[Funland] Giọng nói người Sài gòn.

No Problem

Xe tăng
Tui hay nói VN không có cục bướu.

Ngoài bắc thì là cục biếu
Miền Trung thì bượu
Miền Nam thì bú

Vậy miền bắc nói chuẩn chỗ nào hả bác?

Công nhận VN mình hơi khác người, không có vùng/địa phương nào dùng làm chuẩn được cả :D . thường các nước văn hóa lâu năm thì thủ đô phải là chuẩn của chuẩn, ai nấy đều ngưỡng mộ học theo.
Có lẽ cụ hơi vơ đũa cả nắm hoặc cụ tiếp xúc với cá nhân nói ngọng . Cá nhân tôi thì cứ theo sách giáo khoa Tiếng Việt mà xác định

bearbie

Xe điện
Có lẽ cụ hơi vơ đũa cả nắm hoặc cụ tiếp xúc với cá nhân nói ngọng . Cá nhân tôi thì cứ theo sách giáo khoa Tiếng Việt mà xác định
Vậy là bác uống ziệu, zượu hay rượu? Thiệt tình cách đây 20 năm bạn Hà Nội tui cũng nhiều mà chưa gặp được ai uống rượu cả. Zượu thì chắc là có, nhưng cũng có đúng SGK đâu.

Có lẽ thời thế thay đổi, các bạn HN giờ không đọc r thành gi nữa chăng?

Vậy là bác uống ziệu, zượu hay rượu? Thiệt tình cách đây 20 năm bạn Hà Nội tui cũng nhiều mà chưa gặp được ai uống rượu cả. Zượu thì chắc là có, nhưng cũng có đúng SGK đâu.

Tôi không chắc chắn lắm nhưng người một số vùng Hà Nam phát âm chuẩn từ rổ, rá, rượu,...

No Problem

Xe tăng

Cái này chắc bác học qua lớp 1 rồi thì bác cũng phân biệt được mà. Nói ngọng viết không ngọng nó khác với nói ngọng và cả viết ngọng nữa bác ạ!

toyennha

Xe lăn

Em nói nhanh thành uống rựu. Mặc dùng em phát âm rượu được.
Em với cụ nói " làm lợn lâu nhất làm lông luộc lợn lâu nhất là lúc luộc lòng" thoải mái. Nhưng người bắc thì hơi xoắng lưỡi
Oanh ơi Oanh người bắc gọi thoải mái
Nhưng người nam gọi nhanh dễ bị quoanh ơi quoanh.

bearbie

Xe điện
Cái này chắc bác học qua lớp 1 rồi thì bác cũng phân biệt được mà. Nói ngọng viết không ngọng nó khác với nói ngọng và cả viết ngọng nữa bác ạ!
Vấn đề là mới đầu bác tuyên bố nói y như SGK mà, chứ có ai bàn về ngọng đâu. Thực tế là tui xem phóng viên vtv và 1 số người trên tv khác vẫn nói ziệu đầy. Mà theo bác ziệu thì dở còn zượu là hay à?

Tui chỉ vào đây để nói 2 ý trả lời bác gì ban đầu ấy:
1. Làm gì có chuyện chỉ có người bắc nói chuẩn, bởi vì người bắc có nói đúng như SGK đâu mà chuẩn
2. Thắc mắc là VN ta không có vùng nào nói theo SGK được hết, hơi khác người. Nhưng tui mới xem trên quora thì hóa ra người anh em của ta cũng gần giống vậy, khi cách mạng lên họ không lấy tiếng Bắc Kinh làm chuẩn nữa mà góp nhặt khắp nơi, nhưng ít nhất cũng có 1 tp nào đó ở Hồ Nam nói được 99% chuẩn. VN mình chắc cao nhất được 90% thôi quá. Không biết có thống kê là tỉnh nào k

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vấn đề là mới đầu bác tuyên bố nói y như SGK mà, chứ có ai bàn về ngọng đâu. Thực tế là tui xem phóng viên vtv và 1 số người trên tv khác vẫn nói ziệu đầy. Mà theo bác ziệu thì dở còn zượu là hay à?

