Giầy da (formal shoes) các cụ hay mua ở đâu?

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

waterked

Xe đạp
cụ gà cho em hỏi tí, em L 24cm, W 9,5cm thì chọn last nào của SL được nhỉ?

waterked

Xe đạp
thế có sợ thừa mũi k cụ, chân em bình thường toàn đi 38~39 continental thôi cụ ạ :(

Chỉnh sửa cuối:

Doanh Baby

Xe hơi
Có bác Pháp vào tranh luận sôi nổi hẳn, mong các bác tiếp tục đóng góp cho topic của iem hehehe

cbkhanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bull ạ, em xin nói với cụ là đám giầy cụ thấy và chụp ảnh em đã qua cầm tận tay. Ngay cả suit mà cái thằng chủ của Dandy nó trưng biển là bespoke là bạn của chú Phan Anh MC em cũng đã may, thậm chí cả shirt em cũng may thử luôn để không có cái nhìn phiến diện về mấy thứ mà dạo này ở HN rộ lên phong trào trưng biển bespoke. Kết quả em nhận được nó kém xa so với những gì mà nó quảng cáo.

Nếu cụ biết về giầy (da, construction, style, patina) thì chắc cũng hiểu em không hề nhận xét sai về đôi Kiton mà cụ chụp với lòng ngưỡng mộ như vậy.
Em xin khẳng định quan điểm cá nhân của em rằng đôi giày Kiton của cụ xấu về style nếu so cùng các brand name như EG, G&G, John Lobb, chưa kể lớp da bị strip đi như vậy nó khô không khốc vì người strip màu không dùng kem dưỡng. Đấy không thể coi là antique được. Ở HN em biết một số người đi giày John Lobb và cả EG nên chắc cảm nhận của em về màu sắc, da, construction không phải là xem qua net rồi phán cho nó tăng mã lực được.
Cụ có thể nói xấu đẹp do cảm nhận từng người, em nghĩ cụ đúng.
Em cũng không sai khi cho rằng style, leather, colour của đôi Kiton là xấu đối với em.
Bộ suit em may ở đấy về mà cả áo cả quần toàn sút chỉ, khổ thế cơ chứ. Đang đi mà tự nhiên thấy gió lùa mát rượi =))
Đôi giầy mua ở chỗ đấy nó giới thiệu ra cũng chả ra cái mịe gì mà bị chém đẹp :(
Thế nên rất mong cụ spike và các cụ khác có địa chỉ uy tín về mấy món quần áo, giấy dép gì thì share hộ em với. Các cụ phải góp phần vào bảo vệ cảnh quan đô thị chứ lị ;)
P.S. Cụ spike em thấy có cái post mặc bộ suit màu royal blue đẹp thế mà chả thấy phổ biến địa chỉ may cho các cụ gì cả :(

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
với avatar của cụ thì em hơi nghi ngờ cái câu hỏi của cụ đưa ra :D

Bộ suit em may ở đấy về mà cả áo cả quần toàn sút chỉ, khổ thế cơ chứ. Đang đi mà tự nhiên thấy gió lùa mát rượi =))
Đôi giầy mua ở chỗ đấy nó giới thiệu ra cũng chả ra cái mịe gì mà bị chém đẹp :(
Thế nên rất mong cụ spike và các cụ khác có địa chỉ uy tín về mấy món quần áo, giấy dép gì thì share hộ em với. Các cụ phải góp phần vào bảo vệ cảnh quan đô thị chứ lị ;)
P.S. Cụ spike em thấy có cái post mặc bộ suit màu royal blue đẹp thế mà chả thấy phổ biến địa chỉ may cho các cụ gì cả :(

EHOME92

Xe hơi
Theo em thấy thì dù là những dòng sản phẩm không chuyên của một hãng lớn cũng được chăm chút rất kĩ,dù là từng đường nét nhỏ nhất cũng phải thật tinh tế.Mà sao em nhìn đôi Kiton của cụ kia cứ nhôm nhựa sao ý ạ, hộp sách cấu hình có vẻ không ổn lắm,không lẽ các bạn Kiton giờ gia công cả ở Khựa:42:,chút ý kiến cá nhân mong các cụ nhiều kinh nghiệm vào phán em xin học hỏi ạ

hoxuantu

Xe buýt
Em nghĩ đôi giày đến ngàn đô thì cái hộp nó không thể nhôm nhoam như thế được, nếu mà cố tình làm cho có vẻ handmade thì cũng thiếu gì cách.

