[Funland] Để vợ trả nợ mua chung cư ??

VuNgoanMuc

Xe điện
Và xét tiếp đến cái lý nhé. Sống với nhau dc mấy năm ko ưng ly hôn, vậy là vk xách vali ra đường vì theo lý cái nhà kia là tài sản của 1 mình ông ck.
Có thể cũng ko sai về luật nhưng mà đây ko fai là 1 gia đình cụ ah. Ngay từ đầu mà sống với 1 con ng tính toán cỡ này thì thà ko lấy còn hơn
Ở đời biết thế quái nào được em.. lúc cơm lành canh ngọt, tình cảm vẫn còn với nhau thì không bao giờ nghĩ tới cảnh nếu sau bất ổn thì thế nào, tin tưởng nhau trong một gia đình mà .. cũng chả muốn nghĩ tới, vì nghĩ tới thì lại bị đánh giá là người tính toán..
Nhưng khi hôn nhân đổ vỡ rồi thì cái gì cũng có thể xảy ra, và thậm chí thứ gì xấu xa nhất cũng có thể được lôi ra sử dụng.. lúc đó giấy tờ pháp lý đầy đủ lại là bùa hộ mệnh cho việc tranh chấp.

Tony_Le

Xe container
Và xét tiếp đến cái lý nhé. Sống với nhau dc mấy năm ko ưng ly hôn, vậy là vk xách vali ra đường vì theo lý cái nhà kia là tài sản của 1 mình ông ck.
Có thể cũng ko sai về luật nhưng mà đây ko fai là 1 gia đình cụ ah. Ngay từ đầu mà sống với 1 con ng tính toán cỡ này thì thà ko lấy còn hơn
Tùy mợ thôi, teilon nó có Hợp đồng tiền hôn nhân, à ở ta cũng có rồi đấy.

Vì văn hóa này mà ở ta đi ăn phụ nữ ngang nhiên không trả tiền đứng dậy đi mà không phải xấu hổ gì, trong khi mấy thằng ngồi lại chia nhau bỏ mẹ ra. Nói ra thì bảo đàn ông gì mà ...mời mãi tao mới đi cho đấy chứ.

Chuyện thà không lấy còn hơn là lựa chọn, còn gia đình như vậy vẫn là gia đình, còn rất hạnh phúc nữa là đằng khác.

Lúc thuận thì mợ nói vậy, lúc không thuận giải tán thế là bán nhà chia đôi, nghe ló chán!

Yeuaibaygio

Xe container
khoản phải trả trong tương lai kìa, không ăn tiêu gì thì ông thớt 33,33 năm mới trả hết.
Còn khoản nợ gốc hơn 800 triệu, lãi 4,5 triệu/tháng, thớt lương tháng 25 triệu mà Cụ tính sao ra 33 năm ạ

MuathuHN252

Xe lăn
Tùy mợ thôi, teilon nó có Hợp đồng tiền hôn nhân, à ở ta cũng có rồi đấy.

Vì văn hóa này mà ở ta đi ăn phụ nữ ngang nhiên không trả tiền đứng dậy đi mà không phải xấu hổ gì, trong khi mấy thằng ngồi lại chia nhau bỏ mẹ ra. Nói ra thì bảo đàn ông gì mà ...mời mãi tao mới đi cho đấy chứ.

Chuyện thà không lấy còn hơn là lựa chọn, còn gia đình như vậy vẫn là gia đình, còn rất hạnh phúc nữa là đằng khác.
Ta hay tei cũng tùy ng mà cụ. Bọn em đi ăn sẵn sàng share, ko bh có ý là đàn ông phải mời hay đánh giá gì cả, nhưng bản thân nhiều cụ lại tự có cái sn là để PN trả tiền là nhục hay gì cơ. Em thì tính cách hơi hướng Á Đông, e cũng xác định ko lấy cái gì ko thuộc về mình, bản thân 2 vk ck e đến với nhau cũng từ 2 bàn tay trắng, ko có gì. Nhưng nếu mà ck có gì đó, rôi tính toán với vk thì tự dưng em sẽ cảm thấy rằng ck mình là ng tính toán với mình, ko thực sự yêu thương mình. Mà khi có cảm giác này xuất hiện thì hôn nhân đã có thêm 1 vết rạn rồi

