[Funland] Đạo giáo hay tà đạo?

Thích Nói Phét

Xe điện
Thế mấy cái trò đốt vàng mã cho người chết, rồi thì thờ cô thờ cậu, nhảy đồng thì nên tin à cụ
Trò nào cũng tà đạo cả:)) mê tín dị đoan. Bầy đặt cúng kiến rồi đổ vào mồm mình chứ người chết nào ăn.

Anita Emi

Xe điện
Cụ không đc phép dừng.
Trong giáo lý Nhà Phật thì chỗ nào là hoang đường cụ cần nói rõ, không là cụ đang phỉ báng tôn giáo, hoặc tệ hơn, hiểu sai giáo lý nhà Phật vốn rất khoa học và dễ hiểu.
Còn về TCG, tôi không quan tâm hay phỉ báng. Nhưng toàn bộ Kinh Thánh là câu chuyện thần thoại về Thiên Đàng và Địa Ngục. Chỗ nào có thể chứng minh có thật để cụ tin sái cổ, xin mời cụ chứng minh.
Vì cụ đang phỉ báng Phật Giáo, cụ không được phép giả ngây giả ngô.
Tranh thủ vào quảng cáo, tô vẽ. Bị phát hiện ra thì giả vờ cáu gắt bỏ đi :))

Thà cụ đấy đừng đi dìm hàng PG thì em cũng kệ.

Nếu cụ kêu là cụ không tin Chúa, thì xuất phát điểm của tôn giáo đó đã là sự sai lầm rồi, cái gốc rễ đã không có thật, giả dối, xong lại khen thân cành lá nó hay?

Cụ đang cố tình bẻ lái

Tôi chưa hề phát biểu câu nào là tin vào chúa hay không tin cả, nên không có cái chuyện sai lầm từ gốc rễ gì ở đây cả, và chuyện đó chẳng liên quan gì đến tôi, cụ đừng cô tình bẻ lái như thế.

Nhấn mạnh lại là : Tôi chưa hề nói rằng mình theo một tôn giáo nào, và tôi là người theo chủ nghĩa khoa học thuần tuý, mọi cái đều cần phải lượng hoá và đo đạc được để lý giải quy luật vận động và tính biện chứng của nó, và đây là quan điểm của tôi. Cụ cần đọc lại post đầu tiên và hiểu cái người ta nói là cái gì.

Tại sao tôi cho rằng những người theo công giáo họ tốt ? đó là xuất phát từ thực tế trong các mối quan hệ của tôi với những người này, họ tốt thì tôi nói họ tốt, tại sao phải nói khác đi, dù cái tốt đó của họ xuất phát từ nền tảng tôn giáo và quá trình thực hành tôn giáo của chính họ thì đó là vấn đề của họ. Còn tôi chỉ quan tâm đến thực tế thể hiện.

Để tìm hiểu về một tôn giáo nào đó thì người ta phải theo đuổi và thực hành nó à? Tại sao không thể hiểu và biết về nó dưới tinh thần nghiên cứu mà bắt buộc phải theo cái tôn giáo ấy ?

Tại sao các thầy tôi tiếp xúc và trao đổi về phật giáo không thiết phục được tôi về các vấn đề thảo luận? vì tôi không tin vào những điều họ nói, nó không đủ sở cứ khoa học để chứng minh được sự tồn tại cuả nó, và thực tế thì sao? cứ nhìn các hoạt động kinh doanh, mua thần bán thánh của các vị ấy trong thời gian 10 năm đổ lại đây thì thấy rõ. ĐÂY LÀ THỰC TẾ. Còn người khác nếu có ca tụng họ và có niềm tin mạnh liệt về tôn giáo của họ thì đó là chuyện của họ.

Cụ đừng có cố lái tôi vào một câu chuyện mang tính xung đột tôn giáo ở đây như cách cụ đang cố.

Dừng ở đây,
Cụ chính là người tạo ra xung đột bằng cách dùng chiêu trò nâng hạ, giả vờ so sánh nọ kia. Gớm một bên thì đòi mang khoa học ra phán xét, thế bên kia sao không mang khoa học ra chứng minh sự tồn tại của đấng tối cao đi?

