[Funland] Giấy đi đường - một thời để nhớ...!!!

Duyvu2019

Xe hơi
Vâng
Vào còn điều nữa là sau covid mới được hơn năm, nhiều thông tin vẫn còn mới, hầu hết các nhân chứng còn sống sờ sờ ra đó, chuyện lúc đó cả thế giới hỗn loạn không ai biết đường nào mà lần, chuyện vừa chốt thế này đã đổi sang thế khác là chuyện bình thường để thích ứng với hoàn cảnh
Chưa đầy 2 năm thôi, mà đã mọc ra vô khối kẻ "xét lại" luôn gào lên rằng thì là mà sao lại làm thế, cách ly cũng có ngăn được dịch đâu; sao những người được khỏi bệnh hết cách ly mà cũng được tặng hoa, lên đài lên báo....Sao lại đi phun khử khuẩn khắp nơi....
Tất nhiên, những thằng lợi dụng hoàn cảnh đó để trục lợi thì phải nguyền rủa.
Nhưng những người/những chuyện lúc đó quyết định không giống bây giờ mà không hề vụ lợi thì có phải là sai để giờ nhiều đứa gào lên chửi bới lại lúc đó.
E cũng làm trong mảng y tế đây, đúng như cụ nói, ngoại trừ 1 số sâu ra thì phần lớn cán bộ y tế lúc đó căng mình, trên đánh xuống, dưới đánh lên.
Nhiều người làm tốt vẫn bị liên đới các kiểu mà ko thể kêu vì luật là luật, mà lúc xảy ra cứ ngồi mà xét luật thì lại dính kỷ luật. Nên nhiều cán bộ y tế đúng kiểu “làm phúc phải tội” đấy cụ. Được chứng kiến trực tiếp và về sau phải nhìn 1 số đồng nghiệp đi mà buồn.
Còn về tổng thể, VN mình thuộc nhóm làm tốt nhất rồi, bên Mỹ đi hơn triệu, vụ vaccine dính vụ chi sai 49 tỉ usd mà nó giỏi là truyền thông nó đẩy thuyền đi đc, và số người có tính “tự nhục” ko nhiều.
Ko như ta, đến chia bó rau ký gạo mà lỡ sót cái là bị quay clip lên tố ăn chặn nọ kia, phát cho xóm A trước cũng bị nói. Lúc dịch căng cấm ra ngoài thì chửi, lây nhiều cũng chửi, tiêm vaccine mà tiêm hàng Tàu cũng chửi, rồi thì lúc ko có vcc tiêm thì kêu tham hết tiền mua vcc, lúc mua đc vcc tiêm mở rộng thì kêu hết dịch khỏi tiêm ...
Ngay đến vụ khủng bố ở Daklak còn có đội đi lái nữa là cụ hiểu ở mình làm cái gì cũng mệt mỏi chứ ko đơn giản .

cỏ và mây

Xe điện
Một thời để nhớ...

Ngày đó em vẫn đi lại bình thường, hầu như ngày nào cũng đi làm, còn đi tỉnh nữa! Có lần em chạy vào Vinh làm việc buổi sáng, xong việc là 5h chiều, định tìm ks ngủ lại sáng hôm sau về nhưng kg có ks nào mở cửa, lại phải quay ra HN luôn trong ngày. Hàng quán đóng hết kg có gì ăn, ra đến Cầu Giát có hàng xôi, mua gói xôi lên xe, đỗ ở vỉa hè ngồi trên xe ăn, ngoài trời mưa sầm sập... Ăn xong lại cắm đầu chạy ra HN. Được mỗi cái đường vắng, đi nhanh :)