doomsday

Xe tải
Em nghĩ đôi giày đến ngàn đô thì cái hộp nó không thể nhôm nhoam như thế được, nếu mà cố tình làm cho có vẻ handmade thì cũng thiếu gì cách.
Em cũng nghĩ giống cụ.
Đôi TF mua ở Hồng Kong thì khả năng rởm là cao. Ai cũng rõ ở HK rất nhiều hàng giả.
Phân tích cái đôi TF cụ Bull đưa lên thì thấy ngay cả khoảng cách chữ TF là không đều nếu so với giày trên web chính hãng, phần chữ ở đế đó.
Dù là giầy hand made đi chăng nữa nhưng master shoes maker không có chuyện làm không đều tay rõ rệt như vậy.
Có thể thấy điều này qua các brand giầy hand made như là Vass, Saint Crispin...em chưa thấy phàn nàn kiểu như vậy.
Cụ bull nếu còn mấy đôi giày Thổ mà cụ mất công độ patina lên trên này có lẽ thích hợp hơn (nếu cụ chưa bán mất).
Em nói thế chắc hẳn cụ biết rằng em và một số người biết cụ là ai rồi.
Còn cụ gì ở trên hỏi bộ của Spike, nếu em không nhầm thì Spike có nói là may của Savile râu bespoke hay chính là Dandy cơ sở 2.

xxmember

Xe máy
em hỏi khí không phải nhưng mà em vào trang meermin mà các cụ giới thiệu thì thấy nó có cái đồng hồ đếm ngược ấy là biểu thị cái j vậy ạ. Ko phải hết thời gian ấy nó mới bán chứ ạ :)) thế thì nản chết
newbie nên các cụ đừng cười ạ

hoxuantu

Xe buýt
Retail gần $3000 mà đi làm từ thiện bán có bảy tám trăm đô thì em cũng mường tượng ra loại giày gì rồi. Các hàng hiệu cao cấp hầu như rất ít sale, mà có sale cũng chẳng shock đến mức để member styleforum bán giá đó mà vẫn có lời :D

doomsday

Xe tải
Đúng là đôi giầy nhom nhem như vậy thì dẫu cái mác rất đẹp là Kiton cũng không cứu vãn nổi. Finishing như vậy không thể so sánh được với Veneta và càng không có tuổi gì để so với những EG, GG, Corthay hay là Berluti.
Kiton là hãng em rất ngưỡng mộ về quần áo và bản thân các thành viên của Style forum cũng yêu mến lắm, duy chỉ có điều họ than phiền là Kiton ngày càng tăng giá chứ chả giảm giá.
(Nếu nói Kiton sản xuất giầy ngang ngửa với các nhà sản xuất giày khác thì cũng chẳng phải. Giầy Ý tuy đắt nhưng họ chú trọng nhiều đến làm thủ công và thường dân của họ chấp nhận trả tiền trực tiếp cho các shop giày thay vì mua giày của một chú không trực tiếp sản xuất giầy. Chỗ này em chém lại dựa trên một số nguồn thông tin em hóng hớt được).

VNimation

Xe buýt
Website
www.vni.pro.vn
Các cụ cứ tranh luận về hãng nước ngoài- e xin chỗ show hàng Việt Nam tí.

Như các cụ đã biết đôi giày e post ít ngày trước bị sẫm màu đã gửi lại hãng để sửa. Sau 1 tuần e ấy quay lại và đẹp hơn cả mong đợi hehee
Cái e thấy thích nhất là hàng VN làm đã ko hề thua kém các hãng lớn đang bán tại đây. Giá thành/ chất lượng thì khỏi so rồi ;)

Hàng về và sánh vai với người ae sinh đôi

Nguyên hộp- ngoài tên hãng chả còn thông số gì chắc do giày MtO

Đồ bên trong hộp: đôi giày :D, giấy lót, túi đựng to, túi đựng giày( hình như thiếu 1 cái màu đen)

Chi tiết cận hơn em ấy

Sau 2 ngày đi thì e thấy êm, thoáng, form vào ổn. Có thể sau mùa đông mưa gió e review lại các cụ cứ chờ :D
Ảnh chụp bằng điện thoại lởm mong các cụ thông cảm.

Em xin hết!

oliu

Xe buýt
[@VNimation;13112] giầy đẹp, ủng hộ hàng Việtnam nhưng tỷ lệ SF vẫn nhiều đấy nhé ;)

[@frenchiebull;332659] em quý cụ, nhiều người ham nói ham dịch hơn ham chơi :(

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Em cũng trân trụng cụ frenchiebull, nói là dựa trên trải nghiệm thực sự. Chỉ có điều là cụ đốt tiền vào Kiton và TF thì cá nhân em thấy hoang quá thôi :D.

doomsday

Xe tải
Ngoài ra e bonus thêm cho các cụ yêu suit rồi ngưỡng mộ quần áo của Kiton chứ ko phải shoes như cụ Doom thấy thực tế tính thủ công của Kiton là đây:

