Điều hòa spark van- căn bệnh phổ biến và đôi điều chia sẻ

mrqpro

Xe tải
Báo cáo các cụ sáng nay em mới bảo ông anh mang con spark van chỗ Bác Lợi 109 trường chinh, vì tìm thông tin trên này được đánh giá bác ấy làm tốt, xe spark van của ông anh em đời 2012 xe gần như để không hề đi, chỉ hơn 1 vạn, chưa sửa điều hòa lần nào, giờ thấy lốc hơi ồn và không mát mang ra bác ấy kiểm tra xong báo giá gần 8 củ, ông anh em không đồng ý làm vì nhiều tiền quá, cần tham khảo tiếp thì bác ấy lấy 300k tiền công chỉ cắm 2 cái ống vào kiểm tra ga, thực sự 300k không nhiều nhưng cảm thấy bị chặt chém lừa đảo, em cũng là dân kỹ thuật chuyên làm dv, làm việc phải có đạo đức 1 tí, em post lên đây cho các cụ biết mà tránh

ảnh xe kiểm tra đây ạ
Dạo này nghe nhiều phản hồi ko hay về chỗ bác lợi quá. Chắc nhiều khách đến quá nên chất lượng giảm đi chăng? Thật sự là hơi thất vọng!

trinhtute

Xe tăng
Dạo này nghe nhiều phản hồi ko hay về chỗ bác lợi quá. Chắc nhiều khách đến quá nên chất lượng giảm đi chăng? Thật sự là hơi thất vọng!
E chả tiếc 300k nhưng thực sự thất vong về kiểu chăn gà ngoé

mrqpro

Xe tải
E chả tiếc 300k nhưng thực sự thất vong về kiểu chăn gà ngoé
Điều hoà thật ra thì nhiều chỗ làm dc mà giá cũng phải chăng hơn chỗ bác lợi nhiều. Con spark của e suốt ngày hỏng điều hoà, e qua chỗ bác lợi vài lần rồi, bịt chỗ này lại hở chỗ khác. Cách đây hơn tháng lại hở ống tuy ô, chết block, e ra gara khác, phần vì ko tiện đường qua chỗ bác lợi, phần vì dạo này điều tiếng nhiều quá. Thay block bãi, thay ống tuy ô, vệ sinh , bơm ga, tổng hết 3 củ. E có ông a quen bác lợi đấy, nhưng quan điểm của e là làm ăn ko đàng hoàng thì good bye, ko quay lại và chia sẻ cho ae cùng biết mà tránh.

thanhquyet

Xe điện
Website
www.maychieutoancau.com
Điều hoà thật ra thì nhiều chỗ làm dc mà giá cũng phải chăng hơn chỗ bác lợi nhiều. Con spark của e suốt ngày hỏng điều hoà, e qua chỗ bác lợi vài lần rồi, bịt chỗ này lại hở chỗ khác. Cách đây hơn tháng lại hở ống tuy ô, chết block, e ra gara khác, phần vì ko tiện đường qua chỗ bác lợi, phần vì dạo này điều tiếng nhiều quá. Thay block bãi, thay ống tuy ô, vệ sinh , bơm ga, tổng hết 3 củ. E có ông a quen bác lợi đấy, nhưng quan điểm của e là làm ăn ko đàng hoàng thì good bye, ko quay lại và chia sẻ cho ae cùng biết mà tránh.
Cụ cho e xin địa chỉ chỗ cụ sửa với, xe e điều hìa bjo cũng ko mát ạ

mrqpro

Xe tải
Cụ cho e xin địa chỉ chỗ cụ sửa với, xe e điều hìa bjo cũng ko mát ạ
Cụ hỏi chỗ bác lợi hay chỗ khác ạ? Chỗ khác thì e sợ cụ đi xa. E sửa ở thị trấn phùng, đan phượng cụ ạ. Cụ tham khảo các cụ khác trên này xem gara nào ở nội thành e nghĩ tiện hơn.

thanhquyet

Xe điện
Website
www.maychieutoancau.com
Cụ hỏi chỗ bác lợi hay chỗ khác ạ? Chỗ khác thì e sợ cụ đi xa. E sửa ở thị trấn phùng, đan phượng cụ ạ. Cụ tham khảo các cụ khác trên này xem gara nào ở nội thành e nghĩ tiện hơn.
Vâng, e cảm ơn cụ, cụ cứ cho e xin địa chỉ dc ko, e ở tây mỗ xuống phùng cũng gần thôi ạ

mrqpro

Xe tải
Vâng, e cảm ơn cụ, cụ cứ cho e xin địa chỉ dc ko, e ở tây mỗ xuống phùng cũng gần thôi ạ
Cầu gáo, đan phượng cụ ạ. đi vào thị trấn phùng, đi đến ngã 3 đảm đang thì rẽ phải vào quốc lộ 32 cũ, đến chỗ cái gốc cây to đùng ở ngã 3 thì rẽ phải rồi xuống cái cầu ( e ko nhớ tên), đi vài trăm mét nữa là đến. Gara cường điều hoà, số điện thoại 0972916129.
Thật ra e mới sửa ở đây dc 1 tháng nên chưa biết sau này thế nào nhưng nghe nhiều người ở phùng giới thiệu đến đây. Mùa hè thì xe tải, xe khách, taxi đến đông phết. Giá cả cũng phải chăng hơn gara ở trong phố.
Có 1 gara nữa nghe cũng dc là gara hùng tráng ở đức thượng, hoài đức, ngay mặt đường cụ ạ. Gara này nghe có tiếng phết nhưng ko rẻ đâu cụ ạ, tuỳ cụ chọn nhé.

thanhquyet

Xe điện
Website
www.maychieutoancau.com
Cầu gáo, đan phượng cụ ạ. đi vào thị trấn phùng, đi đến ngã 3 đảm đang thì rẽ phải vào quốc lộ 32 cũ, đến chỗ cái gốc cây to đùng ở ngã 3 thì rẽ phải rồi xuống cái cầu ( e ko nhớ tên), đi vài trăm mét nữa là đến. Gara cường điều hoà, số điện thoại 0972916129.
Thật ra e mới sửa ở đây dc 1 tháng nên chưa biết sau này thế nào nhưng nghe nhiều người ở phùng giới thiệu đến đây. Mùa hè thì xe tải, xe khách, taxi đến đông phết. Giá cả cũng phải chăng hơn gara ở trong phố.
Có 1 gara nữa nghe cũng dc là gara hùng tráng ở đức thượng, hoài đức, ngay mặt đường cụ ạ. Gara này nghe có tiếng phết nhưng ko rẻ đâu cụ ạ, tuỳ cụ chọn nhé.
E cảm ơn cụ nhé, ra tết e phải cho vợ 2 e đi làm ạ

lordship

Xe tải
Quan điểm của em. Mua xe mới có bảo hành của hãng. Hỏng cứ mang vào hãng.
Ngồi uống nước đọc báo. Lúc nào hãng sửa xong thì gọi mình lấy xe. Việc gì phải vất vả

mrqpro

Xe tải
Quan điểm của em. Mua xe mới có bảo hành của hãng. Hỏng cứ mang vào hãng.
Ngồi uống nước đọc báo. Lúc nào hãng sửa xong thì gọi mình lấy xe. Việc gì phải vất vả
Lý thuyết là thế cụ ạ. Nhưng thực tế với mấy xe chevrolet hỏng điều hoà mà đem vào hãng e thấy ít có cụ nào hài lòng lắm cụ ạ.

E sửa chỗ thằng cu em dưới bala cũng thấy ổn phết mà giá rẻ hơn trên phố nhiều, cụ nào càn em cho số đt mà sửa cho tiết kiệm.

