứng làm chảy nhựa không. Nếu ko bị thì tẩy vô tư. Nếu bị thì bác mua dao tem mà cạo, vì nó ở mặt trong nên không sợ ảnh hưởng đến thẩm mỹ.
Sau khi tẩy, cần rửa lại bằng xà phòng để cho sạch vết dầu mỡ, để vè thật khô rồi mới dán theo quy trình em đã hướng dẫn.
Còn ở xe thì chỉ đơn giản là lau cho thật sạch chỗ định dán đi thôi.

Sóc nhỏ

Xe tăng
Cụ Kiamorning hướng dẫn tận tình quá, đúng chuyên nghiệp. :D

Kiabuoisang

Xe container
Cụ Kiamorning hướng dẫn tận tình quá, đúng chuyên nghiệp. :D
Vâng, công nhận cụ Kiamorning rất nhiệt tình với anh em. Cám ơn Kụ Kiamorning.
Cảm ơn các cụ đã động viên. Thực ra đây là kinh nghiệm học được sau 1 lần em làm chuột bạch cho chính em, hồi đó em dán cái vè mạ crome bằng băng 3M hẳn hoi, thế mà khi dán xong, được vài ngày kiểm tra lại thì ôi thôi bong quá nửa. Hóa ra là em vội vã dán ngay mà không đợi cho keo bám chặt vào vè trước khi dán vào xe ;))

nobi

Xe tải
Các cụ cho em hỏi dùng keo 3M này dán tấm mút chống ồn ở khoang máy với cabi được không hay dùng loại nào ạ. Xe em đi lâu ngày tấm mút bị bong ra gần hết

lopa

Xe tải
thế có cụ nào bít chô nào bán vẻ che mưa Mazda Pre ới e nhé...e hỏi mấy nơi ko còn nưa...

private1985

Xe tải
Các cụ mách nước cho em với nhé

Em làm cái đuôi gió cho xe spark van của em, họ dán cái băng dính 2 mặt em không biết loại gì, nó màu đen xốp độ rộng cỡ 1cm hoặc hơn tý có vẻ giống cái cuộn của cụ gì, em không biết có phải 3M hay không nhưng em dán đi dán lại 2 lần rồi cứ chạy được 1-2 hôm là nó rơi ra. Hiện giờ em vẫn chưa biết cách làm sao cho nó dính chắc mãi được. Các cụ chỉ giúp em xem gia cố thế nào cho nó chắc. Em thấy cái keo đấy đợt dán lại họ dùng máy sấy làm nóng lên nó vẫn rất dính.

Kiabuoisang

Xe container
Các cụ mách nước cho em với nhé

Em làm cái đuôi gió cho xe spark van của em, họ dán cái băng dính 2 mặt em không biết loại gì, nó màu đen xốp độ rộng cỡ 1cm hoặc hơn tý có vẻ giống cái cuộn của cụ gì, em không biết có phải 3M hay không nhưng em dán đi dán lại 2 lần rồi cứ chạy được 1-2 hôm là nó rơi ra. Hiện giờ em vẫn chưa biết cách làm sao cho nó dính chắc mãi được. Các cụ chỉ giúp em xem gia cố thế nào cho nó chắc. Em thấy cái keo đấy đợt dán lại họ dùng máy sấy làm nóng lên nó vẫn rất dính.
Đuôi gió của cụ là loại dán trên kính hậu phải không ợ. Và nó không có chỗ để bắt ốc phải không ợ. Cụ làm thế này nhé.
Loại này phải mua băng 3M, hoặc băng đen cũng được, chả sao.
Bước 1 : Làm sạch bề mặt đuôi gió ( bóc toàn bộ băng keo cũ, tẩy sạch keo dính, rửa lại bằng xà phòng, lau khô ).
Bước 2 : Lấy đuôi gió ướm thử vào vị trí cần dán xem khe hở có đồng đều không, có chỗ nào bị quá rộng không. Nếu có thì đánh dấu những chỗ quá rộng lại.
Bước 3 : Dùng băng keo 2 mặt dán vào đuôi gió. Đối với những chỗ quá rộng đã được đánh dấu thì cụ dán 2 lớp băng keo, mục đích để đạt được mặt phẳng khi tiếp xúc với kính.
Sau đó lấy sấy tóc xì thật nóng những chỗ đã dán băng keo và cụ để nguyên như vậy qua 1 đêm.
Bước 4 : Ngày hôm sau cụ làm sạch bề mặt kính, vị trí cần dán lau thật khô, lấy sấy tóc, xì qua mặt kính và đuôi gió. Đặt đuôi gió vào ướm thử sau đó bóc băng keo và dán vào.
Riêng bước 4 nên làm vào lúc chiều tối vì dán xong lại để xe qua 1 đêm nữa, từ ngày hôm sau là sử dụng ngon lành.
Lý do không sử dụng ngay vì : Băng keo chưa dính hẳn vào xe, chi vận hành sẽ bị rung và dễ bị bong keo.
Lý do đuôi gió của cụ bị bong là vì : Hai bề mặt tiếp xúc không phẳng, đuôi gió lại cứng ----> băng keo không dính được.
Các việc cần làm chỉ có vậy thôi ạ.
Đôi khi thợ dán ở các cửa hàng đồ chơi cứ nghĩ bóc ra dán vào là ngon, nhưng nếu làm ẩu và không có thời gian chờ cho keo dính hẳn thì cũng công toi. Khi vận hành, thường là sau vài ngày nó sẽ bong dần ra, đặc biệt hay xảy ra đối với vè che mưa, đuôi gió và những loại đồ chơi dán thêm có khuôn mẫu không chuẩn, bị cong vênh, khe hở không đồng đều.

Chỉnh sửa cuối: