[Funland] Giá phòng trọ Hà Nội tăng kinh quá nhỉ

Khờ .

Xe tải
Vâng, cảm ơn lời khuyên của cụ.
Hôm qua em mới thẽ thọt thả vài câu với em môi giới, rằng có khi chị cho thuê nhà, tìm khách cho chị. Thế mà ngay tối qua, nó hẹn với 3 nhóm khách, gần chục người, lúc em đi làm về, ào vào nhà, săm soi từng ngóc ngách, làm em hơi hoảng. Chia ra có 2 team là nhóm những người độc thân ở chung và 1 team chưa là vợ chồng nhưng chung sống,
Vì còn đang lưỡng lự nên em chưa mặn mà với team nào cả
Theo em hiểu người "có trách nhiệm" phụ thuộc vào 03 tiêu chí theo thứ tự ưu tiên:

01. Họ - người thuê không có nhiều cơ hội để thực hiện hành vi "thiếu trách nhiệm". Những điều kiện ràng buộc trong thỏa thuận cần phải hướng họ đến hành vi "có trách nhiệm" nhiều hơn.

02. Người thuê có "thói quen" sống có trách nhiệm - thông qua những gợi ý của bác Pháo.

03. Điều kiện hoàn cảnh sống của người thuê dễ hướng họ sống "có trách nhiệm" hơn. Ví dụ như đã lập gia đình, có địa vị hay công việc tương đối...

Vâng, cảm ơn lời khuyên của cụ.
Hôm qua em mới thẽ thọt thả vài câu với em môi giới, rằng có khi chị cho thuê nhà, tìm khách cho chị. Thế mà ngay tối qua, nó hẹn với 3 nhóm khách, gần chục người, lúc em đi làm về, ào vào nhà, săm soi từng ngóc ngách, làm em hơi hoảng. Chia ra có 2 team là nhóm những người độc thân ở chung và 1 team chưa là vợ chồng nhưng chung sống,
Vì còn đang lưỡng lự nên em chưa mặn mà với team nào cả
Lựa một gia đình có con cái bác ạ, Kiểu khách này suy nghĩ trưởng thành hơn nhóm trẻ, tính ổn định cao hơn, ít đàn đúm. Đen lắm gặp vào gđ luộm thuộm thì cũng hơi khó chịu tí nhưng còn hơn cho đội trẻ thuê.
Đội trẻ thuê cả căn rồi xé nhỏ ra cho thuê lại, đông người ở thì ko ổn.
Bác vào hội nhóm fb cho thuê nhà khu vực đó, đăng bài nói rõ đối tượng là gđ. Họ đến xem nhà mình quan sát rồi quyết định cho ai thuê.

hungtom11

Xe tải
Hồi mới lên hn học bọn em cũng vất lắm mới tìm dc phòng. Sau đi xe bus nhiều nên về hẳn khu vực cuối bến thuê phòng, vừa rẻ vừa thoáng, lên xe đầu tiên nên ngủ tí là đến trường.

Đại Ba

Xe điện
Em hỏi nhở các cụ với ạ. Trong vài 3 năm tới, do đk công việc nên em có thể phải xa nhà. Vậy nên em băn khoăn nên cho thuê nhà hay khoá cửa để đấy (thi thoảng nhờ đứa cháu đến quét dọn). Thu nhập từ tiền thuê nhà tầm 100tr/ năm trong đó đổ nội thất tính nhanh tầm 100tr. Giả sử 3 năm sau em nhận lại thì phải sắm mới chưa kể sàn gỗ tủ bếp có khi cũng phải thay. Vậy nên em băn khoăn quá. Theo các cụ em có nên cho thuê ko,
Mợ ko nên cho thuê. Phân tích tại sao ko nên cho thuê thì hơi dài dòng...

