[Funland] Giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu

RongPhuongBac

Xe điện
Còn tùy mục đích sử dụng. Các cụ đi nước ngoài du học, định cư như Úc, Mỹ, Ca thì cứ học tiếng anh mạnh vào. Còn không thì Trung, Nhật ( dễ gọi vốn đầu tư :D ).

dzoro

Xe điện
giao tiếp chém gió không chịu trách nhiệm gì thì nó lại đơn giản. Đi thi mới toàn rớt

Sent from Other Universe via OTOFUN
Học để thi nó khác cụ ạ. Cơ mà mục đích của em học để sống và sử dụng chứ không phải để thi. Em mà thi thì điểm thấp lắm nhưng em vẫn sống và làm việc bằng tiếng Anh khỏe. Điều đặc biệt là đi xin việc ở các công ty nước ngoài chẳng ai hỏi bằng cấp tiếng Anh cả. Nhảy vào phỏng vấn là biết giao tiếp thế nào, giao tiếp được hay không và chuyên môn thế nào thôi.

beomap2

Xe container
Nói và viết không giống nhau đâu, đôi khi cụ cứ chú trọng nói cho đúng ngữ pháp quá nên càng nói không được tự nhiên. Ngoại ngữ muốn nâng tầm nhanh thì chịu khó đọc nhiều và nghe nhiều, khi vốn từ dc mở rộng ra và phản xạ tốt lên thì tự khắc sẽ nói trôi chảy.
Cứ học như rẻ em 2 tuổi, bao giờ nghe nói được các câu đơn giản mới học ngữ pháp, thường phải 2 năm đầu chỉ nghe nói, chứ ngay từ đầu mà bập vào học ngữ pháp thì 10 năm học cũng chẳng nghe , nói được cái gì.

dzoro

Xe điện
em mắc bệnh sợ sai ko dám nói, thế có dở ko cơ chứ
Vì cụ sợ sai nên mới không nói được. Cụ cứ nhìn lại lúc cụ dạy con tập nói tầm 1,5 tuổi đến 2 tuổi xem, các con tuổi đó cũng nói sai và nói ngọng loạn lên. Mình toàn phải nói trước rồi con lặp lại như con vẹt. Học ngoại ngữ cũng thế, cứ nói đi, sai thì sửa dần thôi. Quan trọng là cụ xác định học tiếng Anh để làm gì? Để đi thi hay để dùng trong sinh hoạt?

Học để sử dụng trong cuộc sống hàng ngày thì nên luyện nghe nói vì mỗi thằng nói một kiểu nên cái tai mà không quen sẽ thấy hoảng sợ. Làm việc ở MNC cụ sẽ gặp Ấn, gặp Sing, gặp Tàu, Úc, Hispanic ... mỗi nhóm quốc tịch sẽ có một giọng và âm vực đặc trưng, nghe không quen là tắc luôn, nghe như vịt nghe sấm :))

Em thì không góp ý vụ học thi được vì em mà đi thi chắc điểm thấp tè hahaha :))

linh.7

Xe buýt
Cá nhân em tự nhận thấy em là ng có khả năng, nang khiếu về ngôn ngữ. em học ngoại ngữ nhanh hơn các bạn cùng lớp. Nhưng không phải ngôn ngữ nào em thấy em cũng học nhanh hoặc phát huy được cái năng khiếu của mình.
Quan điểm của em là năng khiếu chỉ giúp bạn xử lý cùng khối lượng công việc hoặc xử lý lượng thông tin lớn hơn trong cùng 1 tác vụ thôi. Chứ không thể bỏ qua quá trình được. Không phải tự nhiên ngồi im mà biết ngoại ngữ được

Aug3

Xe máy
Có một lần mình hỏi thầy rằng vì sao em đọc mà không hiểu gì? Thầy trả lời: vậy thì phải đọc nhiều hơn nữa, chẳng có cách nào khác cả. Mình: nhưng có nhiều từ khó quá thầy ạ - Vậy thì hãy ghi ra sổ tay, mỗi ngày cố gắng học 50 từ. Mình: 50 từ hay 15 từ ạ? Thầy (rất bình thản, không hề tỏ ra ngạc nhiên chút nào, chắc có lẽ là do nhiều sinh viên đã từng hỏi như vậy quá): Đừng bao giờ tin chỉ cần học 10, 15 từ mỗi ngày là sau vài tháng có thể đọc hết được quyển sách đó.

