Em đề ba ko dùng phanh tay

MinhKhoi2007

Xe tăng
Tập thì nên tập cả 2 trường hợp, nhiều lúc lên dốc cao xe nối nhau khít khịt mà không đề pha phanh chân thì non tay dễ húc vào ông đằng trước

MinhKhoi2007

Xe tăng
Tập được cả 2 thì càng tốt, nhiều khi lên dốc nối nhau khít khịt mà đèpa phanh tay dễ hôn em đằng trước lắm.

MinhKhoi2007

Xe tăng
Tập được cả 2 thì càng tốt, nhiều khi lên dốc nối nhau khít khịt mà đèpa phanh tay dễ hôn em đằng trước lắm.

dreamwater

Xe điện
Em đề ba ko dùng phanh tay, thầy giáo bắt phải dùng, có nên ko các Bắc ơi? Bác nào có kinh nghiêm giúp em với
Học lái thì học cho nghiêm túc đi. Thầy bảo sao thì làm đúng. Cụ cứ thích học phủi thì đi học làm gì ??? Mua bằng cho nhanh

cucho

Xe tăng
Em có vài lời tâm huyết với bác chủ

1/ đã đi học là mục đích lấy bằng được cái bằng. tập trung mọi tâm huyết để thi phát đậu luôn. Đó là mục đích chính không lăn tăn gì hết. Cứ bám thầy, giáo trình mà chiến.

2/ Có bằng rồi, trách nhiệm không đùn cho ai(trong trường có thầy) mỗi 1 lỗi nhỏ, bác thường phải trả bằng tiền túi của bác, không ai trả thay đâu. Lỗi to, trả bằng tính mạng của bác và nhiều người khác. Hãy chú ý, cẩn thân ngay từ ngày đầu. Lái xe ladf không nói giỏi, chủ quan được.

3/Trải nghiệm của em: khi còn học, cứ theo thầy, thi phát ăn luôn. Riêng về côn - phanh. Em dùng các xe số sàn loại cho gia đình 6 năm toàn đepa giữa dốc bằng phanh chân và đỡ côn, nay mới chạy AT đc vài năm thấy nhàn lắm.
Em nói phét thế để bác tham khảo chứ từng ấy năm trời em cũng vào gara dăm bận , may cũng chỉ xước xát nhẹ và bảo hiểm chi trả cho

Hãy chú ý cẩn thận ngay từ ngày đầu. Không ai có thể tự phụ được nghề này. Càng già đời càng biết sơ. Bác cứ hỏi tài già đã về hưu thì biết

Hổ Béo

Xe đạp
Ý kiến của em:
1/ Các cụ nói xe điên gì đó thì em nghĩ là liên quan đến số tự động, chứ số sàn thì khó điên lắm, đâm được 1 cái là chết máy.
2/ Đề pa em cũng được học phanh chân, sau đi rồi mới thấy nên dùng phanh tay khi đi xe lạ. Vì về cơ bản đề pa là để xe ít bị tụt dốc và đi tiếp bình thường, nếu gặp xe khỏe thì đề pa phát cảm nhận được côn ngay, không cần mớm ga, chỉ bỏ phanh rồi nhích thêm côn là xe leo lên dốc. Nhưng nếu gặp xe yếu, khi côn bám rồi mình chưa cảm được, nếu bỏ côn sớm thì xe tụt ***, sợ quá lại côn phanh, không sợ thì mớm ga rồi nhích thêm côn. Khi đề pa phanh chân thì khó nhích ga vì nhỡ côn chưa bám đủ xe sẽ bị tụt ***, gây hoang mang. Còn đề pa phanh tay thì ta cứ nhả côn đến tầm, rồi mớm ga nới phanh tay là ngon.
Nói chung ý em là đi xe côn thì phải quen xe.

Kysidemtrang

Xe buýt
nên tập luyện cả hai, thành thạo cả hai cụ chủ ơi.
đường vắng vẻ, tải nhẹ, dốc ngắn, thì phanh chân cũng thừa đủ
đường đông, tải nặng, dốc cao, thì dùng phanh tay chăc cú, thậm chí dùng cả phanh tay phanh chân luôn :D
lên dốc cao em đã nhìn thấy nhiều xe tải nặng họ chở quá nặng thì phụ xe còn phải xuống chèn bánh ấy ạ. họ chuẩn bị sẵn 1 cục gỗ rất to đã được vát cong cong theo hình bánh, nhét vào phát cứng đơ luôn. hỗ trợ tốt trong việc đề-pa.

ta lái xe con thì dễ dàng hơn rất nhiều, cụ làm thế nào cho chắc cú nhất là được. em đi em dùng cả hai, như trình bày ở trên. quan trọng nhất là cụ phải thật thành thạo cả hai. có thể khi dùng cái này cái kia nhưng yên tâm là 0 thừa.

sontung2402

Xe buýt
Không dùng phanh tay chắc cụ này định đề pa = cách dữ xe đững giữa dốc = ga và côn đây mà. Lái cứng thì còn làm được chứ đang học lái đến hôm thi tâm lý không tốt or không may mắn sẽ tạch. Đề pa = phanh chân thì cũng tương tự vậy phải cảm giác được độ gằn của máy mà nhả phanh ra cho hợp lý

devil_88

Xe hơi
Thành thạo cả 2 là tốt nhất cụ ợ, để áp dụng vào tùy tình huống. Em nghĩ thế này:
- Xe khỏe + thừa tải + sau mít không có xe hóng + độ dốc không lớn lắm (tầm < 30 độ) thì bác cứ phanh chân.
- Còn các trường hợp còn lại em nghĩ cứ phanh tay cho chắc ợ.

