[Funland] Gần 90% dân VN ko có oto đi.

d4e

Xe buýt
Tỉ lệ xe/dân còn ít vậy, tiềm năng vậy mà các hãng xe chả yêu VN mấy, toàn yêu VNĐ các cụ nhỉ

250cc

Xe tăng
Cãi nhau làm gì các cụ.
Ai thấy cần thì mua, ko cần thì thôi.
Có người họ đặt các con số về kinh tế xuống dưới, tiện nghi an toàn lên trên thì mua.
Người đặt lãi lỗ lên hàng đầu thì ko mua.
Chung quy lại cũng là tính cách cá nhân mà thôi.

Nhưng nếu cụ mợ nào có điều kiện, cũng có cả nhu cầu đi lại mà vẫn ko mua thì em nghĩ cách suy nghĩ quá nặng nề về tiền bạc mà ko nhận ra những lợi ích khác. Với em thì em mua vì gia đình, vợ con, bố mẹ ngày nọ ngày kia ko phải chịu cảnh nắng mưa, rét mướt, hay cảnh Tết tư ko có xe về quê.

Nếu chỉ cho nó là tiêu sản, ko cần thiết thì các thể loại tiền nghi khác trong nhà cũng ko cần, ti vi, mây giặt, giường tủ đều hao mòn cả, và cũng ko phải là đồ bắt buộc trong nhà phải có.

XSim

Xe container
Em nhu cầu đi lại hàng ngày thì không cần dùng ô tô, thế nên có bằng lái cả gần chục năm rồi mà mãi năm ngoái em mới mua con xe đầu tiên. Có xe rồi nhưng em đi lại hàng ngày vẫn dùng xe máy hoặc xe đạp, ô tô chỉ để đi phượt cuối tuần thôi :))

Xe đầu tiên của em lại là ... xe điện VF8 của bác Vượng, hàng tháng chả làm gì em cũng phải trả 4.5tr cho thuê pin và đỗ xe. Chính xác em mua xe vì đam mê (phượt, lái xe) và mãnh liệt (xe điện, yêu nước) là chính :))

Thế nên cụ nào có điều kiện mà vẫn chưa mua xe em thấy cũng ... bình thường. Thiếu mãnh liệt với bác Vượng thì em cũng chả mua xe. Tình hình là sau một năm đi các nơi chán rồi, giờ em rủ bọn nhỏ đi chơi thấy bọn nó không hào hứng nữa, có khi sắp tới em lại ... bán xe thôi :D

thanh040506

Xe trâu
Em nhu cầu đi lại hàng ngày thì không cần dùng ô tô, thế nên có bằng lái cả gần chục năm rồi mà mãi năm ngoái em mới mua con xe đầu tiên. Có xe rồi nhưng em đi lại hàng ngày vẫn dùng xe máy hoặc xe đạp, ô tô chỉ để đi phượt cuối tuần thôi :))

Xe đầu tiên của em lại là ... xe điện VF8 của bác Vượng, hàng tháng chả làm gì em cũng phải trả 4.5tr cho thuê pin và đỗ xe. Chính xác em mua xe vì đam mê (phượt, lái xe) và mãnh liệt (xe điện, yêu nước) là chính :))

Thế nên cụ nào có điều kiện mà vẫn chưa mua xe em thấy cũng ... bình thường. Thiếu mãnh liệt với bác Vượng thì em cũng chả mua xe. Tình hình là sau một năm đi các nơi chán rồi, giờ em rủ bọn nhỏ đi chơi thấy bọn nó không hào hứng nữa, có khi sắp tới em lại ... bán xe thôi :D
Bác bán xe bác ới e nhá.

hamcuare!

Xe container
Đi xe dv thêm cái ghét nữa là thi thoảng gặp ông hay nói đạo ný, văn hoá nhưng đi xe như nồl :)) kiểu hơi tý là còi, đè người khác :D
Dĩ nhiên xe dv thì k bằng xe gđ về khoản sạch sẽ, mùi xe, ko gian trong xe rồi.
Cơ bản là mình có xiền thì mình mua xe đi chứ cụ nào có xiền gửi bank để xe dv cũng đc, nhưng mà đời đc mấy tý mà cứ phải so đo qá cho nhọc ;)).

nickthu2

Xe tải
người nhà quê quanh năm nhu cầu đi đâu mà mua xe các cụ?
làm thì cách 4-5km quay lại.
du lịch 1 năm đi cùng công ty, họ hàng đc 1-2 lần là nhiều.
hoàn cảnh như vậy là đại đa số.
vậy thì ko mua xe hơi cũng dễ hiểu mà.

XSim

Xe container
Em nghĩ không sở hữu xe nó nằm trong một xu thế gần đây là sống tối giản, chỉ mua cái thực sự cần thôi.

