Dầu hộp số tự động KM SLX

Vịt Cốm

Xe đạp
Chào các Cụ/Mợ
Chả là em đang đi KM SLX 2010, em mua lại nên cũng không nắm rõ lý lịch xe nên em có thay dầu số tự động. Vì không ở HN nên em mang ra Gara quen để thay. Họ thay cho em dầu CALTEX TEXAMATIC 1888
Các cụ cao thủ cho em hỏi dầu này có ổn không ạ? Hay em phải cho vào hãng thay lại? Đọc nhiều bài về dầu hộp số AT nên em hơi hoang mang :(

Cụ hardtop vào giúp vụ này cái..
Em không có thong tin gì về loại dầu này, tuy nhiên với KM2010 thì xe này dung lạoi dầu phẩm cấp thấp nhất rồi, nên có thay khác loại thì theo em cũng không có loại nào thấp hơn.
Cụ chủ show nốt cái anhe mặt sau của chai dầu xem sao.

Lancercui

Xe tải
Cụ đã thay dầu hộp số chưa và thay hết bao nhiêu lít đấy?

Lancercui

Xe tải
Họ thay hết 04 hộp ~ 04 lít cụ ạ! Em đang hơi lăn tăn :D
Em cũng lăn tăn về số lít phải thay. Có người thì 6 lít, người thì 4 lít kể cũng thấy chênh lệch nhau. Cuối tuần em cũng thay dầu hộp số như cụ, ngẫm rồi, chấp nhận tốn kém tý đỡ phải tháo tung ra như một số cụ đã từng làm để thay dầu triệt để là sau khi thay 4 lít như cụ xong em sẽ đi chừng vài hôm rồi ra thay lại phát nữa cho nó lành.

moimuaxe2013

Xe tăng
dầu này có ổn không ạ? Hay em phải cho vào hãng thay lại? Đọc nhiều bài về dầu hộp số AT nên em hơi hoang mang
1. Dầu này ổn với KM.
2. Không cần hãng thay lại vì hãng dùng SPIII của hàn, SPIII tương đương với loại này.
3. Tuy nhiên 4 lit không hiểu thay kiểu gì: xả đáy = 2,5 lit, tháo các te = 0,7 lit chăng ????
Nếu vậy thì còn khoảng hơn 3 lit trong biến mô nữa.
Cụ nên tìm lại bài thay dầu con get AT của việt vòi mà tham khảo (hoặc trên gôgle có rất nhều). Và nhớ là xe AT phải thay tuần hoàn, số lợng dầu thay ra = số lượng dầu đổ vào.
Xe KM thay thông thường thì hết 6 bình hoặc 6 bình rưỡi, cùng lắm là đến 7 bình dù hãng quảng cáo là có 7,5 lit ATF oil.
thông tin trên mang nặng tính cá nhân, không quảng cáo gì cho ai cả.

Vịt Cốm

Xe đạp
1. Dầu này ổn với KM.
2. Không cần hãng thay lại vì hãng dùng SPIII của hàn, SPIII tương đương với loại này.
3. Tuy nhiên 4 lit không hiểu thay kiểu gì: xả đáy = 2,5 lit, tháo các te = 0,7 lit chăng ????
Nếu vậy thì còn khoảng hơn 3 lit trong biến mô nữa.
Cụ nên tìm lại bài thay dầu con get AT của việt vòi mà tham khảo (hoặc trên gôgle có rất nhều). Và nhớ là xe AT phải thay tuần hoàn, số lợng dầu thay ra = số lượng dầu đổ vào.
Xe KM thay thông thường thì hết 6 bình hoặc 6 bình rưỡi, cùng lắm là đến 7 bình dù hãng quảng cáo là có 7,5 lit ATF oil.
thông tin trên mang nặng tính cá nhân, không quảng cáo gì cho ai cả.
Em cảm ơn cụ!
Xe em bị ra dầu phớt đuôi trục cơ nên phải hạ cả hộp số xuống để thay phớt cụ ạ! Tiện thể họ dốc hết dầu trong biến mô ra xong đổ dầu mới vào (hết gần 1 hộp 1L) còn số dầu còn lại họ xả ốc đáy. Dầu trước khi thay là màu vàng (dầu nguyên bản) nhưng giờ em thấy màu đỏ au cụ ạ!
Thợ kiểm tra dầu bằng cách nổ nóng máy, đi hết các số xong rút que thăm dầu ở vị trí HOT

