[Funland] Gần 90% dân VN ko có oto đi.

Batman

Xe điện
Người OF
Làm đường để lưu thông thì phải rộng tối đa. Làm bé không có ý nghĩa lắm, chỉ được cái nhìn đẹp.
Em dự là tốn kém chứ chẳng rẻ hơn như cụ nói hehe. Dù cụ có vẻ có nghề ạ.
À, một trong hai con đường em nói thì họ chỉ bóc mặt đường cũ lăn sơ rồi trải nhựa, đường còn lại nạo vét sâu 50cm, có vẻ đúng quy chuẩn hehe.
Nó tùy vào điều kiện nền đất mở đường. Nhiều đoạn móc sâu đến tận phần đất thịt, sau đó đổ đá, đất, nén lu đầm đến cả mét, nên phần đường xe chạy này thi công cũng rất tốn kinh phí. Chưa kể, nhiều đoạn nền đất yếu, phải dùng bấc thấm và vải địa để gia cố nền.
Cũng địa hình đó, làm vỉa hè thì không phải móc đất đổ đi rồi mang đất đá mới về.
Kinh phí của dự án đã chiếm phần lớn là để giải tỏa đường, còn làm đường thì chi phí không nhiều, tuy nhiên, thêm 1km đường rộng thêm 1m, thì cũng là một con số.

hd-vt

Xe container
e nghĩ là tắc ở chỗ 2 chỗ:
1 là dân ko chịu nhận đền bù, khiếu kiện kéo dài
2 là ko đủ kinh phí để thực hiện dự án
Đang nói đường bé, vỉa hè rộng mà cụ.

Đền bù giải tỏa đã xong. Còn "tiền làm đường đáng bao nhiêu" thì như cụ nói rồi.

hd-vt

Xe container
Nó tùy vào điều kiện nền đất mở đường. Nhiều đoạn móc sâu đến tận phần đất thịt, sau đó đổ đá, đất, nén lu đầm đến cả mét, nên phần đường xe chạy này thi công cũng rất tốn kinh phí.
Cũng địa hình đó, làm vỉa hè thì không phải móc đất đổ đi rồi mang đất đá mới về.
Kinh phí của dự án đã chiếm phần lớn là để giải tỏa đường, còn làm đường thì chi phí không nhiều, tuy nhiên, thêm 1km đường rộng thêm 1m, thì cũng là một con số.
Hai con đường cách nhau vài chục mét, tuyền cát, móc sâu nữa cũng chỉ cát. Y như nhau cụ ạ.

Batman

Xe điện
Người OF
Hai con đường cách nhau vài chục mét, tuyền cát, móc sâu nữa cũng chỉ cát. Y như nhau cụ ạ.
Thế cụ đã tìm hiểu được nguyên nhân chưa? Cái này thì phải xem dự án, ngân sách lấy từ đâu, và cho bao nhiêu cho cả tuyến đường. Như em nói rồi đó, mở rộng thêm 1 mét là tốn thêm, ai duyệt chi mới quan trọng và ngân sách có cho để làm không!
Có đoạn đường liên xã bị hỏng, xin làm đường cả chục năm không được vì dính dự án treo của ông đại dự án khác, cuối cùng huyện phải bỏ ngân sách trải thảm tạm thời để dân có đường đi, chứ chờ dự án nó làm đường thì mút mùa hự.

nhatthang

Xe tăng
Mợ giống mình, việc xuất 800 củ - 1 tỷ để mua đứt cái xe ô tô thì ngay ngày mai mình có thể xuất nhẹ nhàng.
Nhưng một năm về quê có 1 lần chứ ko nhiều (thuê taxi trọn gói 2 tr), nhu cầu đi lại trong thành phố thì cần gì gọi taxi, phí mất 101k mình toàn trả thành 110k gọi là bo thêm, nhẹ nhàng, rẻ, ngon, chứ để lái ô tô thì rất mệt và tốn nơ ron nên quả thực rất nản.
Cái văn này nghe quen nhỉ. Nghe hơi giống kiểu "nho còn xanh lắm" (aka bỏ ra 800tr- tỷ dễ dàng trong phút mốt nhưng ko có nhu cầu nên không mua).

QAZ

Xe container
cụ có góc nhìn lạ quá. Người quê chỉ thích đất và xây nhà cụ ạ.
cháu thật chứ oto 400-500tr quê hầu hết là có dư đấy cụ ạ.
nhưng mấy ai mua xe? vì mua về đi đâu? quanh năm suốt tháng đi làm cách nhà 4-5km thì cần gì.
nhà thì trong làng, ngõ nhỏ. oto có khi còn chả vào được mà cụ bảo to. ngõ nào to thì có 1 ông đỗ xe ông còn lại chịu ko qua nổi.

chắc cụ quê ở phố chứ ko phải làng rồi.
đã gọi là quê mà nhu cầu đi lại bằng oto thì quá là phố luôn rồi ạ.
Quan điểm "quê" của mỗi người là khác nhau. Như tôi ở HN thì trừ các tp lớn còn lại là "quê" hết.

Nhưng như tôi thấy, ở tầm các huyện bây giờ có mốt đua nhau sắm oto, đặc biệt quan chức huyện xã, gv ca bđ hơi có tí cức sắc là đều có oto hết lượt.

nickthu2

Xe tải
Quan điểm "quê" của mỗi người là khác nhau. Như tôi ở HN thì trừ các tp lớn còn lại là "quê" hết.

Nhưng như tôi thấy, ở tầm các huyện bây giờ có mốt đua nhau sắm oto, đặc biệt quan chức huyện xã, gv ca bđ hơi có tí cức sắc là đều có oto hết lượt.
Cụ nói ko sai một lượng quan chức và người dân kinh doanh hoặc văn phòng trong các kcn cũng có nhu cầu mua xe. Chính số đó góp vào 5% dân số kia.
Còn đại đa số dân quê làng xã thì xe hơi vẫn là ngoài nhu cầu cụ ạ.
Cụ ở thủ đô thì nghĩ vậy cũng ko lạ.

thanh040506

Xe trâu
Chỗ em vừa làm, đang làm 2 con đường. Đường 7m và 11m. Vỉa hè thì quá rộng tuyền 6 đến 8m.
Đường để lưu thông thì làm bé, vỉa hè thì quá rộng chỉ tổ để con dân lê la ngồi túm tụm ăn tục nói phét.
Em không hiểu cách làm đường rất tốn tiền, rất lãng phí không gian kiểu này.
Chỗ cụ ở chỗ nào ạ, có trong khu đô thị mới k ạ?
Trong khu đô thị mới, làm vỉa hè rộng, đường 7-11m là đủ để đi, hạn chế tốc độ bởi trong khu đô thị mà đường to thì xe phóng nhanh nguy hiểm lắm ạ.

hd-vt

Xe container
Chỗ cụ ở chỗ nào ạ, có trong khu đô thị mới k ạ?
Trong khu đô thị mới, làm vỉa hè rộng, đường 7-11m là đủ để đi, hạn chế tốc độ bởi trong khu đô thị mà đường to thì xe phóng nhanh nguy hiểm lắm ạ.
Cụ đúng chuẩn con cháu..."đường ta rộng thênh thang 8 thước". :P

