[Funland] Giấy đi đường - một thời để nhớ...!!!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em vào khoa cấp cứu chăm mẹ em bị covid ở bệnh viện Việt Đức, thực tế rất khủng khiếp. Có người chết trước khi vào đến viện, nhiều người chết và nằm chờ chết ngay trước mắt mình mà y bác sỹ cũng chẳng làm gì được. Ca nào mà phải mở khí quản là bác sỹ nói luôn với người nhà là chắc chết 99% tại thời điểm đấy, chỉ là kéo dài sự sống thêm được dưới 1 ngày. Có một bà cụ trên 90 tuổi được đưa vào khoa cấp cứu mà người nhà bỏ lại luôn, không ai chăm sóc, không ai cho ăn, không ai thay đồ vệ sinh tại giường luôn. Y bác sỹ thì họ cũng bận chảng ai còn sức mà lo, lúc nào ở đấy thì tiện thể giúp bà cụ. Nhưng vào khoa cấp cứu thì tối đa 24 tiếng là phải chuyển viện sang chỗ khác, không biết bà cụ tình hình thế nào? Khoa hồi sức tích cực sau này trên bệnh viện Saint Paul bệnh nhân cũng ra đi phần lớn, rất là ám ảnh cho người điều trị.
Nói chung là phải vào viện và tận mắt chứng kiến mới thấy sự khốc liệt. chết chóc của Covid. Còn mấy chuyện cách ly với ngoáy mũi, nói thật là chuyện nhỏ, chẳng đáng gì.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
20 niên nữa, mọi bí mật sẽ được sáng tỏ việc vì sao covid trở thành cú lừa thế kỷ =))
VN ta mới dừng ở kit test covid, chứ em nghĩ vacxin mới lắm cái hay cơ ;))
Ra được vắc xin nội để tiêm thì khéo giờ hết sạch cán bộ mảng ấy. :))

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
DN trên địa bàn phường nào thì chuẩn bị 7-8 loại giấy tờ theo hướng dẫn gửi email cho đ/c CS phụ trách trên địa bàn. Chỉnh sửa bổ sung các kiểu vì thời điểm đó quy định thay đổi liên tục. Nhưng GĐĐ có mã QR cũng chỉ đến hết ngày 21/9/2021 là bỏ vì lúc ấy Hà Nội hết thời gian giãn cách xã hội 2 tháng, dần trở lại cuộc sống bình thường mới.

duongqua

Xe container
chỉ nhớ 2 năm trước đi làm toàn 1 mình 1 đường phóng sướng thật, lúc đó nghĩ cảnh này không biết kéo dài đến tận bao giờ. Vậy mà bây giờ lại như bình thường rồi :D

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào làm ngành Y, CA đi vào miền nam chống dịch, sau nhận được phụ cấp không nhỉ :D

Bang lang

Xe điện
đợt bệnh nhân số 17 HN láo loạn đồ ăn, em phải trở 1 xe đồ tiếp tề từ tỉnh về cho nhà đứa em ở Thành công, trở đến chân cầu thang vc nó xuống bê xong phải quay về luôn, kinh thật
Vâng! Đợt đấy cứ như sắp chết đói đến nơi. Hồi đó em còn trong group phụ huynh, các mẹ chia sẻ khoe mua đồ ăn mà em cứ sốt hết cả ruột, ra cửa hàng quen thuộc, phải lấy cái mác kh quen thuộc bà ấy mới để dành cho thùng mỳ, người họ hàng của bà ấy duoc mua phát 5 thùng. Em đành phải mua thêm bột mỳ. Cái cảnh chen nhau giành giật hàng kinh thật. Cuối cùng em cũng nghĩ vào Homefarm mua thịt cá nhập ở đó, về hớn hở khoe. Sau đó trên Facebook, có mấy bài chửi những người mua tích trữ đồ ăn, em đọc xong cũng xấu hổ phết, thấy mình cũng bị tâm lý bầu đàn :)

BMW_X7

Xe điện
Vâng! Đợt đấy cứ như sắp chết đói đến nơi. Hồi đó em còn trong group phụ huynh, các mẹ chia sẻ khoe mua đồ ăn mà em cứ sốt hết cả ruột, ra cửa hàng quen thuộc, phải lấy cái mác kh quen thuộc bà ấy mới để dành cho thùng mỳ, người họ hàng của bà ấy duoc mua phát 5 thùng. Em đành phải mua thêm bột mỳ. Cái cảnh chen nhau giành giật hàng kinh thật. Cuối cùng em cũng nghĩ vào Homefarm mua thịt cá nhập ở đó, về hớn hở khoe. Sau đó trên Facebook, có mấy bài chửi những người mua tích trữ đồ ăn, em đọc xong cũng xấu hổ phết, thấy mình cũng bị tâm lý bầu đàn :)
kiểu 1 nước nông nghiệp mà dân lo hết gạo ăn ấy, ngày đó nhà em còn thay ngay quả tủ lạnh to tổ choảng, thế là giờ nhà có 2 tủ lạnh, xong mẹ em còn định đi mua thêm tủ bảo ôn để trữ thức ăn, can mãi, phân tích mãi cụ mới dừng, chứ ko bây giờ ko biết để đâu.
nhưng nó cũng để lại rất nhiều hệ lụy, thực ra lúc đó thì cả nước sợ mà

X_man005

Xe buýt
Những ngày ấy của e cứ 2 tuần lại phải xin cấp lại .

