Điều hòa spark van- căn bệnh phổ biến và đôi điều chia sẻ

Gừng

Xe container
Spark van cùi của e đã cay. Cruze đẹp long lanh mà nóng thì ức chế phải bít cụ nhể. Cụ đem đi bảo hành hay tự đem ra ga ra ngoài sửa thế? Bệnh tình e nó thế nào rồi ạ?

điều hòa e đem ra ngoài , hàn dàn nóng, sục ga, thay dầu lạnh, phin lọc... làm trong buổi chiều là xong
chứ chờ mấy thằng thợ đê u thì có mà nóng phát rồ lên
nói chung làm điều hòa là phải thợ chuyên nghiệp, xe e h lạnh sụ ch.im

Chỉnh sửa cuối:

Dangmanh

Xe hơi
Website
sieuthixehoitructuyen.com

Hma041209

Xe tải
Về quy trình bác Lợi sửa là như vậy, sẽ tháo hết ra để vệ sinh toàn bộ, xe em Matiz super bác ý mới đầu cũng phán là không có lọc gió, sau nhìn kỹ mới thấy vì lọc gió Matiz lắp hơi khuất một chút, sửa cũng hết tầm củ rưỡi từ tháng 6 đến h, lại bị lại đang định hnay qua để bác Lợi xem lại xem như thế nào không biết bác ý đã làm chưa.

Minhchinh99999

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ,dạo này e bận đi kiếm ăn quá nên ko có time vào OF chém gió cho vui. Dạo 1 vòng e thấy nhiều cụ kêu ca điều hòa spark van,spark quá. Chả là e cũng chạy spark van,dc vài tháng cũng bị bệnh tương tự, nhưng e đã trị được dứt bệnh. Hm nay rảnh rỗi vào đây chia sẻ kinh nghiệm cùng các cụ. Đúng sai thế nào, các cụ góp ý nhé.
Hơn 1 năm trước, e bán con sh, thêm tiền mua con spark van mới đi cho đỡ mưa nắng. Chưa dc 3 tháng xe bắt đầu có dấu hiệu yếu điều hòa, chả mát gì cả. E thì chả hiểu biết quái gì về xe. Cũng như nhiều cụ ở đây,e đem xe ra gara bơm ga điều hòa ( định đem ra hãng nhưng mà xa quá nên e thôi). Mà e nghĩ, quái lạ xe mới sao lại thiếu ga dc nhỉ ? Đem xe ra gara gần cơ quan, nghe ông thợ chém gió e cũng yên tâm. Bơm ga xong, xe mát lạnh, trả 3 lít, e đánh xe về mà lòng đầy hân hoan ;))
Ấy, các cụ cứ đọc tiếp nhé, chuyện còn dài ạ :). Niềm vui của e chả kéo dài dc bao lâu khi mùa hè tới với cái oi nóng của Hà Nội và cái điều hòa xe e lại yếu dần. Chắc chắn nhiều cụ ở đây cũng bị như e phải không? Rồi các cụ lại đi bơm ga => xe mát => dc 1 thời gian lại nóng => lại bơm ga, ôi cái vòng luẩn quẩn !!! Nhiều cụ thì cẩn thận nhưng ko may mắn đem ra gara này gara nọ sửa, nghe thợ chém gió, sửa dc 1 thời gian rồi đâu lại vào đấy. Có cụ bực mình quá bán xe luôn đấy ạ ~X(. E thì có cơ hội dc xông hơi trong cái xe mấy tháng tuổi mà ôm 1 cục tức. Đi 1 mình đã tức, chở thêm ai cũng kêu là xe mới mà sao nóng thế, muốn bán cmn xe đi cho bõ tức ~X(
1 lần, e đi taxi (xe spark,mát lạnh nhé !), bác tài bảo e là xe spark con nào chả thế, nó bị rò ga ở tuy-ô với cả gioăng cao su gì gì ấy, đem sửa đúng chỗ đó là hết, xe taxi của hãng con spark nào cũng sửa thế cả. Hi vọng lại trở về với e các cụ ạ :). E alo cho ông a, ông này chuyên bán xe ô tô, nhưng toàn bán xe đắt tiền nên cũng chả rành xe còi của e lắm. Lão giới thiệu e đến gara của bác lợi ở trường chinh, chuyên điều hòa( địa chỉ bn e ko nhớ lắm).
Hà Nội, 1 buổi chiều nắng như đổ lửa, e đánh xe đến gara của bác lợi. Gặp bác lợi già, e giới thiệu là em của anh Việt, rồi nói bệnh của xe cho bác ấy nghe. Đang dở tay mấy cái xe khác, bác xắn tay vào cùng thợ kiểm tra xe của e. Kiểm tra 1 lúc, bác bảo e, xe ko có lọc gió điều hòa,ga bị rò( đúng như bác taxi nói), hết ga đã lâu, cố bật điều hòa nên lốc hơi yếu rôi. E nghĩ bụng dcm cái bọn GM VN, cái lọc gió điều hòa đáng bn tiền mà cũng ăn bớt. Giàn điều hòa ko có lọc gió hít toàn bụi vào trong nên bẩn là chuyện đương nhiên.
Bác lợi bảo bây h phải tháo giàn điều hòa ra vệ sinh, thay mấy cái gioăng cao su bị hỏng, kiểm tra xem lốc thế nào có phải thay ko (cái này e nghe hơi lo), lắp lại giàn điều hòa, bơm ga, kiểm tra xem ga còn rò ko, lắp lọc gió điều hòa. Đấy, công việc bi h là như thế. Bác lợi và mấy anh thợ làm còn e đứng cạnh hóng hớt :). Giàn điều hòa bẩn kinh khủng ( e lại thầm chửi cái bọn GM VN), có khe chờ để lắp lọc gió nhưng ko có lọc gió. Lốc hơi yếu nhưng bác lợi bảo vẫn dùng được, e thở phào nhẹ nhõm. Loanh quanh hết cả buổi chiều, e đứng hóng mà cũng mướt mồ hôi. Xe đã xong, điều hòa đã mát, bác lợi nói bảo hành cho e 1 năm, có vấn đề j quay lại, đừng bơm ga linh tinh. E nghe cũng yên tâm, trả tiền, 1 tr rưỡi ạ rồi đi về. Về ông a kêu hơi đắt, nhưng mà yên tâm, tiền nào của đấy !!!
Từ đấy đền h khoảng 4 tháng rồi các cụ ạ, điều hòa mát,ổn định. Cũng may e gặp thầy gặp thợ. Nếu trời ko nóng lắm thì e bật quạt gió số 1, hết nấc xanh, chạy 1 lúc đủ lạnh thì giảm nấc xanh đi cho đỡ lạnh. Còn nếu hm nào nắng nóng hoành hành, thì chắc phải số 3, hết nấc xanh, dc 1 lúc giảm về số 2, thậm chí có lúc về số 1 ạ. Nói chung là e hài lòng ạ. Em xin hết, chúc các cụ có xe bị bệnh tương tự nhanh chữa dc bệnh :)
P/s: cụ nào mua xe spark van mới lắp ngay lọc gió điều hòa nhé, 2-3 trăm j đấy, quan trọng phết đấy ạ. Nếu chạy 1 thời gian mà nóng thì khắc phục mấy chỗ rò rồi bơm ga. Đừng thấy nóng mà chỉ bơm ga, loanh quanh cụ sẽ phải bơm suốt đấy. E ko nhầm thì mấy cụ chạy lacetti, chevy cruze mới mua dc vài tháng cũng bị bệnh y như xe e ạ.
ban oi mình cũng có xe spark van. Dùng tu 2012 bi sua điều hòa 4 lần. Baygio dang bị chết lốc... Chán

