[Funland] <góc nghiêm túc> ôi đàn ông!

Đài Bi

Xe máy
Hôm nay em thấy buồn quá và cũng rối nữa nên đành lên đây, viết lại chuyện này cho nó có trình tự, sau đó hy vọng mình sẽ tìm ra giải pháp.
Chuyện này không phải của em, mà là bạn em.
Bạn em (nữ) mất được 2 năm 1 tháng. Bạn mất vì ung thư, từ lúc phát bệnh đến lúc mất chỉ có gần 1 tháng thôi. Hồi đó, bọn em thương xót bạn chết khi còn trẻ, nhưng cũng có chút an ủi là kinh tế của bạn thì rất ổn.
Cách đây 1 tháng, em đến nhà thắp hương giỗ bạn, thì thằng bé con bạn (cháu 16 tuổi) khẽ gọi: cô ơi, cháu gặp cô nhé, cháu muốn nói chuyện với cô.
Em gặp thằng bé sau đó và xâu chuỗi sự kiện lại thì nó như thế này:
- Bạn em và chồng thành lập một công ty 1TV, tự làm tự ăn. Chồng đứng tên trên giấy tờ, làm giám đốc, vợ chẳng chức vụ gì, nhưng mọi việc từ lớn đến nhỏ, từ con voi đến con kiến đều là bạn em làm hết. Chồng bạn ấy thực tế chỉ là bù nhìn. Bạn ấy làm việc hùng hục như trâu như chó, xây dựng và phát triển công ty lớn mạnh với mong ước sau này sẽ để lại "đế chế" cho 2 con của mình.
- Hai vợ chồng bạn mua được 2 cái nhà với mục đích để cho 2 con đi du học (cái này khi còn sống bạn có nói chuyện với em).
- Đến giờ, sau 2 năm chồng bạn ấy tiếp quản, công ty chỉ còn khoảng 50% do bất tài của chồng bạn ấy. (em đã nói chuyện với một người là cánh tay phải của bạn em ngày trước).
- Chồng bạn ấy giờ đây đang sống cùng với một em sinh viên vừa mới ra trường (đã sống được hơn 1 năm rồi). Muốn kết hôn với em sinh viên kia. Muốn đưa tên em sinh viên kia vào cty và muốn sang tên 1 cái nhà (to hơn, giá trị hơn) cho em sinh viên làm quà cưới. Còn 1 cái nhà nữa thì đang định bán để "đầu tư" tiếp.
- Thằng bé muốn hỏi em, giờ phải làm sao? Cháu & em cháu muốn đi du học, nhưng bố bảo là không đủ tiền. Em thấy xót xa quá. Em phải làm gì để giúp cho 2 bé con bạn đây?

emcobietdau

Xe container
Khó rồi Mợ ơi.

Chuyện này là chuyện riêng.

Hoa Vi

Xe máy
Chịu, làm được quái gì chứ. Bảo cháu hịc trong nước cũng đc, cần gì cứ nhất định phải du học

slaz8

Xe ba gác
Hôm nay em thấy buồn quá và cũng rối nữa nên đành lên đây, viết lại chuyện này cho nó có trình tự, sau đó hy vọng mình sẽ tìm ra giải pháp.
Chuyện này không phải của em, mà là bạn em.
Bạn em (nữ) mất được 2 năm 1 tháng. Bạn mất vì ung thư, từ lúc phát bệnh đến lúc mất chỉ có gần 1 tháng thôi. Hồi đó, bọn em thương xót bạn chết khi còn trẻ, nhưng cũng có chút an ủi là kinh tế của bạn thì rất ổn.
Cách đây 1 tháng, em đến nhà thắp hương giỗ bạn, thì thằng bé con bạn (cháu 16 tuổi) khẽ gọi: cô ơi, cháu gặp cô nhé, cháu muốn nói chuyện với cô.
Em gặp thằng bé sau đó và xâu chuỗi sự kiện lại thì nó như thế này:
- Bạn em và chồng thành lập một công ty 1TV, tự làm tự ăn. Chồng đứng tên trên giấy tờ, làm giám đốc, vợ chẳng chức vụ gì, nhưng mọi việc từ lớn đến nhỏ, từ con voi đến con kiến đều là bạn em làm hết. Chồng bạn ấy thực tế chỉ là bù nhìn. Bạn ấy làm việc hùng hục như trâu như chó, xây dựng và phát triển công ty lớn mạnh với mong ước sau này sẽ để lại "đế chế" cho 2 con của mình.
- Hai vợ chồng bạn mua được 2 cái nhà với mục đích để cho 2 con đi du học (cái này khi còn sống bạn có nói chuyện với em).
- Đến giờ, sau 2 năm chồng bạn ấy tiếp quản, công ty chỉ còn khoảng 50% do bất tài của chồng bạn ấy. (em đã nói chuyện với một người là cánh tay phải của bạn em ngày trước).
- Chồng bạn ấy giờ đây đang sống cùng với một em sinh viên vừa mới ra trường (đã sống được hơn 1 năm rồi). Muốn kết hôn với em sinh viên kia. Muốn đưa tên em sinh viên kia vào cty và muốn sang tên 1 cái nhà (to hơn, giá trị hơn) cho em sinh viên làm quà cưới. Còn 1 cái nhà nữa thì đang định bán để "đầu tư" tiếp.
- Thằng bé muốn hỏi em, giờ phải làm sao? Cháu & em cháu muốn đi du học, nhưng bố bảo là không đủ tiền. Em thấy xót xa quá. Em phải làm gì để giúp cho 2 bé con bạn đây?
Phần con của con người là vô ơn phụ nghĩa

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Bài học là không làm như trâu như chó để chủ quan sức khoẻ rồi con mình nó sai chồng mình nó sài. Còn về anh chồng trong thớt kể tôi không có ý kiến gì :)

yuh2105

Xe tăng
Ôi đàn ông ? Ôi đàn bà ?