Thế rút cục là cụ tin chúa hay không tin? Nếu cụ tin, thì đừng nói phét là mình có tư duy khoa học. Nếu cụ không tin, thì đừng nói phét là mình thấy giáo lý TCG tường minh. Thấy không, trong cả hai trường hợp những gì cụ đã viết đều rất mâu thuẫn :))

Chỉnh sửa cuối:

titit2023

Xe tải
Thời gian gần đây, bên ngoại nhà em có những xáo trộn ghê gớm. Do sự hiểu biết có hạn, em đành mang lên đây tham vấn các cụ.

Bên đằng vợ nhà em khá đông anh chị em. Do sống quây quần nên dù là anh chị em con chú con bác thì vẫn rất gần gũi vì hàng ngày gặp nhau, ăn uống sinh hoạt chung trong một khu đất cha ông để lại. Cuộc sống đang rất hạnh phúc thì 1 chị họ con nhà bác vợ em đột nhiên đòi ly dị chồng. Đây quả là 1 cú sốc bởi gia đình nhà bà chị họ này là tấm gương cực lớn trong họ tộc: họ rất giàu. Có vài công ty, xưởng sản xuất cho nước ngoài. Đất đai rất nhiều và anh chị cũng thường xuyên giúp đỡ các em về tài chính (vài trăm triệu đến cả tỷ đồng). Tìm hiểu kỹ lưỡng thì phát hiện bà chị này đã theo một đạo giáo nào đó mà giáo lý của họ rất kỳ quặc. Họ thường hay sử dụng cụm từ "gieo duyên, có duyên, phát duyên..." trong các giao tiếp. Như trường hợp bà chị vợ em thì đã hết duyên với chồng nên cần phải "buông bỏ". Riêng anh chồng (đồng hao với bọn em) thì rất tốt tính. Anh ấy chính là người trực tiếp chuyển khoản cho các em nếu như các em của vợ có ý định vay tiền làm ăn. Anh thường xuyên tổ chức những cuộc đi chơi, nghỉ mát cho riêng bên nhà vợ mà mỗi chuyến đi thường có 3-40 người. Anh ấy chí thú làm ăn, lo cho vợ con không thiếu thứ gì. Khi về nhà vợ chơi, nhậu nhẹt (thường xuyên, gần như tuần nào cũng về) thì cực kỳ hòa đồng, không bao giờ tỏ vẻ này kia là ta có tiền.

Trong khi cả nhà (chính xác hơn phải là cả họ) tập trung vào khuyên giải kèm theo sự gắt gao của ông anh đồng hao, bà chị họ vợ em đã có gần 6 tháng chuyển biến tích cực hơn. Nhưng rồi 1 biến cố xảy ra, đó là cụ ông của vợ em(người lớn tuổi nhất gia đình bên vợ em) ốm rồi mất. Lúc này, con cháu tề tựu rất đông đủ và túc trực thường xuyên quanh cụ có bà chị đó, một thím dâu và 1 ông anh họ của vợ em. Ba người thường xuyên ngồi tụng kinh, niệm chú khiến người nhà rất cảm động. Rồi cụ ông mất, lo xong mọi chuyện thì bà chị họ là quay trở lại cái đạo kia. Lần này còn khủng khiếp hơn do đc tiếp sức bởi chính ông anh con nhà bác, người đã cùng bà chị thức mấy ngày niệm chú cho cụ. Hóa ra ông này cũng đã theo 1 cái đạo cũng tương tự như em họ củ mình. Và ông này, thay vì khuyên em mình quay về với chồng con thì lại tuyên bố "đấy là em đã hết duyên, anh ủng hộ cô buông bỏ". Mà ông anh này thì không phải là kẻ không biết gì bởi trước đó anh ấy là sếp 1 cơ quan rất oách của 1 bộ lớn, thường xuyên tháp tùng bộ trưởng đi công tác.

