[Funland] Giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu

fadco

Xe container
Câu này em nghĩ chưa ổn lắm đoạn này ...is noteworthy and has reached...
Về cấu trúc thì giữa and không thể 2 dạng thì khác nhau.
Ý tứ thì em hiểu.
ChatGPT em nghĩ nó ko sai về ngữ pháp chứ nhỉ:)

Dani2019

Xe máy
tại cụ hão huyền quá thôi. ngoại ngữ nà ngôn ngữ. ngôn ngữ nà kỹ năng cơ bản của loài người.thế thôi.
Kiểu của chủ thớt là muốn suy nghĩ nói viết hay như người bản ngữ cơ. Còn mức độ thông thạo để giao tiếp và làm việc thì ai cũng làm được, chỉ cần có ý chí và thời gian.

kienvinh

Xe lăn
Nhưng câu trên rõ là nó sai, mà còn chuyển hơi khác ý của em
Ý của em là "Đáng chú ý, tình trạng này đã đến mức báo động" thì nó chuyển sang thành tình trạng này đáng chú ý và đã đến mức báo động.
It is of concern that this (environmental) pollution situation has reached an alarming level.

Thuhatran

[Tịch thu bằng lái]
Năng khiếu thì cũng đúng, cơ mà tiếp nhận ngoại ngữ 1 cách bị động, thụ động sẽ dễ dàng hơn là chủ động học. VD cụ xem phim, nghe nhạc thì cụ sẽ nhớ lời bài hát tiếng anh, nghe nhiều hát theo thì sẽ học được cách nhại lời và tăng khả năng phát âm ngoại ngữ, sau đấy khi có cái nền nghe nhiều và quen cách sắp xếp câu cú của tiếng bển thì mới chủ động học ngữ pháp sẽ dễ hơn. So với việc chưa biết gì rồi đi học từ ngữ pháp, từ vựng, phát âm, kiểu vậy đó cụ.

Phuctx

Xe tải
Món này cần tư duy và kiên trì cụ ới ...

Roman

Xe điện
Giỏi ngoại ngữ nhất là mấy thằng bản xứ Anh, Mỹ mà vẫn thất nghiệp đầy đường.

Mytv

Xe điện
E học j cũng khá cũng nhanh. Riêng món ngoai ngux thì chịu. Đầu hàng toàn tập. Dốt nhất là nghe nói. Đi nc ngoài nhục ko tả nổi. Nó nói j m chẳng hiểu, m nói nó cũng vậy. Dù chỉ là giao tiếp cơ bản.

QD092000

Xe tăng
E học j cũng khá cũng nhanh. Riêng món ngoai ngux thì chịu. Đầu hàng toàn tập. Dốt nhất là nghe nói. Đi nc ngoài nhục ko tả nổi. Nó nói j m chẳng hiểu, m nói nó cũng vậy. Dù chỉ là giao tiếp cơ bản.
Hihi món này cứ phải chém cật lực, cọ xát nhiều vào và bọn nó sửa luôn cho là nhanh nhất. E có tiếp xúc bọn tây ở VN cũng ko thấy vấn đề j lắm. Chúng nó biết mình ko giỏi thì nó cũng nói chậm và dùng từ ngắn mà.

Phammie

Xe hơi
Câu này em nghĩ chưa ổn lắm đoạn này ...is noteworthy and has reached...
Về cấu trúc thì giữa and không thể 2 dạng thì khác nhau.
Ý tứ thì em hiểu.
Cấu trúc câu này không có vấn đề. "And" ở đây nối hai mệnh đề với nhau: The pollution is noteworthy (1) and The pollution has reached an alarming level (2). Tuy nhiên hai mệnh đề chung một chủ ngữ "the pollution" nên được lược bỏ ở mệnh đề 2.

Phammie

Xe hơi
Câu này cũng không được, Of không được đứng đầu câu, mà ở trên em định viết thành một câu.

Câu này cũng vậy, thế nên em mới chọn It is noteworthy that
Cấu trúc hai câu này cũng không sai. "Of note" là một idiom (hiểu nôm na là một cụm từ cố định), cụ thể trong trường hợp này là cụm giới từ. Cụm giới từ có thể đóng vai trò là trạng từ, và do đó có thể đứng ở đầu câu. "Of note" hay "worth noting" có thể hiểu là "it is of note" hoặc "it is worth noting" nhưng "it is" đã được ẩn đi.

thichduongdong

Xe tải
Giỏi ở mức nào mới được chứ, giỏi như tiếng mẹ đẻ thì tất nhiên là cần năng khiếu rồi.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
Ở các nước pt, đa phần dân nó nói dc 2 thứ tiếng. Nên nói dc nn ko có j là năng khiếu cả.

tuan_nguyen261188

Xì hơi lốp
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
Do cụ chưa tìm được các học thui...
Em học thế này ạ. Mỗi ngày học thuộc 1 đoạn văn tiếng anh hoặc nhật về 1 chủ đề nào đó... Và cứ lặp đi lặp lại như vậy hết ngày nay qua tháng khác.

antidau

Xe container
Ngoại ngữ không hề khó đâu cụ
Ví dụ như tiếng Anh đi học trung tâm giáo viên bản địa Anh, Úc mất có chục triệu sau 3 tháng lên trình cực kỳ rồi
Vào đầu cụ không biết gì thì cuối khóa tự nhiên nghe thầy cô nói hiểu hết
Tự cày không muốn mất tiền mới cần năng khiếu :))
Gần đây cháu có đi làm thuê cho bọn Singapore tí việc. Bọn củ lol accent English như mứt đòi bày đặt nói nhanh thị uy người đất nước Châu Á khác

Chỉnh sửa cuối:

khanhnguyen09

Xe container
Em từ nhỏ dân chuyên toán, khối A, có vẻ việc áp cái tư duy logic vào trong học tiếng nó không hiệu quả sao đó, hoặc do là em không biết cách tư duy văn học. Ngay như diễn đạt bằng tiếng mẹ đẻ đây thôi, nếu phân tích về ngôn ngữ học, em đang sai tùm lum, cả câu chữ, dấu câu, và cách ngắt đoạn.
Cụ chuẩn, mỗi người có một năng khiếu riêng, cụ giỏi cái này thì sẽ kém về cái khác, chẳng hạn bọn em dân kỹ thuật thì lại dốt tiếng anh, tất nhiên không phải là tất cả.

boy_spott

Xe điện
thời còn chứng chỉ tiếng anh em đi mua nên abc =))

nguyenx8

Xe hơi
Cụ chuẩn, mỗi người có một năng khiếu riêng, cụ giỏi cái này thì sẽ kém về cái khác, chẳng hạn bọn em dân kỹ thuật thì lại dốt tiếng anh, tất nhiên không phải là tất cả.
dân kỹ thuật xây dựng bên em nhiều cụ lại giỏi tiếng Anh, còn em thì dốt tiếng Anh

Phammie

Xe hơi
Em nghĩ văn viết thì không dùng như vậy, nó có vẻ hợp trong các tình huống informal.
Informal cũng là một kiểu văn viết mà informal hay formal nó cũng có nhiều mức độ. Đương nhiên trong văn viết lịch sự, nên viết câu đầy đủ chủ vị. Cái này em không bàn. Nhưng xét về cấu trúc (ngữ pháp) thì nó đúng.

Em nghĩ trường hợp này dùng and thì cũng không được đúng, nếu vừa muốn dùng is noteworthy vừa muốn dùng has reached thì phải diễn đạt lại, để ý thì nó giống như cách chúng ta vẫn viết tiếng Việt, nhiều khi câu văn chưa chuẩn nhưng vẫn được coi là đúng vì chúng ta vẫn hiểu như thế.
Xét về cấu trúc (ngữ pháp) thì dùng "and" không sai. Em không bàn phương diện diễn đạt. Còn để nhận xét thì cá nhân em thấy diễn đạt vậy không có vấn đề gì. Noteworthy thường để chỉ một sự kiện, phát hiện mà bản chất của sự kiện đó quan trọng, gây chú ý; còn worth noting là để nói về một vấn đề mà người nói cho là quan trọng và cần được xem xét. Tùy thuộc vào mục đích mà người viết lựa chọn cách thức biểu đạt cho mình.

beforethewinter

Xe hơi
Tiện topic các bác cho em hỏi làm sao để lên trình nói tiếng Anh ạ? Em nghe, đọc, viết tàm tạm đủ dùng còn nói thì rất kém. Đôi khi không làm sao diễn đạt cho đối phương hiểu được ý mình, xong ngữ pháp thì sai toét(kiểu viết thì còn có thời gian sửa lỗi ngữ pháp chứ nói thì chịu). Còn một điểm nữa là em nói bị lặp ý nhiều, cái kiểu nói quá nhanh và không kịp suy nghĩ để sắp xếp ý. Có cách nào khắc phục không các bác?

GTX_phongS55

Xe đạp
Website
zalo.me
"Worth noting, the environmental pollution situation, including air and water pollution, as well as climate change, has reached an alarming level" như này được ko cụ
Bảo chatGPT nó sửa lại cho mình cụ ạ, dịch với viết hay hơn chị google translate nhiều
It is worth noting that the situation of environmental pollution, including both air and water pollution, as well as climate change, has reached a concerning level.