[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

vt2phuc

Xe điện
Thấy nhiều thớt viết về cái sang tên và định danh biển số quá, nên em mở cái thớt này, tường thuật lại quá trình từ lúc em mua xe cũ và đi làm thu hồi biển, sang tên xe sau cái ngày 15/08.

Quá trình tự đi làm của em có 4 phần:
Phần 1: Mua bán
Phần 2: Làm thủ tục thu hồi (Cũng là đi rút hồ sơ như chuyển tỉnh ấy)
Phần 3: Đi nộp thuế tại địa phương
Phần 4: Đi đăng ký

Các cụ chú ý: Hiện tại quy định là tạm trú có thể đăng ký biển tại địa bàn. Nhưng bên công an chưa có hướng dẫn thu lệ phí cho các trường hợp này. Vì vậy sẽ chưa được bấm biển đâu ạ. Em ngồi hóng ở điểm đăng ký xe hôm đi làm thủ tục thu hồi là vậy. Có đồng chí chờ cả nửa tháng chưa được bấm biển. Muốn chắc ăn, các cụ ra hỏi trước khi làm thủ tục nhé.

Tóm tắt: Trước lễ, tầm 25/08 em có mua con xe oto cũ. Em nhờ chủ xe để em đi hết lễ rồi làm thủ tục thu hồi.

Thời gian này em chạy làm thủ tục thu hồi thì như sau.

Phần 1: Mua bán: Quy trình này các cụ thuộc rồi. Có thêm 1 số điểm cho dễ sau này
Khi mua bán thì em cũng như bao người khác, làm hợp đồng mua bán với vợ chồng chủ xe. Tuy nhiên em nhờ làm thêm cái ủy quyền cho em đi làm thủ tục thu hồi (Các phòng công chứng có sẵn mẫu).
Vậy là phần này có 3 chỗ cần làm giấy tờ như sau:
- Hợp đồng mua bán: như mọi hợp đồng mua bán khác, có công chứng, chứng thực của văn phòng công chứng
- Ủy Quyền của chủ xe cho mình đi làm thu hồi biển - Nhớ là có văn phòng công chứng xác nhận nhé.

- Giấy khai thu hồi đăng ký, biển số (Nhờ chủ xe ký vào) - Các cụ tìm trong biểu mẫu của thông tư 24/2023 có đấy. Hoặc qua chỗ hướng dẫn phòng cảnh sát mà xin. Em in ra mấy bản, nhờ bác chủ xe ký. Về viết còn nhầm mất. :D. May mà phòng xa ký sẵn 3,4 tờ, giờ vẫn còn dư.
View attachment 8071078

- Ngoài ra cần xin chủ xe Bản sao CCCD. Mang công chứng luôn vài bản cho máu.

Thế là hết trách nhiệm chủ xe rồi.

Tiếp theo sang Phần 2: Nộp hồ sơ thu hồi biển

Chỉnh sửa cuối:

vt2phuc

Xe điện
Phần 2: Nộp hồ sơ thu hồi
Phần này là rắc rối đây. Em đọc 1 lượt thông tư các thể loại. Tóm tắt quy trình ở phần này như sau:

2.1 Thành phần hồ sơ cần chuẩn bị:
- Chứng nhận đăng ký xe bản gốc - Phô tô công chứng ra đôi bản phòng bị các bước sau nếu cần.
- Hợp đồng mua bán xe - Bản sao. Em chắc cú sao y công chứng vài bản, nộp luôn 1 bản công chứng
- Bản sao ủy quyền của chủ xe cho mình đi làm thủ tục - Ăn chắc em lấy bản sao công chứng. Rẻ mà. Em có post ở trên phần 1 rồi.
- Giấy khai thu hồi đăng ký, biển số xe (Em đã post ở phần 1) - Cái này các bác kê khai vào, số khung số máy viết thôi, ko cần dán ở tờ này. Chủ xe ký ở phần dưới cùng của chủ xe nhé. Dù có ủy quyền thì vẫn yêu cầu chủ xe ký.
- 2 bộ bản cà số khung số máy. Cái này tiết kiệm, em tự cà. Cũng đơn giản. Cà xong thì cắt, dán luôn vào tờ giấy trắng. Chứ để rời thì ra ngoài phòng cảnh sát họ vẫn yêu cầu dán vào tờ giấy A4 để kẹp hồ sơ.
- Biển số xe: Nhớ phải tháo bỏ hết bọc mica hay gì đó đi nhé. Chân trần như lúc công an phát cho các bác thôi. Nếu quên ko tháo bỏ hết mica hay bọc biển ra thì ở bên ngoài có các anh tay to hỗ trợ tháo (chắc mất 100k, giá em ko rõ). Em tiết kiệm tự dùng sức cùng với hỗ trợ của tô vít 2 cạnh, kìm, búa thì cũng tháo bỏ hết.