Hai anh em, 2 niềm tự hào trước đây của cả họ giờ đột ngột thay đổi chóng mặt. Cứ mở.miệng ra là khuyên các em, người thân đại khái "cuộc sống chỉ là cõi tạm, nếu chịu khó gieo duyên thì kiếp sau mới đc an nhàn, hạnh phúc. Vợ chồng cõi này cũng là tạm, hết duyên thì buông bỏ...". Cần phải nói thêm là bà chị họ vợ em trong tay luôn có đôi chục tỷ, là tài sản riêng của chị ấy. Theo tìm hiểu, bà chị đã hiến, cho vay trong đạo của mình rất nhiều.

Bên nhà vợ em đã cất công tìm hiểu, kể cả thuê thám tử đi tìm tận nơi của tổ chức kia. Đã đến mức dằn mặt cả thằng trưởng nhóm. Vậy mà cơ sự vẫn xảy ra theo chiều hướng xấu hơn rất nhiều. Thậm chí trong họ nhà vợ còn le lói thêm 2-3 người nữa cũng có dấu hiệu đi theo 2 anh chị kia. Mà cái đạo quái quỷ này nó giao giảng thế nào mà bà chị họ nhất định không cho chồng gần gũi, quan hệ. Cứ thấy chồng đến gần là run bần bật như sắp chết. Cho đến cách đây vài hôm thì bà ấy đã ép chồng bằng mọi cách phải ký đơn li hôn và ông anh đồng hao vì quá mệt mỏi, cuối cùng cũng phải đồng ý. Thực sự là cái đạo này nó rất kỳ quái.

Em viết nhiều vì do không biết tóm gọn lại như thế nào. Cứ đưa lên đây để các cụ mợ cảnh giác, bảo vệ người thân của mình. Chuyện mà đã xảy ra thì gần như không thể cứu chữa đc nữa.
Có thể trong nội bộ gia đình kia đã có sự rạn nứt, vc không có sự gần gũi, trò chuyện kết nối với nhau. Nên chị vợ mới sa vào cái đạo kia và kg dứt ra dc. Tà đạo có khi chỉ là chất xúc tác để quá trình đổ vỡ nhanh hơn.
Họ nhà vợ cụ đã có nhiều ng theo đạo này, thì trc tiên cụ cần quán triệt trong gia đình mình. Kg thì nó len lỏi vào đầu vợ con cụ lúc nào kg biết đâu.
Tụi tà đạo này nó giỏi thao túng tâm lý lắm.

văn Mười

Xe tải
Đạo kiểu này lần đầu em nghe thấy, ko có tên thì phải có ảnh thì mới biết là đạo gì thì mới có khả năng xử lý đc... !

Lạc Lạc 2008

Xì hơi lốp
Thời gian gần đây, bên ngoại nhà em có những xáo trộn ghê gớm. Do sự hiểu biết có hạn, em đành mang lên đây tham vấn các cụ.

Bên đằng vợ nhà em khá đông anh chị em. Do sống quây quần nên dù là anh chị em con chú con bác thì vẫn rất gần gũi vì hàng ngày gặp nhau, ăn uống sinh hoạt chung trong một khu đất cha ông để lại. Cuộc sống đang rất hạnh phúc thì 1 chị họ con nhà bác vợ em đột nhiên đòi ly dị chồng. Đây quả là 1 cú sốc bởi gia đình nhà bà chị họ này là tấm gương cực lớn trong họ tộc: họ rất giàu. Có vài công ty, xưởng sản xuất cho nước ngoài. Đất đai rất nhiều và anh chị cũng thường xuyên giúp đỡ các em về tài chính (vài trăm triệu đến cả tỷ đồng). Tìm hiểu kỹ lưỡng thì phát hiện bà chị này đã theo một đạo giáo nào đó mà giáo lý của họ rất kỳ quặc. Họ thường hay sử dụng cụm từ "gieo duyên, có duyên, phát duyên..." trong các giao tiếp. Như trường hợp bà chị vợ em thì đã hết duyên với chồng nên cần phải "buông bỏ". Riêng anh chồng (đồng hao với bọn em) thì rất tốt tính. Anh ấy chính là người trực tiếp chuyển khoản cho các em nếu như các em của vợ có ý định vay tiền làm ăn. Anh thường xuyên tổ chức những cuộc đi chơi, nghỉ mát cho riêng bên nhà vợ mà mỗi chuyến đi thường có 3-40 người. Anh ấy chí thú làm ăn, lo cho vợ con không thiếu thứ gì. Khi về nhà vợ chơi, nhậu nhẹt (thường xuyên, gần như tuần nào cũng về) thì cực kỳ hòa đồng, không bao giờ tỏ vẻ này kia là ta có tiền.