Như em sau một năm chạy xe sướng giờ thấy bớt sướng rồi. Các điểm gần gần trong tầm xe đã đi cả rồi. Sau có đi đâu thì đi tàu, xe khách, thuê xe cho nhanh :D

chieubuon

Xe tăng
Em cũng đang tính bán xe đây, giờ thổi nồng độ cồn thì gắt, xểnh cái mất chục củ, ra ngoại thành cam phạt nguội đầy ra, xểnh chân ga lại mất vài củ. Tính ta có việc gọi grab với taxi có khi đỡ tốn hơn, chưa kể đường càng ngày càng tắc, ko tìm được chỗ đỗ xe.
Trong tết em bán xe cũ, chờ tìm mua xe khác mất hơn 1 tháng, rồ hết người.Đi làm từ nhà đến CQ 4,5km

hd-vt

Xe container
Em thấy, ở phố hội như HN-SG, xe oto phải đi gửi thì không nên mua xe. Giá có xe máy 3banh, thiết kế chuẩn chỉ, thì phù hợp cho dân phố hội.

danleduc

Xe điện
Thế mới biết bọn Tây Âu, Mỹ, Nhật....chúng nó có tầm nhìn, bọn nó xây dựng XH xe hơi, nơi mà người người, nhà nhà đều đi xe hơi, và xe hơi là 1 phương tiện chủ đạo ( song song với các phương tiện giao thông công cộng khác như Metro, Bus, Train ...)

Bọn Tây Âu, Mỹ không xây dựng XH dựa trên xe máy, Nhật SX xe máy chủ yếu để xuất khẩu thu tiền về, và dùng làm phương tiện cho Shipper thôi. Dân Nhật chả ai đi làm, đi chơi bằng xe máy.

Nhà cửa, đường phố bên Tây Âu, Mỹ, Nhật được quy hoạch và xây dựng theo định hướng XH xe hơi, nên đường rộng (đủ cho xe hơi đi và đậu), TP, Thị xã, Thị trấn rất nhiều bãi xe ô tô, các CQ Nhà nước, các Cty, Nhà máy, Trụ sở....đều có sân rất rộng để cho xe ô tô đủ chỗ đỗ.....Ba la bô lô. :))

VN giờ đã đi quá xa theo định hướng XH xe máy rồi, quy hoạch đường phố, nhà cửa....đều theo định hướng xe máy, cái gì cũng chật và bé tý teo....Khắp các tỉnh -thành toàn nhà ống mặt tiền 3m-5m...Giờ muốn sửa cũng rất khó. :))

jang

Xe tăng
Ở tỉnh đường xá rộng rãi, chỗ đỗ thoải mái, oto để đi lại hàng ngày cho an toàn là hợp lý đâu nhất định là cứ phải đi xa, đi du lịch mới cần oto. Tai nạn giao thông chết người thường xảy ra nhiều trên đường quốc lộ, đường tỉnh chứ trong thành phố mấy khi có tai nạn chết người đâu. Chỉ chưa có điều kiện mua xe thì phải chịu thôi.

hd-vt

Xe container
Thế mới biết bọn Tây Âu, Mỹ, Nhật....chúng nó có tầm nhìn, bọn nó xây dựng XH xe hơi, nơi mà người người, nhà nhà đều đi xe hơi, và xe hơi là 1 phương tiện chủ đạo ( song song với các phương tiện giao thông công cộng khác như Metro, Bus, Train ...)

Bọn Tây Âu, Mỹ không xây dựng XH dựa trên xe máy, Nhật SX xe máy chủ yếu để xuất khẩu thu tiền về, và dùng làm phương tiện cho Shipper thôi. Dân Nhật chả ai đi làm, đi chơi bằng xe máy.

Nhà cửa, đường phố bên Tây Âu, Mỹ, Nhật được quy hoạch và xây dựng theo định hướng XH xe hơi, nên đường rộng (đủ cho xe hơi đi và đậu), TP, Thị xã, Thị trấn rất nhiều bãi xe ô tô, các CQ Nhà nước, các Cty, Nhà máy, Trụ sở....đều có sân rất rộng để cho xe ô tô đủ chỗ đỗ.....Ba la bô lô. :))

VN giờ đã đi quá xa theo định hướng XH xe máy rồi, quy hoạch đường phố, nhà cửa....đều theo định hướng xe máy, cái gì cũng chật và bé tý teo....Khắp các tỉnh -thành toàn nhà ống mặt tiền 3m-5m...Giờ muốn sửa cũng rất khó. :))
Chỗ em vừa làm, đang làm 2 con đường. Đường 7m và 11m. Vỉa hè thì quá rộng tuyền 6 đến 8m.
Đường để lưu thông thì làm bé, vỉa hè thì quá rộng chỉ tổ để con dân lê la ngồi túm tụm ăn tục nói phét.
Em không hiểu cách làm đường rất tốn tiền, rất lãng phí không gian kiểu này.