2.2 Chuẩn bị đầy đủ rồi thì lên cổng dịch vụ công bộ công an.
(Mục đích vào đây chỉ là làm để lấy cái mã hồ sơ trực tuyến, thúc đẩy KPI cải cách hành chính thôi. Chứ nó không toàn trình trong trường hợp này. - Cái này là cá nhân em phỏng đoán nhé)

Dùng tài khoản mình đăng nhập để khai thủ tục được nhé. Không cần phải tài khoản của chủ xe đâu.

Tìm cái thủ tục hành chính thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe cấp tỉnh nhé (Với oto)

Vào tiếp phần thu hồi đó.

Chọn Nộp hồ sơ nhé (Đừng quan tâm thành phần hồ sơ vì nó chưa cập nhập theo thông tư mới đâu).

Bước tiếp theo: Nhập thông tin xe vào để tra cứu. Tra cứu ra xe thì nó sẽ tự điền 1 số thông tin về xe, chủ xe hiện tại vào. Các cụ hoàn thiện lại các thông tin còn thiếu, hay cần chỉnh như số điện thoại ở phần chủ xe tự khai

Điền thông tin ví dụ
Các cụ chú ý: Đơn vị cấp giấy chứng nhận Đăng ký trước ở đâu thì chọn đó nhé. Ví dụ chủ xe cũ hộ khẩu Hai Bà Trưng em tra ra là đăng ký ở Thái Hà thì em chọn điểm đăng ký Thái Hà. Còn ở huyện thì các cụ chọn về Phần thu hồi cấp huyện là chọn được.

Tiếp theo

Điền đủ và đúng thông tin những phần dấu * đỏ nhé. Người làm thủ tục là em nên trong tờ khai thì số đt và email của của em luôn.
Lý do thu hồi: Chọn đúng lý do nhé.
Hình thức nhận kết quả: Phải chọn đến cơ quan giải quyết nhận nhé.

Xong rồi ấn nút đồng ý và tiếp tục thôi
Sang bước tiếp theo

Thành phần hồ sơ thì do nó chưa được cập nhập, nên giai đoạn này:
Phần có tên là giấy chứng nhận thu hồi đăng ký kia các cụ cứ up bản scan hoặc ảnh chụp Giấy đăng ký thu hồi đăng ký, biển số xe mà các cụ tự khai lên
Giấy chứng nhận đăng ký xe: Bản scan/ảnh chụp
Giấy tờ chủ xe: Bản scan hoặc ảnh chụp CCCD

Các phần giấy tờ khác, cụ nào có cái gì up lên thì up: Ví dụ CCCD của người đi làm hồ sơ, Hợp đồng scan, gấy ủy quyền bản scan chẳng hạn.

Xong rồi là chọn Đồng ý và tiếp tục để nộp hồ sơ thôi.

Nộp xong nó có cái tin nhắn về việc đã nộp hồ sơ về điện thoại các cụ, có mã hồ sơ. Nói chung mấy bước này làm để có cái mã đó.

Ví dụ trưa nay em nộp đây

Lấy cái mã hồ sơ đấy điền vào phần mã hồ sơ trực tuyến ở tờ khai Giấy đăng ký thu hồi đăng ký, biển số xe mà chủ xe đã ký lúc trước ấy. Điền vào chỗ khoanh đỏ đấy.

2.3 Xong cái 2.2 trên rồi thì ta mang bộ hồ sơ tới cơ quan công an trên đăng ký nộp thôi. Không cần quan tâm tiến độ xử lý hồ sơ online như thế nào. Như các cụ thấy: Em khai online lúc 11h30, chiều em rảnh em đi tháo biển mang đi nộp luôn. Không cần mang xe tới nhé.

2.4 Tới điểm đăng ký, hỏi tiếp dân / bảo vệ xuống phòng làm thủ tục thu hồi. Nộp bộ hồ sơ vào đấy (Biển cầm tay để chờ tới lượt gọi làm nhé). Để công tác dân vận ổn áp niềm nở hơn thì kẹp tí polime xanh lá cây vào giữa bộ hồ sơ là được rồi. Đừng phá giá quá.

