[Funland] Em được chữa khỏi liệt dây thần kinh số 7 chỉ bằng 1 chai thuốc của 1 mợ OF xinh đẹp tuyệt trần

Trạng thái
Thớt đang đóng

Matxech

Xe container
Có khi nào lẫn sang lá gừng không nhỉ ;))
Lá gừng kho cá cũng rất ngon
Hồi bé e còn hay được ăn lá gừng non chưng với tương và tóp mỡ ăn mà đến h ko quên được vị ý
Có lần e làm lại để ăn mà sao ko thấy nó ngon như xưa

Thanhz

Xe tăng
Bx nhà mình ăn uống hơi khó nên mình trộm thay chân gà cn bằng chân gà ta và nấu loãng ra chút cho dễ ăn
Mỗi lần ninh cách thuỷ 4.5h và chặt nhỏ ra cho nhanh nhừ được khoảng 2-3 bát con cháo ăn làm 3 lần
Đọc còm này của cụ lâu rồi mà hôm nay nhân mạch các cụ mợ nói về ăn uống em xin phép chia sẻ kinh nghiệm của em:
1. Em có tranh thủ hầm "lẫn" một cái chân gà ta trong nồi hầm với 6 cái chân gà công nghiệp thì thấy rằng trong khi chân gà công nghiệp nhừ tơi cả thịt lẫn xương (còn phần xương ống sát bàn chân không nhừ được) thì chân gà ta hầu như không xi nhê gì, nhất là phần xương. Chân gà ta khác chân gà công nghiệp ở mớ gân trước xương chân không thể ninh nhừ, chân gà công nghiệp không có mớ gân xương này.
2. Cố gắng ninh đều để chân gà tím đều. Nhỡ như (thử sai thì biết) không đều, phần chân gà không tím ăn rất ngán trong khi phần chân gà nhuộm tím dễ ăn, không ngán; bất kể là ngón, bàn hay gối.
3. Phần xương ống phía gối tím đến đâu là chỗ đó nhừ, ăn thơm.
4. "Rảnh việc" nghĩ cách ăn "chơi": em cứ thưởng thức hết phần thịt trước. Xương chân nhè vào bát, sau xúc ăn như ăn bát hạt ngô luộc, mỏi răng tí nhưng chả bỏ gì cả. Xương ống để một chỗ nhai cuối cùng, húp cùng nước cháo nếu thấy ngán.
5. Nhà em có cái nồi áp suất Rapido, đặt Thịt (tự động 15 phút) xong Cháo (20 phút) là ổn, không cần đun nhiều. Lưu ý đổ nước hợp lý và đảo chân gà (nếu cần) cho nó tím đều. Nồi áp suất nên có hạn chế là ... nước hầu như không mất đi, đổ nhiều thì loãng, đổ ít thì chân gà nó không tím đều (cần đảo)
Em chia sẻ kinh nghiệm của em, coi như là một trải nghiệm cùng các cụ mợ.

Chỉnh sửa cuối:

buxu

Xe đạp
Lá dâu tằm khô mua trên Shopee không thể ăn được cccm ạ, em đã mua và đã ra thùng rác vì nhìn nó vừa không sạch vừa lắm cậng. Nếu muốn ăn chắc phải nhờ người nhà ở quê hái - rửa - thái - phơi khô thôi.
Vừng đen em đem ra làm muối vừng lạc ăn rồi.
Em chả biết tìm đâu được lá dâu để tự làm cho đảm bảo nên hiện giờ cứ sáng ra nhai kỹ 2 thìa vừng đen rang. Em cũng k biết bao lâu nó mới tác dụng đến tóc, đến da nhưng chắc chắn là nhuận tràng cái đã, hehe.

sakai_yo

Xe lăn
Có lần e làm lại để ăn mà sao ko thấy nó ngon như xưa
Rất rất nhiều món ta ăn bây giờ không ngon như xưa cụ ơi, chấp nhận thôi ạ.
Như em vẫn không bao giờ tìm lại được hương vị nước dùng em được ăn những năm 198x, mà thời đấy quê em bán phở chỉ thịt lợn chứ không có thịt bò như giờ. Đúng là cái gì cũng có tính thời điểm,