one

Xe điện
Em hỏi nhở các cụ với ạ. Trong vài 3 năm tới, do đk công việc nên em có thể phải xa nhà. Vậy nên em băn khoăn nên cho thuê nhà hay khoá cửa để đấy (thi thoảng nhờ đứa cháu đến quét dọn). Thu nhập từ tiền thuê nhà tầm 100tr/ năm trong đó đổ nội thất tính nhanh tầm 100tr. Giả sử 3 năm sau em nhận lại thì phải sắm mới chưa kể sàn gỗ tủ bếp có khi cũng phải thay. Vậy nên em băn khoăn quá. Theo các cụ em có nên cho thuê ko,
Nếu nhà mợ ở vị trí tốt (VD: gần ga, bến xe, bệnh viện hay trung tâm hội nghị…), cháu mợ tháo vát, công việc ở xa của mợ không đến mức quá bận rộn thì mợ có thể nghiên cứu cho thuê kiểu AirBnB. App đó có chức năng bắt buộc gửi yêu cầu đặt phòng, khách muốn thuê nhà thì gửi yêu cầu cho chủ nhà, chủ nhà xem xét qua về “ứng viên” rồi mới quyết định cho họ đặt hay không. Mợ có thể nhắm đến đối tượng khách chọn lọc cứng tuổi đứng đắn thuê ngắn - trung hạn (VD: khách đi công tác, tập huấn, chữa bệnh…) để vừa có thu nhập vừa có hơi người trong nhà mà lại dễ giữ gìn nhà cửa và quản lý rủi ro. Cho thuê ngắt quãng như vậy, mợ có thể ngừng nhận khách để phục hồi trật tự bất cứ lúc nào chứ không đến mức bị hợp đồng ràng buộc chặt khó cựa quậy như cho thuê dài hạn. Tất nhiên là việc quản lý trực tiếp sẽ phụ thuộc vào cháu mợ hoặc ai đó tin cậy và mợ sẽ phải chia sẻ thu nhập với người ta.

Nói một hồi, tự dưng em lại thấy cụ gì ở trên khuyên không cho thuê có lý.😂

TorienT

Xe container
Nên cân nhắc kỹ khi cho thuê trong hoàn cảnh thế này mợ trừ khi đó là khoản thu nhập bắt buộc. Cho thuê nhà không đơn giản đâu.

my.eb

Xe điện
Nên cân nhắc kỹ khi cho thuê trong hoàn cảnh thế này mợ trừ khi đó là khoản thu nhập bắt buộc. Cho thuê nhà không đơn giản đâu.
Em cảm ơn các cụ mợ đã góp ý cho em. Đúng là mấy nay em suy nghĩ đau cả đầu, thực sự em hơi nghiêng về p án giống cụ Đại Ba và cụ TorienT là ko muốn cho thuê. Tính nhanh về tiền, thu về sau 3 năm được khoảng 300tr nhưng số tiền mua sắm mới mất 100 rồi chưa kể các hạng mục khác xuống cấp như sàn gỗ, WC mà làm lại thêm một mớ nữa. Nên suy cho cùng cũng chẳng được bao nhiêu. Chưa kể cái nhà là nơi em ở, em chăm chút các thứ sau nhận lại, haiz, trước chị em cũng cho thuê 1 căn tương tự khi nhận lại, sàn gỗ họ đổ nước ra ngấm xuống phồng rộp, cong vênh, cái tủ bếp ko hiểu họ có đánh đu lên hay ko mà võng cả xuống, ăn ở bẩn thỉu luộm thuộm. Lúc nhận nhà 2 bên cũng tranh luận chay một hồi rồi xong xuôi tất cả lại về. Có chục tr tiền cọc của người ta mình nuốt cũng nghẹn lắm dù họ gây ra những lỗi như trên em kể. Nên là tiền thuốc chẳng bõ tiền thang, sau đấy chị em sút luôn. Em cũng có bạn bè có cái CC thứ 2, thứ 3... đầu tiên cũng tính mua cho thuê nhưng sau đều nói ko ăn thua nên cuối cùng ko ở cũng bán,
Nói dài dòng thế nhưng xã hội muôn màu, người đi thuê nhà và người cho thuê nhà vẫn gặp nhau phối hợp ăn ý tạo nên một thị trường sôi động, chỉ là phù hợp với toan tính của từng gia đinh, từng cá nhân hay ko thôi.
Em môi giới vừa hẹn trưa nay có khách gia đình 2vc 2 con nhỏ xem, em sẽ cố gắng quan sát họ như lời cụ Người buôn pháo với cụ Khờ . dạy :D, nếu ko khớp lệnh nữa là em đóng cửa giao dịch, chuẩn bị cái khoá vừa to vừa chắc