2.5. Khi tiếp nhận hồ sơ của cụ:
Cán bộ thụ lý hồ sơ sẽ kiểm tra hồ sơ, thiếu gì thì bảo bổ sung, như em làm đầy đủ rồi thì chém gió vài câu thôi.
Cán bộ sẽ ghi cho cái giấy hẹn, cầm giấy hẹn đó sang phòng thu hồi biển để nộp biển (Các cụ tự tay cầm biển dài cắt đôi ra, biển vuông thì cắt 1 nửa trước mặt cán bộ để hủy biển nhé - Có cái cẩu đầu trảm ở đó hỗ trợ nên đừng lo là cắt bằng gì :D).
Sau đó bên phòng thu hồi cộp cho cái dấu đã thu hồi biển.
Mang tờ giấy hẹn đó quay lại gặp cán bộ thụ lý hồ sơ ban đầu để ký và mang về.

Hôm nay em mới làm hết phần này thôi. Nghe các bước sau thì đơn giản, nhưng em cũng phải hòa mình vào đội cò hồ sơ (Giả dạng chạy giấy tờ) để đi theo các bước đấy.
Ví dụ em mang biển còn nguyên bọc mica, bị yêu cầu tháo ra, ra ngoài hì hục tự làm để tiết kiệm. :D.
Hay như dán số khung số máy vào tờ giấy trắng, em thấy đội làm hồ sơ hì hụi ở ngoài dán vào thì em làm theo, lúc vào nộp hồ sơ cũng thấy nhiều người ko dán lại mất công ra ngoài dán.

Sang các bước tiếp thì đợi chục hôm nữa em đi tiếp lại về tường thuật.

- update 15/09 hôm nay ra thì chưa thấy có xe em trong danh sách đã có hồ sơ thu hồi để trả. ==> tuần sau ra tiếp.
- bác chủ xe cũ báo em là bác đăng ký xe mới đã lấy được biển cũ. ==> đã lên hệ thống thu hồi xong nhưng chưa có kết quả ký để trả e.
- Update 18/09:

Em đã nhận được Giấy chứng nhận thu hồi sau 1 thời gian chờ đợi.

Thời gian trả giấy thu hồi: Các cụ tới tầm trưa là đẹp (11h trở ra để rà xem có biển số của mình trong sổ thu hồi trả chưa, hết ca tầm 12h là trả giấy hoặc sang đầu giờ chiều, cuối giờ chiều).
Trường hợp mất giấy hẹn (Em xếp giấy đấy, nhưng chưa tìm thấy hồ sơ, rồi có đồng chí nào cầm nhầm giấy hẹn của em mang về mất, làm em tìm mãi ko thấy đâu) thì làm cái cam kết hoặc in cái ảnh giấy hẹn ra nhé.
Hồ sơ trả gồm có 2 tờ, 1 tờ này và 1 tờ phiếu kiểm tra chất lượng phô tô sao y có đóng dấu của công an.
View attachment 8088934
Tờ 2
View attachment 8088937

Sắp tới em đi làm thủ tục thuế thủng rồi lại tường thuật tiếp :D

Phần 3: Đi nộp thuế trước bạ tại địa phương (Em chưa thấy nộp online cho xe cũ ở đâu, toàn thấy kê khai online cho xe mới thôi. Cụ nào rành thì hướng dẫn em phát, EM mò mẫm trong trang thuế không thấy có cho xe cũ)
Phần 4: Đi đăng ký xe

Chỉnh sửa cuối:

vt2phuc

Xe điện
Phần 3: Đi nộp thuế trước bạ tại địa phương

Em hộ khẩu vẫn ở tỉnh. Tạm trú ở HN chưa có, nên về quê làm phần này.
Sau khi có bộ hồ sơ thu hồi, em mang đi photo và kê khai để làm nộp thuế trước bạ.
Hồ sơ nộp thuế: (Tất cả là bản phô tô thôi nhé)
- Hợp đồng mua bán photo
- Chứng minh thư / CCCD của mình phô tô
- Tờ khai lệ phí trước bạ - Các cụ tải trên mạng về khai sẵn. Đúng mẫu (Em tải tại đây - Nó có hướng dẫn kê khai)
- Giấy Đăng kiểm, đăng ký xe cũ phô tô (Đăng kiểm là bắt buộc, đăng ký em có ảnh em cứ in cả vào cho đỡ thiếu)
- Bộ giấy xác nhận thu hồi phô tô (Cả giấy xác nhận, phiếu chứng nhận chất lượng xuất xưởng)

Mang bộ hồ sơ ấy tới chi cục thuế của nơi các cụ đăng ký hộ khẩu nộp. Kinh nghiệm đưa ra là có chút dân vận vào thì cán bộ xử lý nhanh lắm. Như của em tới cục thuế cả ngồi chờ người trước xong việc, tới lúc em nộp hết có 15p.

