[Funland] Để vợ trả nợ mua chung cư ??

my.eb

Xe điện
Em có con gái nên em khách quan Cụ nhé.
Theo em đều là sự tính toán mà thôi, cho dù gọi tránh đi bằng cái tên khác thì nó vẫn thế.
Còn bây giờ nên bỏ cái suy nghĩ con gái nuôi mấy chục năm cho không nhà khác. 2 đứa tình nguyện đến với nhau xây dựng gia đình riêng đấy chứ, bố mẹ 2 bên hầu như chỉ cho thêm chứ chả đòi hỏi gì.
Thật giờ này mà có cụ vẫn nghĩ con gái đi lấy chồng là cho không nhà khác, em cũng ạ luôn. Chả ai cho ai cái gì hết, có phải món đồ đâu mà mang cho nhau. Hơn nữa, giờ con trai lấy vợ cũng ở lại thành phố lập nghiệp, có khi gần nhà vợ hơn nên có điều kiện thăm nom hơn, khéo bà nội cũng chép miệng bảo bà ngoại, đấy cả nhà cả cửa có thẳng cu tôi đem cho nhà bà >:D<:))

3077

Xe container
Căn nhà này "sẽ" là tài sản chung hay riêng? Riêng thì không bàn vì vô lý, chung thì cũng chả có gì phải bàn. Chả biết hỏi để làm gì.
Hỏi để làm sao nợ chung còn tài sản là riêng ấy 😁

Trungpv

Xe tăng
Ở đây lắm cụ đạo đức giả nhỉ. Cứ nhìn thực tế xã hội đi, bớt ảo lại.

- Thứ nhất: việc làm lại sổ để đứng tên 2 người --> cái này giờ em mới biết
- Thứ 2: Thế hệ 6x, 7x, đầu 8x các cụ thì cứ làm bn đưa vợ hết, vợ bắt chồng đưa.. chứ bây giờ thì văn minh, tiền ai nấy giữ, đều có sự đóng góp chung, trừ nhà nào đại gia thì thôi bao tất ko nói làm gì.
- Thứ 3: Giờ kiếm ăn khó khăn, đồng tiền kiếm được là mồ hôi nước mắt, ko phải đại gia, nhà gia thế gì, việc chung tay góp công góp của cả 2 vk ck là điều đương nhiên, ai kiếm nhiều góp nhiều, ai kiếm ít góp ít, miễn là có sự đóng góp cho gia đình nhỏ
- Thứ 4: Hôn nhân ko nói trước được điều gì, đây là còn mới cưới, giờ tỷ lệ cặp đôi ly hôn rất nhiều, rồi sau này chia tài sản phức tạp. Nếu ở lâu với nhau thì ko sao, chứ mới về ở với nhau chưa nói trước được tương lai thế nào.
- Thứ 5: Em đặt tiêu đề cũng hơi sai, thực ra thì ko hẳn là bảo vợ trả nợ hộ mình, mà muốn vợ có sự đóng góp chung vào để em bớt gánh nặng, còn nợ của em thì em trả, khi nào trả xong, rồi bán nhà mua cái khác thì tính tiếp, chung tên sổ mới. Thu nhập em cũng ko nhiều nhặn gì, tiền vợ vợ giữ, chỉ muốn có chút đóng góp vào đó, hoặc mỗi tháng em đưa vợ 1 khoản đủ lo cho 2 người, có con thì tính tiếp. Cũng phải sống với nhau dăm năm, có con vào xem thế nào nữa, chứ giờ bảo vợ đứng tên nhà thì ngay cả vợ em cũng ko muốn thế.

- Em cũng có phương án cho mình, nói với vợ là mỗi tháng em đưa vợ 6tr chi tiêu, còn lại tiền trả lãi các thứ em lo hết, khi nào có con vào em đưa thêm số tiền lớn hơn... liệu cơm gắp mắm.
- Còn phương án làm lại sổ đứng tên 2 người, có đề bạt ra thì vợ em cũng ko muốn, vì đó là tài sản của em, vợ em cũng hiểu điều đó. Sau này em tự trả nợ xong, thì bán đi, mua cái mới rồi đứng tên 2 người sau.
cụ nói vk cụ cũng ko muốn đứng tên vì đó là tài sản riêng của cụ thì cụ cũng tự hiểu là cụ tự trả nợ 1 mình đi. còn việc mỗi tháng cụ share cho vk bao tiền sinh hoạt hàng tháng thì 2 vk ck cụ thỏa thuận với nhau thôi

dracula_bg

Xe điện
Ở đây lắm cụ đạo đức giả nhỉ. Cứ nhìn thực tế xã hội đi, bớt ảo lại.