mrqpro

Xe tải
ban oi mình cũng có xe spark van. Dùng tu 2012 bi sua điều hòa 4 lần. Baygio dang bị chết lốc... Chán
Bác ơi bác để chết lốc thì do thiếu ga lâu dài rồi, nguyên nhân thứ 2 cũng có thể do ga đểu nữa. Bác qua 109 trường chinh, đi sâu vào bên trong là ga ra bác lợi đấy ạ. Xe e đã qua đó khắc phục toàn bộ giàn điều hoà rồi. Lắp lọc gió; ống tuy ô nhôm bị oxy hoá vào các điểm nối-> gioăng cao su điểm nối bị doãng ra-> phải dùng giấy ráp đánh bay hết chỗ bị oxy hoá, bôi dầu, lắp gioăng cao su mới; ống cao su có 2 cái là hạ áp và cao áp thì phải, rất mỏng mảnh, rò linh tinh cả, phải cắt ra thay thế và hàn hơi 2 đầu giắc-co với ống tuy ô nhôm lại rồi kiểm tra xem có hở chỗ nào nữa ko; bơm ga xịn. Làm như vậy e nghĩ là kĩ lắm rồi, bác lợi cũng bảo hành cho e nữa. Về vụ chết lốc e nghĩ cụ nên thay lốc bãi, khắc phục toàn bộ như e đã nói ở trên, phải kiểm tra toàn bộ các điểm nối các ống tuy ô nhôm nhé, 2 cái ống cao su kể cả chưa rò thì cũng thay luôn, mỏng mảnh lắm ạ, vệ sinh, lắp lọc gió dh. Chúc cụ thành công !

mrqpro

Xe tải
con đầu em đi năm rưởi, con em đnag đi thì từ tháng 6/2012 đến giờ vẫn ngon nghẻ bác ạ
Cụ đỏ, xe cụ ngon vãi. Bạn bè e chạy xe này cũng nhiều, dính chưởng lỗi dh hết, xong toàn a lô e hỏi chỗ sửa. Chắc lô xe của cụ ngon, lô của bọn e lởm :)

Chỉnh sửa cuối:

mrqpro

Xe tải
của em 2007 chắc là lúc đó chúng nó làm ăn cẩn thận nên ĐH vẫn mát sun c......him, chưa phải làm lần nào.=))
Thế thì đúng rồi cụ ạ, lúc đầu làm cẩn thận thì ngon, sau này chúng nó làm láo thì xe như ***

linhddang

Đi bộ
Mình đau hơn. Đến hôm nay trong vòng 1 tháng mà đến gara 4 lần vì hết ga. Thiệt hại gần 3t5. Ở đà nẵng đã đi khắp .chiều nay pác Tùng ở Hoàng diệu nói hư dàn nóng thay hét 2 chiệu. Nhưng ko biết rồi sẽ sao đây.