chicky_06

Xe tải
Cu
Em cảm ơn cụ!
Xe em bị ra dầu phớt đuôi trục cơ nên phải hạ cả hộp số xuống để thay phớt cụ ạ! Tiện thể họ dốc hết dầu trong biến mô ra xong đổ dầu mới vào (hết gần 1 hộp 1L) còn số dầu còn lại họ xả ốc đáy. Dầu trước khi thay là màu vàng (dầu nguyên bản) nhưng giờ em thấy màu đỏ au cụ ạ!
Thợ kiểm tra dầu bằng cách nổ nóng máy, đi hết các số xong rút que thăm dầu ở vị trí HOT
Cụ cho em giá tham khảo và gala cụ làm phớt đuôi với xe em cũng trong tình trạng như cụ .cám ơn

vandoi112

Xe buýt
Cu

Cụ cho em giá tham khảo và gala cụ làm phớt đuôi với xe em cũng trong tình trạng như cụ .cám ơn
Phớt đuôi nếu thay ở chỗ em thì cả công + vật tư hết 400K cụ ạ. Nếu ở gần công viên Hòa Bình có thể qua chỗ em.

chicky_06

Xe tải

Vịt Cốm

Xe đạp
Xe em có hiện tượng sáng ra (hoặc để lâu) đề nổ, phát đầu chết máy, đề phát thứ 2 khực khực 5s (như kiểu bỏ máy) xong vút lên vòng tua 2000, phải để nổ 1 phút vào số mới đi được. Ban đầu em nghi họng hút, van không tải tháo ra vệ sinh không hết. Nghi tắc lọc xăng (lọc thô) tháo ra vệ sinh vẫn không hết nên quyết định đi mua bơm xăng, lọc tinh thay hết luôn các cụ ạ! Cụ nào bị hiện tượng như em thì tham khảo nhé! Bơm denso 450k, lọc xăng (lọc tinh) 200k, công không mất vì em tự làm

Vịt Cốm

Xe đạp
Em theo dõi mấy hôm, hôm qua quyết định xả bớt 0.5L dầu hộp số (vì em kiểm tra thấy khi máy nóng mức dầu trên HOT) mặc dù cụ hardtop bảo em không sao cả nhưng thôi, cứ xả bớt cho yên tâm cụ ạ! giờ em nổ máy cho nóng, đi hết các cửa số xong dừng ở số N kiểm tra dầu ở đúng mức HOT

vxt1010

Xe đạp
Em theo dõi mấy hôm, hôm qua quyết định xả bớt 0.5L dầu hộp số (vì em kiểm tra thấy khi máy nóng mức dầu trên HOT) mặc dù cụ hardtop bảo em không sao cả nhưng thôi, cứ xả bớt cho yên tâm cụ ạ! giờ em nổ máy cho nóng, đi hết các cửa số xong dừng ở số N kiểm tra dầu ở đúng mức HOT

Vậy là chuẩn rồi. Dư dầu là nóng hộp số, một tác nhân gây giảm thọ hộp số.

vxt1010

Xe đạp
Nếu thiếu chút có sao không cụ?
Ôi! Thiếu dầu thì tuyệt đối (tuyệt đối) ko được. Nó sẽ phá hỏng liên hoàn các van thủy lực ... rồi bọt khí làm giảm áp lực trên biến mô ... làm các tấm ma sát bị trượt... nói chung là không nên chạy khi thiếu dầu nếu ko dư tiền.
Bạn nên chạy số N cho dầu nóng và đo đúng HOT như Bạn đã làm là ok

Vịt Cốm

Xe đạp
Ôi! Thiếu dầu thì tuyệt đối (tuyệt đối) ko được. Nó sẽ phá hỏng liên hoàn các van thủy lực ... rồi bọt khí làm giảm áp lực trên biến mô ... làm các tấm ma sát bị trượt... nói chung là không nên chạy khi thiếu dầu nếu ko dư tiền.
Bạn nên chạy số N cho dầu nóng và đo đúng HOT như Bạn đã làm là ok
Vâng, túm lại dư tí còn hơn thiếu cụ nhể? =))