Việc nộp thuế có thể ra ngân hàng hoặc dùng tài khoản internet banking của 1 số ngân hàng để nộp. Như em dùng Vietcom thì tìm mấy thông tin danh sách chi cục lâu quá (chức năng tìm của app có lẽ hơi chậm), nên bank sang tài khoản cán bộ nhờ nộp luôn.

Nộp xong, các cán bộ có chỉ thêm, chắc ăn hơn ra ngoài ngân hàng nhờ in cho cái biên lai vừa nộp (Không mất phí). kẹp vào hồ sơ đăng ký xe.

Chỉnh sửa cuối:

vt2phuc

Xe điện
Phần 4: Đi đăng ký xe - Phần này gian nan nhất của em. Cũng được nếm trải vướng mắc của hệ thống lúc chuyển giao nhất.

Sau khi nộp thuế thì em phi sang bên công an để chuẩn bị đăng ký.

Em thấy có nhiều bài hướng dẫn về nộp hồ sơ đăng ký: Mới có, cùng tỉnh có mà khác tỉnh chả thấy đâu. =)).
Xe của em là dạng sang tên đổi chủ di chuyển khác tỉnh. Nên việc khai hồ sơ dịch vụ công cũng sẽ chọn khác chút. Các cụ tùy xem việc đăng ký của mình ở mức nào thì khai ở mức đó.
Từ 2022: các huyện được đăng ký xe oto. Thế nhưng trên cổng dịch vụ công ko có kê khai đăng ký xe chuyển tỉnh tới cấp huyện. Nên em chọn Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến tại công an cấp tỉnh - Chủ yếu chỉ có chữ đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến nên em chọn

4.1 Thành phần hồ sơ:
- Không cần bản scan gì cả
, chỉ cần vào tra cứu được thông tin và khai là được. ==> Cũng để lấy mã số hồ sơ dịch vụ công cho vào hệ thống cập nhập thông tin
- Số khung số máy: 1 bộ cà sẵn.
- Nộp thuế trước bạ thì em ra chi nhanh giao dịch ngân hàng gần nhất xin luôn cái biên lai sau khi nộp trực tuyến rồi.

4.2 Kê khai hồ sơ dịch vụ công:
Các cụ cũng vào trang dịch vụ công bộ công an.

Chọn vào đó - Nộp hồ sơ thôi

Vào trong tiến hành tra cứu thông tin

Tra cứu xong thì bên dưới sẽ hiện các thông tin về lệ phí trước bạ, thông tin kê khai cho đăng ký xe. Các cụ cập nhập thông tin vào những cái mục có dấu * đỏ nhé --> Nếu không tra cứu được thì sang thuế nhờ kiểm tra lại việc đẩy hồ sơ sang bên công an để hoàn thiện chưa.
Mục chọn có kinh doanh vận tải hay không là do các cụ chọn. có kinh doanh thì khai thêm số giấy phép kinh doanh các thứ. Còn không thì ko cần điền thêm gì cả.

Đồng ý và tiếp tục thôi
Sang bước sau thì các thành phần giấy tờ, các cụ không cần up gì lên cả.
Sau khi có mã hồ sơ trực tuyến thì ghi ra giấy để mang ra điểm đăng ký cho cán bộ nhập vào in tờ khai. Và dán số khung số máy vào tờ khai đó.

Chú ý: Trên tờ khai có thể sẽ bị trường hợp mình khai có số điện thoại mà in ra không có thì các cụ viết tay vào nhé.
Như em: Khai số CCCD nhưng in ra là CMT, nên lúc kiểm tra thì xóa đi để ghi lại thành căn cước công dân. Cái này là do hệ thống, chứ không phải do mình làm sai. Các cụ cứ bảo lúc khai không được chọn loại giấy tờ, chỉ được điền số. Chúng tôi khai đủ là được. Còn in ra sai thì cứ gạch đi sửa là được.