Sợ đường to phóng nhanh ạ cụ. Vậy phải từ từ hỉ, dân gốc Hàng đây òi. :D

thanh040506

Xe trâu
Cụ đúng chuẩn con cháu..."đường ta rộng thênh thang 8 thước". :P

Sợ đường to phóng nhanh ạ cụ. Vậy phải từ từ hỉ, dân gốc Hàng đây òi. :D
Đường lưu thông chính thì mới cần to cụ ạ.
Đường trong khu đô thị nội bộ đi là chính thì chỉ cần đủ rộng để lưu thông ở tốc độ max 50-60km cụ ơi. Cụ cứ nhìn đường trong các khu Ecopark hay Vin thì sẽ thấy, cơ bản là đường 6-10m, đường 11m trở lên hầu như là đường đôi, trục chính cụ ạ.
Và trong khu đô thị, vỉa hè càng rộng thì càng đẹp và càng đắt cụ nhé.

thanh040506

Xe trâu
người nhà quê quanh năm nhu cầu đi đâu mà mua xe các cụ?
làm thì cách 4-5km quay lại.
du lịch 1 năm đi cùng công ty, họ hàng đc 1-2 lần là nhiều.
hoàn cảnh như vậy là đại đa số.
vậy thì ko mua xe hơi cũng dễ hiểu mà.
Thành phố, thị xã của tỉnh lẻ có tính là nhà quê k cụ ơi?

refund37

Xe hơi
Đúng vậyj, trước nhà e cũng tính thế nhưng sau vài lần cả nhà đi chơi về muộn hoặc trời mưa Tết gọi taxi ko được cái nào nên cay dá.i về làm luôn con 4b đi cho sướng, từ đó ko bao giờ hồi hân. Mấy người bạn e trước cũng toàn mở mồm ra là ko cần xe khi nào đi gọi taxi giwof cũng đều âm thầm mua 4b rồi, lý do cũng như e thôi, khi cần ko có ->cay-> mua.
Nhà cụ cũng giống nhà em, sau hôm mồng một tết cách đây 4 năm gọi taxi ko được, đành lên xe buýt thì xuống nhầm bến, bà cả cay mũi bắt mua xe, từ đó đến giờ ko thấy hối hận.

77665508

Xe điện
người nhà quê quanh năm nhu cầu đi đâu mà mua xe các cụ?
làm thì cách 4-5km quay lại.
du lịch 1 năm đi cùng công ty, họ hàng đc 1-2 lần là nhiều.
hoàn cảnh như vậy là đại đa số.
vậy thì ko mua xe hơi cũng dễ hiểu mà.
Cụ lại nhầm

Ruouvangcp

Xe tải
Những tính toán thay vì mua xe đi taxi chưa thoát khỏi vòng an toàn, mua xong thoát ra rồi lại giá mà.. mua sớm hơn. Nhưng đến lúc đó 70,80 tuổi rồi có tiền ko được hưởng thụ nữa, có sức khoẻ đâu mà lái xe đi ăn đi chơi khắp tổ quốc vn này
E có và chị lúc chồng đi mua xe thì k muốn cho mua, lúc mua dc thời gian thì bảo “ biết thế mua sớm hơn”. Nhà bà ý tháng đi lấy hàng thuê xe cũng mất 5-6 củ, hơn nữa lúc người ta gọi lấy k có xe lại để gộp lại thuê đi 1 thể, nhưng có khi đến muộn họ lại bán mất. Tóm lại k có tiền hoặc k dư giả thì đành chịu, chứ chẳng gì bằng của mình. Cái xe nó bảo vệ gia đình khi tham gia giao thông, cái ý k thể tính bằng tiền dc.

wildness

Xe điện
Thì 1000 dân cũng trừ đi số lượng người già trên 70 tuổi và trừ đi số lượng trẻ em và tuổi teen dưới 18 tuổi, cũng khá nhiều. Những đối tượng này thì không có nhu cầu hoặc không thể sở hữu xe ô tô cá nhân.
Nếu vậy thì ghi rõ là tuổi từ bao nhiêu tới bao nhiêu.
chứ thống kê trên 1000 dân lại trừ đi người già và trẻ nhỏ, vậy người già và trẻ nhỏ có phải là dân ko vậy?