Trong khi cả nhà (chính xác hơn phải là cả họ) tập trung vào khuyên giải kèm theo sự gắt gao của ông anh đồng hao, bà chị họ vợ em đã có gần 6 tháng chuyển biến tích cực hơn. Nhưng rồi 1 biến cố xảy ra, đó là cụ ông của vợ em(người lớn tuổi nhất gia đình bên vợ em) ốm rồi mất. Lúc này, con cháu tề tựu rất đông đủ và túc trực thường xuyên quanh cụ có bà chị đó, một thím dâu và 1 ông anh họ của vợ em. Ba người thường xuyên ngồi tụng kinh, niệm chú khiến người nhà rất cảm động. Rồi cụ ông mất, lo xong mọi chuyện thì bà chị họ là quay trở lại cái đạo kia. Lần này còn khủng khiếp hơn do đc tiếp sức bởi chính ông anh con nhà bác, người đã cùng bà chị thức mấy ngày niệm chú cho cụ. Hóa ra ông này cũng đã theo 1 cái đạo cũng tương tự như em họ củ mình. Và ông này, thay vì khuyên em mình quay về với chồng con thì lại tuyên bố "đấy là em đã hết duyên, anh ủng hộ cô buông bỏ". Mà ông anh này thì không phải là kẻ không biết gì bởi trước đó anh ấy là sếp 1 cơ quan rất oách của 1 bộ lớn, thường xuyên tháp tùng bộ trưởng đi công tác.

Hai anh em, 2 niềm tự hào trước đây của cả họ giờ đột ngột thay đổi chóng mặt. Cứ mở.miệng ra là khuyên các em, người thân đại khái "cuộc sống chỉ là cõi tạm, nếu chịu khó gieo duyên thì kiếp sau mới đc an nhàn, hạnh phúc. Vợ chồng cõi này cũng là tạm, hết duyên thì buông bỏ...". Cần phải nói thêm là bà chị họ vợ em trong tay luôn có đôi chục tỷ, là tài sản riêng của chị ấy. Theo tìm hiểu, bà chị đã hiến, cho vay trong đạo của mình rất nhiều.

Bên nhà vợ em đã cất công tìm hiểu, kể cả thuê thám tử đi tìm tận nơi của tổ chức kia. Đã đến mức dằn mặt cả thằng trưởng nhóm. Vậy mà cơ sự vẫn xảy ra theo chiều hướng xấu hơn rất nhiều. Thậm chí trong họ nhà vợ còn le lói thêm 2-3 người nữa cũng có dấu hiệu đi theo 2 anh chị kia. Mà cái đạo quái quỷ này nó giao giảng thế nào mà bà chị họ nhất định không cho chồng gần gũi, quan hệ. Cứ thấy chồng đến gần là run bần bật như sắp chết. Cho đến cách đây vài hôm thì bà ấy đã ép chồng bằng mọi cách phải ký đơn li hôn và ông anh đồng hao vì quá mệt mỏi, cuối cùng cũng phải đồng ý. Thực sự là cái đạo này nó rất kỳ quái.

Em viết nhiều vì do không biết tóm gọn lại như thế nào. Cứ đưa lên đây để các cụ mợ cảnh giác, bảo vệ người thân của mình. Chuyện mà đã xảy ra thì gần như không thể cứu chữa đc nữa.
Haizzza, rõ khổ. Không đủ hiểu biết để phân biệt được đâu tà đâu chánh. U mê, vô minh thì bị thao túng tâm lý, kiểm soát hành vi, bị khống chế dẫn dụ. Những người này vừa đáng thương vừa đáng trách.
Âu cũng là cái nghiệp vô minh, thiện căn chưa đủ.

