FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm......(P2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

FE09

Xe buýt
Chào các bác hội FE! Em đang chạy con FE đời 2007 bản 4x4 thấy chân cẳng nó lọt thỏm so với ổ bánh . Hôm vừa rồi em thay thử bộ lốp 275/70/R16 (giữ nguyên mâm) vào trông xe hầm hố hẳn lên, mỗi tội khi đánh hết lái thì bị cọ quẹt (không vừa ổ bánh). Em cứ tiếc mãi! Xin các bác cho ý kiến tư vấn FE 2007 có nên độ lốp không?Em thì em mót lắm, đang ủ mưu thay bộ 265/70/R16 (chắc là vừa ổ bánh). Mà em để ý chưa thấy bác nào trong hội FE nhà mình nâng chân cẳng cả, bên Triton họ độ cứ ầm ầm!
Có 2 vấn đề cụ cần chú ý: (i) tham khảo bên đăng kiểm xem nếu thay như vậy thì có đăng kiểm được không (theo em là ko được)? Mỗi lần đi đăng kiểm lại thay bộ lốp cũ vào và lại phải tìm chỗ rộng để chứa bộ lốp cũ thì rách việc lắm; (ii) em cũng nghe một số người chạy cả xe lắp cái lốp to (FE2010 4x4) và lốp nhỏ (FE 2009 4x2) thì cho rằng xe lốp to đi xóc hơn (do độ dày bánh nhỏ hơn) và không bốc bằng xe lốp nhỏ? Cụ nào trải nghiệm rồi cho thêm ý kiến.
Ngoài ra còn một ý kiến nữa là khả năng vào cua cùng một tốc độ thì xe chạy lốp to (chân dài) không biết có mất an toàn hơn so với xe lốp nhỏ (chân ngắn hơn) không?

Ronie

Xe đạp
Có 2 vấn đề cụ cần chú ý: (i) tham khảo bên đăng kiểm xem nếu thay như vậy thì có đăng kiểm được không (theo em là ko được)? Mỗi lần đi đăng kiểm lại thay bộ lốp cũ vào và lại phải tìm chỗ rộng để chứa bộ lốp cũ thì rách việc lắm; (ii) em cũng nghe một số người chạy cả xe lắp cái lốp to (FE2010 4x4) và lốp nhỏ (FE 2009 4x2) thì cho rằng xe lốp to đi xóc hơn (do độ dày bánh nhỏ hơn) và không bốc bằng xe lốp nhỏ? Cụ nào trải nghiệm rồi cho thêm ý kiến.
Ngoài ra còn một ý kiến nữa là khả năng vào cua cùng một tốc độ thì xe chạy lốp to (chân dài) không biết có mất an toàn hơn so với xe lốp nhỏ (chân ngắn hơn) không?
Vấn đề đăng kiểm thì em biết là khó rồi nên em tính sẵn phương án giữ nguyên bộ lốp cũ (vẫn còn ngon lắm). Nếu em giữ nguyên mâm, chỉ tăng chiều cao và bề rộng lốp, cụ thể là từ 245/70/R16 lên 265/70R16 thì xe chắc là êm hơn chứ không xóc đâu ạ, em còn tính khi thay bộ lốp mới này sẽ làm thay đổi khoảng 3,6% so với lốp cũ (tiêu chuẩn không được vượt quá 3%) làm đồng hồ công tơ mét không chính xác. Ngoài ra đi đường có thể bị XXX phạt (mà em toàn đi tỉnh thôi)... Vẫn biết là như vậy nhưng em vẫn máu thay lốp lắm, nhìn lốp theo xe bé tí tẹo, bé nhất trong 3 thế hệ FE. Mong được các cụ chỉ giáo thêm!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Vấn đề đăng kiểm thì em biết là khó rồi nên em tính sẵn phương án giữ nguyên bộ lốp cũ (vẫn còn ngon lắm). Nếu em giữ nguyên mâm, chỉ tăng chiều cao và bề rộng lốp, cụ thể là từ 245/70/R16 lên 265/70R16 thì xe chắc là êm hơn chứ không xóc đâu ạ, em còn tính khi thay bộ lốp mới này sẽ làm thay đổi khoảng 3,6% so với lốp cũ (tiêu chuẩn không được vượt quá 3%) làm đồng hồ công tơ mét không chính xác. Ngoài ra đi đường có thể bị XXX phạt (mà em toàn đi tỉnh thôi)... Vẫn biết là như vậy nhưng em vẫn máu thay lốp lắm, nhìn lốp theo xe bé tí tẹo, bé nhất trong 3 thế hệ FE. Mong được các cụ chỉ giáo thêm!
Bác cứ "chơi" bộ 255/60/R18 của FE2010 vào nhìn hợp lý, hợp lệ, hợp pháp nhất! :D