Thanhdx1980

Xe hơi
Mình đau hơn. Đến hôm nay trong vòng 1 tháng mà đến gara 4 lần vì hết ga. Thiệt hại gần 3t5. Ở đà nẵng đã đi khắp .chiều nay pác Tùng ở Hoàng diệu nói hư dàn nóng thay hét 2 chiệu. Nhưng ko biết rồi sẽ sao đây.
Trước khi phán hư dàn nóng thì bác thợ có tháo hết hệ thống điều hòa ra kiểm tra ko ạ? Dàn nóng, dàn lạnh tháo ra thử nc là biết. Của bác hết gas liên tục thế là chắc chắn bị rò ở đâu rồi. Phải tháo hết để kiểm tra tất cả. Thủng dàn nóng, lạnh thì lục tốn, nhg có khi hỏng gioăng thì nhẹ hơn rất là nhiều đấy.

mrqpro

Xe tải
Cụ giống thằng cu e của e rồi. Mất bn tiền học phí vì cái điều hoà rồi. Theo e cụ nên tìm ga ra nào uy tín, có bảo hành đàng hoàng mà đem xe đến, ko nên đem xe cho mấy ga ra thợ vườn để chúng nó khám phá và chặt chém ạ.

Có bác nào còn tấm gỗ của spark này không, có gì nhượng lại em với nha, e mang ơn rất nhiều

trinhtute

Xe tăng
Báo cáo các cụ sáng nay em mới bảo ông anh mang con spark van chỗ Bác Lợi 109 trường chinh, vì tìm thông tin trên này được đánh giá bác ấy làm tốt, xe spark van của ông anh em đời 2012 xe gần như để không hề đi, chỉ hơn 1 vạn, chưa sửa điều hòa lần nào, giờ thấy lốc hơi ồn và không mát mang ra bác ấy kiểm tra xong báo giá gần 8 củ, ông anh em không đồng ý làm vì nhiều tiền quá, cần tham khảo tiếp thì bác ấy lấy 300k tiền công chỉ cắm 2 cái ống vào kiểm tra ga, thực sự 300k không nhiều nhưng cảm thấy bị chặt chém lừa đảo, em cũng là dân kỹ thuật chuyên làm dv, làm việc phải có đạo đức 1 tí, em post lên đây cho các cụ biết mà tránh

ảnh xe kiểm tra đây ạ

nghiamt

Xe hơi
Hic uy tín mà hơi chặt chém ae nhỉ :(

laixesecon

Xì hơi lốp
Hihi e mạnh dạn lên tiếng cụ wa e e dửa cho cái điều hòa cụ lại ngon choẹt, xem xét kĩ báo cụ cái rổ đẹp. Có gì dây gai e chữ kí a
Báo cáo các cụ sáng nay em mới bảo ông anh mang con spark van chỗ Bác Lợi 109 trường chinh, vì tìm thông tin trên này được đánh giá bác ấy làm tốt, xe spark van của ông anh em đời 2012 xe gần như để không hề đi, chỉ hơn 1 vạn, chưa sửa điều hòa lần nào, giờ thấy lốc hơi ồn và không mát mang ra bác ấy kiểm tra xong báo giá gần 8 củ, ông anh em không đồng ý làm vì nhiều tiền quá, cần tham khảo tiếp thì bác ấy lấy 300k tiền công chỉ cắm 2 cái ống vào kiểm tra ga, thực sự 300k không nhiều nhưng cảm thấy bị chặt chém lừa đảo, em cũng là dân kỹ thuật chuyên làm dv, làm việc phải có đạo đức 1 tí, em post lên đây cho các cụ biết mà tránh

ảnh xe kiểm tra đây ạ

laixesecon

Xì hơi lốp
Uy tin càng sao thì kiểu vn lên rá ngay. Lam ăn ko có xâm thì mệt cụ ah

trinhtute

Xe tăng
Hihi e mạnh dạn lên tiếng cụ wa e e dửa cho cái điều hòa cụ lại ngon choẹt, xem xét kĩ báo cụ cái rổ đẹp. Có gì dây gai e chữ kí a
Thanks cụ, xe ông anh mang về thanh hóa chỗ e sửa 800k êm ro, lạnh sun c hym, thay doăng hết hở ga , cụ nào ở thanh hóa qua e chỉ cho