Sau khúc này thì có nơi sẽ ra chụp ảnh, kiểm tra xe. Có nơi yêu cầu cả ảnh chụp xe in ra. các cụ cứ in sẵn cho rẻ cũng được. Đỡ phải chờ lâu.

Trơn tru thì đến khúc này là xong rồi.
Các cụ nộp kẹp hồ sơ gồm các thành phần giấy tờ sau:
1. Tờ khai đăng ký dán số khung số máy ở trên
2. Hợp đồng mua bán (bản gốc)
3. Giấy chứng nhận thu hồi (bản gốc)
4. Căn cước hoặc cmt bản phô tô.
5. Giấy nộp tiền ngân sách (Nếu yêu cầu)
6. Ảnh xe (nếu có yêu cầu)
7. "Xanh xanh dân vận" - Các cụ để ý tùy nơi mà xử lý nhé.

==> Chờ làm thủ tục bấm biển thôi.

Tí em update tiếp phần vướng cuả e ở khúc sau.

4.3 Một số vấn đề đã gặp và cần xử lý
- Xe của em mua như các cụ đọc từ đầu tới giờ sẽ thấy là chủ xe cũ bác ấy đăng ký 1 con xe khác ngay sau khi bán xe cho em và em làm thủ tục thu hồi ==> Xe của em đi đăng ký gặp phải vấn đề là trên hệ thống 1 biển đang gắn vào 2 xe (Xe cũ và xe mới đăng ký)
==> bên công an ko tiếp nhận xử lý được ngay. Hồ sơ của em khi công an tiếp nhận đăng ký trên hệ thống bị báo như ảnh dưới.

Thông thường lỗi này ngày xưa em cũng gặp 1 lần khi đi đăng ký con xe máy, nhờ bên công an nơi thu hồi đẩy lại hồ sơ là được. Nhưng lần này em báo đẩy lại vài lần cũng không được.

Trên hệ thống thì báo thu hồi xong rồi như ảnh.

Qua nhờ vả trợ giúp từ thằng bạn, bên công an nơi tiếp nhận đăng ký (Công an Huyện) họ làm xác minh hồ sơ xe để giải quyết. Cái vấn đề này của em mất 1 tuần để chờ.
==> Khi gặp vấn đề này, các cụ cứ mạnh dạn bảo bên công an đăng ký họ tập hợp để kiểm tra, xử lý cho mình (Muốn nhanh thì quan hệ hoặc "dân vận" một chút nhé)

==> Để tránh bị lỗi như em gặp phải thì hệ thống cục cảnh sát giao thông phải nâng cấp thêm quy trình hoặc là sửa đổi gì đó để theo kịp thông tư 24 mới. Chứ không sẽ nhiều trường hợp bị treo hồ sơ như em.
Còn không thì khi mua xe cũ, làm thu hồi và đi đăng ký xe ngay. Nhờ chủ xe nếu mua xe mới thì chờ xe mình hoàn thiện thủ tục xong hãy đi đăng ký sau. Như của em là bị trùng 1 biển cấp cho 2 xe trên hệ thống nên bị treo như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

maitung

Xe buýt
hay và bổ ích quá. tks cụ

vt2phuc

Xe điện
Cụ nào đã đăng ký xe mới sau ngày 15/08 rồi cho em hỏi là biển được cấp có là 2 biển ngắn nữa hay 1 dài 1 ngắn như trong thông tư 24 rồi ạ? Tính em tiết kiệm nên lên sọp pi tranh thủ săn sale khung biển trước cho tiết kiệm tiền còn chi cho "công tác dân vận" ở các bước tiếp theo =))

Đọc xong bài viết của cụ thì em thấy đội làm dịch vụ sẽ nhiều việc hơn, đông khách hơn.

Em cũng mới sang tên trước 15/8 mất 3tr dịch vụ, ngồi nhà họ tự bỏ tiền thuế phí ra đi làm xong, tối mang giấy hẹn về mới trả tiền họ.

sudichat2002

Xe container
Em hỏi thẳng vấn đề luôn là xe em chính chủ, giờ bán xe cho người khác thì làm dịch vụ mất bao nhiêu để em lấy lại cái biển về chờ ngày dán vào cái xe khác ạ?