Batman

Xe điện
Người OF
Chỗ em vừa làm, đang làm 2 con đường. Đường 7m và 11m. Vỉa hè thì quá rộng tuyền 6 đến 8m.
Đường để lưu thông thì làm bé, vỉa hè thì quá rộng chỉ tổ để con dân lê la ngồi túm tụm ăn tục nói phét.
Em không hiểu cách làm đường rất tốn tiền, rất lãng phí không gian kiểu này.
Do chi phí làm nền đường rất tốn, trong khi làm vỉa hè thì rẻ, giải phóng mặt bằng trước, sau là giải phóng vỉa hè làm đường, cũng là bài toán chắp vá, nhưng còn tốt hơn những con đường đắt nhất hành tinh.
Làm vỉa hè rồi thì không bị tái lấn chiếm đất nữa, nên sẽ không phải giải phóng mặt bằng khi mở rộng đường - thu hẹp vỉa hè, đỡ tốn công sức nhiều đó cụ.

nhtho

Xe buýt
Cháu vào thớt này đọc mới giật mình có một số cụ dùng nick tham gia OF lâu rồi mà có quan điểm hơi... trẻ. Chắc các cụ ý fun.
Cháu hơi chột dạ: sao cái nick nói chuyện hiểu biết sâu rộng về nhiều vấn đề mà lại có những comment như ... trẩu ở đây vậy nhỉ.

hd-vt

Xe container
Do chi phí làm nền đường rất tốn, trong khi làm vỉa hè thì rẻ, giải phóng mặt bằng trước, sau là giải phóng vỉa hè làm đường, cũng là bài toán chắp vá, nhưng còn tốt hơn những con đường đắt nhất hành tinh.
Làm vỉa hè rồi thì không bị tái lấn chiếm đất nữa, nên sẽ không phải giải phóng mặt bằng khi mở rộng đường - thu hẹp vỉa hè, đỡ tốn công sức nhiều đó cụ.
Làm đường để lưu thông thì phải rộng tối đa. Làm bé không có ý nghĩa lắm, chỉ được cái nhìn đẹp.
Em dự là tốn kém chứ chẳng rẻ hơn như cụ nói hehe. Dù cụ có vẻ có nghề ạ.
À, một trong hai con đường em nói thì họ chỉ bóc mặt đường cũ lăn sơ rồi trải nhựa, đường còn lại nạo vét sâu 50cm, có vẻ đúng quy chuẩn hehe.

Chỉnh sửa cuối:

Gừng

Xe container
Làm đường để lưu thông thì phải rộng tối đa. Làm bé không có ý nghĩa lắm, chỉ được cái nhìn đẹp.
Em dự là tốn kém chứ chẳng rẻ hơn như cụ nói hehe. Dù cụ có vẻ có nghề ạ.
giải tỏa mới tốn tiền
chứ làm đường có hết bao nhiêu đâu

nickthu2

Xe tải
Ở tỉnh đường xá rộng rãi, chỗ đỗ thoải mái, oto để đi lại hàng ngày cho an toàn là hợp lý đâu nhất định là cứ phải đi xa, đi du lịch mới cần oto. Tai nạn giao thông chết người thường xảy ra nhiều trên đường quốc lộ, đường tỉnh chứ trong thành phố mấy khi có tai nạn chết người đâu. Chỉ chưa có điều kiện mua xe thì phải chịu thôi.
cụ có góc nhìn lạ quá. Người quê chỉ thích đất và xây nhà cụ ạ.
cháu thật chứ oto 400-500tr quê hầu hết là có dư đấy cụ ạ.
nhưng mấy ai mua xe? vì mua về đi đâu? quanh năm suốt tháng đi làm cách nhà 4-5km thì cần gì.
nhà thì trong làng, ngõ nhỏ. oto có khi còn chả vào được mà cụ bảo to. ngõ nào to thì có 1 ông đỗ xe ông còn lại chịu ko qua nổi.

chắc cụ quê ở phố chứ ko phải làng rồi.
đã gọi là quê mà nhu cầu đi lại bằng oto thì quá là phố luôn rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
giải tỏa mới tốn tiền
chứ làm đường có hết bao nhiêu đâu
Thế tại sao không làm đường rộng tối đa để lưu thông ?
Chỗ em vừa đập mấy cái vòng xoay toàn nhiều tỷ, vì thiết kế không tính lưu thông nên kẹt cứng, thắt cổ chai. Giỏi thía.

Gừng

Xe container
Thế tại sao không làm đường rộng tối đa để lưu thông ?
Chỗ em vừa đập mấy cái vòng xoay toàn nhiều tỷ, vì thiết kế không tính lưu thông nên kẹt cứng, thắt cổ chai. Giỏi thía.
e nghĩ là tắc ở chỗ 2 chỗ:
1 là dân ko chịu nhận đền bù, khiếu kiện kéo dài
2 là ko đủ kinh phí để thực hiện dự án