FE09

Xe buýt
Cho em nói thật nhé, em thấy cái màu cụ dán hơi đỏ quá, k hợp với mầu nội thất xe. Hay tại mắt em! :P
Đúng là nhìn cũng không quen mắt lắm. Nếu cụ nào định làm chỉ nên làm 2 cái chỗ gồ lên ở cửa gió điều hòa còn giữ nguyên mảng giữa có lẽ đẹp hơn.

FE09

Xe buýt
Cụ tính kỹ quá. Cái dòng đỏ ở trên đúng là em chưa tính tới. Nhưng cụ nói rõ hơn là không chính xác ở mức cao hơn hay thấp hơn, theo em đoán chắc cùng vòng tua thì sẽ nhanh hơn. Cái này chắc cụ phải làm một cái bảng quy đổi các mức tốc độ, ví dụ 75 km/h lốp mới tương ứng với 80 km/h theo lốp cũ :)), chứ không lại béo xxx thôi.

ZAD Viet

Xe điện
Bác cứ "chơi" bộ 255/60/R18 của FE2010 vào nhìn hợp lý, hợp lệ, hợp pháp nhất! :D
Cái vụ này là cũng đi 1 cơ số $ đới.
chắc khoảng 4x7=28 Cảnh nhở! :D
Đang ở HN sao k đi phủ cacbon đê (chuột bạch đê)

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cái vụ này là cũng đi 1 cơ số $ đới.
chắc khoảng 4x7=28 Cảnh nhở! :D
Đang ở HN sao k đi phủ cacbon đê (chuột bạch đê)
5 x 7 = 35 chứ cụ! Phải có quả sơ cua nữa chớ! :))

Em về đêm qua nhưng T7+CN có chương trình đi chơi cùng gia đình rồi! Thứ 2 lại phải đi QN luôn! Đợt nào rỗi rãi em mới làm vụ này!

Ronie

Xe đạp
Cụ tính kỹ quá. Cái dòng đỏ ở trên đúng là em chưa tính tới. Nhưng cụ nói rõ hơn là không chính xác ở mức cao hơn hay thấp hơn, theo em đoán chắc cùng vòng tua thì sẽ nhanh hơn. Cái này chắc cụ phải làm một cái bảng quy đổi các mức tốc độ, ví dụ 75 km/h lốp mới tương ứng với 80 km/h theo lốp cũ :)), chứ không lại béo xxx thôi.
Em tính theo công thức ở trang này: http://www.1010tires.com/TireSizeCalculator.asp bác cứ thay thông số lốp cần so sánh vào là cho kết quả ngay.
Em cũng chịu khó tìm hiểu nhưng hình như chưa bác nào trong hội FE thay chân cho những em FE đời 2007 cả, ngoài đường cũng vậy em thấy các bác chạy toàn lốp nguyên bản. Nếu theo ý kiến của bác Cảnh sát G.T thì đẹp nhưng đúng là tốn kha khá đấy nên em sẽ nghiêng về phía thay lốp mà giữ nguyên mâm, chẳng hạn 265/70R16 còn 275/70/R16 thì không vừa ổ bánh trước rồi. thú thực em thấy 275/70/R16 mới hợp với cái xe, trông hầm hố lắm!