ChiPhongKhoa

Xe tải
Thank cụ thớt. Em oánh dấu sau này còn biết thủ tục

khanhtb

Xe điện
tầm U60 ko thạo máy tính để khai DVC là mất tiền cho đội dịch vụ rồi

vt2phuc

Xe điện
Em hỏi thẳng vấn đề luôn là xe em chính chủ, giờ bán xe cho người khác thì làm dịch vụ mất bao nhiêu để em lấy lại cái biển về chờ ngày dán vào cái xe khác ạ?
Bán xe bác ko tự làm thì ông mua cũng phải làm. Cốt lấy caia giấy xác nhận thu hồi mới đi đăng ký được. Biển vẫn phải nộp lại. Lúc nào bác ra đăng ký thì chờ in biển phát lại biển mới với cái số cũ của bác.
Còn đâu trước em hỏi dịch vụ, làm thu hồi mất 2-3 củ. Em tự làm hết 200k "chi phí dân vận". Mất nửa ngày.
Ở đây, tôi thấy là: CCCD của Chủ xe.
Chủ xe là bác, the Buyer hay ông chủ cũ, the Seller?

Chắc là Chủ xe, vì đây là Ông chủ xe đi làm mà, phải không ạ?
Cccd chủ xe là số cccd của chủ cũ nhé. Em kê khai đây là kê khai trên cổng dịch vụ công bằng tài khoản của em, nhưng số cccd ở tờ khai này thì phải đúng số chủ cũ.

BMW X10

Xe điện
Bán xe bác ko tự làm thì ông mua cũng phải làm. Cốt lấy caia giấy xác nhận thu hồi mới đi đăng ký được. Biển vẫn phải nộp lại. Lúc nào bác ra đăng ký thì chờ in biển phát lại biển mới với cái số cũ của bác.

Cccd chủ xe là số cccd của chủ cũ nhé. Em kê khai đây là kê khai trên cổng dịch vụ công bằng tài khoản của em, nhưng số cccd ở tờ khai này thì phải đúng số chủ cũ.
Cảm ơn bác chia sẻ.

Đây là lần chia sẻ đầu tiên của 1 người đổi xe thành công thì phải.
Còn cái sự Cắt đăng ký xe, chắc bác làm hộ được, vì nhờ cái khoản "Để công tác dân vận ổn áp niềm nở hơn thì kẹp tí polime xanh lá cây vào giữa bộ hồ sơ là được rồi. Đừng phá giá quá. " của bác, ở #1.

Mà, kẹp Đỏ không được ạ, nhất định phải Xanh lá hay thậm chí Xanh blue ạ?

Mytv

Xe điện
các cụ có thấy đơn giản ko ạ? E thấy ko có j quá phức tạp. Tuy nhiên e muốn hỏi là cái phần "kẹp" là nếu m ko kẹp thì sao? Liệu có hành lá j ko?

vt2phuc

Xe điện
Cảm ơn bác chia sẻ.

Đây là lần chia sẻ đầu tiên của 1 người đổi xe thành công thì phải.
Còn cái sự Cắt đăng ký xe, chắc bác làm hộ được, vì nhờ cái khoản "Để công tác dân vận ổn áp niềm nở hơn thì kẹp tí polime xanh lá cây vào giữa bộ hồ sơ là được rồi. Đừng phá giá quá. " của bác, ở #1.

Mà, kẹp Đỏ không được ạ, nhất định phải Xanh lá hay thậm chí Xanh blue ạ?
Cắt biển cụ ạ. Cái này nhẽ ra là việc của cân bộ, nhưng mình phải làm thay cho đỡ mệt ;))
Em thấy cánh cò kẹp đồng giá đó. Còn tùy mình thôi. Em ko còn tiền lẻ thì kẹp cả đồng đầu 2 màu hồng vào cơ mà.

vt2phuc

Xe điện
các cụ có thấy đơn giản ko ạ? E thấy ko có j quá phức tạp. Tuy nhiên e muốn hỏi là cái phần "kẹp" là nếu m ko kẹp thì sao? Liệu có hành lá j ko?
Lệ chung, ko kẹp ko sao, chắc soi kỹ tí, rồi mặt mũi ko niềm nở tí

haiyen1012

Xe điện
Ngày xưa chưa có thông tư này thì thằng mua xe là thằng cần phải ký hợp đồng công chứng để hợp pháp sang tên, với xe máy mà giá trị ko cao thì đếch cần cứ để biển cũ tên chủ cũ mà chạy. Thằng bán xe mà thấy thằng mua xe ko cần ký hợp đồng công chứng thì lại càng thích vì đỡ mất thời gian. Giờ thì khác rồi, thằng bán cần phải thu hồi biển và đăng ký để nộp lại CA thì sau này mua xe mới gắn biển cho xe được