Hapro_kiha

Xe buýt
Chân Cụ to đè nó không bị tụt hậu, thì cứ gếch chân mà đi chớ sao!

Hot Steel

Xe buýt
Vấn đề không phải dùng chân không được mà là không nên dùng vì:

-Đi thi mục đích là vượt qua bài thi chứ không phải nhanh chậm nên phương án nào chắc ăn thì mới làm

-Lúc đầu mình cũng nghĩ dùng phanh chân khi thi nó nhanh hơn nhưng trước khi thì đã test xe Chip thì thấy không còn cảm giác tự tin như ban đầu vì làm 5 nháy thì miss 2 ( Miss đề pa leo dôc thì dễ die)

---> Người đi thì bị ảnh hưởng tâm lý và việc làm quen xe:
-Dù lái già đi thì cũng dễ run như tay mơ
-Xe đi tập , xe nhà và xe thi có sự khác nhau mà trong vài phút mình chưa chắc là làm chủ ngay đc

Vì vậy khuyên bạn nên sử dụng phanh tay cho an toàn về ... điểm số

Mới join OF và cũng vừa lấy bằng :P

Lamborghini2C

Đi bộ
Cháu là người lái xe tải, vô đây nói vài cái kn cho các cụ thôi. Đề 3 dùng phanh tay nên có cảm giác chút: Tay trái vô lăng, tay phải cần phanh, chân trái côn 3/4 (như vậy xe sẽ ko chết máy và ko bị trôi), sau đó kết hợp tay phải nhả cần phanh từ từ và chân ga cũng từ từ tăng lên.

taplai tapdi

Xe tăng
Thường xuyên đề ba không dùng phanh tay nhà sản xuất lá côn ,bàn ép mừng lắm đới.

netmexanh

Xe hơi
Website
www.youtube.com
Em đề ba ko dùng phanh tay, thầy giáo bắt phải dùng, có nên ko các Bắc ơi? Bác nào có kinh nghiêm giúp em với
Chỉ khi nào cụ đã lái xe thuần thục, hoàn toàn kiểm soát được chiếc xe thì chả cần dùng cũng được, nhưng tình huống chở tải nặng, lên dốc tức thì vưỡn phải dùng đến phanh tay

Thlong27 nói:
Ngày trước em học có mấy chú còn sáng tạo ra kiểu để Bàn Chân chéo cả Phanh và Ga dể đề pa leo dốc, em làm mãi không được.
Chiêu này thì phải hỏi mấy cụ từng lái xe ZIN130(xe tải của Nga) chân ga và chân côn loại xe này ngang bằng nhau, xe dùng phanh hơi, áp suất hơi phải từ 4->6kg thì phanh mới ăn. Xe chở nặng, lên dốc tức, phanh tay không hãm nổi xe nên phải dùng phanh chân và bắt buộc phải đạp côn, đạp phanh, đạp ga cùng lúc, ga để lấy hơi. Gót chân giữ phanh, mũi chân mồi ga. Chiêu này chỉ áp dụng cho mấy xe đời Tống, chứ xe thời nay nhất là xe con thì chả ai dùng chiêu này.

viettuan224

Xe máy
Em học, ông thầy chỉ dạy đề pa bằng phanh chân, không dạy phanh tay tý nào luôn. Chả biết sao lại thế các bác nhỉ?

mit_map

Xe tải

adidas_hn_man

Xe tăng
lúc đầu thầy dạy mình ứ cho dùng phanh khi đề pa, mình thắc mắc bị mắng cho 1 trận. đến lúc chuẩn bị thi mới bảo cảm thấy run thì kéo phanh tay... lấy bằng xong thầy mới nói... " dạy cho mày biết xử lý côn, ga, phanh cho tốt, còn mới đi thì khi đề pa nên kéo phanh tay, đi vài năm thì tự biết xử lý tình huống lên dốc hợp lý"

ThanhTungTB

Xe điện
Mới học thì tốt nhất lên cẩn thận dùng phanh tay .sau có xe đi nhiều đề pa thậm chí ko cần dùng cả phanh chân ,chỉ dùng côn và ga .giữu côn chuẩn .

ca_voi

Xe lăn
Cụ nên dùng phanh tay, cái đấy là tốt nhất đấy ah; kinh nghiệm nhiều người rồi, nên học theo

o3ma

Xe hơi
rất dễ cụ ạ ! mới học thì cứ thế này nhé ! dừng dốc xong nhả cồn từ từ nhìn đồng hồ tua máy nó lịm lịm đi đồng nghĩa việc côn bám, cụ cảm thấy xe nó rung rung có cảm giác muốn chồm lên thì nhả phanh chân ra chuyển sang chân ga mà lên dốc thôi ! rất dễ nhưng đòi hỏi phải nhịp nhàng