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Bác chứng kiến những hình ảnh đó, thì suy ngẫm xem những người khỏi bệnh (cứ cho là nhẹ đi) và sau đó thêm 14 ngày cách ly nữa, họ được về với cộng đồng thì tâm trạng họ và gia đình họ, những người điều trị cho họ thế nào. Lúc đó họ tặng hoa cho BS, BS tặng hoa cho họ là tình cả gì ?
Vậy mà giờ nhiều đứa gào lên bẩu những chuyện tặng hoa đó là diễn, làm mầu, làm trò... Người bệnh họ nhận hoa xong vứt vào xọt rác thôi,

Em vào khoa cấp cứu chăm mẹ em bị covid ở bệnh viện Việt Đức, thực tế rất khủng khiếp. Có người chết trước khi vào đến viện, nhiều người chết và nằm chờ chết ngay trước mắt mình mà y bác sỹ cũng chẳng làm gì được. Ca nào mà phải mở khí quản là bác sỹ nói luôn với người nhà là chắc chết 99% tại thời điểm đấy, chỉ là kéo dài sự sống thêm được dưới 1 ngày. Có một bà cụ trên 90 tuổi được đưa vào khoa cấp cứu mà người nhà bỏ lại luôn, không ai chăm sóc, không ai cho ăn, không ai thay đồ vệ sinh tại giường luôn. Y bác sỹ thì họ cũng bận chảng ai còn sức mà lo, lúc nào ở đấy thì tiện thể giúp bà cụ. Nhưng vào khoa cấp cứu thì tối đa 24 tiếng là phải chuyển viện sang chỗ khác, không biết bà cụ tình hình thế nào? Khoa hồi sức tích cực sau này trên bệnh viện Saint Paul bệnh nhân cũng ra đi phần lớn, rất là ám ảnh cho người điều trị.
Nói chung là phải vào viện và tận mắt chứng kiến mới thấy sự khốc liệt. chết chóc của Covid. Còn mấy chuyện cách ly với ngoáy mũi, nói thật là chuyện nhỏ, chẳng đáng gì.

vietnguyenx3

Xe hơi
Nghĩ lại đợt đấy cũng vui, e chung cư, tầng có mấy ông cũng ham nhậu, đóng cửa lôi nhau ra cắt tóc cho nhau rồi ngồi với nhau nhậu liên miên, vì rảnh. Nhậu cùng tầng cũng lo sợ tụ tập Conan họ vào họ bớ đi thì toi =))))

nhoằng cái đã 2 năm rồi, em gần như quên mất dịch rồi đấy, tất cả những gì còn lại là cái mũ tấm chống giọt bắn đợt em cách ly con vịt nó vẫn đeo :))

DaDieuchienxu

Xe container
Nhớ lại thời giãn cách mà khủng khiếp thật, 18h trở đi như TP chết, đứng giữa hẻm có thể nhìn ra đến đầu hẻm. Im lìm, ko 1 bóng người....Muốn rủ chiến hữu làm vài ve cũng lăn tăn. Thôi thì....
Nhậu cách ly.jpg

Chủ bị bớ đi cách ly biết chừng nào về đây?
Cha con cờ hó rầu rĩ.jpg

DHa2015

Xe container
Em vẫn còn lưu. Hàng ship đến phải đi rõ xa mới lấy được vì ko thể đi qua chốt kiểm tra.

xetaplai77

Xe tải
Cảm giác khi đấy hỗ trợ nhau được thùng mì hay ít rau quả thấy quý thật sự. Mà còn vụ cắt tóc nữa, ông nào cũng như người rừng. Dài quá chịu ko đc e phải gọi điện cho chú thợ cắt tóc hỏi nhà để chạy qua cắt. Nhà ông anh thì lôi đc ông thợ cắt tóc ất ơ ở đâu về cắt xấu mù 100k/ đầu mà cả họ hàng anh em tranh nhau xếp hàng cắt :))

hoangmk

Xe hơi
Nói về những ngày đó thì có lẽ không đâu kinh khủng bằng SG. Những buổi đi lấy mẫu cộng đồng, những đêm trực gác cứ ám ảnh bởi đường phố im lìm, vắng lặng đến hoang tàn, bởi những tiếng còi xe cấp cứu liên tục hú còi trong đêm khuya. Còn nhiều nỗi ám ảnh nữa mà có lẽ cả cuộc đời này không thể quên được.

zero4803

Xe buýt
Em ở HN nhưng đến giờ vẫn chưa hiểu sao SG bị toang, nhiều ca tử vong đến thế, trong khi HN ít hơn rất nhiều. Mặc dù 30/4/2021 cả 2 tp này đều đi du lịch đông như nhau cả, sau ngày hôm đó là phần còn lại của lịch sử