Em mới lấy bằng B2 - Xin các bác kinh nghiệm đi trong thành phố

Quyền Đàm

Xe máy
Báo cáo các cụ, từ hôm lập chủ đề đến hôm nay mới lại dám cầm vào vô lăng. Hôm nay em đi Thúy Lĩnh - Lĩnh Nam. Tin mừng là chân côn có vẻ ngon rồi, không bị chết máy khi đi chậm nữa, tắc đường nối đuôi nhau ko chết máy và cũng không hôn em nào phía trước cả. Em làm được như vậy là bằng cách em nhả côn từ từ hơn, nhả ra 1 chút mà thấy xe đi rồi là giữ nguyên trạng thái như vậy, đường thoáng mới vào gas để lên số 2, còn không thì lại rà phanh và ấn hết côn để đỡ hôn xe trước. Cảm giác tự tin hơn, không còn bị giật xe nữa.
Nhưng có 1 tin buồn là, khi đi từ gần cầu để rẽ ra Giải Phóng, đoạn bến xe nước ngầm thì toi mất 8 lít cho xxx vì đi sai làn :(. Em đưa 5 lít thì bác ấy bảo lỗi này 1tr7, chú xem xử lý lại đi. Em vào xe rút kinh nghiệm cái là được đi luôn. Vậy là học phí tăng thêm, nhưng cũng được cái là tự tin hơn khi đối mặt với xxx.
Hiện kế hoạch anh em càfe dạo phố được đề nghị chuyển đổi sang chiều Chủ Nhật, cơ bản hiện em chưa vướng việc gì. Các bác tham gia được điểm danh chút nhé.
Vậy là cụ vẫn chưa chuẩn bị đúng thủ tục rồi. Cụ đã chắc chắn là lỗi sai làn chưa? Cụ có tool kiểm tra mức phạt chưa :D 800 -> 1200 thôi.

demon52

Xe máy
Website
vntech24h.com
Chủ nhật có off thì ới em với ( em tên Hiền sinh năm 90 cho dễ xưng hô ). Em cũng sắp lấy bằng và sắp cưới cả vợ 2 luôn mà chưa có tí kiến thức nào...
skype em là hiennq.52 Mong các cụ giúp

Đá Ốp Lát

Xe điện
Quan trọng nhất là chân côn cụ ạ. Cụ phải đỡ được côn khi đi chậm, cảm giác xe có thể chết máy là phải dí côn vào ngay, đi càng chậm dí côn càng nhiều, đi nhanh hơn thì nhả côn ra bớt. Khi chân côn cụ đã dẻo thì mọi vấn đề khác đều OK thôi.
Báo cáo các Bác, sáng nay em mới lấy bằng B2, mọi lần chủ yếu khi đi đường trường thì lái ké chút xe công ty (thường chỉ có 2 anh em đi thôi, đánh liều lái khi chưa có bằng). Nay ku lái xe đi tỉnh, lần đầu tiên 1 mình chạy xe (trừ hôm thi sa hình :D) mới thấy có nhiều vấn đề, chạy về cái là phải vào diễn đàn lập nick và tạo thớt này, rất mong các Bác tư vấn giúp Em 1 số kinh nghiệm lái xe số sàn khi đi trong thành phố (Hà Nội), đặc biệt là những khi đường đông. Em vẫn xác định, cứ phải mạnh dạn đi thì mới lái tốt lên được, chứ không thì bao giờ mới tích đủ giờ bay. Các bác cho em xin kinh nghiệm khi xử lý những vấn đề sau với ạ:
- Khi phải phanh đường đông (đèn đỏ chẳng hạn), đi tiếp xe hay bị chết máy (em đã về số 1 hoặc số 2), cách khắc phục thế nào ạ? Có phải do em nhả côn nhanh quá? Vậy nhả côn thế nào là đúng ạ? Em cũng hay gặp vấn đề chết máy này khi phải cua gấp mà đường hơi dốc, phải đi chậm.
- Khi tắc đường, xe kẹt cứng giữa cả 1 bầu trời xe, em vẫn sợ húc *** xe khác hoặc bị xe khác quệt hông, đi rón rén lắm, mà cứ rón rén lại hay chết máy :((.
- Thêm nữa là tâm lý khi chết máy nữa, xe oto phía sau nó còi inh ỏi, đặc biệt ở ngã tư thì càng khốn, các anh công an chỉ trực lao ra. Phải chăng đây là việc bình thường như cân đường hộp sữa ạ, em thì em vẫn hơi bị tâm lý khi gặp tình huống này.
- Quay đầu: đường vắng và rộng thì em quay ngon lắm :D. Nhưng đường hẹp và hơi đông xe là y như rằng..... (em không muốn tả ạ). Các bác tư vấn giúp em phải làm sao ạ.
- Thêm 1 tình huống nữa, khi đang đi chậm ở đường đông, xe khác (đặc biệt là taxi) hay tạt đầu để rẽ, phải xử lý sao ạ?