my.eb

Xe điện
Nếu nhà mợ ở vị trí tốt (VD: gần ga, bến xe, bệnh viện hay trung tâm hội nghị…), cháu mợ tháo vát, công việc ở xa của mợ không đến mức quá bận rộn thì mợ có thể nghiên cứu cho thuê kiểu AirBnB. App đó có chức năng bắt buộc gửi yêu cầu đặt phòng, khách muốn thuê nhà thì gửi yêu cầu cho chủ nhà, chủ nhà xem xét qua về “ứng viên” rồi mới quyết định cho họ đặt hay không. Mợ có thể nhắm đến đối tượng khách chọn lọc cứng tuổi đứng đắn thuê ngắn - trung hạn (VD: khách đi công tác, tập huấn, chữa bệnh…) để vừa có thu nhập vừa có hơi người trong nhà mà lại dễ giữ gìn nhà cửa và quản lý rủi ro. Cho thuê ngắt quãng như vậy, mợ có thể ngừng nhận khách để phục hồi trật tự bất cứ lúc nào chứ không đến mức bị hợp đồng ràng buộc chặt khó cựa quậy như cho thuê dài hạn. Tất nhiên là việc quản lý trực tiếp sẽ phụ thuộc vào cháu mợ hoặc ai đó tin cậy và mợ sẽ phải chia sẻ thu nhập với người ta.

Nói một hồi, tự dưng em lại thấy cụ gì ở trên khuyên không cho thuê có lý.😂
Chảu em nó vẫn đang đi học mợ ah, với cả nó cũng ko tháo vát để quản lý được. Khu nhà em cũng ko dễ cho thuê dạng đó,
Cảm ơn mợ đã phân tích rất cụ thể :)

TorienT

Xe container
Em cảm ơn các cụ mợ đã góp ý cho em. Đúng là mấy nay em suy nghĩ đau cả đầu, thực sự em hơi nghiêng về p án giống cụ Đại Ba và cụ TorienT là ko muốn cho thuê. Tính nhanh về tiền, thu về sau 3 năm được khoảng 300tr nhưng số tiền mua sắm mới mất 100 rồi chưa kể các hạng mục khác xuống cấp như sàn gỗ, WC mà làm lại thêm một mớ nữa. Nên suy cho cùng cũng chẳng được bao nhiêu. Chưa kể cái nhà là nơi em ở, em chăm chút các thứ sau nhận lại, haiz, trước chị em cũng cho thuê 1 căn tương tự khi nhận lại, sàn gỗ họ đổ nước ra ngấm xuống phồng rộp, cong vênh, cái tủ bếp ko hiểu họ có đánh đu lên hay ko mà võng cả xuống, ăn ở bẩn thỉu luộm thuộm. Lúc nhận nhà 2 bên cũng tranh luận chay một hồi rồi xong xuôi tất cả lại về. Có chục tr tiền cọc của người ta mình nuốt cũng nghẹn lắm dù họ gây ra những lỗi như trên em kể. Nên là tiền thuốc chẳng bõ tiền thang, sau đấy chị em sút luôn. Em cũng có bạn bè có cái CC thứ 2, thứ 3... đầu tiên cũng tính mua cho thuê nhưng sau đều nói ko ăn thua nên cuối cùng ko ở cũng bán,
Nói dài dòng thế nhưng xã hội muôn màu, người đi thuê nhà và người cho thuê nhà vẫn gặp nhau phối hợp ăn ý tạo nên một thị trường sôi động, chỉ là phù hợp với toan tính của từng gia đinh, từng cá nhân hay ko thôi.
Em môi giới vừa hẹn trưa nay có khách gia đình 2vc 2 con nhỏ xem, em sẽ cố gắng quan sát họ như lời cụ Người buôn pháo với cụ Khờ . dạy :D, nếu ko khớp lệnh nữa là em đóng cửa giao dịch, chuẩn bị cái khoá vừa to vừa chắc
Em rảnh gõ dài chút.
1. Cho thuê mợ xác định sau 3 năm làm lại toàn bộ nội thất, điện nước nếu quay về ở. Nếu mợ cho thuê tiếp thì không cần.
2. Người thuê cơ bản không có trách nhiệm (hãy tính phương án xấu nhất phỏng ạ) nên các rắc rối sẽ khá nhiều từ giấy tờ pháp lí, quan hệ hàng xóm, hỏng hóc trong nhà mợ đều sẽ phải giải quyết.
3. Việc thanh toán tiền nhà đều hàng tháng cũng cần cân nhắc.
4. Các vấn đề pháp lí như tạm trú, tạm vắng, bay lắc, gái gú (mợ không thích) cũng cần được tính trong rủi ro.
....
Cá nhân e giữ quan điểm không cho thuê cái nhà mình sẽ ở trong tương lai.

