Em mới lấy bằng B2 - Xin các bác kinh nghiệm đi trong thành phố

Bigbaby

Xe tải
Cụ chủ cứ đều đặn ngày lái khoảng 10km đường Hà Nội. 6 tháng sau quay lại thớt để hướng dẫn lái mới nhé!

Taplai74

Xe máy
Không cần kinh nghiệm gì đâu, cụ cứ làm con stđ mà đi, chân cứ để chân phanh, lúc nào đi thi nhả lúc nào dừng thì phanh, đi xe số gặp tắc đg mà đường hơi dốc là mệt lắm.

dactien

Đi bộ
Báo cáo các Bác, sáng nay em mới lấy bằng B2, mọi lần chủ yếu khi đi đường trường thì lái ké chút xe công ty (thường chỉ có 2 anh em đi thôi, đánh liều lái khi chưa có bằng). Nay ku lái xe đi tỉnh, lần đầu tiên 1 mình chạy xe (trừ hôm thi sa hình :D) mới thấy có nhiều vấn đề, chạy về cái là phải vào diễn đàn lập nick và tạo thớt này, rất mong các Bác tư vấn giúp Em 1 số kinh nghiệm lái xe số sàn khi đi trong thành phố (Hà Nội), đặc biệt là những khi đường đông. Em vẫn xác định, cứ phải mạnh dạn đi thì mới lái tốt lên được, chứ không thì bao giờ mới tích đủ giờ bay. Các bác cho em xin kinh nghiệm khi xử lý những vấn đề sau với ạ:
- Khi phải phanh đường đông (đèn đỏ chẳng hạn), đi tiếp xe hay bị chết máy (em đã về số 1 hoặc số 2), cách khắc phục thế nào ạ? Có phải do em nhả côn nhanh quá? Vậy nhả côn thế nào là đúng ạ? Em cũng hay gặp vấn đề chết máy này khi phải cua gấp mà đường hơi dốc, phải đi chậm.
- Khi tắc đường, xe kẹt cứng giữa cả 1 bầu trời xe, em vẫn sợ húc *** xe khác hoặc bị xe khác quệt hông, đi rón rén lắm, mà cứ rón rén lại hay chết máy :((.
- Thêm nữa là tâm lý khi chết máy nữa, xe oto phía sau nó còi inh ỏi, đặc biệt ở ngã tư thì càng khốn, các anh công an chỉ trực lao ra. Phải chăng đây là việc bình thường như cân đường hộp sữa ạ, em thì em vẫn hơi bị tâm lý khi gặp tình huống này.
- Quay đầu: đường vắng và rộng thì em quay ngon lắm :D. Nhưng đường hẹp và hơi đông xe là y như rằng..... (em không muốn tả ạ). Các bác tư vấn giúp em phải làm sao ạ.
- Thêm 1 tình huống nữa, khi đang đi chậm ở đường đông, xe khác (đặc biệt là taxi) hay tạt đầu để rẽ, phải xử lý sao ạ?

Em mới toanh nên hỏi hơi nhiều, mong các bác chỉ bảo ạ. Em cám ơn nhiều.
Em cũng bị giống hệt cụ luôn, em cũng mới lại được 2-3 bữa trên đường, hôm trước đi Cầu Giấy đường đông, cứ dừng lại là chết máy =)). Ông anh ngồi cạnh cứ bảo phải ga to lên, ga khi kim đồng hồ chỉ ga lên số 2 thì nhả côn dần ra là ko sợ chết máy, em mới nghe dc thế thôi chứ cũng chưa thực hành nhiều được.

Sleeping Dragon

Xe buýt
Em cũng bị giống hệt cụ luôn, em cũng mới lại được 2-3 bữa trên đường, hôm trước đi Cầu Giấy đường đông, cứ dừng lại là chết máy =)). Ông anh ngồi cạnh cứ bảo phải ga to lên, ga khi kim đồng hồ chỉ ga lên số 2 thì nhả côn dần ra là ko sợ chết máy, em mới nghe dc thế thôi chứ cũng chưa thực hành nhiều được.
Chạy kiểu đấy nhanh ra đi bộ côn lắm cụ ạ.

Bùi Ngọc kt16

Xe tăng
Website
mercedesbenz5s.com
cụ nào học xong bằng mà có ý định mua xe Kia thì ới giúp e 1 câu nhá, bên e đang có ưu đãi mà chưa tìm đc khách hàng may mắn :D cảm ơn các cụ ạ

Bigbaby

Xe tải
Các cụ đi xe số mà chân trái luôn đặt trên côn thì nhanh đi bộ côn lắm. Càng ít đặt chân lên côn, chỉ đạp côn khi cần chuyển số khi đó mới gọi là đủ điều kiện để lái số sàn. l

Silencer

Xe tải
Tiện topic của cụ chủ.
Em hỏi nhờ các cụ chút ạ.
Em định thuê cái xe 45 chỗ cho ng nhà vô ăn cỗ ng thân ở cung văn hóa việt xô chủ nhật này.khởi đầu từ Hưng Yên các cụ à.

Cung đường em định đi là từ Vĩnh Tuy theo đê nguyễn khoái rẽ Trần Khánh Dư (đoạn cây xăng) rồi rẽ Trần Hưng Đạo -> Cung.

Em miêu tả thế.lái xe đi đường ấy có trục trặc j với xe 45 chỗ k các cụ nhỉ ?.
Em được mấy ae taxi tư vấn cung đường này vì khi trở về cũng đi ngược lại là đúng.nhưng chưa rõ có đúng ko ?

Các cụ giúp em với ạ

Sleeping Dragon

Xe buýt
Tiện topic của cụ chủ.
Em hỏi nhờ các cụ chút ạ.
Em định thuê cái xe 45 chỗ cho ng nhà vô ăn cỗ ng thân ở cung văn hóa việt xô chủ nhật này.khởi đầu từ Hưng Yên các cụ à.

Cung đường em định đi là từ Vĩnh Tuy theo đê nguyễn khoái rẽ Trần Khánh Dư (đoạn cây xăng) rồi rẽ Trần Hưng Đạo -> Cung.

Em miêu tả thế.lái xe đi đường ấy có trục trặc j với xe 45 chỗ k các cụ nhỉ ?.
Em được mấy ae taxi tư vấn cung đường này vì khi trở về cũng đi ngược lại là đúng.nhưng chưa rõ có đúng ko ?

Các cụ giúp em với ạ
Đi được cụ ạ. Chỉ là có 1 số chỗ hẹp hơi vất vả cho xe 45 chỗ nhưng với các bác tài già thì chả vấn đề gì.

lady1st

Xe máy
Cụ mới lái nên cảm nhận chân côn chưa tốt. Cứ từ tốn mà luyện vài tháng nữa có khi cụ lại vê ga ầm ầm thôi mà.

Taplai74

Xe máy
Báo cáo các Bác, sáng nay em mới lấy bằng B2, mọi lần chủ yếu khi đi đường trường thì lái ké chút xe công ty (thường chỉ có 2 anh em đi thôi, đánh liều lái khi chưa có bằng). Nay ku lái xe đi tỉnh, lần đầu tiên 1 mình chạy xe (trừ hôm thi sa hình :D) mới thấy có nhiều vấn đề, chạy về cái là phải vào diễn đàn lập nick và tạo thớt này, rất mong các Bác tư vấn giúp Em 1 số kinh nghiệm lái xe số sàn khi đi trong thành phố (Hà Nội), đặc biệt là những khi đường đông. Em vẫn xác định, cứ phải mạnh dạn đi thì mới lái tốt lên được, chứ không thì bao giờ mới tích đủ giờ bay. Các bác cho em xin kinh nghiệm khi xử lý những vấn đề sau với ạ:
- Khi phải phanh đường đông (đèn đỏ chẳng hạn), đi tiếp xe hay bị chết máy (em đã về số 1 hoặc số 2), cách khắc phục thế nào ạ? Có phải do em nhả côn nhanh quá? Vậy nhả côn thế nào là đúng ạ? Em cũng hay gặp vấn đề chết máy này khi phải cua gấp mà đường hơi dốc, phải đi chậm.
- Khi tắc đường, xe kẹt cứng giữa cả 1 bầu trời xe, em vẫn sợ húc *** xe khác hoặc bị xe khác quệt hông, đi rón rén lắm, mà cứ rón rén lại hay chết máy :((.
- Thêm nữa là tâm lý khi chết máy nữa, xe oto phía sau nó còi inh ỏi, đặc biệt ở ngã tư thì càng khốn, các anh công an chỉ trực lao ra. Phải chăng đây là việc bình thường như cân đường hộp sữa ạ, em thì em vẫn hơi bị tâm lý khi gặp tình huống này.
- Quay đầu: đường vắng và rộng thì em quay ngon lắm :D. Nhưng đường hẹp và hơi đông xe là y như rằng..... (em không muốn tả ạ). Các bác tư vấn giúp em phải làm sao ạ.
- Thêm 1 tình huống nữa, khi đang đi chậm ở đường đông, xe khác (đặc biệt là taxi) hay tạt đầu để rẽ, phải xử lý sao ạ?

Em mới toanh nên hỏi hơi nhiều, mong các bác chỉ bảo ạ. Em cám ơn nhiều.
Cụ mua xe tự động mà đi trong phố, sẽ cảm thấy dễ hơn nhiều. Nhưng đi trong phố lưu ý đặt chân phanh La chính

anhtho

Xe ngựa
Lái mới chậm là thường, kể cả số tự động. Kỹ năng lái phần nhiều ở căn đường, phán đoán tình huống, sự tự tin, mà cái này thì AT hay MT cũng đều phải có. Một đứa bạn em lái tầm 10km trong HN, buổi trưa không tắc đường mà mất 2 tiếng, nghe kể mấy đứa cười rũ. Nhưng thực tế nó thế, phải có giờ bay.
Em nói ví dụ, gặp chỗ thoáng, mỗi bên 0,5m, đáng lẽ đi thoải mái, nhưng lái mới cứ sợ chạm nên ko dám qua hoặc qua rất chậm. Cái vật cản trở lại là vài con 2b thì còn hãi nữa :).

nghiemkhai90

Xe tăng
Website
katavina.com
Cứ vừa lên xe dậm ga đi đúng làn và đi chậm là ok cụ à :D

hahaiduong

Xe hơi
1299 đường Giải Phóng - Hoàng Mai - Hà Nội
Website
www.facebook.com
E trước chạy công nông kinh qua hết trường hợp của cụ rồi. E thì thấy trc hết phải quen cảm giác ga,hành trình côn,sau đấy lưu ý nhả côn từ từ kết hợp chân ga là ok mà. Hôm trc về quê,sau 7 năm mới chạy lại,chạy công nông lên dốc bị đuối,e vẫn vừa vê côn vừa tăng ga đc đấy :D. ( tâm sự của người chưa từng đc lái oto đúng nghĩa) :P

levinh05

Xe container
Em đóng góp cụ tí là cụ phải để ý chân côn, ga và trong một số trương hợp nghe còi inh ỏi đằng sau coi như điếc để xử lý bình tĩnh, chứ thấy còi mà vút ga lên là căng đấy!

Dangtu.neu

Xe đạp
Báo cáo các cụ, lâu em mới vào lại bài này vì thời gian vừa rồi bận quá. Thứ 4 vừa rồi em vừa đi Hà Tĩnh, đi số tự động của ông anh. Em phải công nhận là đi AT dễ hơn đi số sàn nhiều thật, đường vắng, đường đông đều dễ hơn, em đi thấy nhàn tênh, có những tình huống nếu đi số tự động chắc lại loay hoay rồi nhưng AT thì em xử lý ngon ơ. Sắp tới làm quả Hà Nội - Quảng Bình rồi Quảng Bình - Hà Nội, chắc sau lần này là khá ngon. Mấy hôm nữa lại phải thử đi còn số sàn trong nội thành giờ đông xem giờ đã ổn chưa và lại vào báo cáo các Bác. Đúng là cái gì cũng cần giờ bay các Bác nhỉ.

h_mdc

Xe điện
Bác chủ cứ rón rén mà đi, những lỗ bác mắc phải là hết sức bình thường ai cũng phải trải qua. Nếu mình chưa thạo ai xin đường thì nhường ngay cho họ khỏi tức. Bác cứ chọn chỗ thoáng mà đi, mạnh dạn lên, giờ bay nhiều là thạo ý mà

Thành KT

Xe máy
Kinh nghiệm của e là đi vao ngày t7 chủ nhật ở HN đường đông bình thường, xong mới đi ngày thường đường tắc cho tự tin cụ ạ