Leean

Xe tăng
Tranh thủ vào quảng cáo, tô vẽ. Bị phát hiện ra thì giả vờ cáu gắt bỏ đi :))

Thà cụ đấy đừng đi dìm hàng PG thì em cũng kệ.

Cụ chính là người tạo ra xung đột bằng cách dùng chiêu trò nâng hạ, giả vờ so sánh nọ kia. Gớm một bên thì đòi mang khoa học ra phán xét, thế bên kia sao không mang khoa học ra chứng minh sự tồn tại của đấng tối cao đi?

Thế rút cục là cụ tin chúa hay không tin? Nếu cụ tin, thì đừng nói phét là mình có tư duy khoa học. Nếu cụ không tin, thì đừng nói phét là mình thấy giáo lý TCG tường minh. Thấy không, trong cả hai trường hợp những gì cụ đã viết đều rất mâu thuẫn :))
Cụ/mợ có vấn đề đọc hiểu hay sao mà cố lôi tôi vào câu chuyện tin vào chúa hay không tin vào chúa? Tôi nói rồi: tôi là người vô thần và không tin vào tôn giáo nào cả, phải nói đi nói lại và nhấn mạnh như thế nào thì mợ mới hiểu đây, tại sao cứ gán cho tôi cái mác tin vào chúa và đang cố chứng minh tôi là thằng phét lác, một kẻ nguỵ khoa học đang mục đích dìm hàng PG?

Nhắc lại là: những người tôi quen biết bên công giáo đa số đều là người tốt, và đó là sự thật của bản thân tôi, tôi không quan tâm việc các vị ca tụng đến điều tương tự bên Phật giáo và thân hữu của các vị là kẻ tốt lành thiện lương thế nào, vì trên thực tế và trải nghiệm tồi tệ của tôi thì có khá nhiều kẻ tu hành PG là những kẻ không ra gì, lừa thầy phản bạn, phạm vào giới luật..., giáo phái nào mà tạo ra sự dị đoan, mê tin, buôn thần bán thánh thì tôi sẵn sàng phỉ báng và phỉ nhổ nó ngay nếu có cơ hội.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: XPQ

thanhgamo

Xe container
Những cái đó, phải có thì người ta mới tin. Nếu không có sao mà người ta biết.

Thế giới bao la, cái cụ biết nó nhỏ bé. Cụ không tin chưa chắc đã không có. Nó nằm ngoài ý thức chủ quan của cụ. Sắc sắc không không. Hồi đầu thị ngạn. A di đà phật.
Nhờ có những kẻ u mê như cụ thì đám thầy chùa mới sống tốt được.

• Vodka
Reactions: XPQ

Thích Nói Phét

Xe điện
Hiểu biết lõm bõm thì bớt nói phét đi.
Thiên hạ cười cho đấy.
Nghe cách cụ trả lời tôi biết cụ theo công giáo.
Quan điểm của tôi là thà làm judas để có 30 đồng bạc, còn hơn phải bị chết trên thập tự giá.

Ai học lịch sử đểu hiểu vũ trụ hình thành ra sau, chứ chẳng do ông chúa nào hết cả.

thanhgamo

Xe container
Nghe cách cụ trả lời tôi biết cụ theo công giáo.
Quan điểm của tôi là thà làm judas để có 30 đồng bạc, còn hơn phải bị chết trên thập tự giá.

Ai học lịch sử đểu hiểu vũ trụ hình thành ra sau, chứ chẳng do ông chúa nào hết cả.
Nhầm nhé, tôn giáo Không.
Cụ không phân biệt được Chúa Jêsus và Chúa Trời thì nói thật là không nên chém về tôn giáo.
Chém về tôn xốp thì được.