Nếu ko bảo là của Kiton chắc các bác tưởng lỗ khuyết này làm ở... Hội An
Nếu ko bảo là của Kiton chắc các bác tưởng lỗ khuyết này làm ở... Hội An.
Chà, em chờ mãi mới thấy cụ post bài thể hiện kiến thức của cụ. Giá như ngay từ mấy post trước từ lúc cụ vào cụ đừng hỏi mấy câu test kiến thức của anh em trên diễn đàn thì khéo topic sôi nổi hơn nữa. Làm seedings cũng đâu có phải là cái gì ghê gớm đâu khi định quảng cáo cho một brand mới của mình, nhất là lại vào mục chia sẻ menswear thế này. Tốt nhất là cụ giới thiệu luôn chứ đừng tỏ ra kém hiểu biết về giầy và suit như vậy.
Mấy cái button holes mà cụ post hình thực ra không khó đối với người tìm hiểu về suit nhận ra đấy là các sản phẩm handmade, thậm chí với em nó còn đẹp hơn là mấy cái khuyết tay chạy máy vô cảm được rạch lem nhem khi em may jacket ở Dandy cách đây 2 tháng. Người biết thì không bao giờ khẳng định button holes như vậy làm ở Hội An cả.
Trong các post của em, nhiều lần đã đề cập đến việc thợ Việt không hiểu thế nào là bespoke và không biết làm handmade button holes. Do giá nhân công rẻ và cách làm công nghiệp cộng thêm sự hiểu biết về suit còn hạn chế của người đi may đồ nên dẫn đến tình trạng các sản phẩm làm ra thường có chất lượng trung bình và kém. Đấy là còn chưa nói đến việc dùng nguyên liệu rẻ tiền khi may dẫn đến chất lượng sản phẩm cũng bị ảnh hưởng.
Ví dụ như jacket em may ở Dandy, họ dùng canvass loại rẻ tiền em chưa từng được thấy, cụ thể là khi khoác cái áo lên người, bị một vài cảm giác kim châm, sau đó em lần mò rút ra hẳn vài sợi dạng như nhựa. Thay vì horsehair nguyên bản thì lại được thay thế bằng "horsehair nhựa".
Các bộ suit của Kiton như cụ post ở trên nó khâu floating canvass nên shape của nó tự nhiên hơn hẳn suit mà dùng công nghệ fused (glue with heat). Còn yếu tố nhăn như cụ nói không hẳn là 100% bị như vậy. Drape bị nhăn hay không nó phụ thuộc vào độ dày mỏng của vải ~ khối lượng của vải, với vải mỏng quá thì không khó nhận ra áo bị nhăn đâu.
Cụ đã nói về giầy như vậy thì em xin thôi, quan điểm khác nhau quá xa, nhất là em không thích những đôi giầy của Kiton hoặc là Tom Ford như vậy vì theo cách nhìn của em, em thích cùng giá tiền với TF, Kiton sẽ là Corthay, Berluti hoặc là GG, EG...
Phần em viết về giá của Kiton luôn tăng chứ không giảm, xin giải thích rõ hơn là đấy em nghe và đọc giá đấy áp dụng cho các sản phẩm MTM và bespoke, đoạn đấy em cũng nói là nghe và đọc thấy thế chứ tầm của em thì chưa đủ tiền cho Kiton để mà có trải nghiệm.
Tuy nhiên, em xin ghi nhận các trải nghiệm thực tế về giầy của cụ. Điều này có thể tốt cho diễn đàn.
@oliu: cụ có đồ gì mới thì show ra đi. Phía em thì có vài thứ rất đáng thất vọng không muốn đưa ra trên này, một phần đây là topic giầy, có post em viết về suit thì cụ oranjes nói: sao các cụ chuyển hết sang suit à nên em cũng không muốn post nhiều vì loãng.
Tháng 9 vừa rồi em về 3 cái thắt lưng và giầy của Meermin. Trong đó 2 cái thắt lưng đúng size, 1 cái nó đề size trên web như vậy (dòng 65EUR) nhưng thực tế nó bị nhỏ hơn 1 size. Còn giầy thì cũng phải tống tiễn đi ngay cho người quen (thế éo nào em không có duyên với giầy Meermin, 2 lần về thì cả 2 lần đều bị rộng chân, có vẻ như bọn Meermin nó làm rộng hơn các hãng khác). Em đang tính học tập mấy cụ Spike và Vnimation xem hàng Thuận Buồm ra sao. Về giầy thì em đang không hứng thú lắm.
Jacket và áo sơmi may ở Dandy thì chán không muốn mặc, cái áo sơmi bị rộng cổ, phần bụng bó quá khi ngồi lòi hết *** cả mỡ ra ngoài. Cái áo jacket thì nguyên liệu rởm, button stance nó để cao tít lên trông chả ra cái gì (em không muốn quẳng hình lên trên này).
Còn đây là dự án mới của em:

Áo nó là Luxury cotton Made in Scotland by Reid & Taylor, màu indigo, chụp buổi tối nên nó không lên màu được.