Anhcuti9000

Xe máy
Chào các cụ,dạo này e bận đi kiếm ăn quá nên ko có time vào OF chém gió cho vui. Dạo 1 vòng e thấy nhiều cụ kêu ca điều hòa spark van,spark quá. Chả là e cũng chạy spark van,dc vài tháng cũng bị bệnh tương tự, nhưng e đã trị được dứt bệnh. Hm nay rảnh rỗi vào đây chia sẻ kinh nghiệm cùng các cụ. Đúng sai thế nào, các cụ góp ý nhé.
Hơn 1 năm trước, e bán con sh, thêm tiền mua con spark van mới đi cho đỡ mưa nắng. Chưa dc 3 tháng xe bắt đầu có dấu hiệu yếu điều hòa, chả mát gì cả. E thì chả hiểu biết quái gì về xe. Cũng như nhiều cụ ở đây,e đem xe ra gara bơm ga điều hòa ( định đem ra hãng nhưng mà xa quá nên e thôi). Mà e nghĩ, quái lạ xe mới sao lại thiếu ga dc nhỉ ? Đem xe ra gara gần cơ quan, nghe ông thợ chém gió e cũng yên tâm. Bơm ga xong, xe mát lạnh, trả 3 lít, e đánh xe về mà lòng đầy hân hoan ;))
Ấy, các cụ cứ đọc tiếp nhé, chuyện còn dài ạ :). Niềm vui của e chả kéo dài dc bao lâu khi mùa hè tới với cái oi nóng của Hà Nội và cái điều hòa xe e lại yếu dần. Chắc chắn nhiều cụ ở đây cũng bị như e phải không? Rồi các cụ lại đi bơm ga => xe mát => dc 1 thời gian lại nóng => lại bơm ga, ôi cái vòng luẩn quẩn !!! Nhiều cụ thì cẩn thận nhưng ko may mắn đem ra gara này gara nọ sửa, nghe thợ chém gió, sửa dc 1 thời gian rồi đâu lại vào đấy. Có cụ bực mình quá bán xe luôn đấy ạ ~X(. E thì có cơ hội dc xông hơi trong cái xe mấy tháng tuổi mà ôm 1 cục tức. Đi 1 mình đã tức, chở thêm ai cũng kêu là xe mới mà sao nóng thế, muốn bán cmn xe đi cho bõ tức ~X(
1 lần, e đi taxi (xe spark,mát lạnh nhé !), bác tài bảo e là xe spark con nào chả thế, nó bị rò ga ở tuy-ô với cả gioăng cao su gì gì ấy, đem sửa đúng chỗ đó là hết, xe taxi của hãng con spark nào cũng sửa thế cả. Hi vọng lại trở về với e các cụ ạ :). E alo cho ông a, ông này chuyên bán xe ô tô, nhưng toàn bán xe đắt tiền nên cũng chả rành xe còi của e lắm. Lão giới thiệu e đến gara của bác lợi ở trường chinh, chuyên điều hòa( địa chỉ bn e ko nhớ lắm).
Hà Nội, 1 buổi chiều nắng như đổ lửa, e đánh xe đến gara của bác lợi. Gặp bác lợi già, e giới thiệu là em của anh Việt, rồi nói bệnh của xe cho bác ấy nghe. Đang dở tay mấy cái xe khác, bác xắn tay vào cùng thợ kiểm tra xe của e. Kiểm tra 1 lúc, bác bảo e, xe ko có lọc gió điều hòa,ga bị rò( đúng như bác taxi nói), hết ga đã lâu, cố bật điều hòa nên lốc hơi yếu rôi. E nghĩ bụng dcm cái bọn GM VN, cái lọc gió điều hòa đáng bn tiền mà cũng ăn bớt. Giàn điều hòa ko có lọc gió hít toàn bụi vào trong nên bẩn là chuyện đương nhiên.
Bác lợi bảo bây h phải tháo giàn điều hòa ra vệ sinh, thay mấy cái gioăng cao su bị hỏng, kiểm tra xem lốc thế nào có phải thay ko (cái này e nghe hơi lo), lắp lại giàn điều hòa, bơm ga, kiểm tra xem ga còn rò ko, lắp lọc gió điều hòa. Đấy, công việc bi h là như thế. Bác lợi và mấy anh thợ làm còn e đứng cạnh hóng hớt :). Giàn điều hòa bẩn kinh khủng ( e lại thầm chửi cái bọn GM VN), có khe chờ để lắp lọc gió nhưng ko có lọc gió. Lốc hơi yếu nhưng bác lợi bảo vẫn dùng được, e thở phào nhẹ nhõm. Loanh quanh hết cả buổi chiều, e đứng hóng mà cũng mướt mồ hôi. Xe đã xong, điều hòa đã mát, bác lợi nói bảo hành cho e 1 năm, có vấn đề j quay lại, đừng bơm ga linh tinh. E nghe cũng yên tâm, trả tiền, 1 tr rưỡi ạ rồi đi về. Về ông a kêu hơi đắt, nhưng mà yên tâm, tiền nào của đấy !!!
Từ đấy đền h khoảng 4 tháng rồi các cụ ạ, điều hòa mát,ổn định. Cũng may e gặp thầy gặp thợ. Nếu trời ko nóng lắm thì e bật quạt gió số 1, hết nấc xanh, chạy 1 lúc đủ lạnh thì giảm nấc xanh đi cho đỡ lạnh. Còn nếu hm nào nắng nóng hoành hành, thì chắc phải số 3, hết nấc xanh, dc 1 lúc giảm về số 2, thậm chí có lúc về số 1 ạ. Nói chung là e hài lòng ạ. Em xin hết, chúc các cụ có xe bị bệnh tương tự nhanh chữa dc bệnh :)
P/s: cụ nào mua xe spark van mới lắp ngay lọc gió điều hòa nhé, 2-3 trăm j đấy, quan trọng phết đấy ạ. Nếu chạy 1 thời gian mà nóng thì khắc phục mấy chỗ rò rồi bơm ga. Đừng thấy nóng mà chỉ bơm ga, loanh quanh cụ sẽ phải bơm suốt đấy. E ko nhầm thì mấy cụ chạy lacetti, chevy cruze mới mua dc vài tháng cũng bị bệnh y như xe e ạ.
Em cũng nghe nói nhiều về lỗi này và lưu lại kinh nghiệm của cụ ạ.