Tv1912

Xe tải
Em công nhận :)) 1 người bị chết trên thập tử giá có gì mà tạo ra thế giới được chứ;) em chủ nghĩa theo judas:))
Em là người CG nhá, sinh ra vài ngày đã được(hay bị) là người CG rồi, chả ai muốn là kẻ lạc loài trong chính gia đình hay làng xóm của mình cả, mà căn bản tất cả các Tôn Giáo phổ biến giáo lý đều không sai, có sai ở chỗ tín đồ hiểu sai hoặc cách thực hành mà thôi! :D

Em cũng từng thắc mắc việc C Jesu chết trên thập tự thì liên quan gì đến mình mà lại bảo là người hy sinh bản thân để cứu chuộc thế giới. Cứu chuộc ở đây là cứu chuộc cái gì? Tổ tiên bao đời nay của mình vẫn sống tốt ở xứ An Nam liên quan khỉ gì tới vùng Trung Đông nắng gió?! :D

Qua tự tìm hiểu, chứ đọc các sách Tôn Giáo thường dông dài mênh mang đọc nhiều còn rối rắm, u mê thêm chứ không chắc đã giác ngộ được cái gì cả! :D TGG khởi nguồn từ Do Thái giáo, nhưng ngài Abraham lại hơi hẹp hòi. Với ngài thì Chúa là của dân Do Thái, hay ít ra dân Do Thái là con cưng của Chúa nên nước Thiên Đàng các sắc dân khác có thể không được chào đón! C Jesu thì quảng đại hơn, mọi sắc dân đều bình đẳng trước nước Thiên Đàng, và ngài đã hy sinh để mang "tin mừng" này phổ biến ra toàn cầu.

Vậy nên việc C Jesu có sống lại hay không sống thì cái tư tưởng của ngài là rất tiến bộ, giúp mọi sắc dân đều có quyền bình đẳng trước đấng tạo hoá, được quyền đến nước Thiên Đàng nếu thích sống tốt! :D

Binhan.4ever

Xe buýt
Nhờ có những kẻ u mê như cụ thì đám thầy chùa mới sống tốt được.
Ai mới là u mê đây. Qua cách cụ dùng từ thì đoán chắc cụ không tin. Không tin thì không tín. Cụ chê em u mê trong cõi tâm linh của em. Em cũng chê cụ u mê trong cái bất ngộ của cụ. Vạn vật từ không mà có. Có rồi cũng thành không. Cụ cứ chấp mê bất ngộ. Bỏ con đường sáng mà đi con đường tối là chọn lựa của cụ thôi.

Binhan.4ever

Xe buýt
Vãi, ý thức khách quan là tiền trả thẻ tín dụng mỗi tháng. Giờ đi nuôi mấy thầy chùa béo ú ra rồi 1 ngày các đấy thoát tục về đời thường với tiền tỉ trong tay.....
Tiền bạc là vật ngoại thân. Là phương tiện. Cụ lại coi nó là mục đích, là kết quả. Cụ sai ngay từ đầu rồi. Mà xét cho cùng đúng với sai là gì? Chẳng qua cũng chỉ là chấp niệm thôi.

Mc Bia

Xì hơi lốp
Tiền bạc là vật ngoại thân. Là phương tiện. Cụ lại coi nó là mục đích, là kết quả. Cụ sai ngay từ đầu rồi. Mà xét cho cùng đúng với sai là gì? Chẳng qua cũng chỉ là chấp niệm thôi.
Em thời trang lại ưa nhậu nhẹt nó quen. Nên vật ngoại thân là rất rất cần với em. Còn đúng thì là đúng còn sai thì là sai không thì luật pháp là thừa à ? Còn cứ chấp niệm để xảy ra vụ bé 12 tuổi vừa sinh con đấy thì ngồi đấy mà chấp với niệm.

Anita Emi

Xe điện
Cụ/mợ có vấn đề đọc hiểu hay sao mà cố lôi tôi vào câu chuyện tin vào chúa hay không tin vào chúa? Tôi nói rồi: tôi là người vô thần và không tin vào tôn giáo nào cả, phải nói đi nói lại và nhấn mạnh như thế nào thì mợ mới hiểu đây, tại sao cứ gán cho tôi cái mác tin vào chúa và đang cố chứng minh tôi là thằng phét lác, một kẻ nguỵ khoa học đang mục đích dìm hàng PG?