Thanhvuóng71

Xe điện
Em sắp cưới mà có vấn đề này ko biết các cụ nghĩ sao?
Chả là trước khi lấy vợ, em có mua căn chung cư trả góp, nay còn đang vay bank 580tr, vay họ hàng 250tr. Tổng là 830tr, hàng tháng vẫn trả lãi 4tr500 ( gốc trả sau)
Em làm kinh doanh tự do, thu nhập trước thì ổn, giờ đâu đó 25tr / tháng thôi
Vợ em làm vp tháng 12tr
Hiện tại thì ngoài khoản đang vay, em còn khoảng 250tr tiền mặt ( bao gồm cả tiền hàng đang kd)
Vợ có 200tr tiền tk
Em tính lấy vợ thì em vẫn chi trả sinh hoạt cả nhà hàng tháng, trả tiền lãi bank, điện nước, dịch vụ khoảng 5tr500
Tiền lương vợ thì vợ giữ, còn em kiếm ko cố định nên em giữ và chi tiêu cho cả nhà
Nhưng tính ra nếu em cover hết thì sẽ lâu để trả hết nợ, em định nói với vợ hay là đỡ hộ em phần nào để trả nợ tiền mua chung cư ( chung cư đã có sổ đứng tên em rồi) , nhưng em chưa dám nói vì ngại , mình nợ mà bảo vợ trả cùng thì ko hay, còn tự cover hết e nặng quá.
cụ nào rơi vào TH như em cho xin tư vấn ạ.
Hii, cái nhà này cho thuê , lấy tiền cho thuê trả góp hàng tháng . Còn 2 vc đi thuê nhà mới cùng nhau làm từ đầu.

MuathuHN252

Xe lăn
Nhưng khách quan mà nói giờ nhiều em gái cũng đòi có nhà mới cưới thì có coi là tính toán không Mợ.
Cũng có thể là tính toán hay thực tế, em ko biết nữa. Có nhiều em có rất nhiều sự lựa chọn, vây quanh vô số các anh nhà có dk có, nhà ko có dk cũng có. Vậy nếu họ chọn anh nào nhà có dk, có nhà sẵn thì cũng chẳng có gì sai, tại sao mình ko dc quyền lựa chọn điều gì đó để giúp mình sống nhàn nhã hơn. Em thì lại quan điểm khác, là e sẽ chọn nhà ck kinh tế ngang nhà em, 2 vk ck sẽ cùng nhau góp tiền mua nhà. Nhưng có ng quan điểm như của mợ thì e cũng ủng hộ, vì nó chả có gì sai cả

Batman

Xe điện
Người OF
Còn khoản nợ gốc hơn 800 triệu, lãi 4,5 triệu/tháng, thớt lương tháng 25 triệu mà Cụ tính sao ra 33 năm ạ
Hị, em tính lộn thành chục tỉ. ;))
Tính lại thì mỗi tháng ông thớt để ra tầm 15tr trả cả lãi và gốc thì mất tầm 70 tháng nhỉ. Coi như bóp mồm bóp miệng thì mất 6 năm.

vumen1412

Xe tải
Theo em để thoải mái thì cụ trao đổi rõ ràng với vợ về kế hoạch tương lại, để vợ ko lăn tăn về tài sản chung riêng thì trước hết đi đổi sổ đứng tên chung 2 vk ck.
Sau đó bàn với vợ về số tiền còn nợ và bảo vợ cách nào cho phù hợp
Đồng vợ đồng chồng tát biển Đông cũng cạn, nên cùng nhau vun đắp, cùng nhau lo kinh tế. Sau này còn sinh con, còn tiền tiết kiệm để chi tiêu nữa.