richter

Xe buýt
Mình thấy dĩ nhiên ô tô có nhiều cái lợi, nhưng cũng có nhiều cái gây phiền não nếu sinh hoạt trong thành phố chật hẹp:
- Mình ngồi với các bạn bè, đồng nghiệp uống cafe nhiều tình huống họ cứ nhớn nhác, dáo dác trông chừng cái ô tô, vì đỗ "trộm" nên sợ CSGT phạt, quán cafe thì không có chỗ đỗ, chứ đi xe máy thì khỏe re, đỡ bị lo lắng nhớn nhác.
- Gia tăng tuần suất tình huống cãi chửi nhau, vì tranh cãi đỗ chỗ này chỗ kia gây ách tắc, sổ đỏ nhà mày có ra tận đường không,.v.v..rất mệt mỏi. Có khi lao vào choảng nhau rồi ảnh hưởng tâm thần, thể xác.
- Tốn nhiều thời gian di chuyển trên đường tắc hơn là xe máy.
- Phiền não về việc bị mượn xe, cho mượn thì lo mà không cho mượn thì ngại mất tình cảm.
- Nhìn chung đường ở các thành phố phù hợp xe máy hơn, còn ô tô tham gia giao thông sẽ chịu nhiều thiệt thòi, diện tích không có chỗ đỗ hoặc nhiều khi lao vào ngõ gây ùn tắc bị hàng chục ánh mắt hình viên đạn tổng xỉ vả....

Ô tô cũng có lợi ích: chống mưa nắng, an toàn cho cơ thể người ngồi trong hơn (nhưng nếu không cẩn thận lại dễ gây tổn hại tai nạn cho người khác như các vụ xe điên thì bán nhà đền sạt nghiệp).

Nói chung, cân đối giữa được, mất thì ô tô trong thành phố gây nhiều phiền não cbo chủ xe hơn là lợi ích... Nên rước 1 cái ô tô mình thấy phiền hơn là tiện.
Nói chung nếu đã suy nghĩ như bác thì không nên (chưa nên) mua xe, đấy là lời khuyên của tôi dành cho rất nhiều đứa em, đứa nhân viên đồng nghiệp. Có đứa nghe, có đứa không nghe, mua xe và thấy như cực hình nên phải bán và chấp nhận lỗ. Đó là sự thực không thể chối bỏ khi có 4B.

Tôi mua chiếc xe riêng đầu tiên năm 2006-2007 gì đó, con Getz số sàn, trước đó là mua chung với ông anh vợ, có cũng như không. Nên khi mua con Getz này Gấu gàn đủ kiểu, cũng như bác, bảo số tiền đó đầu tư mảnh đất sinh lời, chứ xe là tiêu sản, trong khi hồi đó tôi đã có 2 nhà ở HN, 1 cho thuê, 1 ở và 1 mảnh đất tỉnh khác. Số tiền trong ngân hàng đủ lớn để mua vài con Getz mà còn bị gàn và sợ phiền nhiễu như bác.

Tầm 1 năm đầu thì đúng như bác, phiền nhiều, lo trả phí 2 đầu, đi ăn uống, cafe... luôn hỏi câu với bọn rủ cafe, ăn uống (hồi đó còn chưa bị vụ thổi cồn :D) là có chỗ đỗ 4B hay không vân vân và mây mây. Toàn dể xe ở bãi và cuối tuần đi, đi làm hàng ngày hầu hết là 2B... thế nó mới khổ :D :P