Ronie

Xe đạp
Sau hơn 1 năm chạy con FE 2007 bản 4x4 em hoàn toàn kết em nó. Xe đầm, chạy rất ổn định không hỏng vặt tí nào lại rất kinh tế. Xe chắc chắn, ôm cua 80Km/h không phải nghĩ, em nó có thể nuốt được gần như tất cả các loại đường (trừ một số loại khoai khoai mà mấy bác bên Offroad vẫn hay chơi). Vậy nên khi đồng hành cùng em nó em chả ngán gì, ah mà có: tắc đường ở HN, mỏi nhừ cái chân trái! Với em nó em chỉ không ưng mỗi cái là chân em nó hơi ngắn, giá như nó được như FE 09 thì ổn quá!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Sau hơn 1 năm chạy con FE 2007 bản 4x4 em hoàn toàn kết em nó. Xe đầm, chạy rất ổn định không hỏng vặt tí nào lại rất kinh tế. Xe chắc chắn, ôm cua 80Km/h không phải nghĩ, em nó có thể nuốt được gần như tất cả các loại đường (trừ một số loại khoai khoai mà mấy bác bên Offroad vẫn hay chơi). Vậy nên khi đồng hành cùng em nó em chả ngán gì, ah mà có: tắc đường ở HN, mỏi nhừ cái chân trái! Với em nó em chỉ không ưng mỗi cái là chân em nó hơi ngắn, giá như nó được như FE 09 thì ổn quá!
FE 2009 đến năm 2011 chân côn cũng cứng ngắc thôi bác ờ! Ford có cái tật đi được một hai năm côn xe nào cũng nặng trịch!

ZAD Viet

Xe điện
Help me!
Các cụ ơi, cho em hỏi tí, xe em hạ kính xuống khi chạy em thấy cứ có tiếng phạch phạch theo chu kỳ, như kiểu có cái gì nó đập xuống đường.
Em đã kiểm tra lốp, gầm nhưng không thấy cái gì dính xuống, không hiểu là sao.
Tiếng đó phát ra ở vị trí bánh sau, thế có phải đi kiểm tra k ạ??

Ronie

Xe đạp
Xe em cũng thấy thế, lúc đầu em tưởng tại cái vè che mưa nhưng không phải mà do tiếng lốp vỗ mặt đường thôi. không sao đâu bác ạ, cứ thoải mái đi!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Help me!
Các cụ ơi, cho em hỏi tí, xe em hạ kính xuống khi chạy em thấy cứ có tiếng phạch phạch theo chu kỳ, như kiểu có cái gì nó đập xuống đường.
Em đã kiểm tra lốp, gầm nhưng không thấy cái gì dính xuống, không hiểu là sao.
Tiếng đó phát ra ở vị trí bánh sau, thế có phải đi kiểm tra k ạ??
Đó là tiếng gió do tác động của cọc tiêu 2 bên đường hoặc dải phân cách đới cụ ơi! :))
Nếu chạy trên đoạn đường nhiều cọc tiêu và tôn hộ lan tiếng kêu còn nhanh và rõ hơn! Khi nào chạy trên đoạn đường vắng, không có hàng cọc tiêu 2 bên đường, không có dải phân cách cụ để ý xem còn tiếng kêu đó không nhá! Xe em chạy đường trường nhiều, nghe tiếng ấy thành quen rồi!

Thằng pho huyền nó kém ở chỗ không triệt tiêu hết tiếng ồn dội vào trong xe! Nếu nó khắc phục được điểm đó thì Everest có thể sánh với Prado, X5, X6... cơ ự! :)) :))

tainon

Xe điện
Đó là tiếng gió do tác động của cọc tiêu 2 bên đường hoặc dải phân cách đới cụ ơi! :))
Nếu chạy trên đoạn đường nhiều cọc tiêu và tôn hộ lan tiếng kêu còn nhanh và rõ hơn! Khi nào chạy trên đoạn đường vắng, không có hàng cọc tiêu 2 bên đường, không có dải phân cách cụ để ý xem còn tiếng kêu đó không nhá! Xe em chạy đường trường nhiều, nghe tiếng ấy thành quen rồi!