Thời kỳ cao điểm của dịch thì cu em vợ em bị bệnh rất nặng, nằm ở bv tỉnh TH mà vợ em không về thăm được, chỉ có em vào thăm được 1 lần. Chục ngày sau thì cậu em mất, đưa về quê. Vừa về đến nhà là cán bộ thị trấn đã vào nhà thông báo: anh chị ngoài HN không được về, nếu về sẽ cách ly 14 ngày :(. Em phải đưa vợ về đài hóa thân ở Thanh Hóa, chờ xe đưa cậu em lên để nhìn nó lần cuối... Xong việc, xe chở cậu em về quê còn 2 vc lại quay ra HN. Nghĩ mà buồn.. :(
Tháng 6/2021 em cho trẻ con về Vinh nghỉ hè. Chiều CN em quay lại HN thì có tin ở quê có vụ em gái ngành tên Trà My dương tính, xong thì kéo theo 1 loạt các anh ở đâu đâu bị dẫn đi cách ly. Sáng thứ 2 em vẫn tung tăng đi làm nhưng vừa đến cổng bị sếp gọi bắt về, quà cáp ở quê mang ra đành gửi ở cổng bảo vệ, rồi nhờ các anh trong cơ quan ra xịt xịt khử trùng rồi mang vào, em cũng k bít có ai dám ăn không :D. Còn em về nhà cách ly 5 ngày, viết tường trình mấy ngày ở Vinh đi những đâu, chơi với ai, cách nhà em Trà My bnh km. Huhu…
Xong đợt đó Vinh gần như bị phong toả luôn, trẻ con nhà em mắc kẹt ở quê, em mắc kẹt ở HN. Làm việc giãn cách thì thứ 6 nào cũng phải có mặt ở cơ quan để cb tinh thần có mẫu giấy đi đường mới. Giờ ngăn kéo em vẫn còn 1 mớ ạ :)

toyennha

Xe lăn
Chắc dân SG là ám ảnh nhất, nhà cô chú em ở mặt đường CMT8, một ngày ko biết bao nhiêu lượt xe cứu thương chạy qua nhà :((
Nhà em đối diện bv 175. Tối khuya vẫn ồn ào như bình thường.
Nhục nhất là lúc thèm hút thuốc nâng có trẻ nên Phải ra ngoài hút. Cứ như đang đi ăn trộm .

toyennha

Xe lăn
1 thời để nhớ thật. nay mai kể cho con cháu, có khi chúng nó còn không tin ấy nhỉ. :))
Con em biết mà cụ. Từ lúc con em ra đời xảy ra nhiều biến cố. Trong bụng thì đọc báo thấy đẻ là chết, đến lúc tiêm vaccine. Cứ nghe tiêm là sốc phả hệ. Đến khi đi học lại được học online

SIGNUS

Xe container
Người OF
Tháng 6/2021 em cho trẻ con về Vinh nghỉ hè. Chiều CN em quay lại HN thì có tin ở quê có vụ em gái ngành tên Trà My dương tính, xong thì kéo theo 1 loạt các anh ở đâu đâu bị dẫn đi cách ly. Sáng thứ 2 em vẫn tung tăng đi làm nhưng vừa đến cổng bị sếp gọi bắt về, quà cáp ở quê mang ra đành gửi ở cổng bảo vệ, rồi nhờ các anh trong cơ quan ra xịt xịt khử trùng rồi mang vào, em cũng k bít có ai dám ăn không :D. Còn em về nhà cách ly 5 ngày, viết tường trình mấy ngày ở Vinh đi những đâu, chơi với ai, cách nhà em Trà My bnh km. Huhu…
Xong đợt đó Vinh gần như bị phong toả luôn, trẻ con nhà em mắc kẹt ở quê, em mắc kẹt ở HN. Làm việc giãn cách thì thứ 6 nào cũng phải có mặt ở cơ quan để cb tinh thần có mẫu giấy đi đường mới. Giờ ngăn kéo em vẫn còn 1 mớ ạ :)
Mợ quê ở Vinh ah? Em hay vào đó lắm :). Thời kỳ dịch thì Vinh giãn cách rất nghiêm túc, em nghĩ thế, có khi còn chặt hơn HN ấy!

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Em nhớ quãng thời gian ngăn sông, cấm chợ, rào cả phường này..em đỏ hơn cả Gấc@phuongmit
Thỉnh thoảng lại gọi mấy con gà/ vịt ship về khu cho mấy đứa bạn, lô thủ tẩm bổ ;))

maximax903

Xe điện
Hồi đó, e gửi mail mãi cuối cùng cũng được bên Sở Công thương họ gọi lên cấp cho cái này :))

View attachment 7910771
Xin được cái giấy đi đường mã QR này mới khó. Rất nhiều giấy tờ lằng nhằng kèm theo, có khi chiều tối nay quy định thế này, sáng mai lại khác. Cái của bên em lại do CAP cấp cụ ah.

Mytv

Xe điện
E vứt đi 4hộp test. Hồi đó bảo vk mua ít thôi ko nghe.

Người dân tạo được một thói quen mới đó là thường xuyên đeo khẩu trang.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đấy là bác là "ở gần BV dã chiến" đã có cảm giác như vậy.
Thì những người nằm trong BV dã chiến họ còn nín thở ra sao ? Khi hết bệnh, qua cả thời gian cách ly họ sẽ vỡ òa thế nào ? Ở trong hoàn cảnh ấy, và trong bối cảnh số người chết vì covid tăng hàng ngày... thì họ có cảm giác như được sinh ra lần thứ 2 hay không ?
Và khi họ hết cách lý đó, các y bác sĩ điều trị cho họ tăng họ bó hoa, lời chúc mừng họ "trở về với cộng đồng" thì có phải là sự chia sẻ không ạ ?
Vậy mà hành động đó giờ cũng được nhiều kẻ xét lại bẩu là " trình diễn, bề nổi" và bẩu rằng những người được tặng hoa khi hết thời hạn cách ly đã vứt ngay bó hoa vào sọt rác, vì họ vừa trải qua những ngày rất căng thẳng, nặng nề trong khu cách ly tập trung

Nhắc lại chuyện ấy ngày đó nhà e nằm gần bv đã chiến, SG những ngày nín thở nghe tiếng xe cứu thương chạy và trông nó đừng dừng khu mình ở. Nhà e đêm đêm e lên sân thượng nhìn qua chỗ bv dã chiến xem đèn sáng đến tầng nào biết số lượng bệnh nhân lên đến đó. Ngày đi tiêm vx e vượt qua k biết bao chốt để qua quận khác chích nhờ e mới thấy phố xá như 1 thế giới khác, lô cốt chăng dây. Trước khu ĐSQ Mĩ im ắng đường xá giăng dây chận k cho rẽ nhìn như trong phim í, thế giới như k có bóng người. Những ngày đi nuôi con trong bv lúc dịch cao điểm chết nhiều í, e k biết sợ là gì vì sợ cũng k giải quyết được vấn đề của mình. Lúc sợ nhất là ôm con chạy đi cấp cứu chỉ mong nó thở, động viên nó mở mắt nhìn đường, bụng đánh lô tô nhưng đầu óc kêu phải bình tĩnh, tự trấn an bản thân phải giữ bình tĩnh.
Rồi những ngày trong viện mới biết ai là người quan tâm mình, ai thương mình và những ai ngỡ là người thân hóa ra tệ hơn người dưng nước lã. Dịch làm cho e thấy được lòng người, e sống chậm lại và k quan tâm đến những người kêu là thân mà thực sự éo như em nghĩ. Nên đối với e nhớ về time đó như 1 kỉ niệm buồn k dễ gì quên.
Chắc dân SG là ám ảnh nhất, nhà cô chú em ở mặt đường CMT8, một ngày ko biết bao nhiêu lượt xe cứu thương chạy qua nhà :((
Nhớ ngày đó có con bé lên Hà nội làm ở trọ một mình cả nhà nó gọi điện cầu cứu cháu tìm cách để cháu nó được tiêm vacxin sợ nó bị lại ở một mình thì chết..... Cháu thương mà cũng chả giúp được.
nhà em nghĩ ko bị ảnh hưởng lắm vì em ở tỉnh mà lại bị nặng lề, chú em mất vì covit, mẹ vợ em mất vì covit, cách nhau 20 ngày. đều mất ở viện khi đang điều trị, con cháu ko được gặp, ko được chăm sóc.
thấy sợ covit thực sự, mẹ em còn mất vào đúng sáng sớm 30 tết, chiều đã phải đưa luôn, mẹ vất vả cả đời, đến lúc mất vẫn vất vả, vội vàng
Một thời để nhớ...

Ngày đó em vẫn đi lại bình thường, hầu như ngày nào cũng đi làm, còn đi tỉnh nữa! Có lần em chạy vào Vinh làm việc buổi sáng, xong việc là 5h chiều, định tìm ks ngủ lại sáng hôm sau về nhưng kg có ks nào mở cửa, lại phải quay ra HN luôn trong ngày. Hàng quán đóng hết kg có gì ăn, ra đến Cầu Giát có hàng xôi, mua gói xôi lên xe, đỗ ở vỉa hè ngồi trên xe ăn, ngoài trời mưa sầm sập... Ăn xong lại cắm đầu chạy ra HN. Được mỗi cái đường vắng, đi nhanh :)

Thời kỳ cao điểm của dịch thì cu em vợ em bị bệnh rất nặng, nằm ở bv tỉnh TH mà vợ em không về thăm được, chỉ có em vào thăm được 1 lần. Chục ngày sau thì cậu em mất, đưa về quê. Vừa về đến nhà là cán bộ thị trấn đã vào nhà thông báo: anh chị ngoài HN không được về, nếu về sẽ cách ly 14 ngày :(. Em phải đưa vợ về đài hóa thân ở Thanh Hóa, chờ xe đưa cậu em lên để nhìn nó lần cuối... Xong việc, xe chở cậu em về quê còn 2 vc lại quay ra HN. Nghĩ mà buồn.. :(

Bệnh viện dã chiến

Chỉnh sửa cuối:
Hồi đó, em nhớ là có đủ các loại giấy đi đường. Sau còn có trò CA đi thẩm định KH hoạt động của cơ quan để cấp giấy đi đường. CQ em làm hồi đó là cấp TW nên cực kỳ nhiều người thấy lạ là CAP thì làm gì có chuyên môn mẹ gì mà duyệt KH của CQ chưa kể về hành chính là sai bét vì chẳng ở đâu có chuyện địa phương duyệt KH làm việc của TƯ. Công nhận là vô cùng hài hước.
Có lần CQ em làm cuộc giải cứu mua đồ của nông dân một tỉnh ven HN, em chạy xe máy nên treo đủ các thứ trên xe (từ VP về nhà 2,5km) từ cá, gà đến rau quả làm chú CAP tưởng tóm được vụ vi phạm đi giao hàng. Chú ấy xem CMND thấy người từ quận khác thì mừng ra mặt luôn, chắc tưởng chém đươc vài triệu, đến khi nhìn thấy dấu quốc huy trên giấy đi đường thì thậm chí còn ko thèm đọc, trả lại luôn. Em thấy cơ bản là CAP thì nhìn thấy dấu quốc huy thì ko cần đọc mà cho qua luôn; còn chốt thì các cháu còn đọc kỹ, soi tên so với CMND.
Hồi đó ở nhà mãi chán nên tuần đến CQ 3 lần, nhưng tất cả đợt giãn cách chỉ bị kiểm tra khoảng 3-4 lần, có lẽ do nhà em gần VP nên đi lại quãng đường ngắn, chứ bà con cùng CQ thì thấy bị kiểm tra suốt.