- Thứ nhất: việc làm lại sổ để đứng tên 2 người --> cái này giờ em mới biết
- Thứ 2: Thế hệ 6x, 7x, đầu 8x các cụ thì cứ làm bn đưa vợ hết, vợ bắt chồng đưa.. chứ bây giờ thì văn minh, tiền ai nấy giữ, đều có sự đóng góp chung, trừ nhà nào đại gia thì thôi bao tất ko nói làm gì.
thế nhẽ ra đầu thớt cụ nên có cái tiêu đề
- không tiếp các thành phần đạo đức giả
- không tiếp các cụ mợ thế hệ già
- không tiếp các cụ mợ chưa văn minh
có phải đỡ tốn công giải thích không :D

my.eb

Xe điện
Em dính vào gạch đầu dòng số 2, em đi ra :D

Tony_Le

Xe container
Ta hay tei cũng tùy ng mà cụ. Bọn em đi ăn sẵn sàng share, ko bh có ý là đàn ông phải mời hay đánh giá gì cả, nhưng bản thân nhiều cụ lại tự có cái sn là để PN trả tiền là nhục hay gì cơ. Em thì tính cách hơi hướng Á Đông, e cũng xác định ko lấy cái gì ko thuộc về mình, bản thân 2 vk ck e đến với nhau cũng từ 2 bàn tay trắng, ko có gì. Nhưng nếu mà ck có gì đó, rôi tính toán với vk thì tự dưng em sẽ cảm thấy rằng ck mình là ng tính toán với mình, ko thực sự yêu thương mình. Mà khi có cảm giác này xuất hiện thì hôn nhân đã có thêm 1 vết rạn rồi
Em nói chung, không nói riêng mợ.

Quan điểm của mợ cũng chẳng sai nhưng không đại diện cho số đông như trước kia nữa. Cơ mà xã hội muôn màu, hợp với ai thì chọn người đó.

suppernova112

Xe buýt
Nói thật nếu vk mà là đứa dựa dẫm, ỷ lại, ko có sự độc lập thì em cũng chẳng yêu đâu, em biết tính vk nên mới cưới, nhà vợ em ở tỉnh lẻ cũng chả giàu có gì, cơ bản thôi, nên việc em bảo đưa sổ làm lại thì chắc là ko muốn.
Ngày xưa tán, lần đầu rủ đi xem phim , em mua vé mà vk em cũng tự giác ra mua nước+ bỏng, ko bắt em bao hết mà.
Cái chung cư này là tiền mồ hôi nước mắt dành dụm mua được, giờ giá nó lên 3,3 tỷ rồi đó các cụ ơi.
Nói trắng ra em cũng tính xa, lỡ chẳng may vk ck lục đục ko sống nổi với nhau, lại ra tòa thì chia tài sản chẳng dở ai, tính em thực tế, ngoài kia có rất nhiều trường hợp ly hôn rồi. Còn cứ ở tầm 5 năm, có con rồi xem thế nào đã, lúc đó đứng tên 2 người thì ko sao.

Tony_Le

Xe container
Nói thật nếu vk mà là đứa dựa dẫm, ỷ lại, ko có sự độc lập thì em cũng chẳng yêu đâu, em biết tính vk nên mới cưới, nhà vợ em ở tỉnh lẻ cũng chả giàu có gì, cơ bản thôi, nên việc em bảo đưa sổ làm lại thì chắc là ko muốn.
Ngày xưa tán, lần đầu rủ đi xem phim , em mua vé mà vk em cũng tự giác ra mua nước+ bỏng, ko bắt em bao hết mà.
Cái chung cư này là tiền mồ hôi nước mắt dành dụm mua được, giờ giá nó lên 3,3 tỷ rồi đó các cụ ơi.
Nói trắng ra em cũng tính xa, lỡ chẳng may vk ck lục đục ko sống nổi với nhau, lại ra tòa thì chia tài sản chẳng dở ai, tính em thực tế, ngoài kia có rất nhiều trường hợp ly hôn rồi. Còn cứ ở tầm 5 năm, có con rồi xem thế nào đã, lúc đó đứng tên 2 người thì ko sao.
Tính xa thì vay trả 1 cục hết trước khi đăng ký kết hôn đi, tính từ ngày kết hôn thì lại phải chứng minh tiền trả phần còn đang nợ là tiền của "bố mẹ cho" đấy.