MyMac

Xe điện
Chiều chủ nhật vừa rồi em về quê lên thì đến tối em bị ngây ngấy sốt, cả người cứ rét run, đau nhức. Đêm đó em đắp hai chăn mà cũng chỉ ngủ mơ màng được chút, em cặp nhiệt độ 2 lần đều chỉ 37,8 độ. Ngày thứ hai do công việc bận nên em vẫn phải mò lên cơ quan, cả ngày em mặc áo khoác, đi tất mà vẫn co ro. Cơ duyên thế nào lại đúng ngày mợ MM chia sẻ bí kíp luyện công thải độc là củ riềng, trong đó em thấy mợ có nói riềng có công dụng làm ấm người. Vậy là ngay khi đi làm về em tạt qua chợ tìm mua được củ riềng non màu tía. Về em chỉ lấy một miếng nhỏ cỡ đầu ngón chân cái non nhất, thái mỏng xong cho xíu dấm, đường vào ngâm. Cơm tối em ăn kèm với riềng ngâm nhưng mà cũng không ăn được một nửa chỗ đó do nó vẫn quá cay so với em.
Báo cáo các cụ/mợ là ngay đêm thứ 2 em đã cắt sốt, người không còn rét run nữa. Chỗ riềng ngâm em cũng phải ăn hai bữa mới hết. Đến hôm nay người em đã hết hoàn toàn các triệu chứng của cảm sốt mặc dù không uống bất kỳ viên thuốc nào. Em chia sẻ lên đây vì thấy hôm trước có cụ/mợ nào hỏi là riềng ngâm dấm có tác dụng không, em cũng không biết là Mợ Mac đã trả lời cụ/mợ đó chưa nhưng em nghĩ riềng ngâm dấm chắc cũng không khác riềng muối chua. Đối với em chia sẻ này của mợ Mac vô cùng quý giá vì em là người cơ địa hay bị sốt rét, mỗi lần bị là cứ bị vài ba ngày. Một lần nữa cho em gửi lời cảm ơn tới mợ MyMac ạ.
Em chúc mừng mợ đã biết vận dụng củ riềng vào việc chữa cảm lạnh và cảm hàn nhé. Mùa này bắt đầu chuyển sang đông, khí hậu lạnh, mưa phùn ẩm ướt, các cụ mợ nhớ bài riềng nhé. Giữ cho cơ thể ấm và kho cá riềng ăn, ăn riềng non muối chua thay cho cà pháo. Ai bị lạnh nổi mề đay thì giã miếng gừng gìà cỡ độ đốt ngón tay ra, đổ nước nóng hãm uống nhé.

Sang năm hoa riềng nở, chúng mình đi kiếm về muối chua ăn quanh năm tốt cho dạ con phụ nữ và tuyến tiền liệt.đàn ông. Phụ nữ có nguyệt san thì máu đỏ tươi không bị đau bụng kinh. Đàn ông thì khoẻ manh bộ phận "đạp' nhé.

Còn riềng non thi cũng như hoa giềng giữ cơ thể chống gió độc quanh năm, chống liệt dây thần kinh số 7.

Em xin nhắn các cụ mợ nhận thuốc sắc của em thì sau khi sắc 4 ngày thì đun sái thuốc cho cả nhà uống thay nước nhé. Vừa ngon vừa chữa nhiều bệnh.

phuongan

Xe điện
Em chúc mừng mợ đã biết vận dụng củ riềng vào việc chữa cảm lạnh và cảm hàn nhé. Mùa này bắt đầu chuyển sang đông, khí hậu lạnh, mưa phùn ẩm ướt, các cụ mợ nhớ bài riềng nhé. Giữ cho cơ thể ấm và kho cá riềng ăn, ăn riềng non muối chua thay cho cà pháo. Ai bị lạnh nổi mề đay thì giã miếng gừng gìà cỡ độ đốt ngón tay ra, đổ nước nóng hãm uống nhé.

Sang năm hoa riềng nở, chúng mình đi kiếm về muối chua ăn quanh năm tốt cho dạ con phụ nữ và tuyến tiền liệt.đàn ông. Phụ nữ có nguyệt san thì máu đỏ tươi không bị đau bụng kinh. Đàn ông thì khoẻ manh bộ phận "đạp' nhé.

Còn riềng non thi cũng như hoa giềng giữ cơ thể chống gió độc quanh năm, chống liệt dây thần kinh số 7.