H1975

Xe tải
Hẻm nhà em và đường đi làm của em.

t_t_7love

Xe tải
nhìn lại giấy mà căm phẫn bọn kít test , cố tình đưa nhân dân ra để chọc ngoáy cho hết cái số kít test chúng nó nhập tàu trá hình về thu lời cắt cổ dân trong thời điểm căng thẳng
Cao điểm nhất của e là cứ đều đều 3 ngày/ lần đi chọt mũi, mặc dù chẳng đi đâu cả. Đợt đó nhớ chọt tổng cộng 9 lần. Cụ nào ở Đà Nẵng, Nha Trang chắc sẽ hiểu :D

badboyvn

Xe tải
Cao điểm nhất của e là cứ đều đều 3 ngày/ l.ần đi chọt mũi, mặc dù chẳng đi đâu cả. Đợt đó nhớ chọt tổng cộng 9 lần. Cụ nào ở Đà Nẵng, Nha Trang chắc sẽ hiểu :D
éo mịa e ở HN, giãn cách cả tòa ở trong nhà cả tháng ko ra ngoài mà bọn nó còn kêu tất cả xuống sân xét nghiệm chọc mũi để sàng lọc F0, mà tòa thì ko có ca F0 nào gần nhất trong 1 tuần, dcm chúng nó dã man, e từ chối ko cho ai trong nhà xuống cả. ĐM đã nhốt trong nhà cả tháng rồi còn lôi ng ta xuống để lây nhiễm chéo ah, mất dạy vl, chỉ giỏi lấy KPI báo cáo thành tích với tiêu thụ kít giả

Khanhnho

Xe buýt
Lúc thiên hạ thái bình chúng nó ăn là một chuyện, giữa lúc đại dịch hoành hành, dân chết như rạ bọn chúng nó cũng nhìn nhận như một cơ hội để vơ vét thì không còn gì để nói. Sau đợt Covid với hàng loạt các vụ bê bối thì ngay cả các cụ lão thành vừa hồng vừa chuyên cũng sáng mắt sáng lòng ra nhiều rồi.

t_t_7love

Xe tải
éo mịa e ở HN, giãn cách cả tòa ở trong nhà cả tháng ko ra ngoài mà bọn nó còn kêu tất cả xuống sân xét nghiệm chọc mũi để sàng lọc F0, mà tòa thì ko có ca F0 nào gần nhất trong 1 tuần, dcm chúng nó dã man, e từ chối ko cho ai trong nhà xuống cả. ĐM đã nhốt trong nhà cả tháng rồi còn lôi ng ta xuống để lây nhiễm chéo ah, mất dạy vl, chỉ giỏi lấy KPI báo cáo thành tích với tiêu thụ kít giả
Đợt đó Đà Nẵng là gắt nhất, tháng 8/2021 ban hành chỉ thị " Ai ở đâu ở yên đó không ai được ra khỏi nhà" tầm 1 tháng. Nên nói thật cũng bức xúc cụ à, mấy đợt đầu còn hăm hở để được ra khỏi nhà 1 tí đỡ cuồng chân.. Chứ mấy đợt sau thì bực vì thấy k để làm gì cả vì có được tiếp xúc với ai đâu, rồi đội chọt mũi thì hên xui, đứa nó chọt nhẹ, đứa nó chọt buốt tận óc..

Chỉnh sửa cuối:

Dodge Ram

Xe điện
Cao điểm nhất của e là cứ đều đều 3 ngày/ lần đi chọt mũi, mặc dù chẳng đi đâu cả. Đợt đó nhớ chọt tổng cộng 9 lần. Cụ nào ở Đà Nẵng, Nha Trang chắc sẽ hiểu :D
Em ở HN, cũng chẳng đi đâu nhưng loa Phường rồi tổ dân phố cũng ời ời gọi đi chọc mũi!
Em dứt khoát không!!! Không phải vì chống đối gì cả, chỉ là vì sợ với cái tay đeo găng tay đấy chọc hết người này đến người khác, ngày cả trăm người biết đâu lại mang covid về.
Cũng may mà không bị đạp cửa lôi đi như địa phương nào đó. :-j