dracula_bg

Xe điện
Giờ lấy vk về, chả lẽ ck đứng tên nhà 1 mình. Ck tự đi làm trả nợ tiền nhà, còn ăn uống con cái 2 vk ck share 50 50 như kiểu góp gạo thổi cơm chung hay ntn. Mà đòi bảo đòi tài sản ấy 1 mình.
trường hợp này em gặp rồi, tất nhiên mỗi người một suy nghĩ, nhưng quả thật là em cảm thấy gia đình đó có một cái gì đó nó không trọn vẹn, như yểu ăn ngủ cùng nhau nhưng mỗi thằng vẫn phải thủ khiên thủ giáo sau lưng nhau ấy. tiền thằng nào làm thằng đó giữ, tiền ăn tiền học share nhau mỗi thằng chịu một khoản.
Nhưng khách quan mà nói giờ nhiều em gái cũng đòi có nhà mới cưới thì có coi là tính toán không Mợ.
khi con gái đòi có nhà mới cưới, đó là sự lựa chọn
còn khi đàn ông chưa cưới mà căn ke giữ tài sản riêng thì đấy là sự tính toán em nghĩ thế. Còn em nói thật là con gái nhà người ta nuôi hàng mấy chục năm, ông mất mấy củ tiền treo ông vác về mà chưa gì đã lo tính toán bị chia đôi tài sản thì em thấy vứt thật.

Yeuaibaygio

Xe container
khi con gái đòi có nhà mới cưới, đó là sự lựa chọn
còn khi đàn ông chưa cưới mà căn ke giữ tài sản riêng thì đấy là sự tính toán em nghĩ thế. Còn em nói thật là con gái nhà người ta nuôi hàng mấy chục năm, ông mất mấy củ tiền treo ông vác về mà chưa gì đã lo tính toán bị chia đôi tài sản thì em thấy vứt thật.
Em có con gái nên em khách quan Cụ nhé.
Theo em đều là sự tính toán mà thôi, cho dù gọi tránh đi bằng cái tên khác thì nó vẫn thế.
Còn bây giờ nên bỏ cái suy nghĩ con gái nuôi mấy chục năm cho không nhà khác. 2 đứa tình nguyện đến với nhau xây dựng gia đình riêng đấy chứ, bố mẹ 2 bên hầu như chỉ cho thêm chứ chả đòi hỏi gì.

Trungpv

Xe tăng
thực tế nếu trước hôn nhân 2 người đều tay trắng thì ko tính toán gì chứ đã có tài sản trước hôn nhân thì đều tính toán bảo vệ. các em gái giờ khi lấy chồng cũng đa phần là xem gia thế, tài sản chồng để quyết định thì cũng là 1 dạng tính toán vật chất còn gì. hiện nay tỷ lệ ly hôn cao càng làm ch người ta có ý nghĩ đề phòng bảo vệ tài sản trước hôn nhân hơn

dracula_bg

Xe điện
Theo em đều là sự tính toán mà thôi, cho dù gọi tránh đi bằng cái tên khác thì nó vẫn thế.
Còn bây giờ nên bỏ cái suy nghĩ con gái nuôi mấy chục năm cho không nhà khác. 2 đứa tình nguyện đến với nhau xây dựng gia đình riêng đấy chứ, bố mẹ 2 bên hầu như chỉ cho thêm chứ chả đòi hỏi gì.
đâu phải bỏ là bỏ đc đâu mợ ơi
em cũng thế hệ trẻ thôi, quanh em cùng lứa đầy, có đc mấy đứa tết nhất cả gia đình về đoàn tụ bên ngoại trọn vẹn cái tết đâu, nhà ck có công có việc thì phải có mặt đầy đủ, còn nhà ngoại thì tùy, không phải muốn nói bỏ quan niệm là bỏ được. dù sao thì con gái sau khi lấy ck vẫn lo công việc nhà chồng là chính, nhất là mợ nào lấy phải con trưởng, con 1 thì vất đừng hỏi.