Em xin nhắn các cụ mợ nhận thuốc sắc của em thì sau khi sắc 4 ngày thì đun sái thuốc cho cả nhà uống thay nước nhé. Vừa ngon vừa chữa nhiều bệnh.
Cám ơn mợ xinh đẹp. Em lưu lại làm ngay.
Phụ huynh em nghiện rượu, giờ cũng liêng biêng lang bang lắm.

onano69

Xe container
Nhân tiện Mợ Mắc nhắc lại công dụng của món riềng non, em xin công thức muối chua riềng non để chuẩn bị sẵn ạ, khi nào vườn riềng nhà em lên tốt là em thị phạm ngay :)
Trong lúc đợi món riềng muối chua ăn thay món cà pháo muối, em hay dùng món sung muối sổi ăn thay cà, cũng ngon mà em không thấy độc như món cà muối ;) em sợ ăn cà muối lắm, thèm em ăn đôi 3 quả vào là biết ngay, đau khắp vai gáy cổ :)

MyMac

Xe điện
Nhân tiện Mợ Mắc nhắc lại công dụng của món riềng non, em xin công thức muối chua riềng non để chuẩn bị sẵn ạ, khi nào vườn riềng nhà em lên tốt là em thị phạm ngay :)
Trong lúc đợi món riềng muối chua ăn thay món cà pháo muối, em hay dùng món sung muối sổi ăn thay cà, cũng ngon mà em không thấy độc như món cà muối ;) em sợ ăn cà muối lắm, thèm em ăn đôi 3 quả vào là biết ngay, đau khắp vai gáy cổ :)
Mợ muối riêng non như muối dưa cà. Nhưng cho một chút rượu trắng vào để riềng giòn và thơm ạ.

onano69

Xe container
Mợ muối riêng non như muối dưa cà. Nhưng cho một chút rượu trắng vào để riềng giòn và thơm ạ.
Vâng cám ơn mợ, nhưng em 7 vía ạ ;)) em học hỏi công thức để chỉ đạo nhà em làm, em chỉ biết xơi thôi:))

Matxech

Xe container

Cả bố lẫn con nhà mình giục mẹ uống nhanh lên để có sái thuốc cho mọi ng uống
Mỗi tội 1 bn ko lại được với 3-4 ng khoẻ

MyMac

Xe điện
Bác Chin bảo ca mổ khoảng 5 tiếng. Nhưng mà em đi ra chùa rồi về phòng ăn cơm và đợi mãi vẫn chưa thấy bác Tây ra. Vừa lo vừa sợ. Đợi mãi thì đến tiếng thứ 7 bác Tây mới được đẩy ra. Nhìn thương vô cùng. Máy móc chạy xung quanh, người mê man chả biết gì. Các y tá vực bác lên giường rồi bật máy theo dõi. Em ủ ấm cho bác rồi cũng chả ngủ được, cầm tay xem thì kinh lạc đứt đoạn nên loạn xạ hết lên. Duy có tim và não là ổn định. Thế là tốt trên cả tuyệt vời rồi. Thôi còn những thứ khác không lo. Bác Chín rất cẩn thận chu đáo. Bác theo về tận phòng và bảo em là lẽ ra ca mổ chi 5 tiếng thôi nhưng cục u to quá bác phải khoét từng tí, theo bác là bác đã khoét hết toàn bộ khối u và cố để lại được cho bác Tây 1 phần thần kinh. Ôi ngon quá!!! Còn lúc lôi cục u ra khỏi ổ bụng, chỗ khoét rốn nhỏ quá lại phải rạch rộng thêm ra. Thế là lại phải kéo dài thời gian. Thật là cảm động vì sau ca mổ, gần 1h sáng mà bác sĩ vẫn quay lại kiểm tra bệnh nhân và thông báo kết quả cho người nhà bệnh nhân biết. Bác cũng gửi luôn cho em mấy kết quả khối u của bác trong ổ bụng và cả cái tay robot đang túm cái TTL cho vào túi nilong trong ổ bụng chuẩn bị kéo ra ngoài. Bác Chín cũng thông báo là cục u đã được gửi sang phòng thí nghiệm để soi xem đã cắt hết toàn bộ khối u hay còn sót lại. Lo ngại nhất là còn sót lại vì nó sẽ lại lớn lên các cụ mợ ạ. Lúc này em không chẩn được còn hay mất vì kinh lạc đứt đoạn không vào được.

Rồi gần sáng em thiếp đi. Suốt từ lúc được đẩy về phòng, hai cô y tá Phillipine luôn sang kiểm tra bác. Họ đi rất nhẹ nhàng tránh tiếng động cho em ngủ. Phải nói là ở nước ngoài, cứ có tiền là lên thiên đường. Bác sĩ chăm sóc đến tận nơi tận chốn. Khi họ nhận 1 ca bệnh và được trả tiền, họ toàn tâm toàn ý chăm sóc bệnh nhân. Nghĩ cũng thương các bác sĩ Việt Nam. Bệnh nhân thì đông, môi trường làm việc thì nghèo nàn, trang thiết bị thì lạc hậu, thiếu thốn đủ đường. Họ cứ căng mình ra phục vụ với đồng lương không thoả đáng. Theo em 3 ngành: Y tế, giáo dục và vũ trang cần được đảm bảo môi trường làm việc tốt, mức lương thoả đáng để bảo vệ và chăm sóc sức khoẻ nhân dân. Một vj bác sĩ được lựa chọn ra từ bao nhiêu học sinh tinh tuý. Học bao nhiêu năm trời rồi xin đi làm không lương ở các bệnh viện mấy năm trời mới được vào nghề. Thế mà mức lương không đủ sống thì sẽ nảy sinh rất nhiều vấn đề.