Thằng pho huyền nó kém ở chỗ không triệt tiêu hết tiếng ồn dội vào trong xe! Nếu nó khắc phục được điểm đó thì Everest có thể sánh với Prado, X5, X6... cơ ự! :)) :))
Theo em nó là tiếng phát ra từ lốp chứ k phải là tiếng gió, tiếng gió nó phải kêu phựt phựt cơ. K biết có phải do lốp không cân không các cụ nhể.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Theo em nó là tiếng phát ra từ lốp chứ k phải là tiếng gió, tiếng gió nó phải kêu phựt phựt cơ. K biết có phải do lốp không cân không các cụ nhể.
Đây chính là tiếng gió do lốp gây ra tác động vào những vật cố định ở 2 bên đường! Cụ cứ thử chạy trên đoạn đường không có cọc tiêu, không có dải phân cách sẽ rõ!

gl1600

Xe điện

cụ nói thằng Prado nào, VX 4.0 thì không dám so chứ cái thằng Prado GX, TXL 2.7 đi chán phèo, nó cũng chả hơn được FE đâu cụ ạ! Máy đi còn ì hơn ấy chứ. Chạy tầm hơn 100 cũng ồn như ai. Đấy là em cũng thủ dâm tinh thần thôi nhé. Các bác đừng có chém em

ZAD Viet

Xe điện
Có lẽ nào lại vậy, để chiều nay em tets lại ở đoạn đường trống xem sao???
pm cụ M&M: Sorry cụ, chiều hôm qua em k ở NHT cụ ạ, em làm việc ở NHT thôi.
Còn nhà em dưới tận MinhKhai Từ Liêm. Lúc nào rảnh ( thường từ thứ 2 đến thứ 7) em ở NHT cụ tiện ghé qua thăm em nhé.

nghiathang

Xe tăng
Đúng roài đấy, cách đây gần 20 năm, ông già thằng bạn mua được cái Angle trả góp, 2 thằng tí tởn lên cầu Thăng Long phóng lên gần 100 cây thì tự nhiên nghe thấy tiếng phành phạch, sợ xanh *** nhái. Qua cầu đi chậm thì lại không thấy nữa, 2 thằng nơm nớp đi về trả xe cho ông già nó mà không dám nói gì. Khoảng hơn tháng sau nó đến nhà E cười khành khạch bảo tao lại vừa đi cùng ông già qua cầu Thăng Long phóng gần 100 thì tao nói với ông ấy là có cái tiếng gì thế ông ấy bảo đấy là gió từ ống bô đập vào cột phân cách mềm.

Đúng là 2 thằng gà.

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Thành và cửa FE không có gân nên nếu tiếng gió đập vào thì do thành/cửa , nhg em khg cảm t hấy vậy đâu các bác, chỉ ồn gió khi mình chịu tốc độ cao

Còn do tiếng vọng từ lốp là chính xác, nhưng phải hé cửa và chạy nhanh mới thấy, em chạy nhanh lại k hé cửa bao giờ. NHƯNG nguyên nhân là do cái lốp sau, chính xác là cái hộp ốp lốp sau, nếu các bác k tin và khg cầu kỳ vẻ đẹp thì về tháo thử "LÒNG trong" của ốp lốp sau sẽ hết liền, nếu cái lòng trong đấy nó kín trơn hết thì khg có tiếng vọng đập, còn có khoảng hổng thì kêu là đương nhiên đấy, cái này 1 bác trong OS phát hiện ra, đã gỡ bỏ loại trừ tiếng kêu, khg biết bây giờ đã lắp lại chưa, nói chung là khg quan trọng lắm đâu

Trạng thái
Thớt đang đóng