1. Làm gì có chuyện chỉ có người bắc nói chuẩn, bởi vì người bắc có nói đúng như SGK đâu mà chuẩn
2. Thắc mắc là VN ta không có vùng nào nói theo SGK được hết, hơi khác người. Nhưng tui mới xem trên quora thì hóa ra người anh em của ta cũng gần giống vậy, khi cách mạng lên họ không lấy tiếng Bắc Kinh làm chuẩn nữa mà góp nhặt khắp nơi, nhưng ít nhất cũng có 1 tp nào đó ở Hồ Nam nói được 99% chuẩn. VN mình chắc cao nhất được 90% thôi quá. Không biết có thống kê là tỉnh nào k
Cụ đang xét trường hợp nói một cách tự nhiên theo thói quen và đa số nhưng các cụ khác đang dùng cá nhân mình để phản biện (có thể là thiểu số) thêm nữa nói được một cách tự nhiên theo thói quen nó hoàn toàn khác nhau với cố để nói cho được, cho đúng :))

toyennha

Xe lăn
N

Em không xem được clip. Em chỉ biết đó là giọng người Hoa chợ lớn.
Còn giả hay zin, sau thành trào lưu, và còn thi xem ai nói giống. Thì em không quan tâm và phim cũng không xem cụ ạ.

Thớt này nói về giọng, tức là về cảm xúc giọng nói mang lại đối với người địa phương khác. Không phải nói về giọng nói khó nghe, sai chính tả, hay phải nói thế không được nói thế kia ...vv.

Người từ vùng nào ở VN nói chậm, từ tốn, em tin đều nghe được. Còn không nghe được thì thường ít đi đâu nên thế.
Chỗ em làm trội cụ nói đúng nè! Em nói cụ nghe nghen :D em giọng nào cũng nghe được nhưng đừng nhanh quá. Vì em tiếp xúc nhiều với người nhập cư. Nhưng những năm 2000 khi em ra Hà Nội mỗi lần nói chuyện em rất tự ti vì đang phần đối phương ko nghe được.
Còn về dùng trạng tự. Người bắc nhé, người nam thì nha và nghen.
Như sáng nay em đưa con đi thi anh văn. Ông bố người bắc nói với đứa con. Thi giỏi nhé. Bà mẹ người nam nói với đứa con. Chúc con thi thành công nha.

toyennha

Xe lăn
Trong 1 câu có cả má lẫn mẹ nhưng thực tế xảy ra như vậy :))
Em cũng thắc mắc chữ má và chữ mẹ. Chữ má ít người dùng và miền nam đa số thỉnh thoáng miền trung là em cũng dùng má. Chữ mẹ thì cực kỳ nhiều. Chắc tới miền tây nam bộ mới ko nghe chữ mẹ

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em cũng thắc mắc chữ má và chữ mẹ. Chữ má ít người dùng và miền nam đa số thỉnh thoáng miền trung là em cũng dùng má. Chữ mẹ thì cực kỳ nhiều. Chắc tới miền tây nam bộ mới ko nghe chữ mẹ
Em vẫn gọi ba má nhưng con em lại gọi cha mẹ. Nói chung cứ cái nào thấy thuận miệng thì theo thôi cho nên hay ụ má vì thuận hơn ụ mẹ còn oánh chết mẹ thì lại thuận hơn oánh chết má cho nên nó mới xảy ra tình huống trên còn nếu đúng đặc sản miền Tây thì phải oánh chết tía mày :))

toyennha

Xe lăn
Em vẫn gọi ba má nhưng con em lại gọi cha mẹ. Nói chung cứ cái nào thấy thuận miệng thì theo thôi cho nên hay ụ má vì thuận hơn ụ mẹ còn oánh chết mẹ thì lại thuận hơn oánh chết má cho nên nó mới xảy ra tình huống trên còn nếu đúng đặc sản miền Tây thì phải oánh chết tía mày :))
Thêm chữ Qýnh( Quýnh) hay qính ( quính)nữa cụ. Kiểu quýnh cái chết liền đó nha. Hoặc quính chết mẹ bây giờ. Em hổng hiểu Quýnh hay quính mới đúng chính tả

bearbie

Xe điện
Thêm chữ Qýnh( Quýnh) hay qính ( quính)nữa cụ. Kiểu quýnh cái chết liền đó nha. Hoặc quính chết mẹ bây giờ. Em hổng hiểu Quýnh hay quính mới đúng chính tả
Uýnh chết giờ. Uýnh = oánh = đánh
Quýnh quáng

akitsun

Xe tải
Giọng bắc ấm áp hơn

hd-vt

Xe container
Thực ra nên chém, giọng gốc tiếng Việt như lào ạ hehe. Miềng Nam nếch, tuổi gì. Miềng Trung thì dài ngoằng, từ Thanh Hóa chói lóa đến tận Bình Thuận ư.

Vớ vẩn giọng gốc gây bất ngờ, giọng thôi ạ. Chứ câu từ biến đổi chút theo thời gian, vd dân Việt di dân vào Nam bẻ câu vặt râu bớt một thêm hai...zdữ zdội kkk.

No Problem

Xe tăng

1 - Người Bắc nói chuẩn vì không phải họ là người Bắc. Mà là do khí hậu, do nguồn nước.... ngoài này nó tạo ra conngười có giọng nói như vậy. Người Nam nói sai không phải vì họ không nói được đúng , mà cũng do khí hậu trong đó tạo ra con người như vậy.
2 -VTV có cả người Bắc. Trung. Nam. Họ nói khác nhau giọng điệu do vùng miền chứ ko phải họ cố tình hay dốt hay giỏi như ý bác đang hiểu.
3 - Ngay bài viết này bác viết cũng đã sai rồi. Mồm bác nói có thể "tui" được - đấy là do vùng miền. Chứ bác viết "tui" là bác đang sai đó. Bác phải viết là 'tôi" - Mong bác hiểu đúng vấn đề cần tranh luận. SGK họ cũng dạy viết là tôi chứ họ không dùng từ tui.
4 - Người Miền Nam nói "hổng có" nhưng viết mà cũng "hổng có" tức là đang nói sai và viết cũng sai.
5 - Người Miền Nam nói "hổng có" nhưng viết "không có" tức là đang nói sai và viết đúng

bearbie

Xe điện
1 - Người Bắc nói chuẩn vì không phải họ là người Bắc. Mà là do khí hậu, do nguồn nước.... ngoài này nó tạo ra conngười có giọng nói như vậy. Người Nam nói sai không phải vì họ không nói được đúng , mà cũng do khí hậu trong đó tạo ra con người như vậy.
2 -VTV có cả người Bắc. Trung. Nam. Họ nói khác nhau giọng điệu do vùng miền chứ ko phải họ cố tình hay dốt hay giỏi như ý bác đang hiểu.
3 - Ngay bài viết này bác viết cũng đã sai rồi. Mồm bác nói có thể "tui" được - đấy là do vùng miền. Chứ bác viết "tui" là bác đang sai đó. Bác phải viết là 'tôi" - Mong bác hiểu đúng vấn đề cần tranh luận. SGK họ cũng dạy viết là tôi chứ họ không dùng từ tui.
4 - Người Miền Nam nói "hổng có" nhưng viết mà cũng "hổng có" tức là đang nói sai và viết cũng sai.
5 - Người Miền Nam nói "hổng có" nhưng viết "không có" tức là đang nói sai và viết đúng
Đi xa quá rồi bác ơi. Ở trên thì 1 bác bảo có từ riệu, nên nói riệu là đúng, và thôi tui cũng chấp nhận vậy. Đây tới phiên bác nói không có từ "tui" và "hổng". Không biết phải cùng 1 người không, nhưng mà đề nghị hai bác miền bắc thống nhất với nhau cái đã. Tui cũng lười không tra nhưng chắc tra từ điển sẽ ra tui và hổng.

"Người Bắc nói chuẩn vì không phải họ là người Bắc"

Đề nghị bác cho ví dụ người bắc nào nói chuẩn, không nhầm lẫn d/gi, tr/ch, s/x. Nói chuyện hàng ngày ấy. Tui chưa từng gặp người Hà Nội nào nói d đúng cả.

Có lẽ nhóm thiểu số duy nhất phát âm tiếng Việt đúng 99% là các phát thanh viên người Nam :D . lên tv thì họ không thể nói qua loa âm sau (ươu, ưu) hay đầu (uy, huy, quy), dấu hỏi/ngã. Còn phát thanh viên người bắc thì vẫn gộp d/gi, s/x, tr/ch .

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ cũng nên hiểu khi viết nhưng viết cái gì? Vd viết SGK chữ tui nếu dùng người ta sẽ ghi chú thêm (đại khái là phương ngữ cho hs hiểu) còn viết tiểu thuyết nhân vật là người miền Nam mà phải đúng theo SGK kiểu như đổi "chén cơm" thành "bát cơm" thì khác gì nhại giọng và nếu đổi mới là ... sai toét :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nói chung cùng nghĩa nhưng có vẻ nhẹ nhàng hơn và tuỳ cách dùng mà người nghe có thể hiểu đang nói yêu hay nói thật :))

cưỡi chổi

Xe lăn
Thứ nhất, viết "rượu" thì đọc "rượu", còn nói "riệu" thì viết "riệu", hai từ hoàn toàn khác nhau về cách viết cách đọc, sao phải sửa từ điển. Cụ xem "hài kịch", rồi kl cho số đông miền Bắc thì đúng là hài.

Thứ 2, chuẩn một nước phải theo cách viết. Vẫn là câu chuyện gọt chân vừa giày. Em đã nhiều lần comment về vấn đề này rồi. Xin trích dẫn lại bên dưới.

"Tui chỉ thắc mắc là tại sao không có 1 vùng miền nào phát âm đúng tiếng Việt", ô kìa, thế bác đang nói tiếng gì, người Việt trên khắp dải đất này đẫ đang và sẽ nói tiếng gì. Ko chuẩn tiếng Việt, vậy là tổ tiên tộc Việt ngàn đời nay đã nói thứ tiếng méo mó, lệch chuẩn. Rồi may mắn có mấy ông giáo sĩ phương Tây sang ký âm, sáng tạo ra chữ Việt hiện đại, chỉnh lý dần qua quá trình sd, vậy là dân ta được soi sáng, được chuẩn hóa mà ko biết đường sửa tiếng nói cha ông theo chuẩn đấy à, cụ lại định đưa hài kịch vào rồi ;)

Còn về ch tr r d..... mà cụ bảo bỏ bớt đi cho khỏe. Xin thưa đó chính là sự phong phú của ngữ nghĩa và chính tả tiếng Việt. Ví dụ "chương" trong "chương trình" khác nghĩa với "trương" trong "phô trương", và "trinh" cũng không phải là "cá chình",... cụ bỏ bớt phụ âm đi thì chữ nghĩa, chính tả tiếng Việt nó tẻ nhạt lắm.
Cụ nói phải ạ. Nhưng ở VN em thấy vùng Tây Nguyên là không thể viết theo chính tả tiếng Việt được. Ví dụ: Đắk Lắk, Ea Rbin, Yang, Kar, Tỉh, Păh, Khươl, Măih, ....
Ở vùng núi phía Bắc thì ít ra còn thấy đỡ hơn: Mù Cang Chải, Xi Ma Cai hay như Bắc Kạn vẫn có thể đánh vần được chứ như ở Tây Nguyên thì chịu không đánh vần được