MuathuHN252

Xe lăn
thực tế nếu trước hôn nhân 2 người đều tay trắng thì ko tính toán gì chứ đã có tài sản trước hôn nhân thì đều tính toán bảo vệ. các em gái giờ khi lấy chồng cũng đa phần là xem gia thế, tài sản chồng để quyết định thì cũng là 1 dạng tính toán vật chất còn gì. hiện nay tỷ lệ ly hôn cao càng làm ch người ta có ý nghĩ đề phòng bảo vệ tài sản trước hôn nhân hơn
Cũng là tính toán cả. Nhưng mà thà rằng anh ck có nhà sẵn ko nợ nần gì. Ok cho anh đứng tên 1 mình cũng dc. Cưới về thì tiền ăn uống sinh hoạt học hành các con 2 vk ck góp vào. Nhưng ở TH này, nếu a ck mà muốn vk trả nợ cùng, thì phải để cả vk đứng tên. Hoặc là trả hết nợ xong xuôi rồi cưới. Hoặc nữa là cưới, đứng tên 1 mình, cái khoản trả nợ mua nhà là riêng, còn lại sinh hoạt hàng tháng 2 vk ck góp bằng nhau, tháng tiêu 10tr thì 1ng góp 5tr, vk đi làm dư thì tự bỏ quỹ đen của vk, ck đi làm dư thì trả nợ mua nhà (nhưng đây nó ko giống 1 gia đình).

Yeuaibaygio

Xe container
đâu phải bỏ là bỏ đc đâu mợ ơi
em cũng thế hệ trẻ thôi, quanh em cùng lứa đầy, có đc mấy đứa tết nhất cả gia đình về đoàn tụ bên ngoại trọn vẹn cái tết đâu, nhà ck có công có việc thì phải có mặt đầy đủ, còn nhà ngoại thì tùy, không phải muốn nói bỏ quan niệm là bỏ được. dù sao thì con gái sau khi lấy ck vẫn lo công việc nhà chồng là chính, nhất là mợ nào lấy phải con trưởng, con 1 thì vất đừng hỏi.
Thì trước khi cưới phải tìm hiểu và chấp nhận, ai bắt mà kêu khổ. Nếu phải vì nhà chồng nhiều thế thì chồng cũng đáng giá để chọn, phải không nào.

Nghĩ thoáng lên tí, đừng nghĩ bên nào chịu thiệt. Nếu có đối tượng khác tốt hơn thì đã chẳng lấy người hiện tại.

Diep1979

Xe điện
Nếu muốn vợ chung tay thì cụ cần điền tên cô ấy vào căn chung cư. Còn nếu muốn là tài sản có trước hôn nhân thì dám vay dám trả cụ ạ.
Còn nếu muốn vợ chung tay trả tiền mà căn chung cư vẫn đứng tên một mình cụ thì nhà cháu thua ;))

Cụ chọn phương án nào?

suppernova112

Xe buýt
Ở đây lắm cụ đạo đức giả nhỉ. Cứ nhìn thực tế xã hội đi, bớt ảo lại.