dheIa

Xe điện
Em dính vào gạch đầu dòng số 2, em đi ra :D
Đừng đi cụ ơi... Câu chuyện bắt đầu chương mới rồi :D

Ảnh bẫy con nhà người ta bĩnh bụng xong mới "thỏ thẻ" đòi chia nợ cho tài sản riêng của ảnh 😅

MuathuHN252

Xe lăn
Vậy cụ nói với vk theo hướng là cho cụ vay, tính cả lãi vào. Sau này sẽ trả vk sau, ưu tiên trả bank trước. Sau 5 năm ở và có con thấy ok thì đi làm lại bìa cho vk đứng tên, khoản nợ xí xóa. Còn nếu lúc ấy đường ai nấy đi thì cụ lấy nhà, trả tiền + lãi và 1 phần nào đó phụ cấp thêm cho vk tùy tâm của cụ. Vk cụ mà đồng ý vậy thì triển. Giờ cụ bảo để 2 vk ck đứng tên luôn mà bạn này ko đồng ý thì chứng tỏ bạn này lòng tự trọng cũng rất cao và ko fai là ng tính toán hay ham vật chất, tìm dc ng như vậy rất đáng quý. Cụ có thể âm thầm tính toán nhưng đừng để lộ ra cho bạn ấy biết vì nếu biết bạn ấy rất dễ tổn thương, có thể sẽ ko nói ra đâu, nhưng rất đau đấy. Cố gắng làm cho bạn ấy tin tưởng vào cụ và vào gia đình này, rồi sau này 2 vk ck cùng đứng tên trên sổ là hợp lý nhất ạ. Chúc vk ck cụ hạnh phúc.

Alongcamepolly06

Xe container
cháu dính cái 2 và 3, thôi hóng để theo kịp =))

my.eb

Xe điện
đâu phải bỏ là bỏ đc đâu mợ ơi
em cũng thế hệ trẻ thôi, quanh em cùng lứa đầy, có đc mấy đứa tết nhất cả gia đình về đoàn tụ bên ngoại trọn vẹn cái tết đâu, nhà ck có công có việc thì phải có mặt đầy đủ, còn nhà ngoại thì tùy, không phải muốn nói bỏ quan niệm là bỏ được. dù sao thì con gái sau khi lấy ck vẫn lo công việc nhà chồng là chính, nhất là mợ nào lấy phải con trưởng, con 1 thì vất đừng hỏi.
Em có con gái, em cho nó trăm phần trăm cái tết bên nhà chồng (nếu chồng nó và nó muốn thế) giỏi lắm mất khoảng chục ngày, còn lại 355 ngày em ới tiếng nó có mặt thế là được,
Câu nệ gì chuyện mấy ngày Tết ạ, gớm cứ hết 365 ngày lại có Tết, chứ Tết có mất đi đâu,
Còn việc nhà nào thì cũng phải xắn tay lên lo (nếu cần) - cả hệ thống (con cái) cụ nhé - chứ sao phân biệt chính phụ ở đây

Ảnh bẫy con nhà người ta bĩnh bụng xong mới "thỏ thẻ" đòi chia nợ cho tài sản riêng của ảnh 😅
Nể cụ lắm em lại đi vào :D

dracula_bg

Xe điện

em cũng thuộc thành phần không được tiếp nhưng thấy hấp dẫn nên vẫn tàu ngầm, có bầu rồi nhưng ảnh bảo chờ 5 năm có con cái rồi mới đứng tên chung cho ló chắc :D , tài thật.