mabu_210

Xe điện
Báo cáo các cụ sáng nay em mới bảo ông anh mang con spark van chỗ Bác Lợi 109 trường chinh, vì tìm thông tin trên này được đánh giá bác ấy làm tốt, xe spark van của ông anh em đời 2012 xe gần như để không hề đi, chỉ hơn 1 vạn, chưa sửa điều hòa lần nào, giờ thấy lốc hơi ồn và không mát mang ra bác ấy kiểm tra xong báo giá gần 8 củ, ông anh em không đồng ý làm vì nhiều tiền quá, cần tham khảo tiếp thì bác ấy lấy 300k tiền công chỉ cắm 2 cái ống vào kiểm tra ga, thực sự 300k không nhiều nhưng cảm thấy bị chặt chém lừa đảo, em cũng là dân kỹ thuật chuyên làm dv, làm việc phải có đạo đức 1 tí, em post lên đây cho các cụ biết mà tránh

ảnh xe kiểm tra đây ạ
Thợ với chả thuyền....cắm 2 cái ống vào đo điều hòa rồi nuốt 300k thì đúng là quân ăn cướp.

mrQuick8x

Xe điện
Các cu có địa chỉ nào hay cứ phọt lên đây để mọi người oánh dấu khi cần,thậm chí kể cả phi vào thanh hóa chỗ cụ trinhtute còn hơn bị chém đẹp. Thiển ý của em.

truongga195

Xe đạp
Các cụ cứu em với. Tình hình thế này ah.
E đang cưỡi vk 2 là Spark van 2011. Hôm qua e chạy Hà Nội - Lạng Sơn. Lên gần LS thì thấy đèn báo check vàng, nhưng xe chạy vẫn rất ngon chả có hiện tượng gì. Lên đến LS sốt ruột e đi ktra thì 3 gara k có máy đo báo lỗi. Hôm nay e lại đi Hà Nội - hải Dương, đèn vẫn báo check nhưng e kệ cứ chạy vì chưa có thời gian đi ktra. Chiều nay đang chuẩn bị lên HN thì e cảm thấy điều hòa k mát lắm, biết là có vấn đề (trước đó xe e mệnh danh là điều hòa mát lạnh) nên vào gara quen kiểm tra thì báo hết ga, bơm 200k vào để chạy lên HN.
Các cụ cho em biết bi h e phải làm gì ah. Có nên qua chỗ bác Lợi kiểm tra cái điều hòa và vào Cherolet để kiểm tra cái đèn vàng k ah. Hoặc cụ nào biết có gara nào uy tín khắc phục đc 2 lỗi trên thì giúp em với. Xin đa tạ các cụ ah