Em mới toanh nên hỏi hơi nhiều, mong các bác chỉ bảo ạ. Em cám ơn nhiều.

Đá Ốp Lát

Xe điện
Đoạn đường này không có phân làn theo phương tiện, nên không có lỗi sai làn đường. Chỉ là cụ không tuân thủ vach kẻ đường (chắc cụ rẽ phải ra Giải Phóng mà đứng ở làn giữa). Lỗi này mức phạt 100k-200k (điểm a, khoản 1, điều 5, nghị định 171). Chúc mừng cụ đã được xxx cho 1 bài học bịp về luật
Báo cáo các cụ, từ hôm lập chủ đề đến hôm nay mới lại dám cầm vào vô lăng. Hôm nay em đi Thúy Lĩnh - Lĩnh Nam. Tin mừng là chân côn có vẻ ngon rồi, không bị chết máy khi đi chậm nữa, tắc đường nối đuôi nhau ko chết máy và cũng không hôn em nào phía trước cả. Em làm được như vậy là bằng cách em nhả côn từ từ hơn, nhả ra 1 chút mà thấy xe đi rồi là giữ nguyên trạng thái như vậy, đường thoáng mới vào gas để lên số 2, còn không thì lại rà phanh và ấn hết côn để đỡ hôn xe trước. Cảm giác tự tin hơn, không còn bị giật xe nữa.
Nhưng có 1 tin buồn là, khi đi từ gần cầu để rẽ ra Giải Phóng, đoạn bến xe nước ngầm thì toi mất 8 lít cho xxx vì đi sai làn :(. Em đưa 5 lít thì bác ấy bảo lỗi này 1tr7, chú xem xử lý lại đi. Em vào xe rút kinh nghiệm cái là được đi luôn. Vậy là học phí tăng thêm, nhưng cũng được cái là tự tin hơn khi đối mặt với xxx.
Hiện kế hoạch anh em càfe dạo phố được đề nghị chuyển đổi sang chiều Chủ Nhật, cơ bản hiện em chưa vướng việc gì. Các bác tham gia được điểm danh chút nhé.

Dangtu.neu

Xe đạp
Đoạn đường này không có phân làn theo phương tiện, nên không có lỗi sai làn đường. Chỉ là cụ không tuân thủ vach kẻ đường (chắc cụ rẽ phải ra Giải Phóng mà đứng ở làn giữa). Lỗi này mức phạt 100k-200k (điểm a, khoản 1, điều 5, nghị định 171). Chúc mừng cụ đã được xxx cho 1 bài học bịp về luật
Chính xác là em rẽ phải ra Giải Phóng ở làn giữa cụ ạ. Hjc, đã từ lâu rồi em ngồi cùng xe, xuống xử lý hộ tài xế, đưa 200k có bao giờ xxx nhận đâu, 300k thì còn lúc nhận, lúc không, đa số cứ phải 500k.
Chắc phải nghiên cứu thêm mấy chủ đề về xử lý xxx thôi.

Dangtu.neu

Xe đạp
Báo cáo các cụ, lịch off chiều Chủ Nhật tuần này không được với em rồi. Chiều mai em về trên Ông Bà nội ở Hòa Bình. Em sẽ thông báo riêng thêm với những bác đã confirm. Các bác chủ động thống nhất nhau nếu vẫn off càfe dạo phố nhé.

Bigbaby

Xe tải
Chính xác là em rẽ phải ra Giải Phóng ở làn giữa cụ ạ. Hjc, đã từ lâu rồi em ngồi cùng xe, xuống xử lý hộ tài xế, đưa 200k có bao giờ xxx nhận đâu, 300k thì còn lúc nhận, lúc không, đa số cứ phải 500k.
Chắc phải nghiên cứu thêm mấy chủ đề về xử lý xxx thôi.
Cháu thương cụ quá, cụ lại bị xxx úp sọt rùi. Cháu hỏi cụ làn giữa mà cụ đi qua trước khi rẽ phải có treo biển chỉ dẫn dành cho phương tiện không phải là cái ô tô không? Nếu không thì sao bắt cụ sai làn được? Cùng lắm thì ở dưới lòng đường vẽ mũi tên đi thẳng mà cụ lại rẽ phải. Nếu như thế lỗi của cụ là không đi theo chỉ dẫn của vạch kẻ đường, tối đa 200k cụ nhé.

Dangtu.neu

Xe đạp
Cháu thương cụ quá, cụ lại bị xxx úp sọt rùi. Cháu hỏi cụ làn giữa mà cụ đi qua trước khi rẽ phải có treo biển chỉ dẫn dành cho phương tiện không phải là cái ô tô không? Nếu không thì sao bắt cụ sai làn được? Cùng lắm thì ở dưới lòng đường vẽ mũi tên đi thẳng mà cụ lại rẽ phải. Nếu như thế lỗi của cụ là không đi theo chỉ dẫn của vạch kẻ đường, tối đa 200k cụ nhé.
Cùng lắm trường hợp của em là cái cùng lắm của cụ ấy, chứ ko có biển. Lúc em bị bắt thì khoảng 3-4 cụ oto khác cũng ở trong hoàn cảnh tương tự, thấy có 1 cụ xe tải xin được ghi biên bản.
Tối đa 200k của cụ là 200k nộp phạt biên bản hay là xử lý? Vậy lỗi của em là lỗi không đi theo chỉ dẫn của vạch kẻ đường chứ không phải lỗi đi sai làn đúng không các cụ ơi?

Bigbaby

Xe tải
Là nộp phạt ghi biên bản đó cụ. Điều 5 khoản 1 mục a Nghị định 171/2013/nđ-cp quy định về mức nộp phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ cụ nhé: phạt 100-200k cho lỗi không tuân theo biển chỉ dẫn, vạch kẻ đường (chính là lỗi của cụ đó). Cụ tham gia giao thông, nếu không nhớ nội dung nghị định thì cũng cố phải nhớ số nghị định cụ nhé.
Luật giao thông đường bộ phân làn theo loại phương tiện giao thông. Có nghĩa là đường dành cho xe máy (treo hình cái xe máy vẽ trên nền xanh) mà cụ lại đi 4b vào thì mới gọi là sai làn cụ nhé. Lỗi này phạt nặng, 700k và có thể treo bằng 1 tháng. Còn trên mặt đường vẽ mũi tên màu trắng (vạch 1.18) chỉ hướng đi thẳng, rẽ phải, rẽ trái .... Cụ dừng trên làn có mũi tên đi thẳng mà laị rẽ phải, xxx thường quy lỗi sai làn để phạt cụ nặng hơn. Lý do xxx đưa ra là làn đó đi thẳng nhưng cụ lại rẽ phải nên sai làn. Nhưng như cháu thưa cụ, chỉ có làn ô tô, làn xe máy ... Chứ không có làn rẽ trái, làn đi thẳng... nhé. Cụ chỉ cần nói câu này là xxx buồn thiu ngay. Cái mũi tên vẽ trên mặt đường nó là: hướng đi phải theo của làn đường. Cụ ko đi theo nó thì lỗi là không đi theo chỉ dẫn của vạch kẻ đường, 100-200k thôi cụ nhé, chớ phá giá thị trường cụ nhé

haidongtay

Xe điện
Báo cáo các Bác, sáng nay em mới lấy bằng B2, mọi lần chủ yếu khi đi đường trường thì lái ké chút xe công ty (thường chỉ có 2 anh em đi thôi, đánh liều lái khi chưa có bằng). Nay ku lái xe đi tỉnh, lần đầu tiên 1 mình chạy xe (trừ hôm thi sa hình :D) mới thấy có nhiều vấn đề, chạy về cái là phải vào diễn đàn lập nick và tạo thớt này, rất mong các Bác tư vấn giúp Em 1 số kinh nghiệm lái xe số sàn khi đi trong thành phố (Hà Nội), đặc biệt là những khi đường đông. Em vẫn xác định, cứ phải mạnh dạn đi thì mới lái tốt lên được, chứ không thì bao giờ mới tích đủ giờ bay. Các bác cho em xin kinh nghiệm khi xử lý những vấn đề sau với ạ:
- Khi phải phanh đường đông (đèn đỏ chẳng hạn), đi tiếp xe hay bị chết máy (em đã về số 1 hoặc số 2), cách khắc phục thế nào ạ? Có phải do em nhả côn nhanh quá? Vậy nhả côn thế nào là đúng ạ? Em cũng hay gặp vấn đề chết máy này khi phải cua gấp mà đường hơi dốc, phải đi chậm.
- Khi tắc đường, xe kẹt cứng giữa cả 1 bầu trời xe, em vẫn sợ húc *** xe khác hoặc bị xe khác quệt hông, đi rón rén lắm, mà cứ rón rén lại hay chết máy :((.
- Thêm nữa là tâm lý khi chết máy nữa, xe oto phía sau nó còi inh ỏi, đặc biệt ở ngã tư thì càng khốn, các anh công an chỉ trực lao ra. Phải chăng đây là việc bình thường như cân đường hộp sữa ạ, em thì em vẫn hơi bị tâm lý khi gặp tình huống này.
- Quay đầu: đường vắng và rộng thì em quay ngon lắm :D. Nhưng đường hẹp và hơi đông xe là y như rằng..... (em không muốn tả ạ). Các bác tư vấn giúp em phải làm sao ạ.
- Thêm 1 tình huống nữa, khi đang đi chậm ở đường đông, xe khác (đặc biệt là taxi) hay tạt đầu để rẽ, phải xử lý sao ạ?

Em mới toanh nên hỏi hơi nhiều, mong các bác chỉ bảo ạ. Em cám ơn nhiều.
Mới lái thì chuyện học phí là đương nhiên,cụ nhớ mang theo nước uống,thuốc đau đầu để trên xe.Chấp nhận lái mới đi rất hại côn.

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Cụ qua em làm vài vòng đi cho tự tin ạ:-bd

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
cụ làm ơn cho em ít thông tin xe cụ bổ túc đc ko ạ :) ở khu nào và có đưa đón ko ạ.
cảm ơn cụ
Dạ em bt xe AT (cerato 11 hoặc morning 2015) cụ ạh, em ở xã đàn, đưa đón thj cụ vui lòng thêm 50k nếu gần em free ạh tks cụ

QuSang_hn

Xe hơi
Do cụ chưa cảm nhận được chân côn thôi, và cụ phải tập thói quen bình tĩnh

xecontrau

Xe tải
Lúc nào rảnh cụ cho một bài giúp cháu là làm sao mà mới có bằng mà cụ lại đi như thế được

Quyền Đàm

Xe máy
Dạ em bt xe AT (cerato 11 hoặc morning 2015) cụ ạh, em ở xã đàn, đưa đón thj cụ vui lòng thêm 50k nếu gần em free ạh tks cụ
E khoái cerato của cụ rồi đấy. Vì e cũng đang ngắm e này. Sang tuần em mới lấy bằng, lấy về e alo cụ luôn ;)

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]