Hình ảnh bác Tây sau khi được đưa về phòng. Nhìn hình ảnh rất đau lòng. Cái đau ở đây là bác hoàn toàn cô đơn. Người VN chúng mình không ai để cha mẹ mình như thế cả. Nhất là không còn gì, nhất là nhường máu nhường cuộc sống, chúng ta sẽ làm tất cả vì cha mẹ chúng ta chứ không đời nào để cha mẹ chúng ta cô đơn bơ vơ trong bệnh tật như thế này. Sau dịch em đưa bác về quê, các con bác gặp lại vẫn tíu tít ôm hôn bác: Bố ơi con yêu bố lắm, các con ơi chào ông đi, bố ơi chúng mình đi cắm trại nhé...vv. Kỳ lạ.

Và đây cũng là hình ảnh cánh tay robot trong ổ bụng bác. Bắt đầu cắt xong TTL và cho vào túi nylon chuẩn bị đưa ra qua đường rốn. Nếu thấy nó phản cảm quá thì anh HưngAlpha và anh Tùng xoá đi giúp em nhé. Em chỉ muốn các cụ mợ thấy sự lý thú trong ca mổ thui ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Lá dâu tằm khô mua trên Shopee không thể ăn được cccm ạ, em đã mua và đã ra thùng rác vì nhìn nó vừa không sạch vừa lắm cậng. Nếu muốn ăn chắc phải nhờ người nhà ở quê hái - rửa - thái - phơi khô thôi.
Vừng đen em đem ra làm muối vừng lạc ăn rồi.
Em lại mới đặt mua lá dâu trên shopee để lf cho gấu. Hic.

MyMac

Xe điện
Vì người mổ TTL phải nằm ngửa, đầu chúc xuống 45 độ nên toàn bộ máu và cơ gân bị đẩy ngược về phía đầu. Ca mổ cũng lâu nên khi đưa bệnh nhân ra phải ngay lập tức mát xa cổ vai gáy cho bệnh nhân để cơ và gân được giãn ra trả về vị trí cũ, máu được bơm đều đặn lên não tránh cho việc người bệnh bị đau đầu sau mổ. Tuy nhiên bác có tuổi rồi, cơ gân khó đàn hồi lại nên khi tỉnh lại, bác đau đầu.

10h sáng hôm sau bác Chin quay lại thăm bác Tây. Bác Tây tỉnh táo, được kiểm tra và cho ăn cháo. Mạch nhiệt độ huyết áp ổn định. Nước tiểu vẫn lẫn hồng cầu nhưng lượng nước tiểu bình thường. Mọi thứ đều tốt. Thế là là lá la em gọi ăn sáng cháo tôm hùm các cụ mợ ạ. Bưã phụ 9h sáng thì măm chè bưởi. Trưa thì ăn tôm hùm phô mai bỏ lò, bữa phụ 3h chiều uống sữa tươi bánh ngọt. Bữa tối lại tôm hùm phô mai boả loà ối dồi ôi em cứ phê lòi. Mắt lác xệch lên. Lâu lâu các cô y tá lại vào kiểm tra, thay nước tiểu và thay dịch truyền. Còn đâu em măm no nằm khểnh hát ư ử. Đời mới đẹp nàm thao. Cái cảm giác được ăn ngon lại có người bày mâm, dọn bát sau ăn, rửa bát cho, nó mới phê pha hạnh phúc ôi mà là dòng mà là sông ơi...

