Giầy da (formal shoes) các cụ hay mua ở đâu?

StepUp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ cho review về dáng suit, cách dựng, cách cắt cụ nhé. Cho em xin số điện thoại và địa chỉ để có dịp qua hỏi thử nhé. Thanks cụ.
Em sẽ pm cụ. Trước tiên em nói về thái độ và việc giao tiếp với thợ:

Các kiến thức sâu sâu 1 tí từ online mà em cũng như các cụ biết thì thợ không biết (về cách dựng canvas/fused, button...) do không có nhiều thời gian và k chịu khó tìm hiểu, trình độ tiếng anh bất cập. Em cho xem video thì gạt đi. Do đó may theo những gì thợ được học. Phần em, do em làm việc với tư cách để em triển khai vụ may cho khách như em đã nói nên có thể ưu tiên và em nói chuyện thoải mái hơn, tuy nhiên vẫn bảo thủ. Hơn nữa, công may khá rẻ nên thợ cũng nói khó mà yêu cầu cao. Tuy nhiên, bộ tiếp theo em sẽ yêu cầu gắt hơn và sẵn sàng trả công cao hơn để thợ may kĩ hơn.

Cụ xem chút ảnh nhé. Về lớp bên trong, thợ dùng 1 loại vải canvas (chắc là lởm thôi, và 1 lớp vải j đó nữa). Nếu không đánh giá về các chất liệu này, thì theo em hiểu đây là cách dựng half-canvas. Em có nói sao không để lớp bên trong rộng và nhiều hơn đến hết phần thân trước của áo, thì thợ nói chưa làm kiểu này bao giờ và sợ áo nó cứng. nặng. Cũng có thể, do chất liệu kém, không chuẩn nên sẽ như vậy.

Về đo đạc, em yêu cầu khi dựng xong thân áo, em sẽ đến fitting. Thợ ok. Khi em fitting thì có yêu cầu sửa cầu vai, và thân fit hơn. Thợ sửa lại và hoàn thiện.

Em có yêu cầu customize 1 số thứ: Vent áo (2 vent), jacket 1 button, tay áo là kissing stacked button, và em có nhắc là em có thể mặc với áo sơ mi french cuff nên cổ tay áo sẽ có thể mở rộng hơn bình thường một chút (đây là ý kiến chủ quan của em vì cái blazer em mặc với sơ mi french cuff khi cài cufflink thì tay áo sơ mi bị dúm lại rất xấu).

Kết quả:

Sau khi đã fitting, em đến nhận hàng thì cơ bản đáp ứng được các tiêu chí về vừa vặn (cầu vai, tay áo, cổ áo, dài thân). Tuy nhiên, riêng về tay áo, có lẽ do em nói về việc sử dụng sơ mi frenchcuff nên thợ lại nới rộng toàn bộ cả khung cánh tay nên có vẻ tay hơi rộng hơn so với người em nhưng không đến nỗi quá đáng, hơi hơi thôi. Phần này em nghĩ chỉ cần phần cổ tay may khéo 1 chút là ok chứ không cần cả cánh tay.

Ngoài ra, khi em hỏi thợ có may được tay áo với Functional Button Holes không thì thợ bảo chưa thấy bao giờ, và nghĩ là may được (???!!!). Thêm nữa, chất liệu cúc áo khá lởm. Hỏi thợ có loại cúc áo ổn hơn không thì không có, chắc lần sau em sẽ tự mua mang đến vậy.

Sau vụ này, em thấy nếu muốn may một bộ suit ngon, các cụ nên chuẩn bị hết tất cả các kiến thức về suit và tìm 1 thợ may mà mình có thể nói chuyện được đồng thời là thợ của các cửa hàng nhỏ, họ có thời gian và chiều khách hơn các cửa hiệu lớn. Có thể trả thêm tiền cho họ để họ may và sửa trong quá trình hoàn thiện theo ý mình, cho mình fitting nhiều lần. Điều này cực kỳ quan trọng.

Ở các hiệu lớn, chắc không yêu cầu được cái đó. Cái hơn là mình được nói chuyện với thợ trực tiếp. Chứ như hôm em may sơ mi ở Chương, gặp 1 bác đến may, nhân viên ra đo rồi hỏi han một lúc và hẹn ngày trả áo là hết mà giá may cũng đắt. Nếu họ chấp nhận fitting nhiều lần thì còn đắt nữa.