coolpix8700

Xe ngựa
tratida nói:
giao tiếp chém gió không chịu trách nhiệm gì thì nó lại đơn giản. Đi thi mới toàn rớt
Học để thi nó khác cụ ạ. Cơ mà mục đích của em học để sống và sử dụng chứ không phải để thi. Em mà thi thì điểm thấp lắm nhưng em vẫn sống và làm việc bằng tiếng Anh khỏe. Điều đặc biệt là đi xin việc ở các công ty nước ngoài chẳng ai hỏi bằng cấp tiếng Anh cả. Nhảy vào phỏng vấn là biết giao tiếp thế nào, giao tiếp được hay không và chuyên môn thế nào thôi.
Nói trôi chảy và đi thi thì đúng là rất khác nhau!
Kể cả người dân bản xứ tiếng Anh là tiếng mẹ đẻ mà không học thì đi thi Ai eo chưa chắc đã được điểm trung bình.
Ngày xưa cơ quan em nhận 1 chương trình bồi dưỡng tiếng Anh do DANIDA (Đan Mạch) tài trợ. Lớp học tổ chức ở Apolo. Trước khi phân lớp họ cho thi phân loại. Ở trong cơ quan có 1 ông đồng nghiệp làm thạc sỹ ở Ấn. Bình thường tổ chức hội thảo cơ quan thường thuê phiên dịch cabin, nhiều lần phiên dịch không sát là ông ấy vào cabin cầm míc luôn. Em không thể so với ông ấy được, nhưng hồi ấy mới đi học về xin vào cơ quan nên khá thuộc các kiểu thi cử (kể cả ngoại ngữ). Thi cũng như mọi bài khác bao gồm đọc, nghe và nói. Nói với đọc khỏi bàn, nhưng khi nghe thì điểm của ông ấy thua rất xa điểm em. Không phải vì ông ấy nghe không hiểu mà do cái cách thi nghe qua băng và thời gian để trả lời rất nhanh nên không kịp sắp xếp để trả lời được hết được các câu hỏi.
Tụi em đều sát ngưỡng không phải học nữa. Lớp chỉ có 3 người nhưng rất tiếc do công việc mà tụi em cũng đều không theo được hết lớp (và bị Vụ TC gửi giấy cảnh cáo)!

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...
Với kiểu dạy E VN những năm thời phổ thông thì chỉ ai có năng khiếu mới thoát lên đc.
Cách dạy quá sai lầm, tạo ra nhiều vết hằn sai trong đầu khiến rất khó sử dụng được 1 cách bt. Chủ yếu từ phát âm (cô giáo dạy hs phát âm 1 cách chả giống ai), từ cách học bắt buộc phải dịch ra V để hiểu...

Nếu ko bị cách dạy E như ngày xưa thì chắc VN còn phát triển nhanh nữa, rất nhiều ng bỏ lỡ E. Ko thể hội nhập tiếp thu kiến thức văn hoá bằng ngoại ngữ.

QUANG1970

Xe lăn
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...

Trứng rồng lại nở ra rồng,​
Còn liu điu mãi giữ dòng liu điu! :))

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ nói đúng. Em thuộc diện ghét ngoại Ngữ và lười học từ và câu, thế mà thi tốt nghiệp lớp 10 năm 1975 vẫn được cộng 2 điểm (điểm tối đa cộng thêm) môn thi tiếng Nga. Kết quả thi đạt giỏi nhưng chỉ được ghi nhận Khá trong bằng tốt nghiệp phổ thông do hạnh kiểm bị cô chủ nhiệm yêu thích xếp loại trung bình (giờ cô cháu gặp nhau, cô vẫn ân hận vụ này...hjhjhjhj).

Gió_123

Xe tải
Em thì tin là cần cù bù thông minh đấy ạ. Ngoại ngữ rất cần sự chăm chỉ rèn luyện. Mà ngôn ngữ chung là thế, kể cả tiếng mẹ đẻ, lâu ko dùng thì nói ra vẫn ngọng nghịu chứ ko thể trôi chảy hay nói hay ho được.