Trong ảnh là bác Chín Chong Min, người thầy thuốc vĩ đại của em và bữa tối gồm món tôm hùm bỏ lò rất đỗi thân thương của em cùng với xúp rong biển, súp bí ngô kem tươi, chè và bánh ngọt
ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Bác Chin bảo ca mổ khoảng 5 tiếng. Nhưng mà em đi ra chùa rồi về phòng ăn cơm và đợi mãi vẫn chưa thấy bác Tây ra. Vừa lo vừa sợ. Đợi mãi thì đến tiếng thứ 7 bác Tây mới được đẩy ra. Nhìn thương vô cùng. Máy móc chạy xung quanh, người mê man chả biết gì. Các y tá vực bác lên giường rồi bật máy theo dõi. Em ủ ấm cho bác rồi cũng chả ngủ được, cầm tay xem thì kinh lạc đứt đoạn nên loạn xạ hết lên. Duy có tim và não là ổn định. Thế là tốt trên cả tuyệt vời rồi. Thôi còn những thứ khác không lo. Bác Chín rất cẩn thận chu đáo. Bác theo về tận phòng và bảo em là lẽ ra ca mổ chi 5 tiếng thôi nhưng cục u to quá bác phải khoét từng tí, theo bác là bác đã khoét hết toàn bộ khối u và cố để lại được cho bác Tây 1 phần thần kinh. Ôi ngon quá!!! Còn lúc lôi cục u ra khỏi ổ bụng, chỗ khoét rốn nhỏ quá lại phải rạch rộng thêm ra. Thế là lại phải kéo dài thời gian. Thật là cảm động vì sau ca mổ, gần 1h sáng mà bác sĩ vẫn quay lại kiểm tra bệnh nhân và thông báo kết quả cho người nhà bệnh nhân biết. Bác cũng gửi luôn cho em mấy kết quả khối u của bác trong ổ bụng và cả cái tay robot đang túm cái TTL cho vào túi nilong trong ổ bụng chuẩn bị kéo ra ngoài. Bác Chín cũng thông báo là cục u đã được gửi sang phòng thí nghiệm để soi xem đã cắt hết toàn bộ khối u hay còn sót lại. Lo ngại nhất là còn sót lại vì nó sẽ lại lớn lên các cụ mợ ạ. Lúc này em không chẩn được còn hay mất vì kinh lạc đứt đoạn không vào được.

Rồi gần sáng em thiếp đi. Suốt từ lúc được đẩy về phòng, hai cô y tá Phillipine luôn sang kiểm tra bác. Họ đi rất nhẹ nhàng tránh tiếng động cho em ngủ. Phải nói là ở nước ngoài, cứ có tiền là lên thiên đường. Bác sĩ chăm sóc đến tận nơi tận chốn. Khi họ nhận 1 ca bệnh và được trả tiền, họ toàn tâm toàn ý chăm sóc bệnh nhân. Nghĩ cũng thương các bác sĩ Việt Nam. Bệnh nhân thì đông, môi trường làm việc thì nghèo nàn, trang thiết bị thì lạc hậu, thiếu thốn đủ đường. Họ cứ căng mình ra phục vụ với đồng lương không thoả đáng. Theo em 3 ngành: Y tế, giáo dục và vũ trang cần được đảm bảo môi trường làm việc tốt, mức lương thoả đáng để bảo vệ và chăm sóc sức khoẻ nhân dân. Một vj bác sĩ được lựa chọn ra từ bao nhiêu học sinh tinh tuý. Học bao nhiêu năm trời rồi xin đi làm không lương ở các bệnh viện mấy năm trời mới được vào nghề. Thế mà mức lương không đủ sống thì sẽ nảy sinh rất nhiều vấn đề.

Hình ảnh bác Tây sau khi được đưa về phòng. Nhìn hình ảnh rất đau lòng. Cái đau ở đây là bác hoàn toàn cô đơn. Người VN chúng mình không ai để cha mẹ mình như thế cả. Nhất là không còn gì, nhất là nhường máu nhường cuộc sống, chúng ta sẽ làm tất cả vì cha mẹ chúng ta chứ không đời nào để cha mẹ chúng ta cô đơn bơ vơ trong bệnh tật như thế này. Sau dịch em đưa bác về quê, các con bác gặp lại vẫn tíu tít ôm hôn bác: Bố ơi con yêu bố lắm, các con ơi chào ông đi, bố ơi chúng mình đi cắm trại nhé...vv. Kỳ lạ.

Và đây cũng là hình ảnh cánh tay robot trong ổ bụng bác. Bắt đầu cắt xong TTL và cho vào túi nylon chuẩn bị đưa ra qua đường rốn. Nếu thấy nó phản cảm quá thì anh HưngAlpha và anh Tùng xoá đi giúp em nhé. Em chỉ muốn các cụ mợ thấy sự lý thú trong ca mổ thui ạ.

TTL sao nó to thế mợ nhỉ?

MyMac

Xe điện
Tình yêu ôi... 3 dẻ sườn cừu thơm phức hihi.

buicongchuc

Xe ba gác

Em chụp ảnh lại cả còm trên và còm dưới của MMMX ạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng