[Funland] Giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu

C0c0

Xe tải
Phát âm chuẩn chả để làm gì cụ. Thế giới người ta phân ra; A mỹ, A sing, A tàu, A úc...rồi. Đến tiếng Việt ở ta còn phát âm 3 vùng miền khác nhau. Vậy nên cứ hiểu nhau đang nói gì là được. :D
Cái cụ nói là accent còn phát âm chuẩn theo IPA nói mà google nghe hiểu được thì cả thế giới đều hiểu được. Ví dụ giọng thời sự trên TV có vùng nào nghe không hiểu được không?
Bây giờ yêu cầu tiếng Anh ngày càng cao, phát âm không chuẩn thì chỉ giao tiếp đơn giản chứ khi nói chuyện chuyên môn, đào tạo, thuyết trình dự án nếu phát âm kém thì nói làm sao người khác nghe hiểu được.
Em làm việc với mấy ông Trung, Nhật tiếng Anh kém, nói câu được câu không, ngồi nghe toàn phải đoán nghe chán thực sự.

Chỉnh sửa cuối:

Dani2019

Xe máy
Theo kinh nghiệm học tiếng Anh của bản thân, em thấy để học nhanh thì cần 2 yếu tố: nắm được kiểu mẫu câu và có sự rèn luyện (lặp lại).

Cụ thể, về cấu trúc, mẫu câu tiếng Anh căn bản sẽ có 1 dạng là:
S + V + O + C

Trong đó:
- S (subject- chủ ngữ): có thể là đại từ nhân xưng, tên riêng, danh từ hoặc cụm danh từ...
+ Đại từ nhân xưng:
+ Danh từ/ Cụm danh từ: A girl- danh từ, A pretty girl - cụm danh từ
- V (verb- động từ): chia theo thì (hiện tại, tương lai, quá khứ) và (đơn, tiếp diễn, hoàn thành, hoàn thành tiếp diễn), số ít/số nhiều chia theo chủ ngữ đứng trước. Kết hợp lại ta có 12 dạng khác nhau của động từ ở các thì.
- O (object- tân ngữ- me, him, her, them, it) chỉ đối tượng chịu tác động hành động của động từ
- C: (Complement - bổ ngữ): bổ nghĩa cho hành động của động từ (trả lời cho câu hỏi làm gì).

Như vậy ta cần phải học danh sách các đại từ nhân xưng, học các động từ và cách chia, học tính từ để kết hợp với động từ, danh từ thành cụm danh từ... Và khi kết hợp lại các yếu tố S,V,O,C sẽ hình thành được câu hoàn chỉnh.

Cấu trúc trên sẽ tương ứng với câu hỏi: 5W và 1H:
Who- tương ứng S
To Whom:- tương ứng O
Where, When, Why: tương ứng C
What: tương ứng V

Nếu cấu trúc là khung xương, thì từ vựng chính là da thịt để hình thành nên cơ thể con người.

Cách học từ vựng:
- Em sử dụng trang web memrise.com dạng flashcard để học từ. Trang web này chia theo từng ngôn ngữ, mỗi ngôn ngữ có các khoá học riêng theo chủ đề từ cơ bản đến nâng cao. Phương pháp sử dụng các kỹ thuật ghi nhớ như lặp lại, liên tưởng hình ảnh...(mnemonics)
- Một phương pháp nữa là các bác tìm đọc các tài liệu tiếng Anh các chủ đề yêu thích. Các bác sẽ bắt gặp các từ mới không biết nghĩa nhưng sẽ đoán được nhờ hiểu ngữ cảnh trong câu hoặc ý đồ của người viết dựa trên kinh nghiệm thực tế của mình. Các bạn yêu thích về chính trị, tin tức quốc tế có thể tìm đọc bản tin của BBC news. Trên đó có các bản tin ngắn, một số từ sẽ được sử dụng thường xuyên, lặp lại nên rất dễ ghi nhớ.
Vi dụ: Tiêu đề của 1 bài báo "No survivors from Nepal plane crash". Ở đây có 2 keywords là survivors và plane crash. Dựa vào ngữ cảnh thì có thể đoán được nghĩa của từ survivors: là người còn sống, và plane crash là vụ tai nạn máy bay.
Hoặc trang vnxpress có phiên bản International, các bác có thể đọc bài tiếng Anh và tiếng Việt để so sánh rồi map từ tiếng Anh sang tiếng Việt tương ứng.
- Sau khi hiểu được cấu trúc câu và có lượng từ vựng đủ thì các bác có thể nghe được. Luyện nghe cũng tương tự học từ vựng là quá trình luyện tập lặp lại nghe các chủ đề quen thuộc để bắt được nhịp, nghe được keyword và hiểu được nội dung truyền đạt.

Phía trên là cách em học theo hướng top down đi từ tổng thể đến chi tiết. Các bác có thể có phương pháp khác, nhưng nên có cái nhìn là học ngôn ngữ cần có sự logic, về kết cấu có sự chặt chẽ và quy tắc. Chỉ cần luyện tập thường xuyên một cách có chủ đích (tự học), hoặc gián tiếp (sử dụng tiếng Anh trong môi trường làm việc) thì học ngôn ngữ không quá khó.

tratida

Xì hơi lốp
Căng quá mợ ơi. Cứ bình tĩnh đi mà. Món NN nó lại ko sốc được, mưa dầm thấm lâu mỗi ngày 1 ít và đòi hỏi luyện liên tục.
Thấm lâu mà sai phương pháp thì còn lâu lắm :)). Phải có động lực, năng khiếu và phương pháp, kế hoạch phù hợp.

Sent from Other Universe via OTOFUN

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Cái cụ nói là accent còn phát âm chuẩn theo IPA nói mà google nghe hiểu được thì cả thế giới đều hiểu được. Ví dụ giọng thời sự trên TV có vùng nào nghe không hiểu được không?
Bây giờ yêu cầu tiếng Anh ngày càng cao, phát âm không chuẩn thì chỉ giao tiếp đơn giản chứ khi nói chuyện chuyên môn, đào tạo, thuyết trình dự án nếu phát âm kém thì nói làm sao người khác nghe hiểu được.
Em làm việc với mấy ông Trung, Nhật tiếng Anh kém, nói câu được câu không, ngồi nghe toàn phải đoán nghe chán thực sự.
Cụ nói không sai, phát âm TA chuẩn phải ngon rồi. Nhưng cũng tùy theo công việc cụ thể. Nếu là phát thanh viên, dẫn CT.. phục vụ công chúng thì TA phát âm phải chuẩn.
Còn thuyết trình phục vụ công việc phạm vi nhỏ, phục vụ công việc em nghĩ không cần thiết cầu kỳ. Quay lại vấn đề A ấn, a tàu, a nhật...bọn nó nói, cụ vẫn hiểu đó thôi (cụ phải tìm đủ mọi cách để hiểu nó). Cụ cứ vào Q trị, Q nam...nói Tiếng việt mà không lắng nghe cũng khó hiểu rồi, rất nhiều từ phải đoán, nhiều từ chịu.
Em vào SG đầu những năm 2004 làm việc, trong cuộc họp, họ cũng bảo em nói chậm lại. Khi người SG nói, em cũng phải nói họ nói chậm lại để nghe. Một thời gian sau nghe quen thì nói bình thường 2 bên vẫn nghe tốt :D

NiceMoon1

Xe tải
Chính xác, nhiều người VN thế hệ trung niên phát âm chán quá, nhưng lại bảo thủ không chịu luyện lại theo chuẩn IPA, kêu là nói ng ta hiểu hết mà. Nhưng không hiểu là người nghe người ta cũng căng thẳng lắm chứ, vì phải cố gắng nghe và đoán ý cho nó đúng :D.
Khi tôi luyện lại Pronunciation cho các cháu c2, c3 ở làng quê mới thấy các cô dạy TA ở trường phát âm cũng sai (ngoại thành HN thôi chứ chưa phải là quê xa xôi hẻo lánh).Các cháu học khá thì lên các trung tâm trên phố luyện ielts rồi.

my.eb

Xe điện
Chính xác, nhiều người VN thế hệ trung niên phát âm chán quá, nhưng lại bảo thủ không chịu luyện lại theo chuẩn IPA, kêu là nói ng ta hiểu hết mà. Nhưng không hiểu là người nghe người ta cũng căng thẳng lắm chứ, vì phải cố gắng nghe và đoán ý cho nó đúng :D.
Khi tôi luyện lại Pronunciation cho các cháu c2, c3 ở làng quê mới thấy các cô dạy TA ở trường phát âm cũng sai (ngoại thành HN thôi chứ chưa phải là quê xa xôi hẻo lánh).Các cháu học khá thì lên các trung tâm trên phố luyện ielts rồi.
Ý sau cháu công nhận với cụ. Nhiều khi mình phát âm đúng mà các cháu cứ ngơ ngác, bảo cô con đọc là thế này thế kia. Cực chẳng đã em phải tìm phần phát âm chuẩn trong đĩa/từ điển ra cho các cháu nghe cho đỡ lăn tăn cô này cô khác. Cũng ngoại thành HN cụ ạ.

my.eb

Xe điện
Trung, Nhật, Hàn, Malai, Ấn Độ... hic, nói nhiều với các cụ ấy, mình cũng thành ồ ề à, mình cũng chán cả mình luôn :((

NiceMoon1

Xe tải
Ý sau cháu công nhận với cụ. Nhiều khi mình phát âm đúng mà các cháu cứ ngơ ngác, bảo cô con đọc là thế này thế kia. Cực chẳng đã em phải tìm phần phát âm chuẩn trong đĩa/từ điển ra cho các cháu nghe cho đỡ lăn tăn cô này cô khác. Cũng ngoại thành HN cụ ạ.
Đấy, thấy sai thì nên luyện lại cụ ạ.
Tôi thì không muốn các cháu bị sai giống thế hệ trung niên nên tranh thủ nhàn rỗi gom các cháu kém kém chán học TA vào luyện lại Pronunciation theo chuẩn IPA cho các cháu nó theo kịp bè bạn 5 châu :)) :)). Các cháu này là do đọc sai nên dần dần bị mù tịt luôn, phụ huynh các cháu nhờ tôi vực dậy cảm hứng học cho các cháu. Sau khi các cháu biết đọc đúng và nghe được người ta nói thì thấy các cháu có cảm hứng và chăm chỉ hơn đó.

phongvu199x

Xe hơi
Theo ý kiến của em, để nói được hay và học nhanh thì mới cần đến năng khiếu ạ. Chứ học ngoại ngữ này 2 câu của các cụ "văn ôn võ luyện" và "cần cù bù thông minh" là hoàn toàn chính xác ạ. Em không tin là có ai 1 từ, 1 câu mình gặp và tra từ điển 100 lần mà đến lần thứ 101 vẫn chưa nhớ nó là cái gì. Tương tự với nghe nói đọc viết. Chỉ cần mình luyện tập hàng ngày, sử dụng học thuật thì em không dám chắc chứ giao tiếp cơ bản hàng ngày thì em đảm bảo ai cũng có thể làm được ạ

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Theo ý kiến của em, để nói được hay và học nhanh thì mới cần đến năng khiếu ạ. Chứ học ngoại ngữ này 2 câu của các cụ "văn ôn võ luyện" và "cần cù bù thông minh" là hoàn toàn chính xác ạ. Em không tin là có ai 1 từ, 1 câu mình gặp và tra từ điển 100 lần mà đến lần thứ 101 vẫn chưa nhớ nó là cái gì. Tương tự với nghe nói đọc viết. Chỉ cần mình luyện tập hàng ngày, sử dụng học thuật thì em không dám chắc chứ giao tiếp cơ bản hàng ngày thì em đảm bảo ai cũng có thể làm được ạ
Bây giờ phương tiện hỗ trợ cực kỳ nhiều, miễn phí, cháu chỉ học trên youtube thôi mà đã giao tiếp kha khá tiếng Pháp (thứ tiếng thứ 5 cháu học) hè này sang Pháp sẽ thể hiện cho con ngan già lác mắt vì bảo cháu già rồi trí nhớ kém.

cusao

Xe lăn
Bước 1: Học ngoại ngữ là cần có năng khiếu và trí nhớ tạm thời tốt để biết cách sử dụng và diễn đạt bằng ngôn ngữ đó. Nó giống y như dùng tiếng Việt mẹ đẻ. Đầy người hoạt ngôn và cũng khối người ngậm hạt thị với cùng 1 chủ đề hay văn cảnh.
Bước 2; Nghiên cứu và tìm hiểu về ngôn ngũ đó để hiểu về văn hoá , xã hội và con người dùng ngôn ngữ đó...Là level mang tính khoa học cho bất cứ ai có nhu cầu tìm hiểu kể cả tiếng Việt . Có đầy các công trình nghiên cứu về tiếng Việt kể cả của người Việt lẫn người nước ngoài.

Nếu mục đích dùng ngoại ngữ như một phương tiện để thực hiện mục tiêu khác thì bước 1 là chuẩn chung của đa số. Với bước 2 thì có số lượng ít hơn và dành phần lớn cho các nhà ngôn ngữ học hay nhà văn, nhà thơ....thậm trí cả cơ quan an ninh, tình báo

kienvinh

Xe lăn
Bác kia viết như đấm vào tai, nhờ thằng google nó dịch nghe êm hơn hẳn :D

Notably, the situation of environmental pollution, including air pollution and water pollution, as well as climate change has reached an alarming level.

kienvinh

Xe lăn
Em đang muốn thay alarming level bằng critical levels of concern cho nó hay hơn, thay as well as bằng alongside the threat of để có ý muốn nhấn mạnh là ô nhiễm nước + không khí dẫn đến việc biến đổi khí hậu mà.
Notably với It is noteworthy that nó cũng có cùng ý nghĩa nhưng mà một cái nói đến với hàm ý mang tính tích cực, một cái nói đến mang tính tiêu cực (đó là em đọc trên mạng) :D
including air pollution and water pollution -> đang bị lặp lại 2 chữ pollution, em sợ hơi lặp, mà chưa biết thay thế nào cho hay hơn.
Nhờ cụ chỉ bảo thêm.
Bác đọc nhiều thì khắc viết hay, chứ tra từ điển thì viết ra nghe không giống người bản ngữ nói/viết với nhau.

Không giống thì cũng không sao cơ mà có lúc họ không hiểu thì không ổn.

QD092000

Xe tăng
Có khiếu tất nhanh hơn, còn ko cứ kiên trì vẫn đến đích.
E kém nn, học ko để làm gì nên cũng ko nâng trình đc. Còn f1 học rất nhanh, hiện có b2 Đức, Ielts 8 và N1 Nhật.

fadco

Xe container
"Worth noting, the environmental pollution situation, including air and water pollution, as well as climate change, has reached an alarming level" như này được ko cụ

fadco

Xe container
"The environmental pollution situation, including air and water pollution, as well as climate change, is noteworthy and has reached an alarming level."

fadco

Xe container
Of note, the state of environmental pollution, including air and water pollution, as well as climate change, has reached an alarming level."

fadco

Xe container
Đó em bảo chatGPT nó dịch ra mấy kiểu cho cụ:)

Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
tại cụ hão huyền quá thôi. ngoại ngữ nà ngôn ngữ. ngôn ngữ nà kỹ năng cơ bản của loài người.thế thôi.