Saas Fee

Xe hơi
Kinh nghiệm em có nhà cho thuê đã nhiều năm thì mình cung cấp vị trí, ảnh, ra điều kiện rõ ràng với trung gian: cho người như thế nào thuê, tiền nhà, tiền cọc, hình thức đóng, thời hạn đóng,... Trung gian tìm được đúng tiêu chí đó, ưng vị trí và ảnh rồi thì mới đến xem nhà, bước này thực ra gọi là bước chốt giá và đặt cọc thì đúng hơn, thì tùy thương lượng 2 bên.
Nên em cho thuê thường chỉ tiếp xem nhà 1,2 lần là xong.

my.eb

Xe điện
Em rảnh gõ dài chút.
1. Cho thuê mợ xác định sau 3 năm làm lại toàn bộ nội thất, điện nước nếu quay về ở. Nếu mợ cho thuê tiếp thì không cần.
2. Người thuê cơ bản không có trách nhiệm (hãy tính phương án xấu nhất phỏng ạ) nên các rắc rối sẽ khá nhiều từ giấy tờ pháp lí, quan hệ hàng xóm, hỏng hóc trong nhà mợ đều sẽ phải giải quyết.
3. Việc thanh toán tiền nhà đều hàng tháng cũng cần cân nhắc.
4. Các vấn đề pháp lí như tạm trú, tạm vắng, bay lắc, gái gú (mợ không thích) cũng cần được tính trong rủi ro.
....
Cá nhân e giữ quan điểm không cho thuê cái nhà mình sẽ ở trong tương lai.
Em hiểu và hoàn toàn nhất trí ( cũng như cũng lường trước được các vấn đề cụ nói ạ). Cảm ơn cụ,
Kinh nghiệm em có nhà cho thuê đã nhiều năm thì mình cung cấp vị trí, ảnh, ra điều kiện rõ ràng với trung gian: cho người như thế nào thuê, tiền nhà, tiền cọc, hình thức đóng, thời hạn đóng,... Trung gian tìm được đúng tiêu chí đó, ưng vị trí và ảnh rồi thì mới đến xem nhà, bước này thực ra gọi là bước chốt giá và đặt cọc thì đúng hơn, thì tùy thương lượng 2 bên.
Nên em cho thuê thường chỉ tiếp xem nhà 1,2 lần là xong.
Vâng cụ. Các bước như cụ dạy em đã hoàn thành đầy đủ với em MG, nhà em khi gửi ảnh và giá tiền thì chưa thấy ai mặc cả câu nào, chỉ băn khoăn mỗi chị chủ nhà vì chị ấy già và khó tính (theo lời em MG :D)