Từ năm thứ 2 trở đi tôi tìm cách để cái xe nó phục vụ mình chứ không phải gây phiền nhiễu cho mình bằng nhiều phương án, ví dụ có đi cafe, ăn uống thì tôi sẽ chọn hoặc điều đối tác đến chỗ có chỗ đỗ. Ví dụ cafe trên phố tôi hay vào Highland Nhà Hát lớn, Highland Cột Cờ, hoặc vào cafe chỗ Cung văn hóa Việt Xô. Hoặc tìm chỗ đỗ gần đó mà mất 30k cho block 2h. Đi mua sắm thì đi siêu thị, nếu phải đi chợ thì chọn chợ kiểu mình ngồi trên xe mà đợi Gấu/trưởng nữ xuống xe đi bộ mua sắm thoải mái và mình không lo bị Công An hỏi thăm... Với chỗ để xe 2 đầu mất phí thì tôi thay đổi địa điểm thuê văn phòng bằng 1 nhà liền kề ở khu đô thị mới để có thể để xe thoải mái cho mình, nhân viên mà không sợ Công An phường hỏi thăm cũng như mất phí hàng ngày... Đổi nhà trong ngõ bằng cách mua chung cư (nhà trong ngõ giá trị còn cao hơn 1 chung cư tầm trung ở Hà Nội, kể cả chung cư của anh Vova, nghịch lý vãi :D) hoặc nhà ở khu đô thị mới có thể để xe thoải mái mà không lo lắng điều gì cả....

Và từ khi đó cái xe trở thành 1 vật dụng cần thiết phục vụ mình như cái TV, tủ lạnh, máy giặt trong nhà....Đến nỗi khi tôi bán con Getz để đổi con khác gầm cao, to hơn khỏe hơn trong thời kỳ chuyển giao đợi xe mới mất 1 tháng Gấu còn cằn nhằn sao anh không đợi có xe mới hẵng bán để phải đi 2B hoặc taxi khổ thể này :D :P

Nói chung đây là bài toán không phải chung nghiệm cho tất cả các gia đình, tùy từng hoàn cảnh mà ta nên có cách giải hợp lý nhất.

kenzzz

Xe buýt
Nhiều cụ cứ thôi cố cái nhà rồi mua xe , xong thôi cố lấy vợ rồi mua xe , xong thôi cố cho con ăn học cho nó đàng hoàng xong mua , xong con nó lớn mình già mất rồi , nhu cầu đi đâu nữa đâu mà mua

hd-vt

Xe container
Đường lưu thông chính thì mới cần to cụ ạ.
Đường trong khu đô thị nội bộ đi là chính thì chỉ cần đủ rộng để lưu thông ở tốc độ max 50-60km cụ ơi. Cụ cứ nhìn đường trong các khu Ecopark hay Vin thì sẽ thấy, cơ bản là đường 6-10m, đường 11m trở lên hầu như là đường đôi, trục chính cụ ạ.
Và trong khu đô thị, vỉa hè càng rộng thì càng đẹp và càng đắt cụ nhé.
Em nói đường lưu thông chính đấy, chứ có nói đường đi nội bộ giảm béo đâu.
Mà đường đô thị như HN không cần to à cụ, theo em đường HN phải to gấp vài lần.
Vỉa hè khu phố đi bộ, quảng trường mới cần to. Phố ở, to chỉ tổ bị chiếm dụng, cũng nên bỏ bớt thói quen lấy nhà ở làm nơi sx, buôn bán, lộn xộn, lắt nhắt.

Hanoithu

Xe tải
E có và chị lúc chồng đi mua xe thì k muốn cho mua, lúc mua dc thời gian thì bảo “ biết thế mua sớm hơn”. Nhà bà ý tháng đi lấy hàng thuê xe cũng mất 5-6 củ, hơn nữa lúc người ta gọi lấy k có xe lại để gộp lại thuê đi 1 thể, nhưng có khi đến muộn họ lại bán mất. Tóm lại k có tiền hoặc k dư giả thì đành chịu, chứ chẳng gì bằng của mình. Cái xe nó bảo vệ gia đình khi tham gia giao thông, cái ý k thể tính bằng tiền dc.
Cụ nói câu này quá chuẩn: "Cái xe nó BẢO VỆ gia đình khi tham gia giao thông, cái ý K THỂ TÍNH BẰNG TIỀN ĐƯỢC"