Đang đi mà tắt máy thì sẽ ra sao ạ?

VNM

Xe điện

coolpix8700

Xe ngựa
Kể ra cũng ghê các cụ nhỉ, đang đi đường mà bất thình lình vì một nguyên nhân nào đó chết máy thì làm thế nào ạ?
Đầu tiên không được hoảng và phải biết tay lái (vô lăng) và phanh có nặng hơn nhưng chúng vẫn hoạt động. Cứ bình tĩnh giảm tốc độ (xe MT đang đi rất nhanh có thể lợi dụng cả số để giảm tốc độ bằng cách tuần tự giảm dần số) rồi cho xe dừng lại ven đường. Do vô lăng nặng hơn bình thường nên không nên căn già quá. Nếu sau đó có đề cho máy chạy lại được thì cũng nên biết máy vẫn có thể bị chết lại, không nên chạy nhanh và cho xe đi kiểm tra đẻ tìm bằng được nguyên nhân trước khi có thể chạy bình thường!

anhtho

Xe ngựa
Nếu là xe đời trước thì thường không có trợ lực, tắt máy mọi thứ vẫn hoạt động nên không bàn. Tuy nhiên nếu đổ đèo mà về mo tắt máy là phanh phải làm việc nhiều, có thể dẫn tới cháy phanh, tụt cupen thì cũng coi như tèo.
Với các xe hơi 4c, 7c thường trợ lực phanh là chân không lấy từ cổ hút. Nếu xe đang chạy mà bị tắt máy, bản thân piston vẫn làm việc nên phanh vẫn có tác dụng. Chỉ sợ cụ nào táy máy đưa cần số về mo và tắt máy thì trợ lực cũng mất luôn, người bình thường không thể đạp ăn được phanh nếu ko có trợ lực vì nó nặng như cùm (không tin, các cụ tắt máy khi xe đỗ và thử đạp phanh xem sao).
Nói tóm lại, không tự ý tắt máy khi đang chạy. Nếu chẳng may xe đang chạy mà bị tắt máy (hết xăng, sự cố ..), đừng bao giờ về mo hoặc cắt côn vì như vậy thì trục khuỷu sẽ không làm việc, hệ thống bơm dầu cho các trợ lực khác cũng ngừng luôn.

minhtuan_ptn

Xe tăng
https://www.facebook.com/tuan.ngominh.908?ref=tn_t
Kụ làm thế thì mất an toàn khi có sự cố vì khi không có điện thì một số thứ mang tính chất an toàn không hoạt động như là hãm tốc độ bằng số chẳng hạn

khoa246

Xe tải
Cảm ơn câu hỏi của cụ, em vỡ ra nhiều điều, mặc dù chưa nghĩ ra kiểu đang đi rút chìa khóa. Hú hồn.

forester.sld

Xe hơi
Lão xếp em trước không biết cũng nghịch thử kiểu này đổ đèo ở Tam Đảo làm cả xe hết hồn.
May nhanh tay bật lại chìa khóa kịp chứ không thì nhân sự công ty em lại phải đăng tuyển mới 6,7 vị trí đới
Ông sếp của cụ chọn chỗ thử hay nhỉ, chắc bị nhân viên chơi đểu nhiều nên doạ tí cho biết mặt. Em mà thử là em chọn đường trong khu độ thị chưa hoàn thành, nó bằng phẳng, thẳng và không có người qua lại ạ.

buffalo

Xe tăng
Đúng là tự tay bóp*** tay lái thì mất trợ lực, nếu là phanh trợ lực thì mất 65% tác dụng nhé bác :P

danca

Xe điện
Các cụ cho nhà cháu hỏi ngu tí, xe MT đang đi tít thò lò mà vặn chìa khoá về OFF thì sẽ ra sao ợ?
Cảm ơn các cụ!
mt nếu tắt chìa khóa điện mà vẫn để số thì : phanh,lái vẫn bình thường,có điều xe sẽ chạy chậm dần và tự dừng,nếu đổ dốc thì không sao!

tphongtran

Xe tải
Website
facebook.com
Xe em Merc C, xe số tự động. Nếu chưa gạt cần số về P thì không vặn chìa khoá tắt máy được cụ ạ.
Các xe khác em ko biết, nhưng hồi em đi Forte có đề nổ Start/Stop thì cũng tương tự, bấm vào đó nó cũng ko tắt.

forester.sld

Xe hơi
mt nếu tắt chìa khóa điện mà vẫn để số thì : phanh,lái vẫn bình thường,có điều xe sẽ chạy chậm dần và tự dừng,nếu đổ dốc thì không sao!
Em là em cũng mong mọi thứ sẽ như cụ nói, nhưng tin cụ là chính nên em sẽ không thử đâu ạ!

Vanlang

Xe buýt
Xe AT thì an toàn hơn MT tí các cụ ạ, xe chạy vào số rồi không xoay tắt, rút được chìa khóa.
Nếu đang chạy mà chết máy thì phanh và lái mất trợ lực thôi ạ.
Năm 2008 có vụ ở Lạng Sơn, xe transit chở hàng lậu bật lửa ga tàu, mấy chú liên ngành lên xe yêu cầu đánh về tỉnh. Thấy lái xe đi thẳng, mấy ông liên ngành đó tắt, rút chìa, xe chết máy, khóa cứng vô lăng lao xuống hố cháy nổ chết gần hết... Vì vậy MT về vụ rút khóa rất nguy hiểm ạ.

CCTC

Xe hơi
May quá em chwa thử bao giờ :))

VNM

Xe điện
Các cụ cho nhà cháu hỏi ngu tí, xe MT đang đi tít thò lò mà vặn chìa khoá về OFF thì sẽ ra sao ợ?
Cảm ơn các cụ!
Hồi còn sống, thằng Cuội cũng đã thử làm kiểu này mấy lần rồi mà không chết đấy.=)):D

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Xe AT thì an toàn hơn MT tí các cụ ạ, xe chạy vào số rồi không xoay tắt, rút được chìa khóa.
Nếu đang chạy mà chết máy thì phanh và lái mất trợ lực thôi ạ...
Chắc bác chưa kiểm tra được hết các xe AT?
Dù gần đây có 16 người chết và rất nhiều thương vong khác, GM vẫn tuyên bố xe của họ sản xuất ra rất an toàn. Các trường hợp xảy ra tai nạn chỉ do lỗi của người sử dụng, một trong những nguyên nhân là người sử dụng treo nhiều thứ vào chùm chìa khoá quá làm nó nặng, xe đang đi tự rơi làm xe tự tắt máy,...
(Đó là nguyên xi lời giải thích của GM, nên các bác đi AT - hay cả MT - GM thì nên nhớ không được treo cái gì thêm vào chìa khoá xe, nếu không GM sẽ thoái bỏ trách nhiệm khi xảy ra tai nạn)

lekhachieu

Xe đạp
bác chủ giữ bài này khi nào đâm vào bọn tàu khựa cho tui, chứ đang yên đang lành thì không nên thử.

397

Xe tải
Quá bằng tự sát

TAD68

Xe đạp
Cụ chủ đặt giả thiết hồn nhiên quá! 1 lần cháu thử cho trôi dốc ( dốc ít và ngắn thôi, tất nhiên là vặn chìa khóa về on và không nổ máy) , kết quả là tí nửa thì đâm và tường nhà ông hàng xóm vì lái nặng như công nông, phanh đạp thoải con gà má mà xe vẫn phi ầm ầm. Cháu chả giám thử lần nào nữa đâu ợ!