Mỗi loại đàn đều có đàn hay đàn dở cụ/mợ nhé

Còn riêng trường hợp này... thì không làm được gì rồi. Em xin hết :)

inmanhnhung

Xe tăng
Tất cả do ông bố, giờ ông ấy quyết thế thì khó rồi

Tueminh2626

Xe điện
Bó tay cách hay nhất là gửi link topic này cho ô Bố còn sống ý. Ô ý số sát thê mà lại làm trò này thì em e là sớm muộn cũng xảy ra chuyện

Khanhdo9584

Xe tải
Chuyện nhỏ: bà kia đào mỏ thấy rõ, kiểu gì chả có trai bao ở ngoài. Rình mà bắt là xong

Đài Bi

Xe máy
Trước đây, bà ngoại em hay ngâm nga câu " mất cha ăn cơm với cá, mất mẹ liếm lá dọc đường". Nghĩ về trường hợp cô bạn em thì đúng như thế thật.
Em thuộc diện làm việc cũng khủng rồi, nhưng so với cô bạn em thì chưa là gì cả. Một người phụ nữ thật sự tài giỏi, một tay gây dựng cơ đồ.
Chắc cô ấy không thể ngờ được bao nhiêu tâm huyết, bao nhiêu của cải của cô ấy giờ đang dần tan nát dưới tay anh chồng.

small_best

Xe container
Sau 2 năm mà cty còn có 50% thì biết là người thế nào rồi, nếu theo đà này và có tiếp tay tư vấn của em sv kia là sang tên 1 nhà lớn và bán nốt nhà còn lại để đầu tư thì dự là 1 năm nữa ông này ra đường với 2 bàn tay trắng! Chỉ khổ 2 con thôi.

cacoi

Xe máy
Xót xa quá! Giá mà trước khi mất, chị vợ phân chia tài sản để đảm bảo cho các con. Em thấy nhiều trường hợp rồi, ông nào cũng chỉ được “ba bảy hăm mốt ngày” là đi lấy vợ khác, ko thì cặp bồ... Người chết là người thiệt thôi. Cụ có giúp cũng khó, vì nó đang say nhau, cụ mà nói vô nó chửi đó. Chắc còn ông bà nội ngoại can thiệp giúp các cháu...

Bigmoto

Xe container
Ca này khó, chỉ tìm cách nói chuyện với anh Chồng kia làm gì thì làm, lấy vợ nào thì lấy. Còn cái nhà thì nên để cho các F1 ...may ra anh ta biết nghĩ :|

Đài Bi

Xe máy
Ca này khó, chỉ tìm cách nói chuyện với anh Chồng kia làm gì thì làm, lấy vợ nào thì lấy. Còn cái nhà thì nên để cho các F1 ...may ra anh ta biết nghĩ :|
Vâng, em cũng đang nghĩ đến cái hướng này.

selfer

Xe buýt
Chỉ hy vọng nhân quả báo ứng sớm thôi. Cô vợ kia nếu chết thiêng thì về xử lý tên chồng luôn đi!

Đài Bi

Xe máy
Xót xa quá! Giá mà trước khi mất, chị vợ phân chia tài sản để đảm bảo cho các con. Em thấy nhiều trường hợp rồi, ông nào cũng chỉ được “ba bảy hăm mốt ngày” là đi lấy vợ khác, ko thì cặp bồ... Người chết là người thiệt thôi. Cụ có giúp cũng khó, vì nó đang say nhau, cụ mà nói vô nó chửi đó. Chắc còn ông bà nội ngoại can thiệp giúp các cháu...
Bạn em khi vào viện là đã mê man rồi, tỉnh lại rất ít.
Hồi đó, khi bọn em vào viện thăm, thì thấy anh chồng chăm vợ không còn gì để nói. Chắc cô ấy quá tin tưởng vào chồng nên không nghĩ đến việc chia tài sản khi còn sống.
Ông bà nội thì thương cháu nhưng suy nghĩ đơn giản (nghĩa là vẫn còn cơm ăn là OK). Ông bà ngoại thì mất lâu rồi.
Cuối tuần này em sẽ đi gặp một số bạn cùng lớp (bọn em học cùng lớp ĐH). Em chỉ muốn là tài sản của bạn em, cô ấy đã phải lao tâm khổ tứ để gây dựng với mục đích giành cho các con cô ấy thì nhất định phải để lại cho con cô ấy. Còn anh chồng thì chuyện lấy vợ mới như thế nào là chuyện của anh ta. Em không thấy cam tâm khi thấy con cô ấy khổ sở như vậy.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nên làm di chúc phân chia hợp lý theo suy nghĩ của mình các cụ mợ nhỉ? Ai biết được ngày sau sẽ ra sao.#-o

Đài Bi

Xe máy
Nên làm di chúc phân chia hợp lý theo suy nghĩ của mình các cụ mợ nhỉ? Ai biết được ngày sau sẽ ra sao.#-o
Qua chuyện cô bạn em, em đang suy nghĩ nghiêm túc rằng em cũng cần phải viết di chúc.
Nói dại mồm, sau này mình có thế nào, chỉ con mình là khổ nhất.
Hôm qua, em vừa mới há mồm ra nói chuyện này với chồng em, mà ông xã em đã gầm ghè, lão ấy tru lên như sói rồi than thở "ôi đàn bà, sao mà khó chiều thế"