Bộ tới em tính sẽ đầu tư khoảng 3-4tr tiền vải và có thể cả vải canvas, cùng công may khoảng 2tr nữa thì em nghĩ là khá perfect. Bộ này em may chơi để check thợ nên chọn vải siêu lởm, tuy nhiên cá nhân em thấy nếu so sánh với lũ bạn bè chúng nó may + mua thì ngon lành hơn nhiều :))

Mấy hôm nữa em có cái event phải mặc suit nên sẽ chụp ảnh rõ hơn đồng thời lấy ý kiến bạn bè xem sao :)

Chỉnh sửa cuối:

doomsday

Xe tải
Rất tốt, cám ơn cụ đã bỏ công review.
Các chi tiết như vậy sẽ phải sửa dần, riêng về dáng áo cũng như là vai áo (thứ quan trọng nhất) thì hôm nay cụ nhờ người chụp và đưa lên đây nhé.

longnhi81

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi
http://taylorstitch.com/collections/mens-casual-shirts/products/indigo-oxford-jack
Em tính mua một chiếc shirt của hãng này, em thì mặc size 36 của Viettien, vậy cho em hỏi là size 36XS của Việt TIến là theo chuẩn số đo của thế giới hay của dân việt nam, vậy ở link trên thì e mặc size vừa là 36 hay 38, các cụ giúp em vì em không rành trong việc so sánh size :)

doomsday

Xe tải
Các cụ cho em hỏi
http://taylorstitch.com/collections/mens-casual-shirts/products/indigo-oxford-jack
Em tính mua một chiếc shirt của hãng này, em thì mặc size 36 của Viettien, vậy cho em hỏi là size 36XS của Việt TIến là theo chuẩn số đo của thế giới hay của dân việt nam, vậy ở link trên thì e mặc size vừa là 36 hay 38, các cụ giúp em vì em không rành trong việc so sánh size :)
Em không rõ size hãng này như nào chứ nếu căn cứ size châu Âu thì áo này quá bé. Thông thường size 38 châu Âu =39 của Việt Tiến cụ ạ, size 38 Mỹ = 39 châu Âu do form của Mỹ rất to. Tuy nhiên thì bây giờ muốn chính xác cụ phải xem thông số của áo và chiều cao cân nặng của cụ thôi.

longnhi81

Xe hơi
Em không rõ size hãng này như nào chứ nếu căn cứ size châu Âu thì áo này quá bé. Thông thường size 38 châu Âu =39 của Việt Tiến cụ ạ, size 38 Mỹ = 39 châu Âu do form của Mỹ rất to. Tuy nhiên thì bây giờ muốn chính xác cụ phải xem thông số của áo và chiều cao cân nặng của cụ thôi.
E vừa kiểm tra phần "Fit Guide" của hãng, thì e hợp với size 36XS, e đo theo thông số hãng cho :) em cảm ơn cụ!

hoxuantu

Xe buýt
ah sẵn cho cháu hỏi thì các cu trong OF có dùng ví của thằng Bellroy http://bellroy.com/wallets/note-sleeve-wallet này k ạ? và cho cháu xin chút review về nó
Em vừa rồi muốn mua cái passport wallet nên cũng có tìm hiểu qua các hãng SX ví da, thấy thằng Bellroy này rất ổn, nhược điểm duy nhất là giá khá chát, hầu như ko bao giờ sale. Sau khi tìm hiểu và so sánh giá thì em đã múc con ví của Trafalga đang sale từ $85 xuống $37, khá là thơm.

longnhi81

Xe hơi
Em vừa rồi muốn mua cái passport wallet nên cũng có tìm hiểu qua các hãng SX ví da, thấy thằng Bellroy này rất ổn, nhược điểm duy nhất là giá khá chát, hầu như ko bao giờ sale. Sau khi tìm hiểu và so sánh giá thì em đã múc con ví của Trafalga đang sale từ $85 xuống $37, khá là thơm.
Nhà cháu cũng kết http://www.allenedmonds.com/aeonline/producti_SFWLMBRN_1_40000000001_-1_ con này của AE, hôm nọ sale off còn $88 mà hụt tay cụ ạ, cháu giờ vẫn tiếc hùi hùi, giờ đang thèm con Take Out của Bellroy mà giá chát quá cháu cũng đang lăn tăn

khanhs94

Xe máy
cụ nào thích sáng tạo thì vào đây nghịch nè :-bd
HTML:
http://itailor.com/

longnhi81

Xe hơi

màu java

màu chai

THeo Các cụ thì nam giới nên chọn màu nào nhĩ? cho e chút ít kiến nhé

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
Địa chỉ chính xác của anh Thành đây ạ , hôm qua em gọi nhưng chắc phải cuối tuần mới xuống được : số 57 ngõ 354 đường Trường Chinh .
Cụ Doomsday ở Nguyễn Trãi có biết bọn này không ạ http://www.giay99.com/gi7899i-thi7879u.html . Em thấy có đôi phải đặt nên nghĩ nhiều khả năng là của mấy anh Thuận Buồm với Spenlid vì đặt tầm giá từ 4-8 tr . Em thấy trên facebook của nó có bức tranh nhìn quen quen làm em liên tưởng tới bác gù lớn của tathy ...

Spike

Xe tăng
Sặc, em ngứa mồm quá nên ý kiến cái. Theo em bác chả nên chọn cái nào trong 2 cái trên cả, trông nó thế nào ấy. Long wallet thì thiếu gì cái tử tế hơn, khóa khiếc như thế này khác gì clutch của chị em. Thấy anh Oranjes đang ở đây, chỉ đạo cái đê anh.