- Thứ nhất: việc làm lại sổ để đứng tên 2 người --> cái này giờ em mới biết
- Thứ 2: Thế hệ 6x, 7x, đầu 8x các cụ thì cứ làm bn đưa vợ hết, vợ bắt chồng đưa.. chứ bây giờ thì văn minh, tiền ai nấy giữ, đều có sự đóng góp chung, trừ nhà nào đại gia thì thôi bao tất ko nói làm gì.
- Thứ 3: Giờ kiếm ăn khó khăn, đồng tiền kiếm được là mồ hôi nước mắt, ko phải đại gia, nhà gia thế gì, việc chung tay góp công góp của cả 2 vk ck là điều đương nhiên, ai kiếm nhiều góp nhiều, ai kiếm ít góp ít, miễn là có sự đóng góp cho gia đình nhỏ
- Thứ 4: Hôn nhân ko nói trước được điều gì, đây là còn mới cưới, giờ tỷ lệ cặp đôi ly hôn rất nhiều, rồi sau này chia tài sản phức tạp. Nếu ở lâu với nhau thì ko sao, chứ mới về ở với nhau chưa nói trước được tương lai thế nào.
- Thứ 5: Em đặt tiêu đề cũng hơi sai, thực ra thì ko hẳn là bảo vợ trả nợ hộ mình, mà muốn vợ có sự đóng góp chung vào để em bớt gánh nặng, còn nợ của em thì em trả, khi nào trả xong, rồi bán nhà mua cái khác thì tính tiếp, chung tên sổ mới. Thu nhập em cũng ko nhiều nhặn gì, tiền vợ vợ giữ, chỉ muốn có chút đóng góp vào đó, hoặc mỗi tháng em đưa vợ 1 khoản đủ lo cho 2 người, có con thì tính tiếp. Cũng phải sống với nhau dăm năm, có con vào xem thế nào nữa, chứ giờ bảo vợ đứng tên nhà thì ngay cả vợ em cũng ko muốn thế.

- Em cũng có phương án cho mình, nói với vợ là mỗi tháng em đưa vợ 6tr chi tiêu, còn lại tiền trả lãi các thứ em lo hết, khi nào có con vào em đưa thêm số tiền lớn hơn... liệu cơm gắp mắm.
- Còn phương án làm lại sổ đứng tên 2 người, có đề bạt ra thì vợ em cũng ko muốn, vì đó là tài sản của em, vợ em cũng hiểu điều đó. Sau này em tự trả nợ xong, thì bán đi, mua cái mới rồi đứng tên 2 người sau.

Trungpv

Xe tăng
Cũng là tính toán cả. Nhưng mà thà rằng anh ck có nhà sẵn ko nợ nần gì. Ok cho anh đứng tên 1 mình cũng dc. Cưới về thì tiền ăn uống sinh hoạt học hành các con 2 vk ck góp vào. Nhưng ở TH này, nếu a ck mà muốn vk trả nợ cùng, thì phải để cả vk đứng tên. Hoặc là trả hết nợ xong xuôi rồi cưới. Hoặc nữa là cưới, đứng tên 1 mình, cái khoản trả nợ mua nhà là riêng, còn lại sinh hoạt hàng tháng 2 vk ck góp bằng nhau, tháng tiêu 10tr thì 1ng góp 5tr, vk đi làm dư thì tự bỏ quỹ đen của vk, ck đi làm dư thì trả nợ mua nhà (nhưng đây nó ko giống 1 gia đình).
trường hợp cụ chủ thì dễ rồi.
1. muốn đứng tên nhà 1 mình tự tự trả
2. muốn vk trả cùng thì share quyền sở hữu

dracula_bg

Xe điện
Thì trước khi cưới phải tìm hiểu và chấp nhận, ai bắt mà kêu khổ. Nếu phải vì nhà chồng nhiều thế thì chồng cũng đáng giá để chọn, phải không nào.

Nghĩ thoáng lên tí, đừng nghĩ bên nào chịu thiệt. Nếu có đối tượng khác tốt hơn thì đã chẳng lấy người hiện tại.
mợ khuyên nghĩ thoáng lên một tí đừng nghĩ bên nào chịu thiệt nhưng trong top này thì mợ lại bảo anh zai kia không sai, không tính toán, rõ ràng chưa cưới mà anh ta đã lo thiệt rồi đó thôi?

còn con gái khi họ muốn người ck phải có nhà trước khi cưới là muốn tương lai hạnh phúc 2 vk đc đảm bảo, và tài sản đó họ đâu có mơ, đâu có cần vì là tài sản của ck
nhưng anh kia chưa cưới đã sợ phải cưa đôi tài sản khi đổ vỡ thì rõ là tính toán rồi còn gì nữa mợ, lo thiệt hơn đó còn gì.

Thanhvuóng71

Xe điện
Tính xa lên cụ chủ. Cả đời cụ chắc sẽ ở cái nhà đấy mà không đổi sang nhà khác ah.