Nắng nhạt

Xe điện
Em hiểu và hoàn toàn nhất trí ( cũng như cũng lường trước được các vấn đề cụ nói ạ). Cảm ơn cụ,

Vâng cụ. Các bước như cụ dạy em đã hoàn thành đầy đủ với em MG, nhà em khi gửi ảnh và giá tiền thì chưa thấy ai mặc cả câu nào, chỉ băn khoăn mỗi chị chủ nhà vì chị ấy già và khó tính (theo lời em MG :D)
Úi em cứ tưởng nhà mợ là chung cư thì em mới xui cho thuê. Nhà riêng mà cho thuê được 10tr 1 tháng thì nhà cũng to to đấy theo em không nên cho thuê, vì nếu không có gia đình thuê phải chia phòng cho 2,3 người thuê chung phức tạp. Nhà em cũng để trống gần 10 năm rồi không cho thuê mợ ạ

steelwarrior

Xe buýt
Do các cháu lười thôi! Xuống khu ký túc xá Pháp Vân phòng còn đầy! Giá lại mềm nhưng các cháu ở trong đó không được tự do như ở ngoài do đó ít vào!
Ngày xưa đứa em em ở đấy được 1 kì bảo nước bẩn lắm,không phải tự nhiên nó trống nhiều đâu

starsn

Xe điện
Em thấy nhà để không cũng giống như thức ăn bỏ đi ấy mợ, phí của. Mà để 3 năm không hơi người, quần áo thì chắc chắn hỏng hết, đồ đạc điện tử chắc cũng hỏng.

Mợ thử cân nhắc giá rẻ đi tí tẹo (bt 8tr mình cho thuê 7tr), nhà mình ở đẹp hơn bt cũng là điểm cộng rồi, ngoài ra lắp thêm camera ở phòng khách & phòng bếp, đặt thêm vài nội quy (ví dụ không ồn ào sau 10h tối, có bạn đến ngủ qua đêm phải báo trước/ xin phép, v.v.). Vi phạm nội quy là cắt hợp đồng. Mợ chọn mấy em gái ở với nhau ấy, không chọn con trai.

Kiểu camera, nội quy.. airbnb người ta vẫn làm đấy, thuê hẳn thì văn hóa VN có thể không quen, mình lựa lựa xem bóp nặn được đến đâu :)) Nếu không được thì thôi khóa cửa. Mà mợ cứ giảm giá xuống 5tr biết đâu quy định dọn bếp hàng ngày được :))

KeoDay

Xe đạp
Các cụ ơi, em có cái nhà 2,5 tầng ở ngõ Tân Lạc, phố Đại La diện tích sử dụng khoảng 100m2, đầy đủ nội thất, nhà sạch, đẹp. Em muốn tìm khách thuê là vợ chồng trẻ, có trí thức, giá là 7tr/tháng các cụ biết ai có nhu cầu giới thiệu em nhé, đt e 0975833366

starsn

Xe điện
Nhân tiện, nếu không cho thuê mợ lắp khoá điện tử với camera lâu lâu thuê người đến dọn cũng tiện. Em ít khi nhờ ai cái gì vì sợ phiền nên hay nghĩ chuyện thuê.

hoangduc.sbr

Xe container
Nhà mà ko có người ở nó cũng lạnh lẽo, đường ống nước với các đồ kim loại hư còn nhanh hơn cụ ah. Rao giá thuê rẻ chút rồi cố gắng chọn lọc người thuê, làm h.đồng chặt chẽ thôi cụ.

mazda3_pro

Xe lăn
Tầm năm 2015-2017 phòng ở được giá đã 2tr rồi, nên giờ 3tr cũng là bình thường thôi cụ :D giá đất đắt thì giá phòng cho thuê cũng phải đắt theo thôi chứ sao giờ.