@Bác Hoxuantu: bác cứ tìm cái gì lạ vậy Trafalga à? Tiền ấy bác mua ngon 1 cái passport holder của Coach ấy chứ lị (đẹp phết, em có cái giờ để giấy tờ xe he he)

Chỉnh sửa cuối:

Spike

Xe tăng
Địa chỉ chính xác của anh Thành đây ạ , hôm qua em gọi nhưng chắc phải cuối tuần mới xuống được : số 57 ngõ 354 đường Trường Chinh .
Cụ Doomsday ở Nguyễn Trãi có biết bọn này không ạ http://www.giay99.com/gi7899i-thi7879u.html . Em thấy có đôi phải đặt nên nghĩ nhiều khả năng là của mấy anh Thuận Buồm với Spenlid vì đặt tầm giá từ 4-8 tr . Em thấy trên facebook của nó có bức tranh nhìn quen quen làm em liên tưởng tới bác gù lớn của tathy ...
Tầm giá 4-8tr cũng đừng nghĩ đến TB nhé (dòng MTO là 750$). Ảnh mạng thì cái gì chả đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
Tầm giá 4-8tr cũng đừng nghĩ đến TB nhé (dòng MTO là 750$). Ảnh mạng thì cái gì chả đẹp.
Đâu nó ghi trên facebook em đọc thế (khả năng cao là xách về RTW) chứ sang web của nó thấy có quả hàng đặt về từ 6-25 củ , thấy toàn Vass với cái đôi nhìn hao hao CJ :)) không biết thật hay gió nữa

hoxuantu

Xe buýt
Sặc, em ngứa mồm quá nên ý kiến cái. Theo em bác chả nên chọn cái nào trong 2 cái trên cả, trông nó thế nào ấy. Long wallet thì thiếu gì cái tử tế hơn, khóa khiếc như thế này khác gì clutch của chị em. Thấy anh Oranjes đang ở đây, chỉ đạo cái đê anh.

@Bác Hoxuantu: bác cứ tìm cái gì lạ vậy Trafalga à? Tiền ấy bác mua ngon 1 cái passport holder của Coach ấy chứ lị (đẹp phết, em có cái giờ để giấy tờ xe he he)
Em có xem mấy mẫu của Coach rồi, nó ko để được nhiều giấy tờ lắm bác ạ.

Spike

Xe tăng
Em có xem mấy mẫu của Coach rồi, nó ko để được nhiều giấy tờ lắm bác ạ.
À, hóa ra em nhầm, của bác là passport wallet, em thì chỉ làm cái holder thôi, bọc pp + nhét thêm thẻ thọt các thể loại nữa thôi chứ không để được nhiều

khanhs94

Xe máy
bọn này là nhập hàng tàu về bác nhé ,toàn các hãng Bagati với Ladelare gì gì ,xong hôm em vào mụ chủ hàng đưa cho xem 1 đôi kêu là đôi này là Allen Edmond của khách chị nhập về hộ giá 8 triệu nhưng k vừa size chị phải bán ,chị để e 4 triệu trong khi cái gót của nó đây em chụp lại 8-}

doomsday

Xe tải
Giầy của châu Âu nói chung các cụ cứ nhờ người quen xách về hoặc dùng dịch vụ thôi, phải chấp nhận đau thương vài lần và ngó nghiêng đọc review thật kỹ và số đo của hãng thôi chứ chả có cách nào. Nước ta không thể có chuyện bước chân ra phố, tạt vào hiệu giầy trả tiền và đi ra với đôi giày đẹp và tin cậy được.
Cụ nào may anh Thành thì em khuyên là nên có kiến thức tý, thảo luận thật kỹ với anh ấy vì anh ấy cắt theo mẫu mang đến kết hợp với hình thể từng người, cách cắt hướng đến sự vừa vặn. Anh ấy vẫn có đôi chút bảo thủ của thợ già nhưng phải nói rằng anh ấy cắt rất được. Một điểm quan trọng là không fitting đâu, cứ đo kỹ và nhận sản phẩm luôn. Vì thế nên các cụ viết ra giấy và thảo luận ngay từ đầu thật kỹ. Đây là một điểm ưu và cũng là điểm dở của anh ấy.
Ưu: cắt đúng theo số đo người của mình, phải là thợ cắt vững và tính toán chính xác các chi tiết theo hình và theo ý khách mới làm được như vậy. Thợ ở ngoài nơi khác họ không cắt chính xác theo số đo ngay được mà phải cắt theo bộ thông số nhất định, khi fitting thì mới sửa theo dáng.
Nhược: chính vì không fitting nên chẳng may có thay đổi theo ý mình thì không được. Lapel không canvassed, cái này nói mãi không sửa, tuy rằng nó không ảnh hưởng lắm nhưng em không thích như vậy.
Ngoài ra còn bị nhược điểm khác như thợ đơm khuy hơi lởm, em toàn phải đơm lại khuy áo (khuy thứ nhất vì khuy này hay cài).
Tóm lại nếu thích suit vừa vặn theo dáng classic thì anh ấy cắt và dựng rất bay áo.

kamikaze1281

Xe điện
Thanks Cụ Doomsday đã chia sẻ :D . cuối tuần em sẽ sang và khi nào xong thì sẽ review lại