Người có năng khiếu thì họ học nhanh hơn tí thôi. Chứ ko ko phải là ko có năng khiếu thì ko học được, có thể là ko giỏi xuất sắc thôi. Cơ mà học có mục tiêu rõ ràng thì theo em sẽ tiến bộ nhanh hơn.

dzoro

Xe điện
Nói trôi chảy và đi thi thì đúng là rất khác nhau!
Kể cả người dân bản xứ tiếng Anh là tiếng mẹ đẻ mà không học thì đi thi Ai eo chưa chắc đã được điểm trung bình.
Ngày xưa cơ quan em nhận 1 chương trình bồi dưỡng tiếng Anh do DANIDA (Đan Mạch) tài trợ. Lớp học tổ chức ở Apolo. Trước khi phân lớp họ cho thi phân loại. Ở trong cơ quan có 1 ông đồng nghiệp làm thạc sỹ ở Ấn. Bình thường tổ chức hội thảo cơ quan thường thuê phiên dịch cabin, nhiều lần phiên dịch không sát là ông ấy vào cabin cầm míc luôn. Em không thể so với ông ấy được, nhưng hồi ấy mới đi học về xin vào cơ quan nên khá thuộc các kiểu thi cử (kể cả ngoại ngữ). Thi cũng như mọi bài khác bao gồm đọc, nghe và nói. Nói với đọc khỏi bàn, nhưng khi nghe thì điểm của ông ấy thua rất xa điểm em. Không phải vì ông ấy nghe không hiểu mà do cái cách thi nghe qua băng và thời gian để trả lời rất nhanh nên không kịp sắp xếp để trả lời được hết được các câu hỏi.
Tụi em đều sát ngưỡng không phải học nữa. Lớp chỉ có 3 người nhưng rất tiếc do công việc mà tụi em cũng đều không theo được hết lớp (và bị Vụ TC gửi giấy cảnh cáo)!
Xưa em cũng kiểm toán mấy dự án Danida đấy cụ ạ.

Wellgym

Xe hơi
Học chay sẽ khó giỏi. Cứ quăng mình vào môi trường nói TA, chịu khó xem kênh TV nn... một tg chắc chắn sẽ giỏi. Giống như trẻ con học nói, cứ từng ngày thêm vốn từ thì sau 1 - 2 năm sẽ giao tiếp TA đc.

ruby_eagle

Xe điện
Ngôn ngữ để nhìn thấy kết quả phải mất hàng năm. Nhiều người học vài tháng rồi mong đạt được kết quả ngay thì rất mau nản.

Aug3

Xe máy
Ngôn ngữ để nhìn thấy kết quả phải mất hàng năm. Nhiều người học vài tháng rồi mong đạt được kết quả ngay thì rất mau nản.
Càng học nhiều lại càng thấy mình biết ít, như người đang bơi giữa biển thỉnh thoảng mất phương hướng.
Cảm giác của em như thế.

Chỉnh sửa cuối:

Wellgym

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã động viên. Em mỗi thứ biết một ít, vừa đủ, lại vừa không đủ : (
Cụ cứ chơi với 1 thằng tây thì vài tháng tiếng Anh lên ngay, mà sẽ nhớ rất lâu. Trước kia TA của em cũng chả ra gì nhưng em vẫn mạnh dạn interview vào cty Mỹ. Trước khi đi pv em đặt ra hàng loạt câu hỏi và câu trả lời, rồi học thuộc lòng các câu trả lời đấy. Pv cũng đỗ nhưng vào làm việc với tây cứ như vịt nghe sấm, làm việc đến khổ. Nhưng ngày nào cũng phải giao tiếp 100% bằng TA thì không giỏi cũng phải giỏi. Đến 1 ngày em nhận ra mình giao tiếp văn nói văn viết đều thoải mái. Thế nên nếu cứ chờ đến khi giỏi mới xông pha thì chắc chả bg có ngày giỏi. Nhà em cứ liều mạng lại kết quả hay.