MrTomCangTo

Xe buýt
Em sắp cưới mà có vấn đề này ko biết các cụ nghĩ sao?
Chả là trước khi lấy vợ, em có mua căn chung cư trả góp, nay còn đang vay bank 580tr, vay họ hàng 250tr. Tổng là 830tr, hàng tháng vẫn trả lãi 4tr500 ( gốc trả sau)
Em làm kinh doanh tự do, thu nhập trước thì ổn, giờ đâu đó 25tr / tháng thôi
Vợ em làm vp tháng 12tr
Hiện tại thì ngoài khoản đang vay, em còn khoảng 250tr tiền mặt ( bao gồm cả tiền hàng đang kd)
Vợ có 200tr tiền tk
Em tính lấy vợ thì em vẫn chi trả sinh hoạt cả nhà hàng tháng, trả tiền lãi bank, điện nước, dịch vụ khoảng 5tr500
Tiền lương vợ thì vợ giữ, còn em kiếm ko cố định nên em giữ và chi tiêu cho cả nhà
Nhưng tính ra nếu em cover hết thì sẽ lâu để trả hết nợ, em định nói với vợ hay là đỡ hộ em phần nào để trả nợ tiền mua chung cư ( chung cư đã có sổ đứng tên em rồi) , nhưng em chưa dám nói vì ngại , mình nợ mà bảo vợ trả cùng thì ko hay, còn tự cover hết e nặng quá.
cụ nào rơi vào TH như em cho xin tư vấn ạ.
Cụ năm nay bao nhiêu tuổi rồi ạ? 2vc như vậy là ổn đấy chứ, thêm người rồi tính phát triển thêm nguồn thu nhập. Mười mấy năm trước, vừa ra trường bập vào làm ăn, nợ như cụ bây giờ, công việc thì chưa có thu nhập, vẫn phải chạy vạy, hoang mang lắm. Nhìn chúng bạn ra trường đi làm có lương, mình thì ngập trong nợ. 2 đứa yêu nhau từ năm thứ 3 đh, nhà e thì thuần nông dân, nhà vợ thì công chức, cũng gọi là đủ chứ ko phải là có điều kiện gì lắm. E thật thà kể hết, bảo với vợ lúc đó: đồng ý thì cưới luôn, rồi về cùng làm cùng trả, ko thì chia tay để e tập trung vào cv và cô ấy cũng tìm cơ hội khác sớm. Vợ e ok. E thầm nghĩ lúc mình khó thế này mà cô ấy vẫn chấp nhận lấy mình thì chắc mình chọn ko sai người rồi. Nửa năm sau thì cv của e cũng đỡ khó, nhìn thấy hy vọng, cứ dần dần thế, vượt qua khó khăn, trả hết nợ nần, rồi mua đc xe, đc nhà,... Quan trọng nhất là sự chân thành với nhau cụ ạ. Vợ chồng đầu ấp tay gối, chả có gì là khó nói cả.

Booong

Xe tăng
Nhân tiện, em hỏi nhờ các cụ chút là có nên tính xa, sang tên tài sản cho con mình (cả con trai, lẫn con gái, như nhau) trước khi cưới không? - là sang tên sổ đỏ cho con mình ý; vì trong trường hợp xấu nhất, bọn nó ly hôn; thì nhà đất vẫn là của con mình?

dracula_bg

Xe điện
Em có con gái, em cho nó trăm phần trăm cái tết bên nhà chồng (nếu chồng nó và nó muốn thế) giỏi lắm mất khoảng chục ngày, còn lại 355 ngày em ới tiếng nó có mặt thế là được,
Câu nệ gì chuyện mấy ngày Tết ạ, gớm cứ hết 365 ngày lại có Tết, chứ Tết có mất đi đâu,
Còn việc nhà nào thì cũng phải xắn tay lên lo (nếu cần) - cả hệ thống (con cái) cụ nhé - chứ sao phân biệt chính phụ ở đây

Nể cụ lắm em lại đi vào :D
em bảo rồi, không phải mình muốn là đc, nhà mợ đc chưa chắc nhà khác đã được. đôi khi 365 ngày nó lại quan trọng mấy ngày giỗ, ngày tết vì đông đủ mọi người tập họp mợ ạ
và xung quanh em vẫn gặp nhiều, không phải nhà nào cưới xong cũng đc ra ở riêng, không phải cứ ở riêng là tết nhất giỗ chạp muốn về nhà ngoại là đc, thậm chí có đứa em quen, 10 ngày tết muốn vài ngày cuối sang nhà ngoại mà cũng không đồng thuận, tết nhất chẳng nhẽ vk ck lại cãi nhau, đơn cử cũng nghĩ đơn giản như mợ, ngày thường thỉnh thoảng sang ngoại là đc rồi. nhưng sao là vk là ck không đặt vào hoàn cảnh của nhau để biết làm như nào cho nó hòa đồng, đơn giản là vẫn tồn tại quan niệm con gái đi lấy ck là phải thuộc nhà ck mợ ạ. tóm lại dần dần sẽ thay đổi, nhưng hiện tại thì em thấy chưa.