Nhắc lại là: những người tôi quen biết bên công giáo đa số đều là người tốt, và đó là sự thật của bản thân tôi, tôi không quan tâm việc các vị ca tụng đến điều tương tự bên Phật giáo và thân hữu của các vị là kẻ tốt lành thiện lương thế nào, vì trên thực tế và trải nghiệm tồi tệ của tôi thì có khá nhiều kẻ tu hành PG là những kẻ không ra gì, lừa thầy phản bạn, phạm vào giới luật..., giáo phái nào mà tạo ra sự dị đoan, mê tin, buôn thần bán thánh thì tôi sẵn sàng phỉ báng và phỉ nhổ nó ngay nếu có cơ hội.
Em không chứng minh cụ phét lác và có mục đích dìm hàng PG. Cụ đang TỰ CHỨNG MINH điều đó bằng các bài viết của mình.

thanhgamo

Xe container
Ai mới là u mê đây. Qua cách cụ dùng từ thì đoán chắc cụ không tin. Không tin thì không tín. Cụ chê em u mê trong cõi tâm linh của em. Em cũng chê cụ u mê trong cái bất ngộ của cụ. Vạn vật từ không mà có. Có rồi cũng thành không. Cụ cứ chấp mê bất ngộ. Bỏ con đường sáng mà đi con đường tối là chọn lựa của cụ thôi.
Kkkkk

Kiên Khùng

Xe điện
Tôi nói rồi: tôi là người vô thần và không tin vào tôn giáo nào cả, phải nói đi nói lại và nhấn mạnh như thế nào thì mợ mới hiểu đây, tại sao cứ gán cho tôi cái mác tin vào chúa và đang cố chứng minh tôi là thằng phét lác, một kẻ nguỵ khoa học đang mục đích dìm hàng PG?

Nhắc lại là: những người tôi quen biết bên công giáo đa số đều là người tốt, và đó là sự thật của bản thân tôi, tôi không quan tâm việc các vị ca tụng đến điều tương tự bên Phật giáo và thân hữu của các vị là kẻ tốt lành thiện lương thế nào, vì trên thực tế và trải nghiệm tồi tệ của tôi thì có khá nhiều kẻ tu hành PG là những kẻ không ra gì, lừa thầy phản bạn, phạm vào giới luật...,
giáo phái nào mà tạo ra sự dị đoan, mê tin, buôn thần bán thánh thì tôi sẵn sàng phỉ báng và phỉ nhổ nó ngay nếu có cơ hội.
Blue: OK fine.
Đỏ: ok. đó là trải nghiệm cá nhân của cụ. Nhỡ cụ nằm trong số thiếu niên bị một số linh mục lạm dụng tình dục hoặc là con chiên ở một số nơi trên đất nước ta quậy làng phá xóm dưới sự xách động của linh mục, sẽ khác.
Tím: cũng là trải nghiệm của cụ. Một khi cụ đã không ưa thì dưa có giòi. Chứ nhiều chùa, nhiều thầy tôi gặp, nhiều Phật tử tôi gặp lại giáo lý và thực hành đều tốt đời đẹp đạo.
Green: quá chuẩn ngoại trừ nó viết ngay sau đoạn tô đậm trải nghiệm tồi tệ của cụ về PG thì dễ gây liên tưởng là cụ chỉ nói về PG (như thế).
....
Tóm lại, như cụ đã xác nhận, nếu cụ đã là một người VÔ THẦN, thì một cách tự nhiên, cụ sẽ tìm thấy ở Phật Giáo những điểm tương đồng. Vì Phật Giáo là vô thần. Phật Giáo = giáo dục để trở nên giác ngộ. Vì Phật chính là đấng giác ngộ. Hết.
Suy ra:
1. Cụ đ.ếch vô thần hoặc/và đ.ếch hiểu gì về vô thần, hoặc/và đ.ếch hiểu gì về Phật Giáo. Nếu có hiểu, đã không bao giờ mạt sát Phật giáo như thế.

Chỉnh sửa cuối: