FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm......(P2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Um.Um

Xe hơi
- Về lốp: Em theo trực quan và theo tư vấn của mấy ổng trong hãng! Nói chung nếu lốp mới tầm 3 vạn và chạy trong điều kiện đường xá bình thường thì chưa vấn đề gì cả. Em chưa phải thay lần nào nhưng nghe nói lốp 18" của đời 2009-2010 khá đắt đấy ợ! Tầm 3-4 củ thì phải! @-)@-) Loại 16" của đời 2008 về trước khoảng hơn 2 củ!
- Về dầu: Cứ 5.000km em thay, thậm chí đợt nào chạy liên tục khoảng trên 1.000km về em cũng thay luôn! Thay dầu là em cũng thay luôn lọc! Có 150K/cái thôi mà!

Em nghĩ loại dầu 10.000km mới phải thay có vẻ không tin tưởng cho lắm! Nói chung chạy đến tầm 5.000 đến 7.000km độ nhớt và các chỉ số khác kém đi rồi! Đến 10.000Km em nghĩ không chịu được! Bọn nó cứ quảng cáo vậy thôi! Cụ thử đổ dầu mới vào, chạy 10km rồi xả ra xem, nó đen xì ngay!

Cám ơn cụ Cảnh, lần tới thay dầu để em hỏi vặn lại cậu TVDV.
Thằng bạn em nó vừa bảo, thay dầu chả cần vào hãng làm gì, nó toàn thay ở chỗ đại lý dầu Castrol đối diện Metro, vừa chuẩn vừa rẻ. Nhưng xe nó là Huyndai Getz. Đã cụ FE nào thay ở đấy chưa?

Um.Um

Xe hơi
Cụ Cảnh quen với lãnh đạo xin cho cái thớt này Dính lên với cái thớt (1) kia cụ nhé.>:D<

ZAD Viet

Xe điện
Thằng bạn em nó vừa bảo, thay dầu chả cần vào hãng làm gì, nó toàn thay ở chỗ đại lý dầu Castrol đối diện Metro, vừa chuẩn vừa rẻ. Nhưng xe nó là Huyndai Getz. Đã cụ FE nào thay ở đấy chưa?
Cái này em đang còn lăn tăn là vì xe mình đang trong thời gian bảo hành, k đến chính hãng thay dầu, tỉ dụ có vấn đề gì xảy ra thì mình khó kêu lắm ợ.
Em đến thay dầu là đại lý f ò lại chích 1 phát vào sổ BH mà cụ!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Không phải là thẩm du tinh thần nhưng em lái FE quen rồi, ngồi xe sedan khác không thấy sướng. Sướng nhất của FE là cảm giác đóng cửa, nghe đến phịch một phát, sắt nhiều các cụ nhỉ:-bd
Thế mà có cụ còn bẩu tiếng đóng cửa của EV nghe "phành phành"!!!!! :-??:-??

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cái này em đang còn lăn tăn là vì xe mình đang trong thời gian bảo hành, k đến chính hãng thay dầu, tỉ dụ có vấn đề gì xảy ra thì mình khó kêu lắm ợ.
Vẫn biết thay ở ngoài rẻ hơn nhưng xe em cũng đang trong thời gian bảo hành, cho nên toàn thay dầu trong hãng thôi ợ, mà đúng cái trung tâm mình mua xe là tốt nhất! Lần nào đến đại lý cũng phải ghi chép đầy đủ nội dung các công việc thực hiện vào sổ bảo hành rồi ký tên vào!

Trước đây chạy xe nhập khẩu em thay dầu tự do! Chỗ nào ngon, bổ, rẻ mình đến!

Um.Um

Xe hơi
Vẫn biết thay ở ngoài rẻ hơn nhưng xe em cũng đang trong thời gian bảo hành, cho nên toàn thay dầu trong hãng thôi ợ, mà đúng cái trung tâm mình mua xe là tốt nhất! Lần nào đến đại lý cũng phải ghi chép đầy đủ nội dung các công việc thực hiện vào sổ bảo hành rồi ký tên vào!

Trước đây chạy xe nhập khẩu em thay dầu tự do! Chỗ nào ngon, bổ, rẻ mình đến!
Em cũng vậy, lắm đứa bạn em chạy Ơ kìa buổi sáng, Getz nhập khẩu toàn xui em ăn *** gà sát như thế bảo là rẻ hơn vì không mất tiền công nhưng em vẫn nhà quê cẩn thận toàn vào hãng vì vẫn đang còn bảo hành 2 năm của Ford. Thôi thì đã trao thân gửi phận cho mấy anh Ford rồi nên cứ vào chiến thôi.
Mà em thấy cũng không đắt lên mấy, em xem lại cái bill lần trước bảo dưỡng 2 vạn, 7 lít tiền dầu Castrol là 800K, chỉ thêm tiền công có 99K nữa thôi. Chấp nhận được các cụ nhỉ.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Em cũng vậy, lắm đứa bạn em chạy Ơ kìa buổi sáng, Getz nhập khẩu toàn xui em ăn *** gà sát như thế bảo là rẻ hơn vì không mất tiền công nhưng em vẫn nhà quê cẩn thận toàn vào hãng vì vẫn đang còn bảo hành 2 năm của Ford. Thôi thì đã trao thân gửi phận cho mấy anh Ford rồi nên cứ vào chiến thôi.
Mà em thấy cũng không đắt lên mấy, em xem lại cái bill lần trước bảo dưỡng 2 vạn, 7 lít tiền dầu Castrol là 800K, chỉ thêm tiền công có 99K nữa thôi. Chấp nhận được các cụ nhỉ.
Em thấy nhiều cụ còn vào những chỗ rửa xe để thay dầu! Thợ thuyền thì éo học hành giề, vặn vớ vẩn toét con ốc rốn dầu cũng đủ chết mềnh rồi!
Bọn ấy có thay miễn phí cả dầu cho em em cũng vái! ^:)^^:)^

nghiathang

Xe tăng
Cảnh ơi.
Edit lại bài #1 để đưa link của P1 vào nhé, không là chìm sâu khó tìm lắm.

159

Xe hơi
Em có chiếc ranger 2003 bị hỏng cầu, vào hãng báo 11 triệu để thay xích cầu, mỗi cái xích như xích xe máy mà đắt quá, bác nào biết giúp em với.

ZAD Viet

Xe điện

159

Xe hơi
Thank bác ZAD em đã gọi cho cụ thủ thớt đó rồi, đang chờ báo giá.

M&M

Xe điện
Em cũng đang định nhờ chú Kin_Ha việc này đấy ợ! Đợt này em bận quá nên chưa làm được! Cụ định sơn những bộ phận nào vậy??
Em định sơn đen toàn bộ vỏ ngoài, ý cụ sao.
Em không định sơn hoặc dán nội thất máy.
Hôm nào các cụ họp mặt đi cho em tham gia với :(

ZAD Viet

Xe điện
Em định sơn đen toàn bộ vỏ ngoài, ý cụ sao.
Em không định sơn hoặc dán nội thất máy.
Hôm nào các cụ họp mặt đi cho em tham gia với :(
Cụ rảnh lúc nào thì ới em nhá! Cụ nhận được tin nhắn của em chưa?
Xe em bên trong thấy bụi quá, mà nội thất nhựa khó chùi quá.
Hay toàn bộ phần nhựa em phủ cacbon, cho dễ lau chùi các cụ nhỉ.
Kin-ha đâu, tư vấn Anh cái.

Ronie

Xe đạp
Chào các bác hội FE! Em đang chạy con FE đời 2007 bản 4x4 thấy chân cẳng nó lọt thỏm so với ổ bánh . Hôm vừa rồi em thay thử bộ lốp 275/70/R16 (giữ nguyên mâm) vào trông xe hầm hố hẳn lên, mỗi tội khi đánh hết lái thì bị cọ quẹt (không vừa ổ bánh). Em cứ tiếc mãi! Xin các bác cho ý kiến tư vấn FE 2007 có nên độ lốp không?Em thì em mót lắm, đang ủ mưu thay bộ 265/70/R16 (chắc là vừa ổ bánh). Mà em để ý chưa thấy bác nào trong hội FE nhà mình nâng chân cẳng cả, bên Triton họ độ cứ ầm ầm!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Chào các bác hội FE! Em đang chạy con FE đời 2007 bản 4x4 thấy chân cẳng nó lọt thỏm so với ổ bánh . Hôm vừa rồi em thay thử bộ lốp 275/70/R16 (giữ nguyên mâm) vào trông xe hầm hố hẳn lên, mỗi tội khi đánh hết lái thì bị cọ quẹt (không vừa ổ bánh). Em cứ tiếc mãi! Xin các bác cho ý kiến tư vấn FE 2007 có nên độ lốp không?Em thì em mót lắm, đang ủ mưu thay bộ 265/70/R16 (chắc là vừa ổ bánh). Mà em để ý chưa thấy bác nào trong hội FE nhà mình nâng chân cẳng cả, bên Triton họ độ cứ ầm ầm!
Chào bác! Nguyên bản bộ lốp của bác là 245/70/R16 phải không? Bác đang ủ mưu thay loại 265, các thông số kia vẫn giữ nguyên! Như vậy bản lốp của bác to ra được 1 chút. Bác nhìn lốp FE 2010 chưa? Chỉ có 255/60/R18 mà em thấy đã gần kín cái chắn bùn rồi, bác thay loại 265 và 275 cọ quệt là phải, mà em cảm thấy nó không cân đối, mất thẩm mỹ lắm ợ! (em chưa nói đến vấn đề kỹ thuật). Ranger độ như vậy có vẻ hợp hơn, mà em nghe tây đồn Ranger cũng không độ được bánh to quá, và đó là lý do các cụ nhà ta chọn Triton và Dmax để đi ọp rốt!

Em so sánh hộ bác lốp 245/70/R16 (FE 2007-2008 và 2009 4x2) với 255/60/R18 (FE2010):

Um.Um

Xe hơi
Xe em sáng sớm hôm qua lúc đi làm do trời quang mây tạnh chim hót véo von nên bật điều hòa và gạt cần để lấy gió ngoài để thở mát khí trời cho nó sướng, đến buổi trưa nắng chang chang phải chạy đi có việc và bật điều hòa (gạt về lấy gió trong) thì thấy quạt kêu lắm, như là khô dầu hay bị mắc một cái gì đấy vào, bật nấc càng to thì kêu càng to. Em chuyển đi chuyển lại cái gạt lấy gió trong - ngoài cũng không có kết quả gì cả. Chiều tối đi làm về và sáng nay đi làm cũng vẫn vậy, kêu lắm các cụ ợ.

Lý do tại sao và cách khắc phục thế nào hả các cụ?

M&M

Xe điện
Cụ rảnh lúc nào thì ới em nhá! Cụ nhận được tin nhắn của em chưa?
Xe em bên trong thấy bụi quá, mà nội thất nhựa khó chùi quá.
Hay toàn bộ phần nhựa em phủ cacbon, cho dễ lau chùi các cụ nhỉ.
Kin-ha đâu, tư vấn Anh cái.
Em nhận được tin nhắn của cụ qua inbox rồi, hẹn gặp cụ ngày gần nhất.
Vụ nội thất các cụ làm duồi dấm đi xong cho em đú theo với nhé.

ZAD Viet

Xe điện
Theo em cụ làm toàn bộ cả mâm và lốp của bản 2010 tức là 255/60/R18 là ổn.
Bản rộng ra 1 chút rồi thế là ổn.

FordEverest2007

Xe buýt
FE thì em chưa lắp, nhưng trước kia em đi Rangger thì em đã lắp rồi. Lốp to thừa ra ngoài đi bắn bẩn lắm bác ơi, chưa kể đánh hết lái thì bị quệt do ổ bánh không vừa với lốp

Trạng thái
Thớt đang đóng